ทําไมคนส่วนใหญ่บอกว่าแปลงไฟเป็น cdi แล้วรถไม่วิ่ง

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ทําไมคนส่วนใหญ่บอกว่าแปลงไฟเป็น cdi แล้วรถไม่วิ่ง

Junior Member airsquall's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ทําไมคนส่วนใหญ่บอกว่าแปลงไฟเป็น cdi แล้วรถไม่วิ่ง

c92-95 ทําไมคนส่วนใหญ่บอกว่าแปลงไฟ cdi แล้วรถไม่วิ่ง
    อยากรู้ครับว่าเพราะสาเหตุอะไร แล้วจริงไหม ที่ไปแปลงไฟ cdi แล้วรถไม่วิ่ง
    พอดีรถผม เป็นไฟ 12 โวลต์ อยู่ สตาร์ท ติดยากมาก ต้องรุ้จังหวะ ผมเซงมากๆเลย เวลารีบร้อน
    จึงอยากจะแปลงเป็นไฟ เป็น cdi จะได้ สตาร์ทติดง่าย ผมเลยไปสอบถามช่างดู เขาบอกว่าแปลงไฟ cdi แล้วรถมันจะไม่วิ่ง
    จึงอยากสอบถามว่าจริงหรือเปล่าครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย airsquall : 25-08-2010 เมื่อ 09:25

pusoodteen's Avatar
    สถานที่
    Sanamchai motorcyc classic
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าถ้าเครื่องจบ ทีเดียวก็ติดครับ ของผมทองขาว6โวล สตาทมือก็ติด

ส่วนแปลงcdi นั้น ไม่เคยทำแต่เคยขี่ของเพื่อน ความคิดผมมันอั้น เพระcdi นั้น ไฟมาเสมอกัน ถ้าแรงแล้วไฟมันย้อนครับช่างบอกมานอกจากแปลงแบบใส่กล องไฟ
    เคยจะแปลงเหมือนกันแต่ช่างไม่ให้แปลง บอกจะทำให้จบเลย ทองขาวเนี่ย ทำมาสองปีก็ไม่มีปัญกหาไรครับ ลองขี่ cdi ก่อนได้ครับจะได้ตัดสินใจถูก ส่วนที่ติดยากลองขัดทองขาวบ้างยังครับ หัวเทียนเป็นไง สีไร ถ้ามันพร้อมทุกวงจร ทีเดียยวแน่นอน นอกเสียขากแบทหมดครับ
    ส่วนทองขาวตามรอบครับ ยิ่งแรงไฟยิ่งมา แต่ถ้ามันยังใช้ได้ ผมว่าไม่น่าแปลงให้แปลืองนะครับ

หรือใครที่แปลงแล้วมีข้อคิดดีๆๆก็ลงอีกได้ครับ เพราะผมไม่เคยแปลงแต่แค่ความคิดส่วนตัว

enola's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

ทองขาวทำดีๆก็จบครับ เสียอย่างเดียวเวลาเครื่องเย็นๆต้องสตาร์ทหลายที แต่พอเครื่องได้วอร์มก็เจ๋งเลยครับ จังหวะของเครื่องยนต์จะไม่เหมือนเดิมครับถ้าแปลงcdi

Senior Member BankInMyLab's Avatar
    สถานที่
    เมาล์กริบ 110 ดีกรี
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ airsquall อ่านข้อความ
    c92-95 ทําไมคนส่วนใหญ่บอกว่าแปลงไฟ cdi แล้วรถไม่วิ่ง
    อยากรู้ครับว่าเพราะสาเหตุอะไร แล้วจริงไหม ที่ไปแปลงไฟ cdi แล้วรถไม่วิ่ง
    พอดีรถผม เป็นไฟ 12 โวลต์ อยู่ สตาร์ท ติดยากมาก ต้องรุ้จังหวะ ผมเซงมากๆเลย เวลารีบร้อน
    จึงอยากจะแปลงเป็นไฟ เป็น cdi จะได้ สตาร์ทติดง่าย ผมเลยไปสอบถามช่างดู เขาบอกว่าแปลงไฟ cdi แล้วรถมันจะไม่วิ่ง
    จึงอยากสอบถามว่าจริงหรือเปล่าครับ
    โทรมาคุยกับคุณพ่อผมเลย ใส่มาเกือบสองปีแล้ว วิ่งชิว ๆๆ 0894222528
    ก็ซ่อมเอง งบไม่ถึง ทำไงได้ เครื่องดัง แต่วิ่ง

เงียบพัง ดังวิ่ง !!!!

คำเตือน : ไม่ควรขับเกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง อาจจะทำให้รถเบรคไม่อยู่ และเสียหลัก บางเจ็บได้

Honda Steed 400 Old School

C92-95 Thailand Club

Clubman Thailand Club
    (Honda Clanman 400)

MAOGRIB 110 DEGREE

oh's Avatar
    สถานที่
    บางใหญ่
    ขอบคุณ
    1

ทองขาวเดิมๆ 6 โวล์ท 12 โวล์ท ทั้งหมูเล็กหมูยักษ์ รถผมและรถเพื่อนๆพี่ๆทุกคนในกลุ่ม รถสมบูรณ์ ระบบไฟดี ตอนเช้า สตาร์ทมือทีเดียวก็ติดครับ ไม่มีปัญหาอะไร (สำหรับคนนิยมเดิมๆ ทองขาวดีกว่า )
    ซีดีไอ แล้วแต่คนครับ มันเป็นข้อถกเถียงกันมานานแล้ว สำหรับเรื่องนี้ อยู่ที่ความชอบส่วนบุคคล
    Honda Vintage Bike Mania
    Love the classic and authentic traditional direct model.
    ชมรมอนุรักษ์รถโบราณบางใหญ่
    บางใหญ่คลาสสิคคลับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=149

Honda Vintage Bike on tour..
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=447995

แนะนำเวปฝากรูป ฝากไฟล์ ฝากได้ ฝากดี ไม่มีล่มครับ
    http://image.ohozaa.com/index.php

Senior Member ARTRAGORN's Avatar
    สถานที่
    SHOOT RABBITS
    ขอบคุณ
    0

ของผมต้องใช้ขี่ไปทำงานบ่อยๆ เกือบทุกวัน เลยแปลง cdi สตาร์ทมือ (เน้นสะดวก จิงๆ ก้อชอบทองขาว) แต่รถก้อวิ่งฉิวดี 80 นี่สบายๆ ยังไม่เจอปัญหาอะไรคับ จอด 3-4 วัน มาสตาร์ท เปิดโช๊คหน่อย กดสตาร์ทมือ 2-3 ที ก้อติดคับ
    Under neon loneliness motorcycle emptiness
    My MOCYC MODIFY BY TON CLASSICMOTOR KM.4

ติดตามทุกความเคลื่อนไหวของพวกเราได้ที่ http://www.facebook.com/shootrabbits หรือที่
    www.thaiscooter.com บอร์ดกลุ่มโซนกรุงเทพ

Senior Member BankInMyLab's Avatar
    สถานที่
    เมาล์กริบ 110 ดีกรี
    ขอบคุณ
    0

ช่วงนี้ใช้แค่ คลับแมน400 เลยไม่ค่อยได้ใช้หมูครับ

จอดค้างไว้เป็นเดือน ดึงโช๊คน้ำมันสต๊าด 2-3 ทีติดสบายๆคับ

รถผมเป็น cdi 12v+คาร์บูแดช ด้วยนะครับ

แล้วก็ถามว่าวิ่งไหมผมบอกไม่ได้อะครับ เท่าที่เคยลองมาพอสู้กับพวกรถบ้านๆทั่วไปได้เลยครับ

ผมว่าข้อดีของทองขาวคือ มันได้เดิมๆแท้ๆของรถ คนส่วนใหญ่จึงชอบครับ ทีสำคัญบิดให้พังไฟยังไม่ตัดเลย

แต่ cdi ใช่ว่าไฟจะตัดเสมอไป ของแต่งยังมีครับ อยากแรงหยัดกล่องแต่งลงไปเลยครับ- -

ปล.cdi มันมีแปลงหลายอย่างนะครับ บางคนแปลงมาไม่มีกล่อง แต่สำหรับผมแปลงมามีกล่อง วิ่งกระฉูดเลยคับ
    ก็ซ่อมเอง งบไม่ถึง ทำไงได้ เครื่องดัง แต่วิ่ง

เงียบพัง ดังวิ่ง !!!!

คำเตือน : ไม่ควรขับเกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง อาจจะทำให้รถเบรคไม่อยู่ และเสียหลัก บางเจ็บได้

Honda Steed 400 Old School

C92-95 Thailand Club

Clubman Thailand Club
    (Honda Clanman 400)

MAOGRIB 110 DEGREE

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ARTRAGORN อ่านข้อความ
    ของผมต้องใช้ขี่ไปทำงานบ่อยๆ เกือบทุกวัน เลยแปลง cdi สตาร์ทมือ (เน้นสะดวก จิงๆ ก้อชอบทองขาว) แต่รถก้อวิ่งฉิวดี 80 นี่สบายๆ ยังไม่เจอปัญหาอะไรคับ จอด 3-4 วัน มาสตาร์ท เปิดโช๊คหน่อย กดสตาร์ทมือ 2-3 ที ก้อติดคับ
    ขอรายละเอียดการทำหน่อยครับ เห็นถามกันมานานแล้วเรื่องแปลง cdi แล้วสตาร์ทมือได้
    ผมว่าจะเป็นประโยชน์กับอีกหลายคนนะครับในกระทู้นี้

Senior Member nice13's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เครื่องผมเดิมๆนะ ครับตอนใช้ทองขาววิ่งได้สูงสุด 120km/ชม แค่เกียร์3ก็เกือบร้อยแล้ว
    แต่สตาร์ทยากมากตอนอากาศเย็นๆ

พอใช้cdiสตาร์ง่ายมากทุกสภาพอากาศ แต่วิ่งได้สูงสุด 75-80km/ชม

Senior Member หมูบ้านนอก's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าแล้วแต่จะชอบกันนะครับ ทองขาวก็วิ่งดี ส่วนแปลง cdi ขึ้นอยู่กับการแปลงที่ผมทำไปวื่ง 100-120 ได้สบาย
    มีไรโทรปรึกษาได้ 080-0193458
    รับทำ CDI สตาร์ทมือ สตาร์เท้า ระบบไฟชาร์ต พันมัดไฟสั่งได้ 6V 12V เดินระบบไฟทั้งคัน
    รับซ่อมเครื่อง C95 C92 CD125 ปรึกษาได้ มีบริการรับ-ส่งรถถึงบ้าน ไปทุกที่ที่อยากทำและไม่มีรถมา
    วิริยะ สุขอรุณ (ช่างโบ้)
    9/1 ม.8 ต.ดงพระราม อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี 25000
    เลขบัญชี 588-236-278-3
    ไทยพาณิชย์ปราจีนบุรี
    เบอร์นี้ 088-9792434หมูบ้านนอก

Junior Member moomoo9295's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ของผม cdi ครับ ไม่มีปัญหาเลย ที่เดียวจบ
    วิ่งไหลๆๆเลย เครื่องเย็นที่เดียวติดครับ
    คำว่ารักไม่มีคำจำกัดความ
    เพียงแค่อยู่ด้วยกัน หรือเจอกันแล้วมีความสุข
    หรือแม้แต่อยู่ไกลกันแล้วคิดถึงกันตลอดเวลา

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ช่างโบ้ แก้ได้ครับ ลองดูครับ วิ่งแน่นอน ถ้าแปลงแบบถูกวิธี ที่วิ่งไม่ออกก็เพราะไฟมันย้อนนะครับ

นาย วิททยา เกตุแก้ว 083-074-3129
    ธนาคารกรุงไทย 238-134-227-3 ออมทรัพย์ สาขาสนามชัยเขต
    140/2 หมู่ 4 ต.คู้ยายหมี อ.สนามชัยเขต จ.ฉะเชิงเทรา 24160
    โทษที กูขี่รถเก่า
    (หมูเขียว เบาะแดง ตะแกงหลัง) ขี่หมูเขียวก็เสียวได้
    SMC Sanamchai Motorcyc Classic
    ฉะเชิงเทรา แปดริ้วนี้เอง

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pusoodteen อ่านข้อความ
    ช่างโบ้ แก้ได้ครับ ลองดูครับ วิ่งแน่นอน ถ้าแปลงแบบถูกวิธี ที่วิ่งไม่ออกก็เพราะไฟมันย้อนนะครับ
    มายกรถพี่ไปทีบอยมันวิ่งแค่ 60 กว่าๆเอง
    เลขบัญชี 1962910137 ออมทรัพย์ ธ.กสิกรไทย สาขาพิชัย สนง.ย่อยของสาขาอุตรดิตถ์ นายเมธี พานทอง

เลขบัญชี 517-0-0-1231-4 ออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขา พิชัย นายเมธี พานทอง

ชื่อ นายเมธี พานทอง (ไก่) 223/6 ม.3 ต.ในเมือง อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ 53120

โอนแล้วรบกวนแจ้งชื่อ ที่อยู่ ที่เบอร์ 080-5041972 บอกไว ส่งไว ครับผม

https://www.facebook.com/profile.php?id=100009204210499

ลูกพระยาพิชัยดาบหัก

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kenjii อ่านข้อความ
    มายกรถพี่ไปทีบอยมันวิ่งแค่ 60 กว่าๆเอง
    อันนี้ เพราะคนขับป่าวพี่ โดเรม่อนเต้าขี่ช้ครับ

นาย วิททยา เกตุแก้ว 083-074-3129
    ธนาคารกรุงไทย 238-134-227-3 ออมทรัพย์ สาขาสนามชัยเขต
    140/2 หมู่ 4 ต.คู้ยายหมี อ.สนามชัยเขต จ.ฉะเชิงเทรา 24160
    โทษที กูขี่รถเก่า
    (หมูเขียว เบาะแดง ตะแกงหลัง) ขี่หมูเขียวก็เสียวได้
    SMC Sanamchai Motorcyc Classic
    ฉะเชิงเทรา แปดริ้วนี้เอง

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pusoodteen อ่านข้อความ
    อันนี้ เพราะคนขับป่าวพี่ โดเรม่อนเต้าขี่ช้ครับ
    เลขบัญชี 1962910137 ออมทรัพย์ ธ.กสิกรไทย สาขาพิชัย สนง.ย่อยของสาขาอุตรดิตถ์ นายเมธี พานทอง

เลขบัญชี 517-0-0-1231-4 ออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขา พิชัย นายเมธี พานทอง

ชื่อ นายเมธี พานทอง (ไก่) 223/6 ม.3 ต.ในเมือง อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ 53120

โอนแล้วรบกวนแจ้งชื่อ ที่อยู่ ที่เบอร์ 080-5041972 บอกไว ส่งไว ครับผม

https://www.facebook.com/profile.php?id=100009204210499

ลูกพระยาพิชัยดาบหัก

Bookmarks