[ ขาย ] Metheny vintage cameras shop ร้านนี้มีแต่กล้องโบราณ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: Metheny vintage cameras shop ร้านนี้มีแต่กล้องโบราณ

Metheny's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

มาตรฐาน Metheny vintage cameras shop ร้านนี้มีแต่กล้องโบราณ

SALE !

เฉพาะกล้อง 3 ตัวนี้ราคา(พร้อมส่ง)ตามที่ติดไว้ที่รูปนะครับ ส่วนรายละเอียดกล้องแต่ละรุ่นรบกวนเลื่อนลงไปอ่านด้า นล่างนะครับ

ขอขอบคุณพื้นที่ thaiscooter.com ล่วงหน้าครับ
    ร้าน Metheny vintage cameras shop
    ขายกล้องเก่า กล้องใช้ฟิลม์ กล้องพับ กล้องโพลารอยด์ สภาพดีเพื่อการสะสมหรือใช้งาน
    ยังไงหากกำลังมองหากล้องฟิล์มโบราณเพื่อสะสมอยุ่ละก็ Add favorite หน้านี้ไว้นะครับ ผมจะมาอัพเดทกล้องอยู่เรื่อย ๆ

อีกนิดหากใครอยากได้กล้องรุ่นไหนเป็นพิเศษ ลองเมลหรือโทรมาสอบถามกันดู ถ้าผมยังหาไม่ได้ผมจะ Add เป็น Special list ไว้

***พิเศษเพื่อเป็นการอนุรักษ์กล้องฟิล์ม และเพื่อให้บริษัทผู้ผลิตฟิล์มมีกำไรพอที่จะผลิตฟิล์ มให้พวกเราใช้ต่อไปได้ ไม่ถูกกระแสดิจิตอลกลืนไปเสียก่อน หากใครสนใจถ่ายภาพด้วยฟิล์ม แต่ใช้กล้องไม่เป็นผมยินดีสอนให้ฟรีตั้งแต่ทฤษฎีเบื้ องต้น แต่คงต้องมาเรียนที่บ้านนะครับ สอนทางเนตหรือทางโทรศัพท์มันลำบาก ไม่จำเป็นต้องซื้อของกับผมก้อได้ หรือเพื่อน ๆท่านไหนคอเดียวกันอยากร่วมกันแบ่งปันความรู้โทรมาคุ ยได้นะครับ

กติกาซื้อขาย
    สนใจกล้องตัวไหนต้องการจองรบกวนโทรมาที่เบอร์ 081-850-0021 ผมชื่อ Hud ครับ
    การจองต้องโอนเงินภายใน 24 ชม. กรณีที่อยากได้จริง แต่วันนี้เงินไม่พอ ต้องรอสักพักผมยินดีให้จอง แต่ต้องรบกวนโทรมาคุยกันก่อน อาจมีมัดจำบ้าง
    ไม่รับส่งทาง พกง. นะครับเนื่องจากหากส่งทาง พกง. ต้องไปที่ไปรษณ๊ย์ใหญ ซึ่งอยู่ค่อนข้างไกลจากบ้าน และต้องเดินทางถึง 2 รอบเพื่อส่งและรับเงิน
    กล้องทุกตัวราคาพร้อมส่งและลดได้บ้าง ถ้าซื้อหลายตัวก้อลดได้มากขึ้น ยังไงโทรมาคุยกันก่อนครับ
    กล้องทุกตัวหากต้องการดูตัวเป็น ๆ สดวกที่เมืองทองธานีแจ้งวัฒนะ ครับ

Mobile : 081-850-0021 วีระ (Hud)
    Msn / Email : hud_cha_bkk@hotmail.com
    หมายเลขบ/ช
    วีระ ไวศรายุทธ์
    ธ.กสิกรไทย / ออมทรัพย์ / สุรวงศ์
    054-2-32243-8
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Metheny : 26-06-2013 เมื่อ 10:33

ขอบคุณ
    0
    0

วันนี้ขอเจิมเปิดร้านด้วยกล้อง
    TLR Rolleiflex Automat 6X6 - Model K4/50 S/N 1139964

สำหรับกล้อง Rolleiflex ถือเป็นกล้องระดับ Clssic ที่ไม่เคยเสื่อมความนิยมให้หมู่นักเล่นกล้องฟิล์มทั้ งแบบสะสมและใช้งาน ไม่ว่าเทคโนโลยีด้านการถ่ายภาพจะเปลี่ยนไปเช่นใด ด้วยเพราะการออกแบบที่สวยงามใครได้จับต้องเป็นต้องหล งรักทุกคน อีกทั้งคุณภาพเลนส์ในสไตล์เยอรมัน ที่มีความคมชัดสูง แต่นุ่มนวล ถ่ายทอดสีสัน และ contrast ได้อย่างสุดยอด และเป็นกล้องที่ราคาไม่สูงมากนักเมื่อเทียบกับคุณภาพ ตัวที่สวยจัด ๆ option ครบ น่าจะอยู่ประมาณ 2 หมื่นกลาง - ปลาย ๆ กล้อง Rolleiflex ได้ออกมาหลายรุ่น สำหรับรุ่นนี้ผลิตขึ้นในช่วง October 1949 - May 1951

ปีที่ผลิต Octobe 1949 - May 1951
    ฟิลม์ - 120 ให้ภาพขนาด 6x6 cm.
    สภาพภายนอก - สำหรับกล้องตัวนี้สภาพภายนอกมีร่องรอยจากการใช้งานพอ สมควร แต่ไม่มีรอบบุบ หรือรอยกระแทกใด ๆ ส่วนที่เป็นโลหะสีเงินบางส่วนมีสภาพหมองบ้างตามอายุข องกล้อง
    เลนส์ - ใส ไม่มีรอยขูดขีด ปราศจากเชื้อรา
    ระบบการทำงาน - ชัตเตอร์ทำงานทุกสปีด ตั้งแต่ B - 1/500 หน้ากล้องปรับเปลี่ยนได้ไม่ติดขัด มีเพียง Self timer เท่านั้นที่ไม่ทำงาน
    เนื่องจากกล้องตัวนี้ราคาสูงสักหน่อยผมจึงต้องลงหลาย มุม เพื่อให้ผู้ซื้อได้ตัดสินใจ แต่อาจจะเปลือง Server ของ website สักหน่อยต้องขอโทษด้วย ใจจริงอยากลงรูปใหญ่กว่านี้สักหน่อย แต่ก้อกลัวเปลือง Server ไปกันใหญ่ ยังไงถ้าใครสนใจจริงต้องการดูรูปขนาดเต็ม หรือดูมุมอื่น ๆ ชัด ๆ รบกวนเมลหาผมอีกทีนะครับ
    อุปกรณ์- มีเพียง Spool ฟิล์ม 120 ที่ติดมากับกล้อง

ขายแล้วครับ พร้อมส่งทั่วประเทศ ( เนื่องจากเป็นกล้องที่มีราคาสูง หากไปได้อยากให้มาดูด้วยตนเองนะครับ)
    หากสนใจดูตัวเป็น ๆ สะดวกแถวเมืองทองธานีแจ้งวัฒนะ ครับ

ด้านหน้า

ด้านข้าง

ด้านหลัง และ close up บริเวณปุ่มปรับโฟกัส

เลนส์ยังใส Viewfinder ยังสมบูรณ์
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Metheny : 29-07-2010 เมื่อ 17:35

ขอบคุณ
    0
    0

ลงกล้องตัวแพงสุดแล้วขอลงตัวถูกที่สุดของล็อตนี้ต่อเ ลย

AGFAMATIC 100 sensor
    ปีที่ผลิต 1971
    ฟิล์ม 126 cassettes

กล้องตัวนี้ใช้ฟิล์ม 126 ซึ่งเลิกผลิตไปแล้ว แต่เราสามารถที่จะใช้ฟิล์ม 135 ที่มีขายในปัจจุบันมา มา Respool ใส่ใน cassettes ฟิล์ม 126 ได้ซึ่งวิธีการไม่ยุ่งยากเท่าไรนัก แต่เราต้องหา cassettes ของฟิลม์ 126 มาให้ได้ก่อน ซึ่งปัจจุบันฟิล์ม 126 ยังพอหาของเก่าค้างสต๊อกได้ไม่ยากนัก ซึ่งจะเป็นฟิล์มหมดอายุ ราคาประมาณ 200-300 บาท

ปีที่ผลิต - 1976 / Germany
    สภาพภายนอก - มีรอยจากการใช้งานเล็กน้อย
    การใช้งาน - ชัตเตอร์ทั้ง 2 speed ยังทำงานปกติ (1/40,1/80)
    อุปกรณ์เสริม - มาพร้อม Plastic case
    ราคา 680.- ลดเหลือ 500 บาท

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Metheny : 11-09-2010 เมื่อ 17:45

ขอบคุณ
    0
    0

Kodak Brownie Starmeter

ปีที่ผลิต - April 1960 - November 1965 / USA.
    Film - 127 (ปัจจุบันฟิล์มชนิดนี้เลิกผลิตแล้ว กล้องตัวนี้จึงเหมาะสำหรับสะสม หรือตั้งโชว์)
    สภาพภายนอก - มีร่องรอยการใช้ตามสมควร ด้านหลังใกล้ Viewfinder มีรอยร้าวเล็กน้อย (ดูรูป)
    functions - เครื่องวัดแสงแบบ Selenium ยังทำงาน
    ชัตเตอร์ และหน้ากล้องทำงาน ยังทำงานตามปกติ
    อุปกรณ์ - แฟลช, สายคล้องคอ, 127 spool
    *** เป็นกล้องที่หน้าตาน่ารักมากนะครับ Retro feeling เลย เหมาะเอาไว้ตั้งโชว์ เป็น prop จริง ๆ กล้องตัวนี้สามารถโมใส่ฟิล์ม 135 หรือ 120 ได้ แต่ผมคิดว่ามันยุ่งยากเกินตีเป็นว่าเอาไว้สะสมแล้วกั น
    ราคา 1,850.- ลดเหลือ 1400.- พร้อมส่งทั่วประเทศ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Metheny : 11-09-2010 เมื่อ 17:46

ขอบคุณ
    0
    0

เข้ามาอัพเดทกล้อง Rolleiflex ขายแล้วนะครับ
    ของส่งแล้ววันนี้นะครับ
    ถ้าพรุ่งนี้มีเวลา ผมจะมาอัพเดทกล้องเพิ่มนะครับ
    มีที้ง โพลารอยด์ และกล้องพับ สวย ๆ

ขอบคุณเวป Thaiscooter.com อ

ขอบคุณ
    0
    0

MINOLTA HI-MATIC G

ปีที่ผลิต - 1974/ญี่ปุ่น
    ฟิล์ม - 135 (ยังผลิตอยู่ และหาซื้อง่ายที่สุด)
    สภาพภายนอก - สภาพดี แต่มีรอยจาการใช้งานที่เกิดจากห่วงของสายคล้องคอ เสียดสีเล็กน้อย และที่บริเวณฐานของกล้องมีรอยบุบนิดๆ แต่ไม่มีผลต่อการใช้งาน
    functions - ชัตเตอร์ และเครื่องวัดแสงทำงานตามปกติ
    อุปกรณ์เพิ่มเติมที่มีให้ - แบต, สายคล้องคอ, Len cap, คู่มือ
    ราคา - ขายแล้วครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Metheny : 08-08-2010 เมื่อ 10:42

ขอบคุณ
    0
    0

Kodak Junior six-20

ปีที่ผลิต - 1935 - 1937 อายุ 73-75 ปี!! ผลิตโดยโกดักอเมริกา
    ฟิล์ม - 620 ให้ภาพขนาด 6x9 cm.( สามารถใช้ฟิล์ม 120 มา respool ได้ไม่ยากนัก)
    สภาพภายนอก - เลนส์ใสแจ๋ว Bellow ยังสมบูรณ์ไม่มีรอยขาด ส่วนที่เป็นโลหะเงาเหมือนใหม่ Body บริวเณมุมด้านล่างหนังมีลอยปริเล็กน้อย ฝาปิดด้านหน้ามีสนิมขึ้นเล็กน้อย (ดุรูป)
    Functions - ผมทดสอบกล้องตัวนี้อยู่หลายรอบพบว่าชัตเตอร์ทำงานแม่ นยำ รูรับแสงปรับเปลี่ยนได้ตามปกติ สรุปกล้องตัวนี้ยังใช้งานได้แน่นอน !!
    อุปกรณ์เพิ่มเติม - มาพร้อม case หนังแท้ และ spool ที่ติดมากับกล้อง 1 อัน
    ราคา - ขายแล้วครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Metheny : 02-08-2010 เมื่อ 10:50

ขอบคุณ
    0
    0

kodak junior six 20 ขายแล้วนะครับ
    เดี๋ยวช่วงบ่าย แก่ ๆ จะมาลงเพิ่มครับ มีกล้อง Polaroid land 2 ตัวนี้ J66 กับ 150

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0
    0

Polaroid land model J66

ผลิตตั้งแต่ปี 1961 - 1963
    สำหรับคนอยากได้กล้องพับตัวใหญ่ ๆ ไว้ตั้งโชว์แนะนำตัวนี้เลย ตัวใหญ่มากครับตัวเดียวอยู่ ขนาดเมื่อกางออกเต็มที่่ประมาณ 12x25x15 cm. น้ำหนักเกือบ 2 กิโล !!
    ฟิล์มสำหรับกล้องรุ่นนี้เิลิกผลิตแล้วนะครับ เหมาะไว้ตั้งโชว์หรือสะสม ตั้งโชว์ฺร้านอาหารเท่ห์มาก ๆ ไม่ต้องกลัวใครขโมยไม่เหมือนกล้องตัวเล็ก ๆ

ราคา ขายแล้วครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Metheny : 02-08-2010 เมื่อ 10:50

ขอบคุณ
    0
    0

Polaroid land model 150

ผลิตตั้งแต่ปี 1957 - 1960
    กล้องอีกตัวสำหรับคนที่ต้องการกล้องพับตัวใหญ่ ๆ แบบว่าวางตั้งโชว์ตัวเดียวอยู่ แนะนำตัวนี้อีกตัวครับ กล้องตัวนี้ใหญ่กว่าตัว J66 ข้างบนอีก ขนาดประมาณ 14x24x21 cm. เมื่อกางออกเต็มที่ น้ำหนัก 2 โลเป๊ะ

ฟิล์มสำหรับกล้องรุ่นนี้เลิกผลิตแล้วเช่นกัน จึงเป็นกล้องสำหรับสะสม หรือตั้งโชว์ครับ

ราคา ขายแล้วครับ

***พิเศษถ้าซื้อรวมกับกล้องตัวด้านบน Polaroid land J66 ลดพิเศษ ขายแล้วครับ***

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Metheny : 02-08-2010 เมื่อ 10:49

ppskc2002's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

จัดไปทั้งสองตัวเลยครับ
    ไพรัช เสนามนตรี 111/9 หมู่ 1 ถ.แสงชูโต ต.ท่าล้อ อ.ท่าม่วง จ.กาญจนบุรี 71000
    Mobile: 081-8012209
    E-mail Address : ppskc@hotmail.com

ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ppskc2002 อ่านข้อความ
    จัดไปทั้งสองตัวเลยครับ
    ขอบคุณมากครับ ได้รับเงินเรียบร้อยแล้วของจะส่งให้วันนี้ครับ

ขอบคุณ
    0
    0

เข้ามาอัพเดท Minolta hi-matic g ขายแล้วนะครับ
    จริง ๆมีกล้องอยู่หลายตัวจะลงแต่ช่วงนี้งานเข้ามาก ไม่มีเวลาอัพเดทเลข

ช่วงเย็น ๆ สัก 5-6 โมงเย็น ผมจะมาอัพกล้องเพิ่มนะครับ
    กล้อง 2 ตัวนี้ครับ
    ตัวหนึ่ง Kodak Brownie Hawkeye สภาพ Average พร้อมคู่มือ
    อีกตัว Kodak Brownie Twin 20 สภาพเหมือนใหม่พร้อมกล่องและคู่มือ
    ตามภาพนี้ครับ

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0
    0

Kodak Brownie Hawkeye
    ผลิต -1949 - 1961
    ฟิล์ม - 620
    สภาพ - สะสม เลนส์ใส ชัตเตอร์ระบบโรตารียังทำงานอยู่
    อุปกรณ์ - ฟิล์มเก่า 1 ม้วน, spool เปล่า 1 อัน และ Manual book 1 เล่ม

Kodak Brownie Hawkeye จัดเป็นกล้องแบบ Box รูปทรงกึ่ง Art Deco กึ่ง Retro ใช้ฟิล์มขนาด 620 ซึ่งปัจจุบันเลิกผลิตไปแล้ว แต่เราสามารถเอาฟิล์ม 120 ที่ยังมีขายในปัจจุบัน นำมา Respool ใส่แกน 620 เพราะฟิล์มมีขนาดเท่ากันเด๊ะ แต่แกน 620 จะบางกว่าเล็กน้อย
    หากใครอยากลองใช้ลองศึีกษาวิธีการ Respool จากเวปนี้นะครับ เป็นภาษอังกฤษ หากไม่เข้าใจสามารถโทรมาสอบถามได้ครับ
    http://www.neta.com/~gstewart/respool.htm

กล้องตัวนี้มีฟิล์มติดกล้องมาด้วย 1 ม้วน(ใช้แล้ว) และมี spool เปล่าอีก 1 อัน ดังนั้นหากจะนำไปใช้ไม่ต้องหา spool แล้วครับ

ราคา 2300 บาท ลดเหลือ 1800 บาท

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Metheny : 11-09-2010 เมื่อ 17:47

ขอบคุณ
    0
    0

รูปเพิ่มเติม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Metheny : 21-08-2010 เมื่อ 12:45

Tags for this Thread

Bookmarks