เสพวันละนิด ชีวิตเกิดกิเลส ( วิธีดูแลรถที่ท่านรัก ) - หน้า 7

หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: เสพวันละนิด ชีวิตเกิดกิเลส ( วิธีดูแลรถที่ท่านรัก )

เหตุผลที่ผมไม่ใช้ลูกปืนพวงเพราะกลัวเป็นแบบในรุปครั บ

ลักษณะอุปกรณืดังรูปต่อไปนี้ควรเปลี่ยนทิ้งให้หมดนะค รับ

ตัวอย่างลักษณะของแกน ไอ่ที่เค้าว่า " เป็น ตา มด " มีผลต่อการขับขี่มากครับ

Name:  bearings.jpg
Views: 592
Size:  54.9 KB
    Name:  SpindleDamage.jpg
Views: 769
Size:  62.4 KB

รูป รูป  
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

ผมเชื่อว่าคนที่เล่นจักรยานโบราณน่าจะเล่นจักรยานหลา ยประเทศ ผมเลยเอารูปการถอดอีกแบบ
    จากเวป http://translate.googleusercontent.com มาฝาก
    1.
    Name:  bb302.jpg
Views: 720
Size:  41.1 KB

2.

Name:  2.jpg
Views: 1023
Size:  33.7 KB

3.
    Name:  3.jpg
Views: 917
Size:  34.5 KB

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

4.
    Name:  4.jpg
Views: 561
Size:  51.2 KB

5.
    Name:  5.jpg
Views: 588
Size:  30.5 KB

6.
    Name:  6.jpg
Views: 592
Size:  58.6 KB

เห้นเครื่องมือแล้วอยากได้จังเลยครับ ฮ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    รูปสุดท้ายแต่ไม่ท้ายสุดครับ
    เข้าไปอ่านลิ้งดูนะครับ
    Name:  7.jpg
Views: 571
Size:  34.8 KB

Member manhum's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ดีคับ ...พี่น้อง
    วันนี้..หงุดหงิด คาใจ กะวนกะวายเลยจัดการถอดตะเกียบ หุ้มโซ่ ถอดหมดคับ เหลือแต่โครงกับถ้วยกระโหลกเจ้าปัญหา หาเหล็กแหลมเขี่ยตามซอกตามที่พี่บอก เจอทรายและสนิมจับเป็นก้อน เขี่ยจนรอบ เอาปลายคัตเตอร์เขี่ยตามซอกอีกครั้งคับ จับรถนอนลงเอาด้านถ้วยกระโฆลกหุ้มโซ่ลง เอา sonex ฉีด ฉีดแล้วเขี่ยๆแล้วฉีด ตั้งไว้อย่างนั้น (ต้องฉีดทิ้งไว้นานป่าวคับ ต้องฉีดทุกวันใช่ไหมคับ) ถ้าใช้ตัวจับเหมือนในรูปออกป่าวคับ ไม่รู้จะจับอยู่ป่าวนะคับ เพราะบ่าของถ้วยกระโหลกมันตื่นมากดูท่าทางแล้วไม่น่า อยู่นะคับ......ขอบคุณคับ

Classic Lism's Avatar
    สถานที่
    รักษ์ถีบ(จะนะ/สงขลา)
    ขอบคุณ
    0

มีวิธีดูบังโคลนราเลห์ไหมครับขอรูปด้วยจะเป็นพระคุณม าก พอดีกำลังมองหาอยู่ครับ
    ยามเมื่อสิ้นแสงสุริยน เราคือคนสร้างไฟไว้ส่องทาง
    e-mail : [email protected]
    tel : 0847489085

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ manhum อ่านข้อความ
    ดีคับ ...พี่น้อง
    วันนี้..หงุดหงิด คาใจ กะวนกะวายเลยจัดการถอดตะเกียบ หุ้มโซ่ ถอดหมดคับ เหลือแต่โครงกับถ้วยกระโหลกเจ้าปัญหา หาเหล็กแหลมเขี่ยตามซอกตามที่พี่บอก เจอทรายและสนิมจับเป็นก้อน เขี่ยจนรอบ เอาปลายคัตเตอร์เขี่ยตามซอกอีกครั้งคับ จับรถนอนลงเอาด้านถ้วยกระโฆลกหุ้มโซ่ลง เอา sonex ฉีด ฉีดแล้วเขี่ยๆแล้วฉีด ตั้งไว้อย่างนั้น (ต้องฉีดทิ้งไว้นานป่าวคับ ต้องฉีดทุกวันใช่ไหมคับ) ถ้าใช้ตัวจับเหมือนในรูปออกป่าวคับ ไม่รู้จะจับอยู่ป่าวนะคับ เพราะบ่าของถ้วยกระโหลกมันตื่นมากดูท่าทางแล้วไม่น่า อยู่นะคับ......ขอบคุณคับ

น้ำมันผมเลี้ยงเป็นเดือนๆ ครับฮ้าๆๆ แต่ไม่ฉีดทุกวันเบื่อมัน เซ็งๆบ้างธรรมดา

ถ้าคีมล็อคคีบได้ก็ลองคีบดูครับ ถ้าใช้ปากกาจับตามรูปเอาผ้าพันโครงด้วยนะครับ

ลองดูครับ แต่ยังไงมันออกแน่ ขอให้ถูกจังหวะ แต่อย่าอารมณ์ร้อนรถจะพัง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Classic Lism อ่านข้อความ
    มีวิธีดูบังโคลนราเลห์ไหมครับขอรูปด้วยจะเป็นพระคุณม าก พอดีกำลังมองหาอยู่ครับ
    ท่านใดสามารถชี้แจงได้ช่วยชี้แจงให้ผมหน่อยก็ดีครับ

พอดีผมอยู่ต่างจังหวัดไม่ค่อยสะดวกตอบ (ไม่มีรูปประกอบ)

ถ้ายังไม่มีใครตอบผมจะกลับมาตอบให้ทีหลังนะครับ อาจช้าหน่อย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    ท่านใดสามารถชี้แจงได้ช่วยชี้แจงให้ผมหน่อยก็ดีครับ

พอดีผมอยู่ต่างจังหวัดไม่ค่อยสะดวกตอบ (ไม่มีรูปประกอบ)

ถ้ายังไม่มีใครตอบผมจะกลับมาตอบให้ทีหลังนะครับ อาจช้าหน่อย
    ครับเอาตอนสะดวกๆครับ คือบางทีผมเห็นตรงสันมันมีทั้งมนและเป็นร่องครับ และขาจับก็เคยได้ยินว่าแบบขาจิ้งจกอะไรนี่แหละครับ
    ยามเมื่อสิ้นแสงสุริยน เราคือคนสร้างไฟไว้ส่องทาง

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

ขอต่อด้วยการ ต่อวงจรไฟ ครับ ไฟหน้าติด แต่ไฟหลังต่อไม่เคยติด ขอความกระจ่างหน่อย ฮิๆๆเรื่องนี้ตายสนิทจริงๆ
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mommam001 อ่านข้อความ
    ขอต่อด้วยการ ต่อวงจรไฟ ครับ ไฟหน้าติด แต่ไฟหลังต่อไม่เคยติด ขอความกระจ่างหน่อย ฮิๆๆเรื่องนี้ตายสนิทจริงๆ
    ใจเย็นๆครับท่านจะรีบไปไหน

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mommam001 อ่านข้อความ
    ผมเคยอยู่ครับตอนแรกใช้ไฟดวงแรกก็ติดดีแต่พอเปลี่ยนเ ป็นอีกดวงก็ไม่ติดซะงั้น ไม่แน่ใจว่าอาจเป็นเพราะมีคราบไคลหรือขี้เกลือเกาะอย ู่ตามจุดต่อหรือปล่าวครับลองเอามาขัดๆถูๆดูครับและกา รต่อกราวน์ก็สคัญครับ(ทฤษฎี ..สาว่า) สงสัยต้องรอช่างไฟมาตอบแล้ว55
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Classic Lism : 28-07-2010 เมื่อ 19:38

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ไหน ๆ กระทู้นี้ก็เป็นกระทู้เกี่ยวกับซ่อม ปรับแต่งรถ
    และได้คุยกันถึงจังหวะการติดลายน้ำ การตีเส้น
    ก็ขอฝากรูปนี้ไว้เป็นที่ระลึกแด่ลุงสุรัตน์ด้วยครับ ความรู้เกี่ยวกับรถถีบก็ได้จากแกเป็นคนแรกนี่ล่ะครับ
    จากนั้นแกก็แนะนำให้รู้จักคนอื่น ๆ ต่อ เฮียอ๋า น้าหวัง พี่เจี๊ยบ พี่อ๋อม ...พี่ ๆ มัฆวาน

คันนี้ คิดเอาเองว่าน่าจะเป็นคันท้าย ๆ ที่แกทำแล้ว ตอนแรกได้โครงปากฉลามมา เอาไปให้แกดู
    แกแนะนำว่าถ้าทำถีบเอง ให้เปลี่ยนโครง เพราะคอรถมีตำหนินิ๊ดเดียว
    (นิ๊ดเดียวจริง ๆ อยู่ในช่องเสียบตะเกียบด้านในคอ แกเอานิ้วล้วงเข้าไปดู)
    สุดท้ายต้องหาโครงใหม่มาให้แกดู และยอมทำสี ตีเส้น ติดลายน้ำ ให้แค่นั้น
    ไม่ยอมประกอบรถให้ บอกว่าเคยทำให้ดูแล้ว นั่งดูนานแล้ว ไปทำเอง (ซะงั๊น)

แกอยากทำรถสีนี้มาก แต่ผสมเองไม่ได้ดั่งใจ
    ผมผสมสี และขัดสีรถจนขาวไปให้แก แกยังพ่นทรายให้ในจุดที่แกไม่พอใจ
    แขวนรอให้แกทำเป็นเดือน ทำได้สักพักก็หอบเหนื่อย ช่วงนั้นเริ่มเข้า-ออกโรงพยาบาลบ่อย
    บางทีหยุดทำหลายวัน เริ่มบ่นว่าไม่มีแรงรับงานแล้ว
    จากนั้นไม่นานแกก็ไป-กลับราชบุรี บ่อย ๆ จนกลับเข้าโรงพยาบาล 2 เดือนจนเสียชีวิต
    ลองดูครับ
    คาดว่าหลังจากที่เสร็จคันนี้จะมีสีนี้ตามมาอีกคันหรื อสองคัน (ไม่แน่ใจ)

รูป รูป    
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ขอให้แกพ่นสีทับหน้าบาง ๆ จะได้เห็นตัวเลขที่ท่อนั่งชัด ๆ
    แกว่าพ่นบางมาก มันจะอยู่ไม่ทน เป็นงั๊นไป
    แกว่า หมวดรถทำสีในงานประกวด ส่วนนึงเป็นการได้อวดฝีมือเิิชิงช่างทำสี ตีเส้น
    แกได้ดูงานของคนอื่น คนอื่นได้ดูงานแก แข่งกันแต่ก็แอบทึ่งเทคนิค จำ ๆ มาปรับใช้ให้เข้ากับตัวเอง
    เคยนั่งดูแกประดิษฐ์ประดอยเก็บรายละเอียดรถคันที่แกจ ะส่งไปโชว์หรือเข้าประกวด คิดได้สามคำครับ "เน้น สุด ๆ"

รูป รูป    
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    ไหน ๆ กระทู้นี้ก็เป็นกระทู้เกี่ยวกับซ่อม ปรับแต่งรถ
    และได้คุยกันถึงจังหวะการติดลายน้ำ การตีเส้น
    ก็ขอฝากรูปนี้ไว้เป็นที่ระลึกแด่ลุงสุรัตน์ด้วยครับ
    เป็นเกรียติอย่างมากเลยครับที่กระทู้ฝั่งธน จะมีรูปที่รฤกถึงลุงสุรัติ

หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks