gl 100 เปลี่ยนท่อและกระแทกไม่ได้ ?

ชื่อกระทู้: gl 100 เปลี่ยนท่อและกระแทกไม่ได้ ?

Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน gl 100 เปลี่ยนท่อและกระแทกไม่ได้ ?

เดิมผมใส่ท่อบวบ(ท่อโล่ง)ครับ พอเปลี่ยนมาเป็นท่อเดิมมีไส้ มันต้องค่อยๆบิดกระแทกไม่ได้
    แบบนี้เป็นที่ท่อใช้หรือเปล่าครับ หรือเป็นที่คาร์บูต้องไล่ใหม่ ขอบคุณสำหรับคำตอบคร๊าบบบบบ

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ micado อ่านข้อความ
    เดิมผมใส่ท่อบวบ(ท่อโล่ง)ครับ พอเปลี่ยนมาเป็นท่อเดิมมีไส้ มันต้องค่อยๆบิดกระแทกไม่ได้
    แบบนี้เป็นที่ท่อใช้หรือเปล่าครับ หรือเป็นที่คาร์บูต้องไล่ใหม่ ขอบคุณสำหรับคำตอบคร๊าบบบบบ
    รอผู้รู้ตอบ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

เป็นที่ท่อครับ เพราะ ท่อแต่ง(ท่อโล่ง)ที่ใส่มาก่อนหน้านี้มันโล่งครับ การระบายไอเสียดีกว่าครับ
    อยากถามว่า ที่เปลียนท่อนี่ รวมคอท่อและลำท่อรถเลยป่าว(แยกชิ้นป่าว) ถ้าเปลี่ยนแค่ลำท่อ
    ตัวปลายท่อจะไม่เข้ากับเฮทเดอร์(คอท่อ) ถ้าเปลี่ยนก็ต้องเอาของเดิมมายกชุด
    [SIZE=3]สูตร ฟิสิก 2TกำลังD

รถทุกคัน น้ำมันทุกหยด อย่าใช้ทิ้งขว้าง เป็นของมีค่า ขุดเจาะเหนื่อยยาก ลำบากหนักหนา สงสารบรรดา คนไม่มีตัง...

Senior Member canamosz's Avatar
    สถานที่
    FastPisTon MG
    ขอบคุณ
    0

อยากรู้คำตอบเหมือนกันครับ จะตัดสินใจเปลี่ยนท่ออยู่
    ผมจะใส่ ท่อแบบเหล็กแป๊ป อะทำโอสคูล
    เหนเค้าบอกว่า มันทำให้ ลูกหลวมไว มีส่วนไหม รึยังไง ผู้รู้วานตอบที

เขตจตุจักร กทม

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rally2000 อ่านข้อความ
    เป็นที่ท่อครับ เพราะ ท่อแต่ง(ท่อโล่ง)ที่ใส่มาก่อนหน้านี้มันโล่งครับ การระบายไอเสียดีกว่าครับ
    อยากถามว่า ที่เปลียนท่อนี่ รวมคอท่อและลำท่อรถเลยป่าว(แยกชิ้นป่าว) ถ้าเปลี่ยนแค่ลำท่อ
    ตัวปลายท่อจะไม่เข้ากับเฮทเดอร์(คอท่อ) ถ้าเปลี่ยนก็ต้องเอาของเดิมมายกชุด
    ขอบคุณพี่มากคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบ

ผมเปลี่ยนก็เห็นเค้าบอกกันว่าท่อโล่ง มันทำให้ ลูก หลวม วาว หลวม ง่าย จริงรึเปล่าครับ

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

ท่อไอเสียของ4จังหวะหรอครับ ถ้าให้โล่งเลย มันจะเร่งไม่ออกนะ...สูตรคล้ายกับ2จังหวะล่ะ แต่2จังหวะจะเห็นผลเต็มๆ คือท่อโล่งเกินวิ่งได้ 40.....จากเดิมๆที่วิ่ง80-90.....
    หลักของท่อ4จังหวะคืออั้นนิดๆ อย่าให้โล่งเกินไปแบบไม่มีไรกัน ผมใช้ฝอยเหล็กพันรอบๆไส้แล้วค่อยๆลอง ก่อนที่จะส่งไปเชื่อม...ใช้ใยแก้วไม่ไหวโคตรคัน ปักเข้าเนื้อไม่เขี่ยออกนี่เสียวจนเลยวัยเลยนะ
    เค้าเลยมีท่อแทรปมาขายเพราะมันจูนง่าย แค่เพิ่ม-ลดแผ่น
    ส่วนลูกสูบแหวนจะสึกเร็วมั้ย ก็นิดหน่อยล่ะครับ แต่มันหลายปี(หลายหมื่นกม.)กว่าจะเห็นผล

My Bike running on LPG

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mr.ไวไว อ่านข้อความ
    ท่อไอเสียของ4จังหวะหรอครับ ถ้าให้โล่งเลย มันจะเร่งไม่ออกนะ...สูตรคล้ายกับ2จังหวะล่ะ แต่2จังหวะจะเห็นผลเต็มๆ คือท่อโล่งเกินวิ่งได้ 40.....จากเดิมๆที่วิ่ง80-90.....
    หลักของท่อ4จังหวะคืออั้นนิดๆ อย่าให้โล่งเกินไปแบบไม่มีไรกัน ผมใช้ฝอยเหล็กพันรอบๆไส้แล้วค่อยๆลอง ก่อนที่จะส่งไปเชื่อม...ใช้ใยแก้วไม่ไหวโคตรคัน ปักเข้าเนื้อไม่เขี่ยออกนี่เสียวจนเลยวัยเลยนะ
    เค้าเลยมีท่อแทรปมาขายเพราะมันจูนง่าย แค่เพิ่ม-ลดแผ่น
    ส่วนลูกสูบแหวนจะสึกเร็วมั้ย ก็นิดหน่อยล่ะครับ แต่มันหลายปี(หลายหมื่นกม.)กว่าจะเห็นผล
    ขอบพระคุณเพ้มากคร๊าบที่ให้คำแน่ะนำ แล้วส่วนใหญ่ท่อแทรปกะท่อเดิมอันวิ่งดีกว่าอะครับแล้ วแผ่นแทรปส่วนใหญ่ใส่กันกี่ชั้นหรอครับ

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

สำหรับผมคิดว่าถ้าเป็นเครื่อง 4 จังหวะ ต้องท่อโปร่งๆ เพราะการคายไอเสียถูกควบคุมด้วยวาวล์ไอเสียอยูแล้ว ผิดกับเครื่อง 2 จังหวะที่ต้องคำนวนให้มีไอร้อนผลักไอดีเอาไว้ที่ปากพ รอตไอเสีย เพราะเวลาที่ลูกสูบลงสุด ช่องพรอตไอดีและไอเสียถูกเปิดทั้งหมดถ้าไม่มีลมร้อนท ี่ท่อไอเสียคอยกันไว้ไอดีก็ไหลออกทางไอเสียได้มาก จึงเป็นเหตุผลว่าท่อโล่งจึงวิ่งไม่ออก อีกประเด็นหนึ่งท่อไอเสียไม่มีผลทำให้เครื่องหลวมได้ หรอกครับ ถ้าทางไอดีนี่แหละครับ100% เต็มๆ เช่นพวกเปิดกรองวิ่งอะไรพวกนี้นะ มันก็เหมือนกับกินข้าวมีทรายอยู่เรายังกลืนไม่ลง แล้วไปยัดเยียดให้เครื่องมันกินฝุ่นกินทราย มันก็สึกเร็วเป็นธรรมชาติ สำหรับคำถามกระทู้นี้ก็เป็นคำตอบในตัวเองละครับ แก้ท่อให้โปร่งหน่อยอย่าให้มากเดี๋ยวโดนเสียงดัง เสียดายตังค์ 1000 ฿ เชียวนะ

Senior Member poohcm's Avatar
    สถานที่
    JAMJUN VINTAGE BIKE CHIANGMAI
    ขอบคุณ
    0

แล้วรถพวก cg ทำท่อเลื้อยทรงเดียวกับ xl จะมีผลอะไรรึป่าวครับ
    นายภูชิสส์ คชสูงเนิน
    tel.082 6215458
    ธนาคารกรุงไทย เลขบัญชี 501 0 32223 4
    https://www.facebook.com/phuchitter
    จ๊อจ วินเทจ เพจทาง Facebook ขายเสื้อผ้า รองเท้ามือสอง converse adidas vans ฯลฯ
    https://www.facebook.com/georgevintagevol2

ซื้อ-ขายยุติธรรม ไม่คดโกง ใจเขา ใจเรา

Mag-Alone Mc_Classic_km7's Avatar
    สถานที่
    K.M.7
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    สำหรับผมคิดว่าถ้าเป็นเครื่อง 4 จังหวะ ต้องท่อโปร่งๆ เพราะการคายไอเสียถูกควบคุมด้วยวาวล์ไอเสียอยูแล้ว ผิดกับเครื่อง 2 จังหวะที่ต้องคำนวนให้มีไอร้อนผลักไอดีเอาไว้ที่ปากพ รอตไอเสีย เพราะเวลาที่ลูกสูบลงสุด ช่องพรอตไอดีและไอเสียถูกเปิดทั้งหมดถ้าไม่มีลมร้อนท ี่ท่อไอเสียคอยกันไว้ไอดีก็ไหลออกทางไอเสียได้มาก จึงเป็นเหตุผลว่าท่อโล่งจึงวิ่งไม่ออก อีกประเด็นหนึ่งท่อไอเสียไม่มีผลทำให้เครื่องหลวมได้ หรอกครับ ถ้าทางไอดีนี่แหละครับ100% เต็มๆ เช่นพวกเปิดกรองวิ่งอะไรพวกนี้นะ มันก็เหมือนกับกินข้าวมีทรายอยู่เรายังกลืนไม่ลง แล้วไปยัดเยียดให้เครื่องมันกินฝุ่นกินทราย มันก็สึกเร็วเป็นธรรมชาติ สำหรับคำถามกระทู้นี้ก็เป็นคำตอบในตัวเองละครับ แก้ท่อให้โปร่งหน่อยอย่าให้มากเดี๋ยวโดนเสียงดัง เสียดายตังค์ 1000 ฿ เชียวนะ
    โอ้ว~!ได้ความรู้ใหม่จากน้าช่างเลย!
    Tel : 089-5556335 (One-2-call)
    -------------------------------
    773-016-6925
    Mr.FUANGWICHA PACHAROEN
    Krungthai Bank.

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ

แบบนี้เปิดกรองวิ่งก็ไม่ดีนะสิครับ หรือว่ายังไงดีช่วยแนะนำหน่อยเพราะตอนนี้ผมก็ไม่ได้ใ ส่กรองอะครับ แล้วเครื่องมันจะสึกเร็วขนาดไหนอะครับ

Senior Member canamosz's Avatar
    สถานที่
    FastPisTon MG
    ขอบคุณ
    0

ทำท่อมาละครับ ผมแต่งโอสคูล
    เอาท่อเดิมวิงไปทำ ตัดให้สั้น
    ทำแบบปลายปากฉลามแล้วทำไส้ใหม่ยัดใยแก้ว
    วิ่งดีขึ้นแบบ ผิดหูผิดตาเลยครับ แต่ท่อดังจัง ><"

เขตจตุจักร กทม

Mag-Alone Mc_Classic_km7's Avatar
    สถานที่
    K.M.7
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ micado อ่านข้อความ
    แบบนี้เปิดกรองวิ่งก็ไม่ดีนะสิครับ หรือว่ายังไงดีช่วยแนะนำหน่อยเพราะตอนนี้ผมก็ไม่ได้ใ ส่กรองอะครับ แล้วเครื่องมันจะสึกเร็วขนาดไหนอะครับ
    นมอีหนูคาบูไม่ได ้ก็ต้องเปิดงับ จากที่เคยสัมผัสมานะ ถ้าจูนไ้ด้เสรจสับบิดไม่วู๊บไม่ว๊อกๆ ผมว่าปิดเอาไว้ดีกว่าครับ ดีกว่ากันเยอะ งิงิ กรองช่วยท่านได้ บวก สวยอีกตั้งหาก
    Tel : 089-5556335 (One-2-call)
    -------------------------------
    773-016-6925
    Mr.FUANGWICHA PACHAROEN
    Krungthai Bank.

Bookmarks