อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ singhadum อ่านข้อความ
คือ สงสัยนิดนึง ในเล่มลงว่า รถจดปี 2505เจ้าของลำดับที่1 คือ คุณธวัชชัย ครอบครองรถเมื่อ 19 สิงหา ปี51 (น้องเป้นมือ2) ระยะเวลาครอบครองก้อ ตีง่ายๆ ว่า2ปี แล้วตั้งแต่ปี2505 - 51 ใครครอบครองรถคันนี้อ่ะครับ ลองไปสังเกตเล่มทะเบียนรถทั้ง4ล้อ2ล้อมาหลาย10เล่ม ถ้าเป็นมือ1เจ้าของจดวันไหนก้อครอบครองไม่เกิน 1เดือนหลังจากวันจดทะเบียน ซึ่งมันเป็นไปตามหลักตรรกะ แต่เล่มของน้อง จดปี05 แต่ดันไปครอบครองตอนปี 51เลยแปลกใจ ตอบได้ไม่ได้ ไม่ว่ากัน แค่ถามเป็นความรู้นะครับ
เรื่องราวเป็นอย่างนี้ค่ะ คือว่าเจ้ารถคันแรกยังไม่ยอมใหขนส่งตอกเลขโครงที่คอร ถเลยไม่สามารถออกเล่มเขียวเล่มนี้ได้แต่ยังเป็นรถมีท ะเบียนตามกม. เเต่เจ้าของอีกคนยอมให้ตอกเลขโครงที่คอรถ จึงถือว่ารถครอบครองอย่างถูกต้องตามกม.ค่ะ ขนส่งเลยออกเล่มเขียวหรือเล่มทะเบียนอันใหม่มาให้ค่ะ ของซายส์คันนี้เป็นแค่มือที่สองนะค่ะ ถ้าเรียงลำดับกันจริงๆๆแล้ว

หายสงสัยแล้วนะค่ะ ตอนนี้คันนี้มีเจ้าของใหม่มาดูแลเรียบร้อยแล้วค่ะ ^^