datsun 620

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: datsun 620

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน datsun 620

datsun 620 เครื่องเดิมเบนซิน จะเปลี่ยนไปเติมแก็ซโซฮอล 91 ได้ไหมครับ

Member ibanny's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เครื่องเดิมเบนซินสามารถใช้เชื้อเพลิงแก๊สโซฮอล์ได้อ ย่างไม่มีปัญหาใดๆกับเครื่องยนต์เลย
    แต่แก๊สโซฮอล์ไม่เป็นมิตรกับยางทุกชนิด ดังนั้น ท่อยางในระบบเชื้อเพลิงตั้งแต่ถังน้ำมัน ไปปั๊มติ๊ก ผ้ายางในปั๊มติ๊ก จนเข้าคาร์บูฯจะมีปัญหา
    เพราะแก๊สโซฮอล์จะเข้าไปกัดยางเหล่านี้จนเสียหาย เป็นเศษยางเข้าไปอุดตันในระบบ
    อีกทั้งแก๊สโซฮอล์จะไปมีปฏิกริยากับอ๊อกซิเจนได้ง่าย เกิดคราบตะกรันไปเกาะทองเหลือง ก็คือตัวนมหนู อุดตันจนรถสตาร์ทไม่ติด
    ดังนั้นรถที่ไม่ค่อยได้ขับก็จะเกิดปัญหานี้
    ยังไม่หมด
    แก๊สโซฮอล์กระหายความชื้น ในถังน้ำมันซึ่งรถรุ่นเก่าเป็นเหล็ก จะมีความชื้นมาเกาะในถัง หากไม่ค่อยได้ขับแล้วเติมน้ำมันไว้น้อย จุดที่ไอน้ำเกาะก็จะเกิดสนิม
    สนิมในถังน้ำมัน ลองคิดดูว่าท่อจะตันไหม
    สรุปแล้วกับเครื่องยนต์นั้นไม่มีปัญหา แต่จะมีปัญหากับระบบป้อนเชื้อเพลิงครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ warmwar อ่านข้อความ
    datsun 620 เครื่องเดิมเบนซิน จะเปลี่ยนไปเติมแก็ซโซฮอล 91 ได้ไหมครับ

Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    6

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ibanny อ่านข้อความ
    เครื่องเดิมเบนซินสามารถใช้เชื้อเพลิงแก๊สโซฮอล์ได้อ ย่างไม่มีปัญหาใดๆกับเครื่องยนต์เลย
    แต่แก๊สโซฮอล์ไม่เป็นมิตรกับยางทุกชนิด ดังนั้น ท่อยางในระบบเชื้อเพลิงตั้งแต่ถังน้ำมัน ไปปั๊มติ๊ก ผ้ายางในปั๊มติ๊ก จนเข้าคาร์บูฯจะมีปัญหา
    เพราะแก๊สโซฮอล์จะเข้าไปกัดยางเหล่านี้จนเสียหาย เป็นเศษยางเข้าไปอุดตันในระบบ
    อีกทั้งแก๊สโซฮอล์จะไปมีปฏิกริยากับอ๊อกซิเจนได้ง่าย เกิดคราบตะกรันไปเกาะทองเหลือง ก็คือตัวนมหนู อุดตันจนรถสตาร์ทไม่ติด
    ดังนั้นรถที่ไม่ค่อยได้ขับก็จะเกิดปัญหานี้
    ยังไม่หมด
    แก๊สโซฮอล์กระหายความชื้น ในถังน้ำมันซึ่งรถรุ่นเก่าเป็นเหล็ก จะมีความชื้นมาเกาะในถัง หากไม่ค่อยได้ขับแล้วเติมน้ำมันไว้น้อย จุดที่ไอน้ำเกาะก็จะเกิดสนิม
    สนิมในถังน้ำมัน ลองคิดดูว่าท่อจะตันไหม
    สรุปแล้วกับเครื่องยนต์นั้นไม่มีปัญหา แต่จะมีปัญหากับระบบป้อนเชื้อเพลิงครับ
    สวัสดีครับพี่ เรียนถามพี่ ibanny //// sr 20 de auto ติดตั้ง แก๊ส หัวฉีด ระยะสั้น-ยาว เป็นยังไงบ้างครับ ควรจะติดดีไม่ หรือไม่ควร แตรถใช้บางครั้งครับ

ลูกเจ้าพ่อหลักเมืองกุดชุม off-rider's Avatar
    สถานที่
    กุดชุม-ยโสธร
    ขอบคุณ
    0

เป็นข้อมูลดีครับ
    บักหำน้อย ยโสธร...........

Member ibanny's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เรื่องการติดตั้งแก๊สสำหรับรถยนต์ สมควรหรือไม่เป็นคำตอบที่ผู้ใช้ต้องถามตัวเอง
    1 ใช้รถมากขนาดไหน ถ้าปีละ 50000กิโลเมตร ติดเลยครับ คุ้มแน่นอน แต่ถ้าน้อยกว่า 20000กิโลเมตรต่อปี ใช้เบนซินอย่างเดิม
    2 ถังแก๊สมากินเนื้อที่การบรรทุกหรือเปล่า
    3 สถานที่ที่คุณใช้เดินทาง มีปั๊มแก๊สรองรับเพียงพอ สะดวกในการเติมไหม
    ให้มองถึง 3จุดนี้พอ มากกว่านี้ไม่ต้องเอามาคิดให้ปวดหัวครับ
    เช่นเครื่องจะพังหรือเปล่า จะสึกหรอไวหรือไม่ เรื่องนี้เครื่องมีเยอะแยะ ซื้อเมื่อไหร่ก็ได้
    หรืออัตราเร่ง ความเร็วจะน้อยลงหรือเปล่า อย่างเก่งก็ 10% เจอช่างจูนแก๊สเก่งๆ จูนให้แรงก็ได้ แต่จะเปลืองมากหน่อย
    ลองตอบตัวเองก็จะได้คำตอบครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ soda kokbok อ่านข้อความ
    สวัสดีครับพี่ เรียนถามพี่ ibanny //// sr 20 de auto ติดตั้ง แก๊ส หัวฉีด ระยะสั้น-ยาว เป็นยังไงบ้างครับ ควรจะติดดีไม่ หรือไม่ควร แตรถใช้บางครั้งครับ

Member Jetty Vincent's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมเคยเติมแก็สโซฮอลล์แล้วครับ ผลคือเครื่องสำลักแหลกลาน
    สดุดไม่ต้องบรรยาย ผมต้องโอเวอร์ฑฮอลใหม่หมดเลย
    สรุปคือเลิกคิดที่จะเติมแก็สโซฑฮอลล์ไปได้เลย ผมเห็นด้วยกับ
    พี่บานครับ

Bookmarks