***///*** honda jx / cafe racer ***///***

ชื่อกระทู้: ***///*** honda jx / cafe racer ***///***

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ***///*** honda jx / cafe racer ***///***

.
    .
    .

หลังจบจากการทำ vespa 90 racer
    ที่อยากให้มันเดิมๆมากที่สุด

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...651&highlight=

หาของอยู่ 6 เดือน กับลงมือทำอีก 6 เดือน
    กว่าจะเสร็จก็ 1ปีเต็มพอดี
    พอจบโปรเจคนั้น ทำให้อยากหารถอะไร
    ที่ไม่ต้องตามของเดิมเยอะขนาดนี้
    มาทำสนุกๆ แบบนึกอยากใส่อะไรก็ใส่เข้าไปเลยไม่ต้องคิดมาก
    ตอนแรกไปลอง sr แต่ไม่ชอบ เพราะรู้สึกว่ารถมันใหญ่เกินไป
    ผมไม่ชอบรถอะไรก็ตามที่ถ้ามันล้มแล้ว
    เราไม่สามารถยกมันขึ้นได้ด้วยตัวคนเดียว
    (คนอื่นอาจจะสามารถ แต่ถ้า sr มันล้มผมยกไม่ไหว)

ก็เลยมามองที่พวกรถเล็ก(อีกแล้ว)
    อย่างพวก jx / cg ก็ลองมองหาไปเรื่อยๆ
    ไม่ซีเรียส จนวันนึงไปเดินรัชดา
    เห็นมี jx จอดขายอยู่ สภาพก็โอเค ทะเบียนโอนด้วย
    ก็เลยเดินไปกดตังค์
    แล้วให้เค้ายกมาส่งที่บ้าน พอวันรุ่งขึ้นก็เริ่มลงมือเลย
    ด้วยการส่งไปที่อู่เดิม
    ที่ทำ vespa ให้ นี่คือเรื่องที่เกิดขึ้นเมื่อ 6 เดือนก่อน
    โดยที่ระหว่าง 6 เดือนนี้มีเรื่องราวเกิดขึ้นมากมาย
    ปัญหาต่างๆก็้เยอะแต่ก็แก้ๆกันไป จนวันนี้มันเสร็จออกมาได้

ตอนแรกไม่คิดว่าจะนานขนาดนี้
    แต่ทำไปแก้ไปมันก็เลยใช้เวลาเยอะ
    และเช่นกันกว่าที่คันนี้จะเสร็จ
    ผมก็ต้องรบกวนคนอีกหลายๆคนอีกเช่นเคย
    ก็เลยจะขอถือโอกาสขอบคุณในกระทู้นี้เลยแล้วกัน

- คุณ อาท / ที่ช่วยประกอบรถให้ ใจเย็นมากๆ
    แก้ยังไงก็ไม่บ่น ทำกันมาตั้งแต่เวสป้าขอบคุณมากครับ

- ช่างเบิร์ด / ขอบคุณสำหรับอะไหล่แต่งสวยๆ เกือบทั้งคันมากจากที่นี่ครับ

- คุณบอย / สำหรับคำแนะนำต่างๆทุกๆปัญหาที่ถาม
    มีคำตอบให้เสมอ (และท่อสวยๆด้วยครับ)

- น้องตั้ม, น้องต่อ / สำหรับอะไหล่ทำมือเจ๋งๆ งานเนี้๊ยบๆ
    ขอให้ร้านที่เปิดกิจการเจริญรุ่งเรืองครับ

ใครมีอะไรสงสัยตรงส่วนไหน
    หรืออยากได้เบอร์ช่าง เบอร์ร้านไหน ถามมาได้เลยครับ
    ยินดีตอบให้เต็มที่ครับ หรือมีรถสวยๆอยากเอามาแชร์ก็เต็มที่เลยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย skyexit : 12-08-2010 เมื่อ 16:10

ขอบคุณ
    0

.
    .
    .
    ไฟหน้าใช้แบบหัวกระสุน 7 นิ้ว กระโหลกเหล็กพ่นสีดำ
    made in england ส่วนหลอดไฟเป็นแบบ halogen ครับ

ขอบคุณ
    0

.
    .
    .
    ปะกับเร่งใช้ของ Tommaselli
    สั่งมาจาก italy เพราะฉะนั้นของแท้แน่นอนครับ

ไฟเลี้ยวของ POSH japan แบบเลนส์ใส

ขอบคุณ
    0

.
    .
    .
    ถังมีเนียม stinky พร้อม decals ลายปีกนก
    ของ HONDA ที่ใช้ติดกับรถแข่งช่วงปี '60-'70

ฝาถัง monza
    สไตล์รถแข่ง แบบ vintage

ขอบคุณ
    0

.
    .
    .

ปลั๊กหัวเทียนของ champion สไตล์รถอังกฤษ

ไฟท้ายของ kijima japan แบบ led

ขอบคุณ
    0

.
    .
    .
    แตรไม่รู้ของรุ่นอะไรแต่สั่งมาจากอังกฤษเช่นกัน อันใหญ่สวยงาม

สติ๊กเกอร์ที่ติดเป็นของแท้ทุกแผ่นครับ มีของรายการ TT races ด้วย

ขอบคุณ
    0

.
    .
    .
    วงล้อเป็น DID แบบยกขอบ
    สไตล์รถแข่ง vintage ขนาด
    หน้า 1.85 หลัง 2.15

ยางหน้า - หลัง ใช้ของ Dunlop ยกชุด
    หน้า 3.00 หลัง 4.00 เป็นรุ่น TT100 GP

ขอบคุณ
    0

.
    .
    .
    ปรับหนืดแผงคอสไตล์รถอังกฤษ

บังโคลนหน้าหลังเป็นมีเนียม ยกชุด

ขอบคุณ
    0

.
    .
    .
    ป้าย number เป็นของแต่ง สั่งจากอังกฤษ เช่นกัน
    โดยรวมๆคันนี้เป็นลูกครึ่ง อังกฤษ / ญี่ปุ่น / ไทยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย skyexit : 25-05-2011 เมื่อ 10:46

ขอบคุณ
    0

.
    .
    .
    หมดละครับ ใครจะติชมยังไงได้เลยเต็มที่ครับ
    หรือใครมีรถจะแชร์ก็ยินดีครับ ขอให้มีรถสวยๆกันทุกคนครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย skyexit : 08-08-2010 เมื่อ 23:33

บอยบ้านพราน's Avatar
    สถานที่
    ร้านบอยบ้านพราน กำแพงเพชร 089-2738808
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ skyexit อ่านข้อความ
    .
    .
    .

หลังจบจากการทำ vespa 90 racer
    ที่อยากให้มันเดิมๆมากที่สุด

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...651&highlight=

หาของอยู่ 6 เดือน กับลงมือทำอีก 6 เดือน
    กว่าจะเสร็จก็ 1ปีเต็มพอดี
    พอจบโปรเจคนั้น ทำให้อยากหารถอะไร
    ที่ไม่ต้องตามของเดิมเยอะขนาดนี้
    มาทำสนุกๆ แบบนึกอยากใส่อะไรก็ใส่เข้าไปเลยไม่ต้องคิดมาก
    ตอนแรกไปลอง sr แต่ไม่ชอบ เพราะรู้สึกว่ารถมันใหญ่เกินไป
    ผมไม่ชอบรถอะไรก็ตามที่ถ้ามันล้มแล้ว
    เราไม่สามารถยกมันขึ้นได้ด้วยตัวคนเดียว
    (คนอื่นอาจจะสามารถ แต่ถ้า sr มันล้มผมยกไม่ไหว)

ก็เลยมามองที่พวกรถเล็ก(อีกแล้ว)
    อย่างพวก jx / cg ก็ลองมองหาไปเรื่อยๆ
    ไม่ซีเรียส จนวันนึงไปเดินรัชดา
    เห็นมี jx จอดขายอยู่ สภาพก็โอเค ทะเบียนโอนด้วย
    ก็เลยเดินไปกดตังค์
    แล้วให้เค้ายกมาส่งที่บ้าน พอวันรุ่งขึ้นก็เริ่มลงมือเลย
    ด้วยการส่งไปที่อู่เดิม
    ที่ทำ vespa ให้ นี่คือเรื่องที่เกิดขึ้นเมื่อ 6 เดือนก่อน
    โดยที่ระหว่าง 6 เดือนนี้มีเรื่องราวเกิดขึ้นมากมาย
    ปัญหาต่างๆก็้เยอะแต่ก็แก้ๆกันไป จนวันนี้มันเสร็จออกมาได้

ตอนแรกไม่คิดว่าจะนานขนาดนี้
    แต่ทำไปแก้ไปมันก็เลยใช้เวลาเยอะ
    และเช่นกันกว่าที่คันนี้จะเสร็จ
    ผมก็ต้องรบกวนคนอีกหลายๆคนอีกเช่นเคย
    ก็เลยจะขอถือโอกาสขอบคุณในกระทู้นี้เลยแล้วกัน

- คุณ อาท / ที่ช่วยประกอบรถให้ ใจเย็นมากๆ
    แก้ยังไงก็ไม่บ่น ทำกันมาตั้งแต่เวสป้าขอบคุณมากครับ

- ช่างเบิร์ด / ขอบคุณสำหรับอะไหล่แต่งสวยๆ เกือบทั้งคันมากจากที่นี่ครับ

- คุณบอย / สำหรับคำแนะนำต่างๆทุกๆปัญหาที่ถาม
    มีคำตอบให้เสมอ (และท่อสวยๆด้วยครับ)

- น้องตั้ม, น้องต่อ / สำหรับอะไหล่ทำมือเจ๋งๆ งานเนี้๊ยบๆ
    ขอให้ร้านที่เปิดกิจการเจริญรุ่งเรืองครับ

ใครมีอะไรสงสัยตรงส่วนไหน
    หรืออยากได้เบอร์ช่าง เบอร์ร้านไหน ถามมาได้เลยครับ
    ยินดีตอบให้เต็มที่ครับ หรือมีรถสวยๆอยากเอามาแชร์ก็เต็มที่เลยครับ

เป็น JX ที่สวยที่สุดเท่าที่เห็นมาในเมืองไทยเลยครับ

อะไหล่เทพทุกจุด หมดเกือบแสนชัวร์ๆ

ประกาศ ... อย่า! โพสเบอร์โทรศัพท์

" ระวัง! มิจฉาชีพ แอบอ้างเป็น บอยบ้านพราน โทรไปหลอกให้โอนเงิน ... ผมมีเบอร์ 089-2738808 เบอร์เดียวเท่านั้น โดนกันหลายรายแล้วนะครับ ... เตือนแล้ว ยังโดนหลอก ทางร้านไม่ขอรับผิดชอบใดๆทั้งสิ้นนะครับ

.... ตรวจสอบการส่งสินค้าของท่าน ....
    v

ธนาคารกรุงไทย สาขาชากังราว 347-0-11538-9
    ชื่อบัญชี จานุวัฒน์ ศุภดิษฐ์

Facebook ..... แอดมาครับ บอยบ้านพราน การาจ สะดวกรวดเร็ว ถามมาตอบไป

ไบค์ หลายเด้อ arjit's Avatar
    สถานที่
    KKTCC X Rude 'N Roll
    ขอบคุณ
    0

ใจถึง เงินถึง ตาถึง รสนิยมถึง

พี่ยุ่นเห็นยังต้องบอกว่า "สุโค่ย"

นับถือครับ ยกนิ้วให้เลย

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ บอยบ้านพราน อ่านข้อความ
    เป็น JX ที่สวยที่สุดเท่าที่เห็นมาในเมืองไทยเลยครับ

อะไหล่เทพทุกจุด หมดเกือบแสนชัวร์ๆ

ขอบคุณนะครับคุณบอยที่เข้ามาติชม แต่ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ
    รถร้านคุณบอยก็สวยทุกคัน ของผมทำตามประสาครับ
    ลองผิดลองถูกไปเรื่อย โชคดีที่เจอช่างใจเย็นครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ arjit อ่านข้อความ
    ใจถึง เงินถึง ตาถึง รสนิยมถึง

พี่ยุ่นเห็นยังต้องบอกว่า "สุโค่ย"

นับถือครับ ยกนิ้วให้เลย

เอ...อยู่กลุ่มก้านกะทุ้งใช่เปล่าครับ
    ไม่แน่ใจว่ารถคันนี้ผมก็ซื้อต่อมาจาก
    คนในกลุ่มนี้นะครับ
    คนที่หน้าฝรั่งๆ ไม่รู้ใช่อยู่กลุ่มนี้รึเปล่า
    แต่ตอนที่ผมไปซื้อที่รัชดา
    มีคนนึงชื่อคุณพจ น่าจะอยู่กลุ่มนี้นะครับ
    เห็นเค้ายืนคุยอยู่กับ
    คนที่ผมไปซื้อรถคันนี้มา

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย skyexit : 08-08-2010 เมื่อ 23:33

คนหัวฟู's Avatar
    สถานที่
    ขับคนเดียว ไม่เที่ยวไกล
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

Talking ถูกใจสุด ๆ

สวยสุดยอดมาก ๆ คับนับถือความตั้งใจของพี่ จิง จิง...

สังเกตุจากสีตัวอัครษร และรายละเอียดของแต่งที่หามาได้...

ก้อนึกขึ้นได้เลยว่าพี่คนคนนี้ ที่ปั้น Vaspa 90 Racer สีขาว ที่เคยลงแลก รถผม...

ไม่ค้องดูลิ๊งค์ที่พี่ลงไว้ ก้อจำได้

ตอนนั้นอยากได้เหมือนกัน แต่ติดตรงที่มันเล็กไปนิดอ่ะคับ เสียดาย สวยมาก ๆ

คันนี้สมกับที่รอยคอยเลยคับ รอชมอยู่นาน อยากทำให้ได้แบบนี้บ้างจัง อิอิ...

ต้องให้พี่ช่วยแล้วล่ะงัย ขอเบอร์ติดต่อพี่หน่อยนะคับ ถ้าไม่รบกวนเกินไป...

ถังแต่ง stinky พร้อม decals ลายปีกนก พี่สั้งเข้ามาเองป่ะคับ

ชุดหน้า บังโคลนหน้าไมล์ ของรุ่นไหนคับ
    ...I LOVE DATSUN-THAILAND...

!!! อยากได้ อยากมี แต่...ไม่อยากเหมือนคัย นี่แหละ my style !!!

BirdMotor's Avatar
    สถานที่
    C-Flyin***
    ขอบคุณ
    0

คาเฟ่จ๋า
    ครับคำเดี๋ยว
    บริการจัดส่งทั่วประเทศ
    ธนาคารกรุงไทย สาขาย่อยม.นเรศวร
    (ออมทรัพย์)
    หมายเลขบัญชี 857-0-06355-5
    นายอภิชาติ เอี่ยมสนาม

ร้านเบิร์ดพิดโลก
    Tel. 084-0492023
    Facebook Bird Motor Design Apichat

เหนือกว่าด้วยรายละเอียด

Bookmarks