จ่าจืด ..รายงานตัวครับผม - หน้า 8

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100
หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 11 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: จ่าจืด ..รายงานตัวครับผม

Senior Member winKKK's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    92

ฟรีปั้มตรงพักลมหน้าเครื่องน่ะครับ ..เขาเติมน้ำยากันตรงไหน
    Name:  b.jpg
Views: 116
Size:  41.4 KB

Senior Member markky's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ winKKK อ่านข้อความ
    ฟรีปั้มตรงพักลมหน้าเครื่องน่ะครับ ..เขาเติมน้ำยากันตรงไหน
    ผมเคยแต่เห็นเปลี่ยนเลยครับพี่วิน ไม่รู้ว่ามีเติมน้ำยาอ่ะครับ รอท่านอื่นมาตอบอีกทีครับ...

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

มันเหมือนเป็นครีบระบายความร้อนมากกว่านะพี่วินเบนซิ น ดูไม่ออกว่าเขาเติมกันอย่างไร ไม่งั้นน้ำยาก็หมุนๆหนีแรงเหวี่ยงจนสะบัดพอดีครับ เขาหมายถึงน้ำยาในหม้อน้ำหรือเปล่าครับ

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ winKKK อ่านข้อความ
    ถอดใบพัดลมออกจะเจอน๊อตแล้วไขออกครับเคยเห็นแต่ไม่เค ยทํา55แต่ไม่รู้ว่าทําเหมือนกันทุกรุ่นหรือเปล่าครับ พี่วินๆๆๆๆๆ

สถานที่
    ขอบคุณ
    92

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    ถอดใบพัดลมออกจะเจอน๊อตแล้วไขออกครับเคยเห็นแต่ไม่เค ยทํา55แต่ไม่รู้ว่าทําเหมือนกันทุกรุ่นหรือเปล่าครับ พี่วินๆๆๆๆๆ
    นั้นแหละครับที่ งงๆ ..มันไม่มีรูน๊อตสักตัว สงสัยต้องเปลี่ยนใหม่อย่างที่มาร์คบอก แล้วแถวสุพรรณมีหม้อน้ำไหมครับ ..หม้อไอ้จืดตัน ช่างล้างไม่ไหวครับ--"

Name:  c.jpg
Views: 176
Size:  23.7 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย winKKK : 06-09-2011 เมื่อ 17:43

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    616

ถ้าไมอยากซื้อใหม่ เจาะเติมได้ครับ ผมทำมาหลายอันแล้ว
    นั้นแหละครับที่ งงๆ ..มันไม่มีรูน๊อตสักตัว สงสัยต้องเปลี่ยนใหม่อย่างที่มาร์คบอก แล้วแถวสุพรรณมีหม้อน้ำไหมครับ ..หม้อไอ้จืดตัน

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

นั้นแหละครับที่ งงๆ ..มันไม่มีรูน๊อตสักตัว สงสัยต้องเปลี่ยนใหม่อย่างที่มาร์คบอก แล้วแถวสุพรรณมีหม้อน้ำไหมครับ ..หม้อไอ้จืดตัน ช่างล้างไม่ไหวครับ--"

Name:  c.jpg
Views: 176
Size:  23.7 KB
    หม้อน้ำลองให้ที่ร้านเค้าวัดแล้วเทียบขนาดแผงรังผึ้ง ก็ได้ครับพี่วิน ไม่ต้องตรงรุ่นก็ได้ครับ
    เอาที่มันสูงพอๆกัน ส่วนความกว้าง ถ้ายาวไปก็ตัดหลอดออกได้ครับ เชื่อมใส่กับฝาเดิม
    มาสด้า5ของผมก็ใช้ตัวรังผึ้งหม้อน้ำของสปอร์ทไรเดอร์ ครับพี่.......

สถานที่
    ขอบคุณ
    92

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    ถ้าไมอยากซื้อใหม่ เจาะเติมได้ครับ ผมทำมาหลายอันแล้ว
    เจาะตรงนี้ป่าวครับพี่โอ๊ค
    Name:  a.jpg
Views: 107
Size:  38.5 KB

สถานที่
    ขอบคุณ
    92

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RO_Tung_RY อ่านข้อความ
    หม้อน้ำลองให้ที่ร้านเค้าวัดแล้วเทียบขนาดแผงรังผึ้ง ก็ได้ครับพี่วิน ไม่ต้องตรงรุ่นก็ได้ครับ
    เอาที่มันสูงพอๆกัน ส่วนความกว้าง ถ้ายาวไปก็ตัดหลอดออกได้ครับ เชื่อมใส่กับฝาเดิม
    มาสด้า5ของผมก็ใช้ตัวรังผึ้งหม้อน้ำของสปอร์ทไรเดอร์ ครับพี่.......
    เอาหม้อ320 ของที่วีมาลองเทียบดูแล้วใกล้เคียงครับ แต่ช่างไม่ทำให้ ..เซงเลยครับ

Junior Member jumphol's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ขออภัยถ้าพี่ไม่เน้นอนุรักษ์ของเดิมไปเซียงกง
    เอาหม้อซีวิคทั้งลูกมีพัดลมไฟฟ้าติดมาด้วย
    เอามาทำขายึดต่อสายไฟพัดลมทั้งหมดไม่น่าเกิน 2000
    ความร้อนไม่ขึ้นเสียงหึ่งของพัดลมไม่มีเบาแรงเครื่อง
    แจ้งให้เป็นทางเลือกครับ

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    616

ลองเลือกดูแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกันครับแต่ต้องเจาะ2ร ูนะไม่งั้นเติมไม่เข้า เสร็จแล้วหาน๊อตตัวเล็กๆอุดก็ได้ ผมใช้หมุดรีเวทอุดแล้วหยอดด้วยอีพอกซี่
    เจาะตรงนี้ป่าวครับพี่โอ๊ค
    Name:  a.jpg
Views: 107
Size:  38.5 KB

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jumphol อ่านข้อความ
    ขออภัยถ้าพี่ไม่เน้นอนุรักษ์ของเดิมไปเซียงกง
    เอาหม้อซีวิคทั้งลูกมีพัดลมไฟฟ้าติดมาด้วย
    เอามาทำขายึดต่อสายไฟพัดลมทั้งหมดไม่น่าเกิน 2000
    ความร้อนไม่ขึ้นเสียงหึ่งของพัดลมไม่มีเบาแรงเครื่อง
    แจ้งให้เป็นทางเลือกครับ
    ขอบพระคุณมากครับพี่ชาย ผมก็นึกจะทำให้มาสด้าบองโก้ของผมอยู่พอดีครับ

Junior Member jumphol's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

mบองโก้ถ้าจำไม่ผิดเป็นเครื่องท้ายใช่หรือเปล่าครับท ่านผมไม่เห็น
    นานมากแล้วถ้าใช่ผมว่าควรเปลี่ยนครับจะได้ไม่มีปัญหา เรื่องความร้อน
    ใส่แล้วลองสังเกตุดูเข็มความร้อนด้วยถ้าขึ้นครึ่งนึง ตลอดเวลากำลังสวยครับ
    แต่ถ้าเกินครึ่ง 3ใน4 แล้วไม่พอใจ(แต่ความจริงไม่อันตราย)อยากให้ลงมาพอดี
    เปลี่ยนสวิทความร้อนใหม่เอาของอีคาร์มาใส่จะสั่งทำที ่ 85 องศาเพราะบางตัว
    ที่ติดมากับหม้อสั่งทำที่ 92 องศาครับอยากเห็นตัวจริงบองโก้จัง

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jumphol อ่านข้อความ
    mบองโก้ถ้าจำไม่ผิดเป็นเครื่องท้ายใช่หรือเปล่าครับท ่านผมไม่เห็น
    นานมากแล้วถ้าใช่ผมว่าควรเปลี่ยนครับจะได้ไม่มีปัญหา เรื่องความร้อน
    ใส่แล้วลองสังเกตุดูเข็มความร้อนด้วยถ้าขึ้นครึ่งนึง ตลอดเวลากำลังสวยครับ
    แต่ถ้าเกินครึ่ง 3ใน4 แล้วไม่พอใจ(แต่ความจริงไม่อันตราย)อยากให้ลงมาพอดี
    เปลี่ยนสวิทความร้อนใหม่เอาของอีคาร์มาใส่จะสั่งทำที ่ 85 องศาเพราะบางตัว
    ที่ติดมากับหม้อสั่งทำที่ 92 องศาครับอยากเห็นตัวจริงบองโก้จัง
    เครื่องท้ายครับท่าน พัดลมเป่าหม้อน้ำกลับด้านไม่เหมือนเครื่องวางหน้าครั บ ดังนั้นใบพัดลมจะบิดเกลียวกลับด้านตามครับ ตอนนี้เจ้าของเดิมเขาเอาเครื่องa14มาชนกับเกียร์เดิม ครับเพราะว่าเกียร์เดิมเป็นเกียร์ตะกุย(ปรมาจารย์เขา เรียกอย่างนั้น) ส่วนเครื่องรุ่นใหม่เกียร์ใหม่ไม่รู้ว่าจะเอาอะไรลงไ ด้ แต่ถ้าได้เครื่องมาสด้าก็น่าจะดีแต่ยังไม่ได้ศึกษาจร ิงจังครับ เท่าที่ดูที่ต่างประเทศเขาเอาเครื่อง13Bโรตารี่มาชนก ับเกียร์ของรถปอเช่ครับ

ส่วนหม้อน้ำของผมเขาใส่พัดลมไฟฟ้่คู่มาครับ แต่ว่าวางไม่สวยออกแนวทะแยงกัน ผมก็เลยคิดว่าจะทำใหม่ จะทำห้องเครื่องใหม่วางให้มันเป็นระเบียบมากขึ้น แต่ก็ติดภารกิจมากมายเหลือเกิน บอดี้ก็ผุเห็นพื้นเลยครับ 5555

บองโก้ก็มีหลายท่านที่ทำกันนะครับ แต่ผมคงไม่ได้เน้นเดิมครับเพราะตามอุปกรณ์ได้ไม่ครบ เอาแค่สะดวกใช้ไปเที่ยวกับเพื่อนๆก็พอครับ แถวบ้านของผมมีหลายคันครับ นับๆแล้วก็ราวๆ10คันได้ครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    92

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    ลองเลือกดูแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกันครับแต่ต้องเจาะ2ร ูนะไม่งั้นเติมไม่เข้า เสร็จแล้วหาน๊อตตัวเล็กๆอุดก็ได้ ผมใช้หมุดรีเวทอุดแล้วหยอดด้วยอีพอกซี่
    ครับผม ..เดี๋ยวผมจะลองดูครับขอบคุณครับ

หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 11 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks