เสพวันละนิด ชีวิตเกิดกิเลส ( วิธีดูแลรถที่ท่านรัก ) - หน้า 6

หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: เสพวันละนิด ชีวิตเกิดกิเลส ( วิธีดูแลรถที่ท่านรัก )

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    [CENTER]มาดูวิธีแก้รอยหักโดยการเชื่อมครับ

ไปสั่งช่างประมาณนี้ได้เลยนะครับ
    อยากรู้ว่าประสบการถีบไปแล้วตะเกียบหักเป็นไง ต้องถามพี่วสันต์ 5555
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สิงห์เหนือ อ่านข้อความ
    ดีมากเลยครับคุณนิวฮัดสัน บางทีก็เซ่อๆ....หมุนผิดหมุนถูก..ให้เห็นภาพกันจะจะ. ..ได้เข้าใจบ้าง ครับ....Thank...
    ด้วยความยินดีครับ หากทำให้รถที่ป่วยอยู่ หายป่วย ก็จะทำให้จักรยานโบราณเป็นอรรมตะ

ผมรักรถถีบ และมีความผูกพันยากจะบรรยาย รู้ว่าเราไม่สามารถเป็นเจ้าของรถทุกคันได้

แต่ก็อยากให้มีไว้ให้เห็นแม้ไม่ใช่รถเรา ดีใจเมื่อได้มอง มีความสุขเมื่อได้สัมผัส

ผมว่ารถทุกคัน ไทย หรือเทศ ล้วนมีที่มา ทุกคันมีประวัติ ทุกคนต่างต้องการประวัติของรถคัน นั้นๆ

ผมถือว่าเป็นคนที่โชคดี เริ่มเล่น ก็เจอแต่รถดีๆ แต่ไม่สามารถรักษามันไว้ได้ทุกคัน เลยเหลือคันที่สุดไว้แค่คันเดียว

แต่มันก็เพียงพอแล้วสำหรับรถเก็บ ส่วนรถปั่นก็อะไหล่เน้นคุณภาพ ไม่เน้นแท้

ผมทำในสิ่งที่ผมเรียกว่าความสุข คือการช่วยกันชุบชีวิตรถที่เกือบตายให้หายป่วย แต่ผมคงทำคนเดียวไม่ได้หลอก

ก็ต้องให้คนที่รักรถเหมือนกันช่วยกันชุบชีวิตร่วมกัน เพราะผมก็ไม่ได้มีความรู้มากมาย

ที่เขียนๆ โม้ๆ มาก็แค่เศษเสี้ยว ซึ่งเทียบกับคนเล่นรุ่นเก่า คงเทียบไม่ติดฝุ่นหลอกครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    อยากรู้ว่าประสบการถีบไปแล้วตะเกียบหักเป็นไง ต้องถามพี่วสันต์ 5555
    อันนี้สงสัยต้องขอ พลาดพิงหน่อยครับ หากพี่วสันต์ผ่านมาแถวนี้ ช่วยบรรยายละกันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 24-07-2010 เมื่อ 00:22
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

55555....หารูปประกอบไม่ทัน รู้แต่ว่าถีบๆอยู่รถมันทิ่มลง เห็นล้อติดตะเกียบเอนไปอีกทาง.......
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

TTBoyz's Avatar
    สถานที่
    Prathum,Chiangrai,Prae,Pisloke
    ขอบคุณ
    0

ผมถือว่าเป็นคนที่โชคดี เริ่มเล่น ก็เจอแต่รถดีๆ แต่ไม่สามารถรักษามันไว้ได้ทุกคัน เลยเหลือคันที่สุดไว้แค่คันเดียว
    ยังโชคดีที่มีอยู่ ไม่หมดสิ้นไป และกลับงอกงามใหม่งดงามกว่าเดิม

ผมทำในสิ่งที่ผมเรียกว่าความสุข คือการช่วยกันชุบชีวิตรถที่เกือบตายให้หายป่วย แต่ผมคงทำคนเดียวไม่ได้หลอก
    ก็ต้องให้คนที่รักรถเหมือนกันช่วยกันชุบชีวิตร่วมกัน
    ส่วนการชุบชีวิตรถให้ฟื้นคืนชีพ เป็นความสุขแท้จริงของคนรักรถ ผมเองไม่มีทักษะในการทำรถเลยแต่ได้มีส่วนร่วมกับน้อง รักษ์ในการปลุกชีพรถคัน หนึ่งซึ่งตอนนี้ฟื้นกลับมามีชีวิตแล้ว(จะนำเสนอในกระ ทู้ของฝั่งธนนี้ในโอกาส ต่อไป) ซึ่งผมรู้สึกดีมากและคิดว่าจะต้องพยายามทำรถด้วยตัวเ องให้มากที่สุดโดยศึกษา จากกระทู้นี้หรือแหล่งความรู้อื่นและลองปฏิบัติจริงเ พื่อเสพถึงความสุขที่ น้องรักษ์พยายามบอกทุกคน

***อนึ่งขอขอบคุณท่านผู้รู้ทุกท่านที่ได้แสดงความคิด เห็นในกระทู้นี้เป็น วิทยาทานแก่ผมและผู้ที่รักจักรยานอีกหลายท่านที่ยังไ ม่มีความรู้หรือทักษะใน การซ่อมรถ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    55555....หารูปประกอบไม่ทัน รู้แต่ว่าถีบๆอยู่รถมันทิ่มลง เห็นล้อติดตะเกียบเอนไปอีกทาง.......
    ฮ้าๆๆ.........แค่นึกก็เสียวแล้วฮ้า.........

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TTBoyz อ่านข้อความ
    ยังโชคดีที่มีอยู่ ไม่หมดสิ้นไป และกลับงอกงามใหม่งดงามกว่าเดิม
    หากหมดคันที่เหลือ ผมคงไม่กล้ามามีบทบาทของจักรยานอีก

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TTBoyz อ่านข้อความ
    (จะนำเสนอในกระทู้ของฝั่งธนนี้ในโอกาส ต่อไป) ซึ่งผมรู้สึกดีมากและคิดว่าจะต้องพยายามทำรถด้วยตัวเ องให้มากที่สุดโดยศึกษา จากกระทู้นี้หรือแหล่งความรู้อื่นและลองปฏิบัติจริงเ พื่อเสพถึงความสุขที่
    ปูเสือรออยู่ "เมื่อไหร่ผมจะได้เก็บรูปสวยๆ ไว้ประดับแฟ้มข้อมูล" ส่วนเรื่องทำรถ มันก็ขึ้นอยู่กับอารมณ์ด้วย

หากอารมณ์ดีก็จะทำออกมาดี และส่วนตัวผมคันหนึง ใช้เวลานานมาก 1 อาทิตย์ -3 เดือนแล้วแต่

ที่จริงรถคันหนึงมันทำแค่วันเดียวก็เสร็จ(ถ้าสภาพไม่ ต้องรอทำสี หรือรออะไหล่)

และเรื่องที่จะฝึกทำรถเองผมคิดว่าทุกคนทำได้ครับ ใจเย็นๆ

ถ้าแรงบันดาลใจดี และมีความสุขที่ได้ทำ มันก็จะประสบความสำเร็จครับ

เอาใจช่วยครับ สู้ต่อไปฮ้าๆๆ ผมจะวางมือแล้วฮ้าๆๆๆ ช่วงนี้บ้าปั่นมากกว่า

กลับมาครั้งนี้ไม่รู้บ้ากว่าครั้งก่อนหรือเปล่า คิดว่าครั้งก่อนเข้าเส้น เลยพักไปเกือบ 2 ปี

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

Member manhum's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ดีคับ...พี่น้อง
    ผมลองทำตามวีธีที่พี่ๆแนะนำแล้วนะคับ ทั้งวันเลยคับเหนือยแต่มีความสุขคับ ลองแกะดูเช็ดๆถูๆลองใช้ sonex ทิ้งไว้ก่อนคับ....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย manhum : 25-07-2010 เมื่อ 01:38

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

แล้วหลุดมั๊ยอะ
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    -5

Member manhum's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ manhum อ่านข้อความ
    ดีคับ...พี่น้อง
    ผมลองทำตามวีธีที่พี่ๆแนะนำแล้วนะคับ ทั้งวันเลยคับเหนือยแต่มีความสุขคับ ลองแกะดูเช็ดๆถูๆลองใช้ sonex ทิ้งไว้ก่อนคับ....
    ต่อคับเมื่อคืนไม่ไหวคับ ง่วงคับ...
    ฉีด sonex ทิ้งไว้แล้วเคาะคับ ตามที่พี่ๆบอก เคาะแล้วเคาะอีกไม่มีทีท่าที่จะขยับเลยคับ ยิ่งเคาะสียิ่งถลอก ก็เลยลองเปลี่ยนแกน และถ้วยกระโหลกด้านที่ถอดออก ถอดๆใส่ๆอยู่หลายรอยลองแล้วลองอีก ก็ยังเหมือนเดิมคับ(เซ็งเป็ด) ก็เลยลองเอาแกนอังกฤษออก เอาแกนของยี่ปุ่งงานเก่าใส่ดูคับ....เหลือเชื่อคับ ลืน และหมุนดีไม่มีเสียง กึกกัก แต่จะมีเสียงของลูกปืนเวลาหมุนนิดหน่อยนะคับ อยากถามว่าปกติมันหรือป่าวคับ (จิตตกคับ) ก็เลยต้องทำใจใส่แกนยี่ปุ่งไปก่อนคับ ส่วนแกนเดิมของมันมาดูอีกทีมันมีลอกสึกของลูกปืน ความคิดส่วนตัวคิดว่ามันน่าใช้ได้ (เป็นความเข้าใจผิดๆคับ) ส่วนเรื่องของไอ้ถ้วยกระโหลกเจ้าปัญหาคงต้องฉีก sonex ทิ้งไว้ทุกวันคับ น่าจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดตอนนี้ เดี๋ยวใจร้อนจะพังไปกันใหญ่ พี่ๆเห็นด้วยไหมคับ ถ้ามันไม่ออกจิงๆคงต้องทิ้งไว้อย่างนั้น ปั่นไปก่อนใช้ไปก่อน รอทำสีรอบใหม่แล้วค่อยหาเหล็กเชื่อมตรงถ้วยกระโหลกแล ้วเคาะออก พี่ว่ามันจะดีไหมคับกลัวรถพังคับ ตอนนี้รอใส่บังโคลนคับ แต่เรื่องของเรื่องตอนยังไม่มีวงล้อและซี่ล้อคับ 26" 32-40 รู ของอังกฤษ ภาพสวยๆใสๆ พี่ๆน้องคนไหนมีเก็บไว้ไม่ได้ใช้ พอจะแบ่งได้บอกนะคับ ถือว่าทำบุญคับ...555555 (หาของซะงั้น)*ขอบคุณคับสำหรับคำแนะนำดีๆจากพี่ๆ (คุณ Naymodx - คุณ new_nudson)เป็นอย่างมากคับเป็นวิทยาทาน โอกาศหน้าคงต้องได้ใช้บริการอีกแน่เลยคับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ manhum อ่านข้อความ
    ลองเอาแกนอังกฤษออก เอาแกนของยี่ปุ่งงานเก่าใส่ดูคับ....เหลือเชื่อคับ ลืน และหมุนดีไม่มีเสียง กึกกัก แต่จะมีเสียงของลูกปืนเวลาหมุนนิดหน่อยนะคับ อยากถามว่าปกติมันหรือป่าวคับ (จิตตกคับ) ก็เลยต้องทำใจใส่แกนยี่ปุ่งไปก่อนคับ ส่วนแกนเดิมของมันมาดูอีกทีมันมีลอกสึกของลูกปืน
    เดาว่าอาจเป็นไปได้บ่าของแกนมันสึก ว่าแต่แกนเบอร์ 16 gc นะ (คุ้นว่าคันนี้เป็น Humber 26 ชิมิ) ลองหาแกนใหม่มาใส่ดูครับ
    ถ้าหาไม่ได้เดี๋ยววันอาิทิตย์ที่ 1 ส.ค. เจอกันอย่าลืมทวง คิดว่าที่บ้านพอจะมี ถ้าหาเจอจะติดไปให้ครับ
    จริง ๆ เกลีัยวกระโหลกมันปีนขอบง่าย ถอดเข้าถอดออกเดี๋ยวเผลอ เพราะดูเหมือนใช้แรงเคาะ ตี จะทำให้เกลียวเสียได้ครับ

รอทำสีรอบใหม่แล้วค่อยหาเหล็กเชื่อมตรงถ้วยกระโหลกแล ้วเคาะออก
    ส่วนตัวคิดว่าถ้ามันไม่เป็นอะไร ก็อย่าไปยุ่งก๊ะมันครับ ลองใช้เหล็กสกัดแบน ๆ เคาะไล่ดูหรือยัง (ไม่ใช่ปลายไขควงนะ)

ตอนยังไม่มีวงล้อและซี่ล้อคับ 26" 32-40 รู ของอังกฤษ ภาพสวยๆใสๆ พี่ๆน้องคนไหนมีเก็บไว้ไม่ได้ใช้ พอจะแบ่งได้บอกนะคับ
    บ้านนี้ไม่มี แต่บ้านที่กรุงเทพ ฯ ไม่แน่ ผ่าน ๆ ตาคิดว่าน่าจะมี SA อยู่คู่นึงนะ แต่สวยใสหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ

-5

คุณ manhum ผมเอาใจช่วยครับ ใจร่มๆ สู้ต่อไป

ผมแช่เป็นเดือน 2 เดือนกว่าจะออก (พอดีเจอซากโคตรผุฮ้าๆๆ)

ก่อนฉีดแนะนำอีกนิด เอาปลายเข็มเขี่ยเอาสนิมรอบๆ ออกก่อนนะครับ

น้ำมันจะได้ไหลซึมลงลึกๆ

ส่วนขอบถ้าไม่รังเกลียด ARAYA เข้าไปดูกระทู้แลกเปลี่ยนดูครับ

เรื่องอะไหล่ตอนนี้ ไ่มีเลย เหลือแต่ตัวและเอกสารอันน้อยนิดครับ

หลังจากที่เราลื้อ จนหมดเปลือกแล้ว

กลับไปอ่าน วิธีล้างหน้าแรกๆ ดูนะครับ

หลังจากล้างเสร็จตากให้แห้ง

ลืมบอกตั้งแต่ต้น จุดไหนมีลายน้ำ

เอากระดาษพันไว้ก่อนแล้วเอาเทปกาวพลาสติกพันอีกที นะครับ

จะได้รักษาไว้

พอดีว่าผมวางมือไม่ได้ลื้อรถมานานมาก

พึ่งลื้อและประกอบ คันล่าสุดไป จำไม่ได้ว่าลูกปืนแต่ละจุด

มีกี่เม็ดบ้าง ใช้แต่ความเคยชิน ประกอบครับ เคยใส่ผิดบ้างถูกบ้าง

บางทีก็ต้องอาศัยพี่ๆ ช่วยแนะนำ หากท่านใดมีความรู้ด้านนี้

ช่วยลงไว้ให้ผมทีนะครับ จะได้ประกอบรถกันสักที

ใครรู้แค่ไหนก็ช่วยลงเท่าที่รู้นะครับ

ต้องการทราบ ขนาด และจำนวนเม็ดลูกปืน แต่ละจุดดังต่อไปนี้

1.ลูกปืนบันไดเหยียบ
    2.แกนกระโหลก
    3.คอ
    4.ดุมหน้า-หลัง แบบดุมเบรค และแบบหลอด

สุดท้ายขอยี่ห้อลูกปืนของแท้ ที่ซื้อด้วยนะครับ

ขอพลาดพิงหน่อยนะครับ

เคยคุยกับพี่ก๊อฟ (kikiki1) สาวกบางกะปิ เรื่องลูกปืนอยู่

หากผ่านมาทางนี้ช่วยกรุณาผมหน่อย เขียนเป็นวิทยาทานทีนะครับ

ผมใช้แต่ตาดู จำอย่างเดียว ไม่มีมาตราฐาน จุดนี้สำคัญมากกกสำหรับรถถีบ

Classic Lism's Avatar
    สถานที่
    รักษ์ถีบ(จะนะ/สงขลา)
    ขอบคุณ
    0

เอ่อขอพูดเรื่องความยาวของน๊อตยึดแฮนด์หน่อยครับ
    คือ ไม่ทราบว่าน๊อตตัวยาวสำหรับยึดแฮนด์ของรถ26กับ28นั้น
    ตวามยาวมันจะเท่ากันหรือปล่าวครัีบคือผมได้น๊อตมายาว ประมาณ7.25นิ้วแต่คอของแฮนด์28ผมมันยาวประมาณ8นิ้วคร ับ
    เลยอยากทราบว่าความยาวของแฮนด์รถ28กับ26มันเท่ากันไห มครับ
    ยามเมื่อสิ้นแสงสุริยน เราคือคนสร้างไฟไว้ส่องทาง
    e-mail : [email protected]
    tel : 0847489085

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Classic Lism อ่านข้อความ
    เอ่อขอพูดเรื่องความยาวของน๊อตยึดแฮนด์หน่อยครับ
    คือ ไม่ทราบว่าน๊อตตัวยาวสำหรับยึดแฮนด์ของรถ26กับ28นั้น
    ตวามยาวมันจะเท่ากันหรือปล่าวครัีบคือผมได้น๊อตมายาว ประมาณ7.25นิ้วแต่คอของแฮนด์28ผมมันยาวประมาณ8นิ้วคร ับ
    เลยอยากทราบว่าความยาวของแฮนด์รถ28กับ26มันเท่ากันไห มครับ
    คิดว่าน่าจะสั้นกว่านิดนึงนะ ไม่เคยวัดจริงจังซักที ส่วนมากใช้ของเดิมที่ติดมา
    แต่เคยซื้อจากเซ่งงวดฮง เป็นงานเก่าเนื้อสีขาวตุ่น ๆ หัวน็อตมน
    มีทั้งสั้นทั้งยาว จำได้ว่าเคยเปลี่ยนอันนึงเอายาวมาใส่ เกลียวไม่พอก็ต๊าบเกลียวต่อเอา แล้วตัดปลายที่เกินทิ้งครับ

-5

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Classic Lism อ่านข้อความ
    ไม่ทราบว่าน๊อตตัวยาวสำหรับยึดแฮนด์ของรถ26กับ28นั้น
    สนับสนุนความคิดของคุณ Naymodx ถ้าเป็นราเรย์นะครับ 26 กับราเลย์ 28

แต่ถ้าเป็นแฮนด์คอแคบ 26 ของ PHILLIPS ขนาดความยาวน่าจะเท่าแอนด์ RALEIGH 28 ครับ

แต่หากเป็นแฮนด์ 28 แบบที่ปั้ม RALEIGH Industry ของ RALEIGH 28 ญ

จะยาวมาก ไม่เคยวัดเช่นกัน แต่ยาวกว่า 28 ปกติด้วยครับ

ไหนก็พูดเรื่องน็อต วิธีการดูแหวนลองตรง น็อตจำปา หรือหลักแฮนด์ที่กล่าวมานี้แท้หรือเปล่า

RALEIGH สังเกตุ แหวนด้านด้านหนึงของแหวนจะโค้ง โครมเนียมจะขุ่นๆ

PHILLIP สังเกตุ แหวนจะหนาเรียบๆทั้งสองด้าน งานจะเนียม โครมเนียมหนา สีขุ่นๆก็มี ใสก็มีครับ

หากข้อมูลนี้ผิดประการใดก็ขออภัยนะครับ ขอให้ท่าผู้รู้ชี้แจงด้วยนะครับ

ขออนุญาติเจ้าของรูปนะครับ

Name:  dsc05780.jpg
Views: 793
Size:  92.8 KB
    Name:  dsc05773.jpg
Views: 763
Size:  89.7 KB

Name:  Left_-_(race,_lockring_&_bearings).jpg
Views: 1362
Size:  147.8 KB

รูปนี้เป็นลูกปืนแกนกระโหลก

คุณ Naymodx ได้กล่าวข้างต้นว่า

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    ใช้ลูกปืนถูกเบอร์ (1/4 จำนวน 11 เม็ด จะเหลือช่องว่างนิดนึง)
    นั่นหมายถึงขณะที่ไม่มีลูกปืนแบบพวงในรูป

แกนกระโหลก ใช้ลูกปืนเบอร์ 1/4" จำนวน 11 เม็ด : 1 ข้างครับ

โดยส่วนส่วนตัวผมใช้แบบไม่มีพวง แบบคุณNaymodx 11 เม็ดครับ

หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks