ขอรบกวนปรึกษาเรื่องเจ้าของเดิมเสียชีวิตแล้ว(ผมอยาก โอนรถครับ)

ชื่อกระทู้: ขอรบกวนปรึกษาเรื่องเจ้าของเดิมเสียชีวิตแล้ว(ผมอยาก โอนรถครับ)

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอรบกวนปรึกษาเรื่องเจ้าของเดิมเสียชีวิตแล้ว(ผมอยาก โอนรถครับ)

ผมซื้อรถมอเตอร์ไซค์มา 1 คัน เลขเครื่องถูกต้อง เลขตัวถังถูกต้อง ภาษี พรบ.มีครบและยังไม่ขาดต่อ แต่ยังไม่ได้โอน เพราะไม่มีชุดโอน ผมเลยลองตามหาทางที่อยู่และได้โทรศัพท์จนพบแล้ว แต่ต้องทราบว่าเจ้าของได้เสียชีวิตไปนานแล้ว แต่ภรรยา และบุตร ยังอยู่ ผมจึงอยากรบกวนปรึกษาว่าผมจะต้องทำอย่างไรต่อไปครับ ต้องขอเอกสารของใคร เอกสารอะไรบ้างที่เป็นเอกสารที่จำเป็นต้องใช้ในการที ่จะมาดำเนินการทำเรื่องโอนรถให้เป็นชื่อของผมโดยละเอ ียดด้วยจะได้ไหมครับ ขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆพี่ๆที่ทราบข้อมูลด้วยนะครับจะข อบคุณอย่างสูงครับผม

Junior Member jkl's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เท่าที่ทราบมานะครับ จะต้องให้ผู้รับมรดกเป็นคนเซ็นชุดโอนให้ครับในกรณีนี ้จะต้องให้พิจารณาดังนี้ หากภรรยาจดทะเบียนสมรสถูกต้องตามกฏหมายก็ให้ภรรยาเจ้ าของรถเซ็นใบมอบอำนาจ ใบรับโอนรถ สำเนาบัตรประชาชนและสำเนาทะเบียนสมรสพร้อมเซ็นสำเนาถ ูกต้อง อ้อเกือบลืมใบมรณะบัตรของเจ้าของรถด้วยครับ แต่หากไม่ได้จดทะเบียนสมรสหรือจดแต่ภรรยาเจ้าของรถไม ่สามารถเซ็นได้ก็ให้ลูกคนใดคนหนึ่งจัดการแทนครับหลัก ฐานที่ต้องใช้คือ ใบมอบอำนาจ ใบรับโอนรถ สำเนาบัตรประชาชน ทะเบียนบ้านและใบมรณะบัตรของเจ้าของรถพร้อมเซ็นสำเนา ถูกต้อง แล้วนำไปติดต่อขอโอนได้เลยครับแต่ในขั้นตอนการโอนจะต ้องรอประมาณ 1 เดือนครับเนื่องจากว่าในการรับมรดกจะต้องมีการไปติดป ระกาศในภูมิลำเนาที่รถอยู่หากไม่มีญาติมาทักท้วงการร ับมรดกของผู้ที่จะเซ็นโอนให้เราทางขนส่งเขาก็จะโอนให ้ครับ คร่าว ๆ นะครับผมเคยทำเมื่อหลายปีก่อนตอนนี้ไม่แน่ใจว่ากฏระเ บียบเปลี่ยนไปหรือยัง หากมีการเปลี่ยนแปลงต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
    ขอให้จัดการโอนได้นะครับ

Member vesnic's Avatar
    สถานที่
    Freedom Mind
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน thank you ....

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jkl อ่านข้อความ
    เท่าที่ทราบมานะครับ จะต้องให้ผู้รับมรดกเป็นคนเซ็นชุดโอนให้ครับในกรณีนี ้จะต้องให้พิจารณาดังนี้ หากภรรยาจดทะเบียนสมรสถูกต้องตามกฏหมายก็ให้ภรรยาเจ้ าของรถเซ็นใบมอบอำนาจ ใบรับโอนรถ สำเนาบัตรประชาชนและสำเนาทะเบียนสมรสพร้อมเซ็นสำเนาถ ูกต้อง อ้อเกือบลืมใบมรณะบัตรของเจ้าของรถด้วยครับ แต่หากไม่ได้จดทะเบียนสมรสหรือจดแต่ภรรยาเจ้าของรถไม ่สามารถเซ็นได้ก็ให้ลูกคนใดคนหนึ่งจัดการแทนครับหลัก ฐานที่ต้องใช้คือ ใบมอบอำนาจ ใบรับโอนรถ สำเนาบัตรประชาชน ทะเบียนบ้านและใบมรณะบัตรของเจ้าของรถพร้อมเซ็นสำเนา ถูกต้อง แล้วนำไปติดต่อขอโอนได้เลยครับแต่ในขั้นตอนการโอนจะต ้องรอประมาณ 1 เดือนครับเนื่องจากว่าในการรับมรดกจะต้องมีการไปติดป ระกาศในภูมิลำเนาที่รถอยู่หากไม่มีญาติมาทักท้วงการร ับมรดกของผู้ที่จะเซ็นโอนให้เราทางขนส่งเขาก็จะโอนให ้ครับ คร่าว ๆ นะครับผมเคยทำเมื่อหลายปีก่อนตอนนี้ไม่แน่ใจว่ากฏระเ บียบเปลี่ยนไปหรือยัง หากมีการเปลี่ยนแปลงต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
    ขอให้จัดการโอนได้นะครับ
    ขอบคุณครับ....ต้องการความรู้นี้อยู่พอดีครับ....
    Club GEM 2004

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ

Bookmarks