เสพวันละนิด ชีวิตเกิดกิเลส ( วิธีดูแลรถที่ท่านรัก ) - หน้า 8

หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: เสพวันละนิด ชีวิตเกิดกิเลส ( วิธีดูแลรถที่ท่านรัก )

Classic Lism's Avatar
    สถานที่
    รักษ์ถีบ(จะนะ/สงขลา)
    ขอบคุณ
    0

เคยสังเกตตรงสันมันครับมันจะมีสองแบบครับแบบที่สันมน ๆกับแบบมีร่องครับ แต่อยากรู้วิธีดูตรงจุดอื่นๆอะครับ gพราะว่าดูที่สันมันก็จะคล้ายๆกับของญี่ปุ่นครับ ขออนุญาติเจ้าของภาพเพื่อเป็นวิทยาทานมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Classic Lism : 29-07-2010 เมื่อ 12:36
    ยามเมื่อสิ้นแสงสุริยน เราคือคนสร้างไฟไว้ส่องทาง
    e-mail : [email protected]
    tel : 0847489085

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Classic Lism อ่านข้อความ
    มีวิธีดูบังโคลนราเลห์ไหมครับขอรูปด้วยจะเป็นพระคุณม าก พอดีกำลังมองหาอยู่ครับ
    ลองดูนะครับสันที่เป็นตัวปัญหากัน

ตัวอย่างบังโคลนหลังนะครับ

Name:  IMG_9932.jpg
Views: 1043
Size:  66.9 KB

สันของบังโคลนของRALEIGH จะมีร่องเล็กเรียบๆ ต่ำๆ

(ของ copy ก็มีครับ แต่ว่าสันมีร่องเช่นกันแต่ดูลึกกว่า RALEIGH บังโคลนมีน้ำหนักมากกว่า

เหล็กยึดขาจะดูหนาๆ งานไม่ละเอียด)

ถ้าเจอแบบสันเรียบ หรือข้องใจสันเป็นร่องให้สังเกตุ

บังโคลนหน้า ตามรูปนะครับ ของแท้จะเป็นแบบในรูปจำดีๆ ครับ

จุดนี้น่าจะต่างกับของ copy ครับ

Name:  123.jpg
Views: 997
Size:  27.8 KB

หากผมบรรยายพลาดประการใดขอให้ท่าผู้รู้ช่วยชี้ทางสว่ างให้ด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 29-07-2010 เมื่อ 13:44
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ดูทรงของบังโคลนครับ ...ตอบแบบเอาตัวรอดสุด ๆ 555
    ถ้าเป็นขาตายไม่มีเชื่อมมา ถ้ามีตา (สี่เหลี่ยมข้าวหลามตัด) อยู่ด้านใน ก็ดูง่ายหน่อย
    สันมนบางทีงานญี่ปุ่นเก่าสวย ๆ ก็มีครับ
    ปลายขาบังโคลนขาบังโคลนจะโค้งมน ๆ ขอบบังโคลนดูเีรียบร้อย
    จุดยึดขาบังโคลนกับตัวบังโคลนจะอยู่ต่ำ เกือบ ๆ จะปลายบังโคลน จำไม่ได้แล้วว่าห่างกี่นิ้ว
    ถึงได้ว่าถ้าไม่ได้เืชื่อมมาก็ดูง่ายหน่อยครับ
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mommam001 อ่านข้อความ
    ขอต่อด้วยการ ต่อวงจรไฟ ครับ ไฟหน้าติด แต่ไฟหลังต่อไม่เคยติด ขอความกระจ่างหน่อย ฮิๆๆเรื่องนี้ตายสนิทจริงๆ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Classic Lism อ่านข้อความ
    ผมเคยอยู่ครับตอนแรกใช้ไฟดวงแรกก็ติดดีแต่พอเปลี่ยนเ ป็นอีกดวง ก็ไม่ติดซะงั้น ไม่แน่ใจว่าอาจเป็นเพราะมีคราบไคลหรือขี้เกลือเกาะอย ู่ตามจุดต่อหรือปล่า วครับลองเอามาขัดๆถูๆดูครับและการต่อกราวน์ก็สคัญครั บ(ทฤษฎี ..สาว่า) สงสัยต้องรอช่างไฟมาตอบแล้ว55
    Name:  phy642.gif
Views: 1071
Size:  78.6 KB

Name:  dinamo2.gif
Views: 2215
Size:  20.2 KB
    เรื่องไดนาโม ผมก็ขอเสริมนิดๆ ที่คุณClassic Lism พูดมาก็ถูกครับ เพราะขั้วไฟอาจจะมีสนิม

ทำให้ไฟฟ้าไหลไม่ครบวงจร ดูที่ขั้วของไดนาโมและขั้วหลอดเลย แล้วดูว่า ตัวยึดไดโดนเหล็กหรือเปล่า

เพราะถ้ารถทำสีสีจะเคลือบเหล็กทำให้ขาไดไม่โดนโครงเห ล็ก ไฟฟ้าไม่ครบวงจรครับ

จุดจับไดจะมีน้อตเล็กๆ ไขตรงกลางตรงนั้น เพื่อเจาะให้เข้าไปถึงผิวเหล็กครับ ไม่งั้นวงจรไม่ครบ

ไดนาโม คือ อะไร ?
    ไดนาโม คือ เครื่องกำเนิดไฟฟ้าชนิดหนึ่งซึ่งสามารถเปลี่ยนพลังงา นกลที่เกิดจากไอน้ำ ลม และความร้อน เป็นต้น ให้เป็นพลังงานไฟฟ้า ซึ่งไฟฟ้าเกิดจากเครื่องไดนาโมเป็นไฟฟ้ากระแสตรง (Direct Current : DC)
    ไดนาโมถือเป็นต้นแบบของเครื่องกำเนิดไฟฟ้า ซึ่งเป็นผลงานของ Michael Faraday (ไมเคิล ฟาราเดย์) หลักการของไดนาโม คือ นำพลังงานกลที่ได้มาทำให้ขดลวดที่อยู่ภายในไดนาโม ทำให้เกิดการเหนี่ยวนำทางแม่เหล็กไฟฟ้า จนได้แรงดันไฟฟ้าเหนี่ยวนำขึ้นในขด ลวดตัวนำ

หมายเหตุ: ผมcopyเวปอื่นมาคลิก
    จักรยานไดนาโม[/B]
    เวลาที่เราขี่จักรยานในเวลากลางคืนนั้นค่อนข้างจะอัน ตราย เนื่องจากรถจักรยานไม่มีไฟส่องสว่าง รถยนต์ รถมอเตอร์ไซค์ หรือคนเดินถนนทั่วไปอาจมองไม่เห็น หากใช้ไฟที่ต่อกับแบตเตอรี่ก็จะดูพะรุงพะรัง และยังต้องอัดประจุ (Charged) หรือต้องเปลี่ยนแบตเตอรี่เมื่อไฟหมด ดังนั้นจากหลักการเปลี่ยนพลังงานกลไปเป็นพลังงานไฟฟ้ า ซึ่งเป็นจุดเด่นของไดนาโมจึงสามารถนำมาใช้ในจักรยานไ ด้ เพราะเมื่อเราปั่นจักรยานก็จะได้พลังงานกลไปหมุนไดนา โมและได้ไฟฟ้าออกมา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 18-02-2014 เมื่อ 15:01

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

เห็นพี่Naymodx เรียกร้องมา เลยขอจัดแก้กระไสหน่อยครับ

Name:  IMG_9936.jpg
Views: 1549
Size:  104.8 KB

ลืมไปภาพนี้มาจาก : หนังสือจักรยานโบราณ

ของอ.ทวีไทยเล่ม3 บริบูรณ์หน้า17
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 29-07-2010 เมื่อ 20:52

เดี๋ยวเรามาเสพการประกอบรถกันต่อนะครับ

ผมจะขออธิบายเป็นจุดๆนะครับ ไม่ต้องรีบ

เดี๋ยวไม่ได้สัมผัสถึงจิตวิญญาณของรถที่แปล่งออกมา

เสพวันละนิด สุขทีละน้อย จะสุขได้นาน รีบทำไม่ได้ดังใจเบื่อเดี๋ยวก็ขายทิ้งฮ้าๆๆๆ

Name:  1234.jpg
Views: 1303
Size:  127.4 KB

หากใครมีเทคนึกตรงไหนเชิญลงได้ก่อนเลยนะครับ

ยินดีเป็นสื่อกลาง ยอมรับฟังทุกข้อความที่เขียนลงไปนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 29-07-2010 เมื่อ 21:11

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    ถ้าเป็นขาตายไม่มีเชื่อมมา ถ้ามีตา (สี่เหลี่ยมข้าวหลามตัด) อยู่ด้านใน ก็ดูง่ายหน่อย
    ต้องหงายท้องบังโคลนดูนะครับ จะมีรูปตา อันนั้นแท้แน่นอนครับ

งานแบบนี้ส่วนมากจะใช้พวกRUGD เพรททองเหลือง GAZALLE

Robin hood แผงศร RALEIGH HUMBER รุ่นข้อต่อปากฉลาม

หรือหัวปลาช่อนศัพท์เยอะฮ้าๆๆ

ประมาณปี1950ครับ

มาดูก่อนใส่อุกรณ์ต่างๆ ของดุมกันนะครับ

Name:  Hub.jpg
Views: 1085
Size:  36.5 KB

Name:  hub.gif
Views: 1010
Size:  3.4 KB

s25 = นอต
    s420 = ลูกปืน
    hc22a = กรวยแกนหน้าถาวร ขนาด 5/16 "
    hs8 = แกนหน้าขนาด 4 3/8 " x 5/16"
    m148 = คลิปปิดน้ำมันเครื่อง
    h40 = ฝาปิดดุมหน้า
    s420 = ลูกปืน
    hc22 = ปรับกรวยด้านหลังขนาด5/16"
    s25 = นอต
    h40a = ดุมหน้าเสร็จสมบูรณ์

ชิ้นส่วนที่เป็นรหัสผมแปลมาอีกที หากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยครับ

ใครมีเทคนิคดีๆ เชิญได้เลยครับ

หรือใครมีปัญหาอยากจะถาม ถามได้นะครับ ตอบได้จะได้ช่วยกันตอบ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 31-07-2010 เมื่อ 10:22

TTBoyz's Avatar
    สถานที่
    Prathum,Chiangrai,Prae,Pisloke
    ขอบคุณ
    0

ชอบกระทู้นี้มากเลยครับ....

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TTBoyz อ่านข้อความ
    ชอบกระทู้นี้มากเลยครับ....
    ข้าน้อย ขอน้อมรับด้วยความเคารพครับ

ยังไงก็เชิญชวนเอาข้อมูลมาแบ่งปันกันได้นะครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    ต้องหงายท้องบังโคลนดูนะครับ จะมีรูปตา อันนั้นแท้แน่นอนครับ

งานแบบนี้ส่วนมากจะใช้พวกRUGD เพรททองเหลือง GAZALLE

Robin hood แผงศร RALEIGH HUMBER รุ่นข้อต่อปากฉลาม

หรือหัวปลาช่อนศัพท์เยอะฮ้าๆๆ

ประมาณปี1950ครับ
    มีพี่คนนึงลงไว้ในเวปคนบ้ารถถีบครับ

รูป รูป      
    ยามเมื่อสิ้นแสงสุริยน เราคือคนสร้างไฟไว้ส่องทาง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

การดูอะไหล่ของราเลห์นี่เคยเห็นแต่แบบที่ปั๊มกันครับ เคยมีพี่ๆบอกมาว่า
    รุ่นปั๊มraleigh industries จะเก่ากว่าปั๊มตาแป๊ะแต่จะใหม่กว่ารุ่นปั๊มหัวนก
    เลยอยากทราบว่าอะไหล่ที่ไม่ปั๊มอะไรจะมีหรือปล่าวหรื อถ้าของแท้ต้องปั๊มเท่านั้นครับ....

รูป รูป    

Raleigh 28" Men's (1920's) ของพี่เอกT13 ลองไปอ่านดูครับคล่อนข้างละเอียด

การปั้มมันมีหลายแบบครับ และการดูที่ไม่ปั้มอะไรก็มีครับ

หลักการตอนนี้ยังไม่มีรูปประกอบ แนะนำให้ดูผิวของชิ้นงานครับ

โครมเนียมของงาน ENGLAND จะขุ่นๆ ไม่ใสสะทีเดียว เดี๋ยวจะหารูปอุปกรณ์ที่ไม่ปั้มมาลงให้ทีหลังนะครับ

โดยเฉพาะแฮนด์ จะมีจุดตายอยู่ด้านใต้ ต้องหงายท้องดูครับ จะเห็นเป็นจุดใต้แฮนด์ บุ๋มเล็กๆ

หากท่านใดจะกรุณาถ่ายรุปมาลงให้ผมหน่อยดีนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 05-08-2010 เมื่อ 23:35

Junior Member Arm_mra's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่ๆทุกคนด้วยครับ ที่มีความรู้มาฝากอยู่เรื่อยๆ
    086 6112654

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    Raleigh 28" Men's (1920's) ของพี่เอกT13 ลองไปอ่านดูครับคล่อนข้างละเอียด

การปั้มมันมีหลายแบบครับ และการดูที่ไม่ปั้มอะไรก็มีครับ

หลักการตอนนี้ยังไม่มีรูปประกอบ แนะนำให้ดูผิวของชิ้นงานครับ

โครมเนียมของงาน ENGLAND จะขุ่นๆ ไม่ใสสะทีเดียว เดี๋ยวจะหารูปอุปกรณ์ที่ไม่ปั้มมาลงให้ทีหลังนะครับ

โดยเฉพาะแฮนด์ จะมีจุดตายอยู่ด้านใต้ ต้องหงายท้องดูครับ จะเห็นเป็นจุดใต้แฮนด์ บุ๋มเล็กๆ

หากท่านใดจะกรุณาถ่ายรุปมาลงให้ผมหน่อยดีนะครับ

กระทู้นี้ดีทีเดียวครับ......
    อย่างรถราเลย์ปีเก่าๆเท่าเห็นๆก็ โครมเมี่ยมจะขุ่นครับ ไม่รู้เพราะอายุโครมเมี่ยมมันเก่าตามปีมันหรือป่าวนะ
    อย่างรถราเลย์ที่ไม่ได้ปั้มอะไร แกนแอนด์ที่โดนเสียบเข้าไปที่ถ้อยคอ ถ้าอยากเห็นต้องถอดออกมาถึงจะเห็น (ไม่รู้เรียกถูกป่าวนะ) ส่วนที่ว่าตีหัวนกที่ตะเกียบบริเวณหัวบังโคลนหน้า บางคันก็ไม่มีนะ อาจเป็นอยู่ที่รุ่นรถ+optionมันด้วยหรือป่าว
    ไว้กลับบ้านที่ตจว. จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

แม่คือผู้ให้กำเหนิด ครูผู้ประเสริฐคือผู้ให้วิชา ผู้บังคับบัญชาคือผู้ให้ความเจริญ......

แต่พี่มด ผมยกให้เป็นที่ปรึกษากิตติมศักดิ์เลย ถ้าผมเป็นผู้หญิงนะ จะไปจุ๊บๆทุกวันเลย

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เสี่ยปาล์ม : 06-08-2010 เมื่อ 07:31

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks