สอบถามช่วงอายุ หรือประวัติของ Standard หน่อยซิครับ

ชื่อกระทู้: สอบถามช่วงอายุ หรือประวัติของ Standard หน่อยซิครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามช่วงอายุ หรือประวัติของ Standard หน่อยซิครับ

พอดีผมได้ตัวถัง Standard ของไทยมา ลองดูจุดเชื่อมต่างๆของตัวถัง
    พอว่าชิ้นงานมีความเรียบร้อยอยู่พอสมควร แต่ลักษณะของป้ายหน้ารถ
    แบบนี้ผมไม่เคยเห็น ไม่ทราบว่ามีพี่ๆ น้องๆ ท่านใดพอทราบหรือไม่ว่า
    วิวัฒนาการในการทำป้ายเลียนแบบกว่าจะมาเป็นแบบนี้ มีการผ่านช่วงเวลาไหน
    มาบ้างครับ

ปล. ผมมีแค่รถไทยๆ กับจีนๆเท่านั้นแหละครับ เข้าใจว่าอาจจะค่อนข้างยาก
    ในการศึกษาประวัิติ แต่ถ้ามีใครทราบกรุณาให้ความกระจ่างกับผมด้วยนะครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย a_tez : 19-08-2010 เมื่อ 17:25

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

เท่าที่พอรู้ น่าจะ ไม่ต่ำกว่า 10-15 ปี ส่วนโลโก้นั้น มักจะทำเลียนแบบ ยี้ห้อ ฮัมเบอร์ ต่างกันที่ลายละเอียด เล็กน้อย แล้วแต่

แต่ที่สำคัญ มันคือจักรยานของ เรา

จักรยานมีหน้าที่ของมัน พาเราไปที่ต่างๆๆไม่สำคัญว่าจะยี้ห้อ อะไรไม่ได้แบ่งเเยก

ว่างๆก็มาปั่นด้วยกันได้ อยู่แถวๆ ท่าดินแดง คลองสาน ใช่รึเปล่า

รถอะไรไม่สำคัญ มันอยู่ที่ชอบแล้วสบายใจ (ค่อยๆไป เดี๋ยวจะพัฒนาไปตามความบ้าครับ)

ปั่นแล้วชอบ นั่นแหละ คือคนที่รักรถ เป็นเกียรติมากที่มาร่วมแจมในฝั่งธน

พวกเรายินดีต้อนรับครับ ประวัติ ผมไม่มีเลย มันมีหลายเพรทเหลือเกิน

แต่ก็อย่างที่พี่อุ้ยพูด น่าจะใกล้เคียงนะครับ เพราะแต่เดิมเมื่อ40-60ปีก่อน

รถอังกฤษ ราคา 1200-1300 บาท แต่รถ standard ราคาครึ่งนึ่งครับ

โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

เ่ดามั่งนะครับ ถ้าคำนวณเทียบกับรถบ้านทั่วไปอย่าง Raleigh ที่ผมแบ่งกว้าง ๆ เองว่า รถลึกช่วง 1930 ขึ้นไป, ยุคกลางพวกรอกเสียบ ตะเกียบปุ่ม แฮนด์ปั๊ม Path.
    ช่วง 1950 และยุคหลัง ก็ช่วง 1960 ลงมา แต่ก็เอาแน่ไม่ได้ เพราะอะไหล่มันเปลี่ยนกันได้ รวมถึงอยู่ที่เอเย่นต์จะสั่งอะไหล่อะไรมาใส่รถ
    (อันนี้ดูจากแคตตาล็อคที่บอกว่า "เอเย่นต์สามารถเลือกอุปกรณ์ประกอบรถได้ ว่ัากันตั้งแต่ตะเกียบเป็นต้นไป"

ดังนั้น ปีนี้ 2010 โดยเดามั่วอย่างผมนี้ก็แสดงว่า อายุรถ Raleigh ปีลึกจะประมาณ 70 ปีขึ้นไป ยุคกลางประมาณ 50-60 ปี ส่วนยุคหลังก็ 30-40 ปี
    พอได้อายุกว้าง ๆ ของรถก็มาเทียบกับอายุตัวเอง...

ซึ่งปีนี้ผมอายุผ่านบางเขนมาไกลแล้วจวนจะถึงแยกหลักส ี่แล้ว...แต่จำได้ว่าสมัยเด็ก ๆ เกิน 30 ปีแน่ ๆ เพราะย้ายจากฝั่งธนฯ มาเป็นเด็กนนท์ตอนอายุ 13-14
    จำได้ว่าเห็น Standard คานคู่ถีบส่งหนังสือพิมพ์ ข้าวสาร น้ำแข็ง ถ่าน แถวตลาดท่าดินแดง วงเวียนเล็ก ... (อ้อ ได้ทันได้รถติดรอสะพานพุทธเปิดตอนเช้าด้วยนะ)
    จนฝังว่า ถ้าจักรยานบรรทุกหนักต้องยี่ห้อ Standard คุ้นว่าเป็นสิงห์โตแต่ยืนหรือหมอบไม่แน่ใจ ส่วนเพลทล้อ Humber จะเห็นกับรถ 26 ญ.

อีกประการหนึ่งคือ ข้อมูลที่ได้พูดคุยกับคนเก่า ๆ พวกพ่อค้า อดีตจับกัง จะได้ยินพูดถึงรถยี่ห้อ Standard เสมอ
    และที่สำคัญ พ่อตาผมเองสมัยเพิ่งแต่งงานเปิดร้านค้าเบ็ดเตล็ดเมื่ อ 40-50 ปีมาแล้ว
    ไม่แน่ใจว่ามีตั่วเฮียหรือยังก็ใช้ Standard 26 ญ เพลทล้อ Humber ถีบส่งของครับ รถคันนี้เคยออกทีวีด้วย และจอดพักผ่อนสงบนิ่งอยู่ในห้องใต้ดินของบ้านพ่อตาคร ับ ...ก่อนจะเปลี่ยนมาใช้ Vespa ตอนนี้ตั่วเฮียอายุต้นหลักห้า อายุรถ standard คันนั้นก็ไม่น่าหนีแกเท่าไร

ถ้ามั่ว ๆ ตามผมนี่ คิดว่าอายุตรา Standard (ที่ไม่ใช่German/England) น่าจะอายุไม่น้อยกว่า 30 -40 ปีครับ
    ....ไม่ CONFIRM!!!!! และไม่ "ฟันธง" ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 20-08-2010 เมื่อ 07:44
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ที่ฮาคือ ตอนบ้ารถใหม่ ๆ แฟนบอกว่าป๊ามีคันนึงให้ลงไปดูยังถีบได้อยู่ เพิ่งเข็นไปออกทีวี
    รีบมุดเข้ากรุป๊า ...เห็นเป็น standard ไม่เท่าไร แต่หันมาถามบอก "เนี่ยนะขี่ได้ (ความคิดตอนนั้น)
    ถ้าตอนนี้แค่ลูบน้ำมัน เปลี่ยนยาง เปลี่ยนโซ่ ก็พอปั้นได้ล่ะครับ"

อีกทีนึงรู้ว่าอยากได้ Mini มาบอกว่าของอากงมี Mini Cooper จอดอยู่ไม่ได้ใช้ ยางแบน ข้างในโทรมหมดแล้ว มีทะเบียนด้วยนะ
    แร่ดไปดูทันที...กลายเป็น fiat 1100 ประตูพับกลาง แต่เครื่องเดิม อะไหล่ เฟอร์นิเจอร์เดิมหมด พวกป้ายแปะต่าง ๆ ยังอยู่
    แต่ทำสีมาหนนึง หนาตึ่บ...ปั้นไม่ไหว ตอนนี้จะเคลื่อนย้ายทีใช้โฟล์คลิฟท์ยก 555
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

จักรยานของเรา มีเขาเราก็มีสุขครับ อะไรก็ได้ ปั่นออกกำลัง พบปะเพื่อนฝูง แล้วมันจะค่อยๆซึมซับไปเอง ขอเชิญเข้ากลุ่มจักรยานฝั่งธนเลยละกันครับ เพราะพวกเราไม่แน่นรุ่นยี่ห้อ ความเก่าใหม่ (ถ้ามีได้ก็ดี แต่ไม่ซีเรียส) เราแน่นปั่นเป็นกลุ่ม คุยกันถูกคอแค่นี้พอครับ
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

คุณ มด นี่ชีพจรลงเท้าเนอะ

Bookmarks