)))อยากรู้เรื่อง ระบบเบรคของ cosa อ่ะคับ(((

ชื่อกระทู้: )))อยากรู้เรื่อง ระบบเบรคของ cosa อ่ะคับ(((

Member
    สถานที่
    อัศวินผยอง
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน )))อยากรู้เรื่อง ระบบเบรคของ cosa อ่ะคับ(((

เห็น มีรุ่นพี่บอกว่า มันมี ปัญหา ที่ระบบ เบรคหลังอ่ะคับ

ถ้ามันเสีย เราจาแก้ยังไง หรือ ถ้าแปลง จาดีหรือป่าวคับ

ขอบคุนครับ

Junior Member ood2555's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน กำ

ของผมเสียผมไม่แปลงหรอกครับเพื่อนผมบอกให้เอาของพวก Px มาใส่ได้จบ
    แต่ผมซ่อมอันเดิมเอาครับผมว่าเบรก Cosa นิ่มสุดแล้ว เพื่อนผมเสียมันสั่งชุด
    ซ่อมของแท้ใส่ด้วยอะไรด้วยมันบอกหมดเกือบสองพันครับ ตอนแรกเสียผมก็
    ว่าเอาแล้วตูเสียเงินอีกแล้วแต่คนไทยแท้ครับแฮะๆชอบด ัดแปลงอันนี้บอกก่อน
    เลยนะครับว่าเป็นวิธีของผมเอง ใครจะเอาไปใช้ไม่ใช้อย่าว่ากันแต่ที่ผมได้ทำ
    นั้นใช้ได้ดีเลยครับ เริ่มแรกอาการรถผมคือเบรกหวามเบรกแล้วเบรกจมนั่นเอง
    แหล่ะครับตอนแรกก็ไม่คิดอะไรพอใช้ไปซักพักน้ำมันเบรก เริ่มหยดครับเยอะด้วย
    ความที่บ้านผมเป็นอู่ซ่อมรถยนต์ก็เลยให้ช่างลื้อดูเล ยครับปรากฏว่า กระบอกเบรก
    มีตามดขึ้นนิดหน่อย ( ตามดเกิดจากน้ำมันเบรกเมื่อใช้ไปนานๆแล้วเกิดความชื้ น
    กระบอกเบรกเลยเกิดสนิมทำให้เป็นตามด ) ยังพอเอากระดาษทรายขัดให้เรียบได้
    ช่างผมบอกว่าถ้าตามดขึ้นมากต้องเปลี่ยนกระบอกเบรกสถา นเดียว ถ้าใช้ไม่ได้
    กะว่าจะเอาของ Nissan มาใช้แต่โชคดีที่กระบอกเบรกผมยังใช้ได้ล้างลูกยาเบรก ดู
    ตายละลูกยางเบรกหมดสภาพต้องเปลี่ยนชัวร์ๆ ลูกยางเบรกข้างในจะมีสองลูก
    ครับผมเสียทั้งสองลูกเลยเอาไปเทียบกับร้านอะไหล่หาไม ่ได้เลยครับซวยแล้ว
    ทำไงครับทีนี้ต้องเปลี่ยนยกชุดเลยครับ ข้างในจะเป็นเหล็กมีลูกยางคอยดัน
    น้ำมันทั้งสองลูก พอดีไปเทียบชุดซ่อมคลัชท์ของ Isuzu หกล้อได้แจ่มเลยครับ
    ชุดไม่ถึงห้าร้อย เดี๋ยวมาต่อภาคสองครับไปส่งเพื่อนก่อนเหอๆ

Junior Member ood2555's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน กำ

ภาคสองครับ
    ถ้าจะทำจริงๆผมแนะนำให้ใช้ยี่ห้อ Seiken ของญี่ปุ่นครับยี่ห้อนี้มีทั้งของแท้
    และของเทียมครับแท้ก็ไม่เกินห้าร้อยครับนำเข้าจากญี่ ปุ่นช่างจะรู้กันดีว่ายี่ห้อ
    นี้ดีขนาดไหนครับ พอซื้อมาชุดซ่อมมาไม่ใช่ว่าจะใส่ได้เลยนะครับต้องมีก าร
    ดัดแปลงสากกะเบืออีก (สากกะเบือที่ต่อจากแป้นเบรกแล้วดันชุดซ่อมให้เบรก)
    ผมไปเอาสากกะเบือมาจากรถอะไรจำไม่ได้ครับเอามาใส่โดย ที่ไม่รู้ว่าสาก
    กระเบือมันยาวไปผมขี่ข้ามจังหวัดครับเสร็จพอน้ำมันเบ รกร้อนลูกยางบวม
    ขึ้นเบรกติดเลยครับเอาไปให้อาที่ซ่อมรถส่งโรงกลึงทำใ ห้หมดไปอีก100เดียว
    เท่านั้นหล่ะครับยังเล่าไม่หมดครับเบรก Cosa จะมีรูเพื่อไล่ลมเบรกเหมือน
    รถยนต์ครับอยู่แถวล้อหลังครับจะใช้น๊อตเบอร์ไรจำไม่ไ ด้ ขันแล้วต้องใช้
    อีกคนช่วยเหยียบเบรกไล่ลมครับ ทำไมต้องไล่ลมหล่ะเออบางคนถาม
    แรกเลยเพื่อไม่ให้เบรกหวามและลมที่อยู่ในน้ำมันเบรกเ นี่ยแหล่ะครับ
    ทำให้เกิดสนิมได้เพราะลมมันมีความชื้นในตัวครับต้องไ ล่ให้หมดครับ
    แล้วอยากจะบอกคนที่ใช้ Cosa ด้วยครับว่าหมั่นไล่น้ำมันเบรกทุกปี
    หรือ 6 เดือนครับถึงจะขี่หรือไม่ขี่แหล่ะครับเพราะในน้ำมันเ บรกค่าการ
    ทนความร้อนของน้ำมันเบรกถ้าใช้ไปจะลดลงครับ เช่น น้ำมันเบรกทนความ
    ร้อนได้ 300 องศา แต่ใช้ไปนานๆแล้วค่าที่บอกว่า 300 องศาจะลดลงครับ
    และนานๆไปจะเกิดความชื้นทำให้เกิดสนิมอีกแล้วครับท่า น พอแค่นี้ก่อนครับ
    เดี๋ยวมาต่อ ภาค 3 ครับหมดหน้าแล้ว