ใครรู้เรื่องทะเบียนโอนช่วยตอบที่คับ !!!

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ใครรู้เรื่องทะเบียนโอนช่วยตอบที่คับ !!!

Member Rembastaa*'s Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

มาตรฐาน ใครรู้เรื่องทะเบียนโอนช่วยตอบที่คับ !!!

คือ ว่า ผมซื้อ รถมา มันเป็นทะเบียนโอน ขาดต่อประมาณ 10 ปี

ถ้าผมจะไปต่อ ให้ เป็น ภาษีเต็ม ผมต้องจ่ายค่าต่อ 10 ปี ใช้ไหม้ ถึงจะเต็ม

( แต่ผมเคยถาม มีคนเขาบอกว่า ถ้าทบ.โอน เราสามารถ จ่ายค่าต่อแค่ 3 ปี ก็เต็ม )

มันยังไงคับ ช่วยทีคับ
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน

Member preawjai's Avatar
    สถานที่
    ZEUS CLASSIC BIKE PATTAYA
    ขอบคุณ
    0
    0

ผมว่าเค้าน่าจะคิดแค่สามปีนะ

ปีละร้อยอะ

Senior Member amphol1's Avatar
    สถานที่
    กลุ่ม UTTARADIT OLD MOTOR CLUB กลุ่มแห่งเทพวิ่งทุกงาน ทางดำ ทางฝุ่น(ถ้ามีตัง)
    ขอบคุณ
    0
    0

จ่ายแค่3ไม่มีแล้วครับ เดี่ยวนี้ถ้าขาดเกิน3ปีต่อเต็มทุกปี ยกเว้นถ้าขาดต่อก่อนปี2547 ก็ต่อถึงปี47

สมมุติว่าคุณซื้อ เอ100มาคันนะครับทะเบียนขาดต่อตั้งแต่ปี43 คุณก็ต้องต่อของเก่าโดยไปที่ขนส่งสิ่งก่อนคือ
    ไปติดต่อบอกเจ้าหน้าที่ว่ามาระงับทะเบียน
    ต่อตั้งแต่ปี43-47 =500 บาทนี่คือค่าภาษีปีละ100
    ค่าปรับ 43-37=100 บาทค่าปรับปีละ20 (100ละ20นะ)พร้อมคืนป้ายเก่า
    เมือชำระครบเจ้าหน้าที่ขนส่งจะปั้มที่เล่มทะเบียนเก่ าเราว่าระงับทะเบียน ถ้าเป็นรถต่างจัวหวัดก็สามารถทำเรื่องแจ้งย้ายจากจัง หวัดเดิมได้เลย(แจ้งย้ายปลายทาง)
    เพื่อมาจดทะเบียนใหม่เพราะรถที่ระงับทะเบียนไปแล้วจะ ต้องจดทะเบียนใหม่ทั้งหมดไม่สามารถใช้เลขทะเบียนเก่า ได้เมื่อแจ้งย้ายปลายทางแล้วนับไปอีก2วันทำการถ้าแจ้ งวันจันทร์วันพฤหัสก็นำรถไปตรวจสภาพได้เลย โดยค่าจดทะเบียนใหม่ก็จะอยู่ที่300กว่าบาท+ค่าพรบ(ทั ้ง2อย่างนี้ขึ้นอยู่กับรถ)

สรุปง่ายๆคือรถที่ทะเบียนขาดเกิน3ปีจะได้ไประงับทะเบ ียนที่สำนักงานขนส่งและต้องจดทะเบียนใกม่ถ้าต้องการใ ช้รถคันเดิม
    กรุงไทย สาขาถ.ศรีอุตรา 297-1-10680-2 amphol
    4/33 ต.ท่าอิฐ อ.เมือง จ.อุตรดิตถ์ 53000
    กลุ่ม UTTARADIT OLD MOTOR CLUB สนใจแลกสติกเกอร์ อาร์มได้อิอิ

http://track.thailandpost.co.th/trac...t/Default.aspx

Member Rembastaa*'s Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

ขอบคุณคับ

Senior Member minipeet's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ amphol1 อ่านข้อความ
    จ่ายแค่3ไม่มีแล้วครับ เดี่ยวนี้ถ้าขาดเกิน3ปีต่อเต็มทุกปี ยกเว้นถ้าขาดต่อก่อนปี2547 ก็ต่อถึงปี47

สมมุติว่าคุณซื้อ เอ100มาคันนะครับทะเบียนขาดต่อตั้งแต่ปี43 คุณก็ต้องต่อของเก่าโดยไปที่ขนส่งสิ่งก่อนคือ
    ไปติดต่อบอกเจ้าหน้าที่ว่ามาระงับทะเบียน
    ต่อตั้งแต่ปี43-47 =500 บาทนี่คือค่าภาษีปีละ100
    ค่าปรับ 43-37=100 บาทค่าปรับปีละ20 (100ละ20นะ)พร้อมคืนป้ายเก่า
    เมือชำระครบเจ้าหน้าที่ขนส่งจะปั้มที่เล่มทะเบียนเก่ าเราว่าระงับทะเบียน ถ้าเป็นรถต่างจัวหวัดก็สามารถทำเรื่องแจ้งย้ายจากจัง หวัดเดิมได้เลย(แจ้งย้ายปลายทาง)
    เพื่อมาจดทะเบียนใหม่เพราะรถที่ระงับทะเบียนไปแล้วจะ ต้องจดทะเบียนใหม่ทั้งหมดไม่สามารถใช้เลขทะเบียนเก่า ได้เมื่อแจ้งย้ายปลายทางแล้วนับไปอีก2วันทำการถ้าแจ้ งวันจันทร์วันพฤหัสก็นำรถไปตรวจสภาพได้เลย โดยค่าจดทะเบียนใหม่ก็จะอยู่ที่300กว่าบาท+ค่าพรบ(ทั ้ง2อย่างนี้ขึ้นอยู่กับรถ)

สรุปง่ายๆคือรถที่ทะเบียนขาดเกิน3ปีจะได้ไประงับทะเบ ียนที่สำนักงานขนส่งและต้องจดทะเบียนใกม่ถ้าต้องการใ ช้รถคันเดิม

ตามนั่น

Member preawjai's Avatar
    สถานที่
    ZEUS CLASSIC BIKE PATTAYA
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ minipeet อ่านข้อความ
    ตามนั่น

ตามนั้นครับพอดีไม่ได้อยู่ขนส่งครับ

รู้เท่าที่รู้ครับขอบคุณที่แนะนำครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    0

ผมเอารูปสำเนารถ จจย. ที่ขาดต่อมา 8 ปีมาให้ดูเพื่อคลายข้อสงสัยเกี่ยวกัยการเสียภาษีย้อน หลัง ไม่รวมที่จะต้องจดใหม่อีกประมาณ 300 กว่าบาท + พรบ. ( ตาม cc.ของรถไม่เกิน 450 บาท) ส่วนจะต้องเสียค่าปรับเรื่องป้ายทะเบียนหรือไม่นั้นข ึ้นอยู่ที่ เมื่อภาษีขาดต่อ แต่ไม่ได้ไปแจ้งระงับเพื่อหยุดใช้รถ อันนี้ไม่เสียค่าปรับ แต่ถ้าไปแจ้งระงับการใช้รถแล้ว ไม่นำป้ายเดิมไปคืนภายใน 60 วันหลังแจ้งระงับโดนปรับเพิ่มอีก 200 บาทครับ (ถ้าป้ายเดิมหายนำใบแจ้งความไปด้วยนะครับ อย่าไปทำเองขึ้นมาใหม่ตามร้านที่รับทำเดี๋ยวท่านจะโด นแบบเต็มๆ) และแนะนำให้ไปดำเนินการเองเลยครับ ไม่ได้ยุ่งยากอย่าที่คิด เพราะทางขนส่งเขามีเจ้าหน้าที่แนะนำอย่างถูกต้อง ผมไปที่กรมการขนส่ง(หมอชิต) สะดวกรวดเร็ว ค่าใช้จ่ายตามจริงที่ กรม. เรียกเก็บ ถ้าไปแจ้งให้ทางร้านดำเนินการเบ็ดเสร็จรวมค่าใช้จ่าย ไม่ต่ำกว่า 3,000 บาทครับ

Bookmarks