The Humber Bicycle, Coventry - หน้า 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: The Humber Bicycle, Coventry

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ongla อ่านข้อความ
    นับถือครับ
    สวยทั้งรถ และภาพถ่าย
    อนุรักษ์ทั้งรถ ทั้งกล้อง สุดยอด
    ตัวผมเองยังนึกเสียดายเลย Canon AE1 50 mm f 1.8
    ปัจจุบัน ใช้ 1Ds Mk III แต่ก็ยังถวิลหา feeling ในขณะที่จับ AE1 อยู่
    ขาดโอกาสเหมือนคุณ ipong23
    ขอแสดงความยินดีกับรถสวยๆนะครับ
    ผมเริ่มศึกษาการถ่ายรูปขาวดำ(กล้องฟิล์ม) และจักรยานโบราณในช่วงเวลาใกล้เคียงกันครับ
    หากสนใจในภาพถ่ายขาวดำและจักรยานโบราณ ผมมี web ของผมแนะนำครับ http://www.flickr.com/photos/permpongi

ขอบคุณครับ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ฟิลม์ Ilford Contrast ดี
    เคยสงสัยว่าทำไมไม่ทำ ISO ต่ำ ๆ มาขาย
    หรือว่ามีแต่ผมหาไม่เจอก็ไม่รู้ .. แต่ ISO 400 นี่
    เคยผมเคยลองขึ้นแท่นขยาย 8x10, 10x12 เกรนยังละเีอียดดีอยู่เลยครับ
    (หรือสมัยนี้เรียก noise

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ongla อ่านข้อความ
    นับถือครับ
    สวยทั้งรถ และภาพถ่าย
    อนุรักษ์ทั้งรถ ทั้งกล้อง สุดยอด
    เห็นด้วยครับ
    ตัวผมเองยังนึกเสียดายเลย Canon AE1 50 mm f 1.8
    ตัวเดียวกะผมเลยครับ...ขณะที่ตอนนั้นเพื่อนใช้ FM II กันหมด
    ทนมากคุ้น ๆ ว่าใช้มาเปลี่ยนแบตไปหนหรือสองหนเองครับ
    ประกบเลนส์อิสระ 35-135 F 2.8 ตัวเดียวกะแฟลช Guide number เจ๋ง ๆ อีกตัว
    ไปเที่ยวทั่วไทย ต่อมาขาย AE1 เป็นอะไหล่ให้ร้านซ่อมแถวกิ่งเพชรได้มา 800.00
    ไปถอย F1 จากหลังกระทรวง ตอนนี้ก็ขายไปแว้ว...
    ปัจจุบัน ใช้ 1Ds Mk III แต่ก็ยังถวิลหา feeling ในขณะที่จับ AE1 อยู่
    ฮือ ๆ อันนี้ผมอยากจะเหมือนใจจะขาด แต่ไม่เหมือนครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 28-07-2010 เมื่อ 09:59
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

Senior Member ongla's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    ฟิลม์ Ilford Contrast ดี
    เคยสงสัยว่าทำไมไม่ทำ ISO ต่ำ ๆ มาขาย
    หรือว่ามีแต่ผมหาไม่เจอก็ไม่รู้ .. แต่ ISO 400 นี่
    เคยผมเคยลองขึ้นแท่นขยาย 8x10, 10x12 เกรนยังละเีอียดดีอยู่เลยครับ
    (หรือสมัยนี้เรียก noise

เห็นด้วยครับ

ตัวเดียวกะผมเลยครับ...ขณะที่ตอนนั้นเพื่อนใช้ FM II กันหมด
    ทนมากคุ้น ๆ ว่าใช้มาเปลี่ยนแบตไปหนหรือสองหนเองครับ
    ประกบเลนส์อิสระ 35-135 F 2.8 ตัวเดียวกะแฟลช Guide number เจ๋ง ๆ อีกตัว
    ไปเที่ยวทั่วไทย ต่อมาขาย AE1 เป็นอะไหล่ให้ร้านซ่อมแถวกิ่งเพชรได้มา 800.00
    ไปถอย F1 จากหลังกระทรวง ตอนนี้ก็ขายไปแว้ว...

ฮือ ๆ อันนี้ผมอยากจะเหมือนใจจะขาด แต่ไม่เหมือนครับ
    ผมเล่นอะไรหลายอย่าง(ยกเว้น BMW กะ H/D)
    ก็เหมือนจักรยานนะแหละครับ
    ค่อยๆตามเก็บไปเรื่อยๆ ขยับเกรดทีละขั้น
    ทนเจ็บทีละนิดๆ แต่ก็แอบมีความสุขลึกๆ (Painfully Happiness)
    สุดท้ายก็ครบเอง
    ผมก็กำลังใช้วิธีนี้กับจักรยาน
    แต่ตอนนี้กำลังริคบกับรถนอก ขี้เกียจตามอะไหล่ทีละชิ้นแล้ว เหนื่อย (อาจจะอายุมากขึ้นด้วยมั้ง)
    ขอเป็นกำลังใจด้วยครับ

Junior Member โฉมเฉวียงศรี's Avatar
    สถานที่
    ไม่สังกัดกลุ่มใดใด
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 23ipong อ่านข้อความ
    Frame : 23 in.
    Rims : 26 x 1 3/8 in.

ไม่แน่ใจเรื่องปีผลิตครับ หากพี่ๆ ท่านใดมีข้อมูล รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
    รถคันนี้ได้มาเมื่อต้นปี 52 แต่เพิ่งมาเริ่มลงมือทำความสะอาดและประกอบเมื่อไม่กี ่เดือนที่ผ่านมาครับ

ขอบคุณพี่ไพบูลย์ครับ (รถปั่นนิ่มและเงียบมากครับ)
    ขอบคุณมากครับ

ในหมู่บ้านหนูมีคนแก่ถีบอยู่ 4-5 คน รวมคุณลุงด้วยที่มีอยู่ 2 คัน แต่ละคันใหญ่มากๆ ที่คนซ้อนเป็นเหล็กใหญ่ๆ เมื่อ 2 เดือนก่อน มีคนมาขอซื้อ แค่ 7 พันเอง ดีนะที่ลุงไม่ขายไป เพราะลุงรักรถถีบของลุงมาก ตอนเด็กๆ หนูยังจำได้เลย ปั่นเล่นกะพี่อยู่เอาขาลอดใต้คานแล้วก็ปั่น ตอนนี้สูง 160 เซนติเมตร หนูยังยันขาไม่ถึงพื้นเลย รถถีบสูงมากๆ ไม่รู้ยี่ห้ออะไร เพราะมันมองไม่เห็น แต่ก็ยังปั่นได้เลย
    I am ChomChaViangsii.

@_Over Smile_@

@_@

ยิ้มโคตรกว้าง

สวยครับ น่าจะปีใกล้ๆ กันกับรถเสือหมอบพี่นงครับ (เห็นอุบอิบไว้อยู่)

เทห์สุดๆ ไปเลย
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

eew3@hotmail.com

Bookmarks