ขับๆๆไป ไฟดับทั้งคันเลย งง ช่วยหน่อยคับอยากซ่อมเอง ช่วยชี้แน่ะด้วยครับ

ชื่อกระทู้: ขับๆๆไป ไฟดับทั้งคันเลย งง ช่วยหน่อยคับอยากซ่อมเอง ช่วยชี้แน่ะด้วยครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขับๆๆไป ไฟดับทั้งคันเลย งง ช่วยหน่อยคับอยากซ่อมเอง ช่วยชี้แน่ะด้วยครับ

คือว่า ขับๆๆไปไฟก็ติดดีอยู่ ซักพักมันก็ดับไปทั้งคันเลยครับ ทั้งไฟหน้า-ไฟหลัง-แตร ก็ไม่ดังด้วย คืออยากรุ้ว่าสาเหตุน่าจะมาจากอะไรคับ แล้ว แก้ไขอย่างไร อยากลองซ่อมเองดูน่ะครับ รบกวน พี่ๆๆในวงการช่วยชี้แน่ะด้วยครับ ผม

ขอบคุณครับบบบบบ

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

หลอดไฟต้องถอดมาดูแล้วครับว่าขาดมั้ย ไปซื้อเอาหลอดเก่าไปด้วยที่ร้านอุปกรณ์ไฟฟ้า ไม่กี่บาทครับ
    แต่แตรนี่ซิ ปกติไฟหน้าขาดแตรก็ยังใช้ได้ สงสัยแตรเสียด้วย ถ้าไม่ซีเรียสถอดมาเอาแอมป์มิเตอร์วัดก่อนครับว่าเสี ยมั้ย แล้วไปหาเทียบร้านอะไหล่มอเตอร์ไซด์ธรรมดา
    ส่วนมากหลอดไฟ ถ้ามีดวงไหนขาด เมื่อเร่งเครื่องมากๆ กระแสมันจะเกินทำให้หลอดที่ไม่ขาด นั้นขาดไปด้วย ปัญหาของเวสป้าล่ะ ร้านอุปกรณ์ไฟฟ้าจะมีตัวโหลดไฟขาย แต่รถผมเองไฟเบรคใช้หลอดไฟหน้าของเวฟเอามาบัดกรีต่อส ายไฟให้เป็น3ขาแล้วค่อยต่อใหม่ครับ ไม่ได้ต่อตัวโหลดไฟ ไม่เห็นมันจะขาดเลยนะ หลายปีแล้วนะ

My Bike running on LPG

Member vespa.never.die's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมเคยเป็นอาการคล้ายๆ แบบนี้คับ
    คือ ไฟติดๆ ดับๆ ตัวที่มีปัญหา (วิเคราะห์นะคับ)
    >>> ดูสวิทย์ไฟว่าช๊อตหรือป่าว ลองถอดออกมาดู แล้วเอา Sonac ฉีดกันชื้น
    >>> สายไฟบางเส้นเกิดแตก ส่วนใหญ่จะเป็นสายขั้วบวก แตกแล้วรั่วไปติดกับ เหล็กโครงรถ (ซึ่งมีสถานะเป็นขั้วลบ) ทำให้ช๊อต ขับได้ปกติแต่ไฟดับหมด **** อาการนี้ผมเคยเป็น *** สายไฟที่พาดผ่านบนตัวเครื่อง โดนความร้อนทำให้สายละลาย และเส้นทองแดงดันไปแตะโครงรถ เลยช๊อต >>> แก้ไข ผ่าสายมาดูว่าเส้นไหนแตก แล้วเอาสก๊อตเทปติดให้แน่น ไม่ให้รั่ว ก็น่าจะหายแล้วคับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chair222 อ่านข้อความ
    คือว่า ขับๆๆไปไฟก็ติดดีอยู่ ซักพักมันก็ดับไปทั้งคันเลยครับ ทั้งไฟหน้า-ไฟหลัง-แตร ก็ไม่ดังด้วย คืออยากรุ้ว่าสาเหตุน่าจะมาจากอะไรคับ แล้ว แก้ไขอย่างไร อยากลองซ่อมเองดูน่ะครับ รบกวน พี่ๆๆในวงการช่วยชี้แน่ะด้วยครับ ผม

ขอบคุณครับบบบบบ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

ช่วยอัพ

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ cho_chang อ่านข้อความ
    ช่วยอัพ
    มัดแสงอาจเสียครับ หรือไม่ก็ลองเช็คที่สวิทต์มือดูก่อนครับ

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณ พี่ๆๆทุกคนมากน่ะคับเดียวจะลองเช็ตดู เริ่มจาก เสื้อสวิดไฟ (เพราะหลอดไฟ มันยังไม่ขาดเลย) และเดียวจะไล่ดูไปเลื่อยๆๆคับ ขอบคุณมากกกคร้าบบบบบ

Bookmarks