ย้อนรอยรถถีบภูเก็ต - หน้า 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ย้อนรอยรถถีบภูเก็ต

สถานีตำรวจอำเภอเมืองภูเก็ต

รูป รูป  
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

เจอกันวันจันทร์ครับพี่ เดี๋ยวไปงัดรูปมาให่ดูอีกนะ
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

แต่ละแห่งมีที่มาก็ย่อมมีที่ไป อยู่ที่ใจ ว่าจะไปหรือเปล่า

รูป รูป  

นึก ๆ แล้วก็อยากจะกลับไปภูเก็ตอีกครั้ง คราวที่แล้วไปไม่ค่อยได้เที่ยวเลย

รูป รูป  

อันนี้รถถีบเมืองภูเก็ต ด้วยลักษณะที่ มีพื้นที่การเดินทางที่มาก เลยติดเครื่อง

รูป รูป  

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนอยู่ที่ภูเก็ต เห็นมีร้านซ่อมมอเตอร์ไซค์จำพวกเวสป้าอยู่ร้านนึง เจ้าของชื่อแปะอู่ ตอนนี้ทราบว่าเลิกทำแล้วแต่ร้านยังอยู่มีคนมารับช่วง ต่อ.. ตอนที่เห็นร้านเพราะสะดุดตากับจักรยานที่จอดอยู่สองค ัน หนึ่งในนั้นเป็นรัดจ์28"ชายติดเครื่อง ซึ่งเป็นเครื่องซึ่งทำจากอิตาลี เห็นว่าตอนนั้นแกขายด้วยมั๊ง แต่ก็ไม่ได้ซื้อ สนใจจักรยานกับไฟที่ติดรถมากกว่า ...แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นคันเดียวกันกับคันนี้หรือเปล่า เพราะว่าไฟประดับยังไม่แพรรรรวว.....พราวววว....เหมื อนคันนี้...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 23-11-2006 เมื่อ 08:14

Giggog Member Simple-Morgan's Avatar
    สถานที่
    Morgan
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ตอนอยู่ที่ภูเก็ต เห็นมีร้านซ่อมมอเตอร์ไซค์จำพวกเวสป้าอยู่ร้านนึง เจ้าของชื่อแปะอู่ ตอนนี้ทราบว่าเลิกทำแล้วแต่ร้านยังอยู่มีคนมารับช่วง ต่อ.. ตอนที่เห็นร้านเพราะสะดุดตากับจักรยานที่จอดอยู่สองค ัน หนึ่งในนั้นเป็นรัดจ์28"ชายติดเครื่อง ซึ่งเป็นเครื่องซึ่งทำจากอิตาลี เห็นว่าตอนนั้นแกขายด้วยมั๊ง แต่ก็ไม่ได้ซื้อ สนใจจักรยานกับไฟที่ติดรถมากกว่า ...แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นคันเดียวกันกับคันนี้หรือเปล่า เพราะว่าไฟประดับยังไม่แพรรรรวว.....พราวววว....เหมื อนคันนี้...
    เพิ่งได้มาอ่านกระทู้นี้ครับ
    ชอบมากๆครับ อ่านแล้วหลับตาแล้วนึกภาพตามไปเรื่อยๆ เพลินเลยครับ
    ตอนนี้ช่างคนเดียวในร้านแปะอู่ตอนนั้น ก้คือช่างคนเดียวกันที่ซ่อมเวสป้าของผมอยุ่ตอนนี้งัย ครับ
    ผมได้ฟังเรื่องราวต่างๆเกี่ยวกับพี่วสันต์ ก้จากช่างเค้านี่หละครับ
    อยากฟังเรื่องราวที่พี่วสันต์เคยใช้ชีวิตอยุ่ที่นี่อ ีกครับ

ขอบคุณครับ
    เครือข่าย คนบ้ารถถีบ(ภูเก็ต) http://www.facebook.com/#!/home.php?...789979727&ap=1

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ชีวิตในตอนนั้น ก็คือคนหาของคนนึง ที่แทบจะทุกอาทิตย์จะต้องไปแวะที่ร้านแปะอู่ หาถามพวกอะไหล่ต่างที่อาจจะค้างร้าน แปะอู่แกเล่าว่ามีคนจากตรัง สุราษฎร์ กระบี่ พังงา มาซื้อจักรยานและอะไหล่ไปหลายอย่างเหมือนกัน ของหลายชิ้นที่แกมีก็สวยๆแต่ราคาก็สูงเอาการ(เป็นบาง ชิ้น เช่นดุมเกียร์ลาย)
    แต่ที่เราต้องการมากกว่านั้น คือเรื่องราวของจักรยานที่นั่นมากกว่า ทำให้นอกจากแปะอู่แล้ว ก็ยังไปหาแป๊ะติ๋ว นั่งคุยกับแกถึงเรื่องเก่าๆ พี่ชายแป๊ะติ๋วเปิดร้านขายจักรยาน มีการสั่งรถเข้ามาจากทางหาดใหญ่ ที่รับมาจากทางปีนังอีกที คานไขว้ก็เคยทดลองสั่งเข้ามาขายไม่กี่คัน แต่ไม่เป็นที่นิยม เนื่องจากประกอบเข้ากับพ่วงข้างได้ลำบากไม่เหมือนคาน กลางของรถชายทั่วไป ก็เลยหยุดสั่ง ตอนหลังพี่ชายแกตาย กิจการไม่มีคนสืบทอด แป๊ะติ๋วตอนนั้นแกไม่เอาเรื่องจักรยาน ร้านก็เลยเลิก ซึ่งต่อมามีคนจากแถวบ้านสะปำมาเหมาไปทั้งร้านเพื่อไป ทำกิจการต่อซึ่งก็ได้ขายไปทั้งอะไหล่ทั้งโครงรถต่างร วมทั้งโครงคานไขว้นั้นด้วย ซึ่งเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นเมื่อยี่สิบกว่าปีที่แล้ว (บ้านสะปำคือหมู่บ้านชายทะเลก่อนถึงตัวเมืองภูเก็ต เดี๋ยวนี้ขึ้นชื่อเรื่องเส้นหมี่ หลายคนคงเคยได้ยินชื่อหมี่สะปำ)
    ในตอนนั้นก็ได้ไปสืบหาร้านจักรยานที่เหมาของจากร้านพ ี่ชายแป๊ะติ๋วไป เรื่องของเรื่องคือจะตามหาคานไขว้นั่นเอง ตามหาอยู่ตั้งนานร้านนั้นก็เลิกกิจการไปนานแล้ว แต่ก็ตามไปจนพบกลายเป็นบ้านคนหลังหนึ่งเท่านั้นเองไม ่ใช่ร้านค้า สิ่งที่หลงเหลือในบ้านมีเพียงขาตั้งตัวtสำหรับแขวนจั กรยานเวลาซ่อมเท่านั้นเอง คนที่เหมาของไปก็ถึงแก่กรรมแล้ว จึงสิ้นสุดการค้นหาคานไขว้ที่ภูเก็ตเท่านี้
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

โห!พี่วสันต์สนุกดีครับการตามหาสิ่งที่เราชอบนี่ดีจร ิงได้บรรยากาศครับ

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

จากการอ่านเรื่องที่พี่วสันต์เขียนหลายๆตอนก็เป็นแรง บันดาลใจอย่างหนึ่งในการตะเวณหารถยาม
    ว่างเว้นจากงานประจำ ผิดหวังบ้าง สมหวังบ้าง(น้อย) แต่ก็สนุกดี บางครั้งก็ได้เรื่องเล่าและข้อมูล
    ต่างๆ ทุกวันนี้โดยส่วนตัวคิดว่า อะไหล่บางอย่างก็ยังพอหาได้ใน ภูเก็ต ผมเองก็เป็นคนนึงหล่ะ
    ที่ไปภูเก็ตครั้งใด ก็จะวนหาอยู่กับอะไหล่ จากเพื่อนเก่า ที่พอจะรู้ใจกัน ไล่ตามรอยตั้งแต่ตะกั่วป่า
    เลย ไม่เจอของก็ได้เพื่อนติดกลับมา ได้มิตรภาพและคนที่ชอบอะไรเหมือนๆกัน ทุกวันนี้ก็ยัง
    คุยกันอยู่ จากการเข้าไปคุยเรื่อง รถถีบ......และทุกวันนี้ อะไหล่รถอังกฤษ ก็ยังตระเวณ หา
    จากภูเก็ต.....สนุกดีครับ

เกร็ดความรู้ครับ
    โกไข่.................ชื่อที่ตั้งกันมาก ถ้าไม่ระบุ คำต่อท้าย อาจจะงง ครับ ถามให้ดี ไข่ไหน
    พระยารัษฎานุประดิษฐ์มหิศร (คอซิมบี้ ณ ระนอง) ผู้ที่นำยางพารามาปลูกคนแรก จ. ตรัง

จะรออ่านต่อเรื่องราวภูเก็ตครับ.....ของผมมีตอนสั้น กับภูเก็ตอีกตอนนึง

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ took_14 อ่านข้อความ

เกร็ดความรู้ครับ
    โกไข่.................ชื่อที่ตั้งกันมาก ถ้าไม่ระบุ คำต่อท้าย อาจจะงง ครับ ถามให้ดี ไข่ไหน
    เพิ่งทราบครับ เห็นจะจริงครับ เพิ่งนึกได้ว่า รู้จักอยูไข่นึงที่สุราษฎร์ อีกไข่ ที่นคร ฯ ....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนอยู่ที่ภูเก็ตได้ยินคำสรรพนามที่ไม่ค่อยชินหูเช่น เวลาขับรถไปเติมน้ำมัน เด็กปั๊มก็จะวิ่งมาถามว่า
    " เติมเถ้าไล้..น่ายฮั๊ว..." ที่จริงคำว่านายหัวนี่ถือว่าเป็นที่ฐานะค่อนข้างดีเล ยทีเดียว เล่นทำเราอายม้วนไปเลย
    -ไปเตะบอลกับคนที่หมู่บ้านใกล้กับหาดไม้ขาว พอจับบอลได้ ลากเข้าไปทางปีก ด้ยินเสียงตะโกน" บั๊ง...โยนเล๊ยๆ...".
    สำหรับโกไข่ที่ภูเก็ต แกขายก๋วยเตี๋ยวเป็ดตุ๋น ที่หน้าร้านจอดจักรยานโบราณสองสามคัน ส่วนภายในร้านก็จะทำบอร์ด การกลับมาของรถถีบโบราณร่วมสมัย พร้อมภาพประกอบอีกหลายภาพ ที่ฝาผนังมีจักรยานเด็กแขวนอยู่ ส่วนที่พื้นก็ยังมีจักรยานอีกสี่ห้าคันจอดเรียงกันอย ู่
    รถในนั้นหลายคันแกก็ขาย แกเคยได้ซันบีม26"ชายแต่บังโซ่ไม่ทึบ แต่ก็ขายไปแล้ว ทราบว่าคนนครฯซื้อไป
    สำหรับเราได้รถจากแกคันเดียว ก็คือรัดจ์คันที่ใส่พวงมาลัยนี่แหล่ะ นอกนั้นแกไม่ขายให้ ทราบจากเพื่อนว่าแกไม่อยากขายให้คนกรุงเทพฯ ขายให้คนพื้นที่เดียวกัน รถก็ไม่ไปไหน หากขายให้คนกรุงเทพฯ ไปแล้วไปเลย
    อยากให้คนที่เชียงใหม่เก็บรถเอาไว้บ้างจะได้มีเอาไว้ ให้ลูกหลานดู ตอนนี้รถจากเชียงใหม่กระจายไปทั่วประเทศแล้ว เชียงใหม่รถเยอะ แต่เดี๋ยวนี้ลดลงไปมาก พักหลังๆเซียนเชียงใหม่หลายคนซื้อรถที่เคยถูกขายไปกล ับคืนมาบ้างแล้ว
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

คงคล้ายกับคำว่า "นายหัว" หรือ "หน่ายฮั่ว" (สำเนียงใต้)
    บางพื้นที่หมายถึง เจ้านาย เจ้าของที่ดิน เช่น สวนยาง สวนปาล์ม
    แต่คุ้น ๆ ว่าแถวสุราษฎร์ - นคร ฯ ใช้เรียก "คนขับรถสองแถว"
    หรือเปล่าครับคุณ took_14

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

สนุกดีครับ ได้ช่วยกันเขียน ช่วยกันอ่าน ส่วนใหญ่ จะเรียกติดปากกันครับ ถ้าเป็นเจ้าของกิจการ
    ตั้งแต่กิจการเล็กๆ ไปจนถึงกิจการระดับใหญ่ๆ คำไม่เป็นทางการแต่เรียกเพื่อให้เกียรติ์กันนะครับ
    ถ้าไม่สนิทกัน ก็จะเรียก พี่บาว หรือ ทางใต้ลงไปจะเรียก บัง นำหน้า
    เรียกไข่ ทางสุรษฎร์ ส่วนใหญ่จะเรียกเด็กที่อายุน้อยกว่ามากๆ เด็กเล็กๆทั่วไปจะมีชื่อที่มีไข่
    อย่าทางภูเก็ต พังงา ตะกั่วป่าจะเรียก คนที่อายุมากกว่า ว่า โก นำหน้าชื่อ โกมด
    ............... เรื่องที่โกไข่ ไม่อยากขายรถให้คนกรุงเทพ ผมก็เคยได้ยินข่าวจากรุ่นน้องคนหนึ่งเหมือน
    ประมาณว่าอยากให้รถอยู่ทางใต้บ้าง ก็คงเป็นเหตุผลส่วนตัวของเจ้าของ ในการตัดสินใจ
    ผมเคยไปได้ เพลทหน้า เอ็มพาย ตราลูกศร (ไม่แน่ใจว่าพิมพ์ถูกหรือเปล่า) และได้รถรัจ 26 ผู้หญิง มาคันนึงเมื่อปีที่แล้ว หลังจากทำดีแม่บ้านว่า จะพาไปเที่ยวทะเล ที่ภูเก็ต (ที่จริงจะไปดูรถ
    ห้ามเอาอย่างนะครับ ไม่ดี ควรบอกเขาไปตรง) หลังจากทดลองขี่แล้ว คุยเรื่องราคาตกลงเป็นที่
    เรียบร้อย เค้าก็แถม อะไหล่ให้ถุง นึง ประมาณว่า เป็นการช่วยลดค่าเดินทาง ทุกวันนี้ แม่บ้านยึด
    เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ สาเหตุ มาจาก เป็นรถที่ปั่นนิ่มที่สุด ในบรรดารถที่ผมมีทั้งหมด จนต้อง
    โทรไปถามว่า ใครเป็นคนเช็ครถ และคนขึ้นซี่ ขึ้นล้อ รถคันนี้ (จะได้เอาคันอื่นไปทำบ้าง)
    เดี๋ยวว่างมาเล่าต่อครับ.....พาทุเรียนท้ายรถไปส่งแม ่ค้าก่อนครับ ของแม่ยายเดี๋ยวจะโดน....ดุ

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0

ฉาดหวังเหวิด................
    มั๊ก...

หมายถึงอะไรครับ

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

Bookmarks