ปรึกษาเรื่อง เบาะ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ปรึกษาเรื่อง เบาะ

tommycm's Avatar
    สถานที่
    RetroClub
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ปรึกษาเรื่อง เบาะ

รางเบาะ

ใต้เบาะ

คันโยก เพื่อปลดล๊อค เลื่อนเบาะ

อีกมุม

มีคำถามอยู่ว่า ของผมปกติรึป่าวครับ ตามรูป
    มันคล้ายๆว่าจะมีตัว รางคันโยกอีกัน อยู่ใกล้ๆกัน แต่ไม่มีคันโยก
    ถามเท่านี้ก่อนละกันครับ
    ขอบคุณครับ

สถานที่
    RetroClub
    ขอบคุณ
    0

เหงาจัง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tommycm อ่านข้อความ
    มีคำถามอยู่ว่า ของผมปกติรึป่าวครับ ตามรูป
    มันคล้ายๆว่าจะมีตัว รางคันโยกอีกัน อยู่ใกล้ๆกัน แต่ไม่มีคันโยก
    ถามเท่านี้ก่อนละกันครับ
    ขอบคุณครับ

ขออนุญาตตอบนะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าผิดปกติหรือเปล่า แต่ของผมมีรางอันเดียว คืออันที่อยู่กับคานตรงกลาง แต่ลองสังเกตุเบาะของท่านปึ้งเหมือนจะมีการเสริมสปริ งใต้เบาะมา อาจเป็นเหตุผลให้ต้องย้ายตำแหน่งคันโยกหรือเปล่าครับ

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ DonGDonGDonG อ่านข้อความ
    ขออนุญาตตอบนะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าผิดปกติหรือเปล่า แต่ของผมมีรางอันเดียว คืออันที่อยู่กับคานตรงกลาง แต่ลองสังเกตุเบาะของท่านปึ้งเหมือนจะมีการเสริมสปริ งใต้เบาะมา อาจเป็นเหตุผลให้ต้องย้ายตำแหน่งคันโยกหรือเปล่าครับ
    มาแอบเก็บข้อมูลครับพี่โด่ง..............อิอิ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    มาแอบเก็บข้อมูลครับพี่โด่ง..............อิอิ
    ระวังโดนข้อมูลลวงนะครับท่านโอ ไอ่กระผมยิ่งมั่วๆอยู่ .............. อ่ะอ่ะ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ยังไม่มีข้อสันนิษฐานใดๆที่จะโน้มน้าวให้ผมสามารถอธิ บายได้เช่นกัน ดูจากภาพครับยิ่งไม่มีบอกด้วย

อันนี้เป็นเบาะแยกของมาสด้า1000โฉม800ครับ รุ่นนี้ยังไม่เข้าใจเจตนาเท่าใดนักแต่เห็นว่ามันสามา รถเอาไปใช้ในรถแวนได้ครับ มีที่ดึงปลดล็อคเบาะตรงมุมขวาบนด้วย เข้าท่าดี แต่รุ่นธรรมดารางข้างล่างก็มีรูปแบบเดียวกันครับ

เปิดดูจนครบหมดทุกตำราแล้วไม่มีตำราใหนยอมให้เห็นโคร งด้านในยกเว้นภาพด้านบนนี้ครับ - -" ก็เลยหาข้อชี้ชัดให้ไม่ได้ครับ

Senior Member DAN_SL125's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ท่านปึ้ง ไปทำอะไรมาหรือเปล่า ถึงต้องถอดเบาะออกมานอกรถแบบนี้นะ

รูป รูป  

สถานที่
    RetroClub
    ขอบคุณ
    0

ท่านแดน ตอนนี้ผมไม่มีรถใช้เลยครับ
    ถอดเบาะคันนี้ ไปใส่รถตู้ เพื่อให้ครบสี่แถว ตามเล่มทะเบียน
    ถ้าดำเนินการทางเอกสารเสร็จ ก็คงได้กลับคืนเจ้าของ

ที่ผมสงสัย ก็เพราะว่า ดูแล้วมันแปลกๆ
    แถมไม่พอ ใช้งานไม่ได้ซะด้วย คือผมเลื่อนเบาะไม่ได้
    เพราะความผิดปกติบางประการครับ ต้องหาสาเหตุอีกที

เลยมาถามดู เผื่อพี่น้องท่านใดจะมีรูปตัวอย่างให้ดูว่ามันทำงานย ังไง
    ข้างไหน ดึงข้างไหนครับ

ภาพของท่านพี่วี ก็เป็นตัวอย่างที่ดีครับ พอจะเห็นภาพบ้าง
    แม้จะไม่ละเอียดยิบ ก็พอให้เข้าใจได้ว่า มันทำงานเหมือนกัน
    โครงสร้างใกล้เคียงครับ แต่อันนี้เป็นเบาะพนักแยกของตัวแวน
    อันเนื่องมาจาก ต้องกระดกพนักพิงให้ผู้โดยสารด้านหลังเข้าออกได้

ขอบคุณทุกท่านครับ หากใครรื้อรถ ฝากเก็บภาพมาให้ด้วยนะครับ จุ๊บๆ

สถานที่
    RetroClub
    ขอบคุณ
    0

มารายงานความคืบหน้าครับ
    ตอนนี้ ผมได้ดำเนินการเกี่ยวกับรถอีกคันเรียบร้อยแล้ว
    ได้ยกเบาะมาคืนให้เจ้า Tribute เรียบร้อย

การประกอบกลับคืน ทำให้ต้องมานั่งคิด ว่าอะไรควรจะอยู่ตรงไหน
    และแล้วผมก็ได้คำตอบ เป็นกลไกที่แสนจะพื้นฐานเอามากๆ
    และผมก็ได้ประกอบกลับเข้าไปแล้ว ลืมถ่ายรูป ฮ่าฮ่า
    ตอนี้เบาะเลื่อนได้แล้ว อย่างคล่องตัว ด้วยคนคนเดียว

กลับมาดูรูปของท่านสหายพี่วี มันก็ชัดเจนครับ ตามนั้นเป๊ะ
    แต่ตอนแรก ก็ไม่มีใครดูออก เพราะพี่วีก็ไม่เห็นเบาะ ผมก็เพิ่งเห็นรูป
    ตอนนี้เข้าใจแจ่มแจ้งครับ

เดิมช่างทำเบาะ ได้ถอดขาออก และประกอบเข้าผิด
    คือสลับรางซ้าย-ขวา ทำให้กลไกการดึงตัวล๊อคเบาะ ติดขัด
    เบาะก็ขยับไม่ได้ ด้วยการดึงคันโยก ที่มีให้

เอาเป็นว่า วิธีดูว่ารางเบาะ อันไหนซ้าย-ขวา
    ให้ดูจากรูร้อยสปริงครับ มันจะอยู่ด้านหน้า เป็นรู้คู่กับรูน๊อต
    ด้านหลังจะมีรูน๊อตรูเดียวครับ

จบข่าว (ไว้จะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ เผื่อว่าจะมีประโยชน์)

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาช้าจนข่าวจบพอดี 555 คือมัวแต่นั่งนึกอยู่ครับว่าเคยเห็นเบาะที่ไหน จนท่านปึ้งหาคำตอบเจอ ไหนๆถ่ายมาแล้วก็เลยขอเอาไว้เผื่อจะพอเป็นประโยชน์กั นได้บ้าง ยามคิดถึงเบาะ...

รูป รูป    

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อีกภาพครับ....

รูป รูป    

สถานที่
    RetroClub
    ขอบคุณ
    0

โอ้ว ขอบพระคุณครับ ท่านตุ๊ก
    ก็เป็นความรู้เพิ่มเติม เบาะผมไม่เหมือนคนอื่นจริงๆ
    ไม่รู้ว่าเป็นเบาะ 1300 หรือว่าเจ้าของเก่าเสริมมา สปริงเพียบเลย
    เห็นภาพ ชัดเจนครับ ผมประกอบกลับเป็นแบบนี้แล้วครับ
    ขอบคุณอีกครั้งครับ

Bookmarks