มีเกร็ดเล็กๆน้อยๆมาเล่าสู่กันฟัง

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: มีเกร็ดเล็กๆน้อยๆมาเล่าสู่กันฟัง

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มีเกร็ดเล็กๆน้อยๆมาเล่าสู่กันฟัง

ปกติผมขี่หมูมาทำงานทุกวัน เวลาขับผ่านลูกระนาบถี่ๆ

จะมีอาการโช้คไม่เด้ง รถมีอาการสะบัดช่วงท้ายรถ
    ถ้าขับเร็ว อาจจะล้มได้

ง่ายๆคือรู้สึกว่าโช้คมันแข็ง

ก็กะว่าจะหาซื้อของใหม่มาใส่

แต่เมื่อเช้าผมจะตึงโซ่มัน เพราะรู้สึกเวลาผ่อนคันเร่ง
    จะได้ยินเสียงโซ่ มันเสียดสี ตรงไหนสักแห่ง

ก็ลองเซ็คดูปรากฎว่า เจอน็อตหางปลาที่ตั้งโซ่ มันไม่แน่ด้วย
    ลวมๆ ผมเลยตั้งโซ่ และขันหางปลาล็อคให้แน่ ทั้งสองข้าง

พอขี่มาทำงานอาการเสียงโซ่เสียดสีเวลาผ่อนคันเร่งหาย ไป

และรู็สึกโช้คจะเด้งดีเวลาตกหลุม

จากการวิเคราะห์ สรุปได้ว่า อาการโช้คไม่เด้ง ส่วนนึงมาจาก
    ขันน็อตหางปลา ไม่แน่ เวลาขับตกหลุมถี่ๆ แกนเพลาเกิดการเคลื่อนที่
    เลยทำให้โช้คไม่ทำงาน นั่นเอง

ยังไงลองเซ็คดูกันนะครับ อะไรเล็กๆน้อยๆ
    มันมีเป็นปัญหาได้หมดสำหรับ หมูของเรา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tobe1234 : 31-07-2010 เมื่อ 13:05

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

เออแฮะ! อาการเดียวกันเลยครับ เพิ่งเปลี่ยนโซ่ใหม่มาแท้ๆ เวลาผ่อนคันเร่งจะได้ยินเสียงโซ่ มันเสียดสี ตรงไหนสักแห่ง ท้ายแกว่งๆด้วย พรุ่งนี้ต้องดูแล้ว ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แหล่มๆจริงเลย สงสัยคงได้เวลาจัดการกับเตรื่องเหมือนกันครับ มันหมูเยิ้มไปหมดเลย เร่งไม่ขึ้นด้วย 60 กว่าๆก็สดุดแล้ว เป๋าตังเบาหวิวแน่ๆเลย

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

หวัดดีคับคุณไก่ ช่วงนี้งานยุ่งมากๆเลยไม่ได้เข้าบอร์ดเลย

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

หวัดดีเช่นกันครับ^_^

ขอบคุณ
    0

วันนี้มีอีกเกล็ดจะเล่าให้ฟัง พึ่งเจอสาเหตุ

คือเมื่อวานผมจะไปดูหนัง ขับออกจากบ้านได้ กิโลนึง
    สายคลัสขาด กำละสิเข้านี้ อดดู

ตอนเช้าเลยไปเปลี่ยนสายคลัส

อาการรถผมคือ ของเดิมคือ มือคลัสไม่ดีดกลับ
    เข้าเกียร์ ไม่ลื่นเท่าไหร่ ปกติเข้าเกียร์ลื่นนะ

แต่พักหลัง กำคลัส แต่มือคลัสไม่ยอมเด้งกลับ
    เลยต้องให้มือช่วยดันเอา 555

พอสายคลัสขาด เลยได้โอกาสให้ลุงเซ็คด้วย
    ปรากฎว่า อาการคลัสไม่เด้งเป็นที่

ของเดิมเขาใส่ น็อตตรงมือคลัสเป็นแบบเกลียวเต็มมา
    เลยทำให้เกลียวน็อตไปกัดรู มือคลัสจนเกือบขาดหมด
    เลยทำให้เวลากำคลัสแล้ว คลัสไม่ยอมเด้งกลับ

และทำให้เข้าเกียร์ลำบาก
    เพราะน็อตมันไม่กินเกลียวกะรูมือคลัส

ตามรูปนะครับ
    Name:  Untitled-1.jpg
Views: 130
Size:  62.7 KB

เช้านี้ก็ได้เปลี่ยนสายคลัสและ มือคลัสใหม่
    จริงๆ มือคลัสไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนก็ได้

แก้ไขโดยการหาปลอกทองเหลืองมาใส่ก็น่าจะใช้ได้
    แต่ลุงเขาหาของเก่าเปลี่ยนให้เลยเปลี่ยน

แต่เสาร์นี้ว่าจะไปเดินคลองถม เพื่อหาปลอกทองเหลืองมาสวมใส่ตรงรู
    มือคลัส น่าจะทำให้ของเดิมใช้ได้

ยังไงลองเซ็คกันดูนะครับ ถ้าเป็นน็อตเกลียวเต็มควรเปลี่ยนเป็นน็อตดังรูป
    จะได้ไม่มีปัญหาในอนาคต

ตอนนี้รถผมกำคลัสลื่นมา เข้าเกียร์ได้สบายดังเดิมแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tobe1234 : 05-08-2010 เมื่อ 10:47

Bookmarks