ทริปหนีเมียเที่ยว

ชื่อกระทู้: ทริปหนีเมียเที่ยว

Member ขวดหมาวัด's Avatar
    สถานที่
    8-ริ้ว ไทนี่ กรุ๊ป
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ทริปหนีเมียเที่ยว

ทริปหนีเมียเที่ยวเกิดจากผมและช่างนัยมีความตั้งใจอย ากไปดูแห่เทียนพรรษาที่อุบลตั้งนานแล้วแต่ก็ไม่สามาร ถไปได้สักทีติดปัญหาหลายอย่าง แต่ในปีนี้ผมบอกช่างนัยว่าถ้าไม่ได้ไปปีนี้คงอดไปอีก 10ปีเพราะผมสัญญากับเมียไว้ ทำให้ช่างนัยเตรียมตัวเดินทางโดยการส่งเครื่องไปทำกั บเพื่อนเพราะตัวเองไม่มีเวลาทำและสั่งสร้างแคมตัวใหม ่ด้วย รถเสร็จก่อนเดินทางเกือบ1เดือนแต่ส่วนของผม ผมต้องรอข้อเหวี่ยงที่สั่งเขาทำไว้แต่ก็ไม่ได้เลยต้อ งขุดข้อเก่าๆเน่าๆมาประกอบ
    การเดินทางทริปนี้เกิดปัญหามากมายเพราะก่อนเดินเกือบ 2อาทิตย์ลูกน้องลาออกต้องเลี้ยงกุ้งเองเครื่องก็ยังไ ม่ประกอบ เลยถอดใจไม่ไปแล้วแต่จะให้ช่างนัยไปกับเพื่อนที่ปราจ ีนแทนแล้วแต่ตัวเองก็มีความวังใว้ลึกๆเหมือนกันว่าเร าจะเครียงานทัน ผมจำไม่ได่ว่าเดินทางวันที่เท่าไหร่แต่จำได้ว่าผมจะเ ดินทางวันเสาร์เย็น ผมต้องมาประกอบเครื่องในคืนวันจันทร์เพราะไม่มีเวลาท ำตอนกลางวัน วันพุธตอนกลางคืนช่างนัยมาต่อระบบไฟเครื่องให้เพราะผ มสร้างรถขึ้นมาใหม่ต้องทำระบบช่วงล่างและล้อใหม่ทั้ง หมด วันพฤหัสตอนกลางคืนต่อระบบไฟเลี้ยวและไฟหน้างานนี้ผม ต้องไปแล้วซิครับเพื่อนที่ปราจีนตัดสินใจไปตั้งแต่เช ้าวันเสาร์แล้วช่างนัยไปกับเขาไม่ได้เพราะต้องอยู่ทำ งานบ้านเช้าวันเสาร์ก่อน งานนี้ผมทิ้งช่างนัยเดินทางคนเดียวไม่ได้แล้วต้องไปก ับเขาให้ได้โดยผมต้องเก็บของและเครียงานบ้านให้เสร็จ ก่อนเย็น ผมก็จ้างคนมาช่วยเสร็จตอนกลางวัน ผมก็มาทำรถผมต่อ ตอนแรกรถวิ่งไม่ออกเพราะลมหนูมันเล็กไปผมก็จัดการแย่ งให้มันใหญ่ขึ้น รถวิ่งดีขึ้นแต่ผมไม่รู้ว่าการกินน้ำมันเป็นอย่างไรเ อาเป็นว่าให้มันวิ่งได้ก็พอ งานนี้ช่างนัยมาช่วยประกอบและเตรียมของพวกเครื่องมือ ในการเดินทางด้วย เราพร้อมเดินทางกันก็เกือบหกโมงเย็นวันเสาร์แล้ว
    เราขี่รถมาเติมน้ำมันที่ปั้มที่บ้านโพธิ์และเริ่มเดิ นทางกันตอน6โมงกว่าเป้าหมายของเราจุดแรกคือแยก3ทหารเ พื่อเมน้ำมัน และกินข้าวเพราะพวกเรายังไม่มีใครได้กินข้าวกลางวันก ันเลย เราออกเดินทางอีกครั้งเกือบ2ทุ่มแล้วเราขี่กันเรื่อย แบบเต่าคือไปเรื่อยๆแต่ไม่หยุด เป้าหมายต่อไปคือกาฬสิน เพราะเป็นที่หมายที่เรานัดกับเพื่อนปราจีนที่เดินทาง มาตั้งแต่เช้าเพื่อจะได่เดินทางไปอุบลด้วยกัน เราเดินทางมาถึงกาฬสินตอนตี3 โทรไปบอกเพื่อนว่าให้ออกเดินทางแต่เพื่อนขอหยุดพักก่ อนเพราะเหนื่อย เอาเป็นว่าค้างคาวของแท้ไม่นอนครับไม่รอไม่หยุดเดินท างต่ออุบลเลย เรามาถึงอุบลตี4กว่าแต่เราไม่ได่เข้าอุบลเป้าหมายของ เราคือช่องเม็ก ด่านไปลาวสรุปแล้วพวกเราเหมือนเต่าวิ่งไม่เร็วแต่ว่า ไม่หยุดถึงเป้าหมายก่อนครับ แล้ววันหลังจะมาเล่าให้ฟังใหม่ว่าเต่า2ตัวนี้ได้เห็น อะไรมั้ง

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย c50 : 21-09-2010 เมื่อ 14:08
    http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=75
    รอยเท้ามีใว้ให้เดินตามไม่ไช่ให้วัดรอยเท้า
    แล้วกี่ครั้งที่วัดแล้วแพ้ มันได้ประโยชน์อะไร
    ยอมให้1ครั้งก็ได้ อยากเป็นพระบ้างแล้ว

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้อลืมบอกไปว่าที่ได้ชื่อว่าทริปหนีเมียเที่ยวเพราะว ่า ผมสัญญากับเมียว่าจะไม่เดินทางด้วยรถมอเตอร์ไซด์ไปเท ี่ยวเหนือ3ปีเพราะผมเริ่มเบื่อแต่เมียดันอิบอับเอา10 ปีเลย ทำให้ผมต้องโกหกเมียว่าอยู่เลี้ยงกุ้งที่บ้านเสาร์อา ทิตย์กลับบ้านไม่ได้หยุดยาวกลับไม่ได้ เมียเชื่อ
    http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=75
    รอยเท้ามีใว้ให้เดินตามไม่ไช่ให้วัดรอยเท้า
    แล้วกี่ครั้งที่วัดแล้วแพ้ มันได้ประโยชน์อะไร
    ยอมให้1ครั้งก็ได้ อยากเป็นพระบ้างแล้ว

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เล่าต่อดีกว่า
    เรามาถึงอำเภออะไรสักอย่างจำไม่ได้ที่อยู่ก่อนช่องเม กเกือบตี5แล้วเราหยุดเติมน้ำมันที่ปั้มพักผ่อนและหาอ าหารเช้ากินเลย และออกเดินทางอีกครั้ง6โมงกว่าแล้วเราขี่รถมาพักใหญ่ ผมเริ่มง่วงขี่รถแบบแข่วงๆเลยหยุดนอนพักที่ศาลาข้างท าง เราเพลียและเหนื่อยล้าจากการต้องเฝ้าท่อวิ่งน้ำขึ้นก ุ้งมาเป็นอาทิตย์ เราตื่นมาอีกครั้งเกือบ8โมงเช้าก็ออกเดินทางอีกครั้ง โดยท่ช่างนัยออกตัวไปก่อนผมออกที่หลังแต่ปรากฏว่ารถผ มขี่ขึ้นเนินไม่ได้เลยเลยต้องหยุดหาสาเหตุ ปรากฏว่าน๊อตเพลาหน้าหลวมนี้เองคิดว่าล้อแข่วงเพราะง ่วงนอนอย่างเดียว เรามาถึงช่องเมกเกือบ9โมงเช้าหาที่ฝากรถและทำหนังสือ ผ่านแดนข้ามไปฝั่งลาว พวกเราเข้าไปเดินเที่ยวฝั่งลาวเห็นคนลาวเก็บเห็ดมาขา ยมากมาย ทำให้ผมอยากลองกินอาหารพื้นเมืองของที่นี้มากโดยเฉพร าะเมนูที่ทำจากเห็ด พวกเราเดินหาร้านที่นี้ตั้งนานก็ไม่มีเลยตัดสินใจมาน ั่งกินกาแฟสดลาวดู เครื่องทำกาแฟก็เป็นเครื่องแบบเก่าๆ รสชาติไม่เข้มข้นเอาเป็นว่าไม่โดน ผมยังคุยเล่นกับช่างนัยถ้ามีเงินทุนอยากเปิดร้านอาหา รพื้นเมืองและร้านกาแฟสดรสชาติที่คนกรุงเทพกินดู น่าจะขายดี ผมยังคุยกับช่างนัยว่าถ้าเรามีเวลาเราน่าจะไปนอนที่ป ักเซดู ลาวใต้เขามีดีเหมือนกัน ช่างนัยเห็นด้วยว่าสักวันเราจะเข้าไปกันต้องหาเวลาเห มาะๆให้ได้

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย c50 : 21-09-2010 เมื่อ 14:17

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เราออกมาจากฝั่งลาวแบบไม่มีของติดไม้ติดมือมาด้วยเพร าะไม่มีที่ของอยากได้พวกเสื้อยืดก็เบื่อแล้วและของที ่เราอยากได้ก็ไม่น่าซื้อเพราะเรายังต้องไปเที่ยวอีกห ลายที่และหลายคืน คนที่เดินทางกับผมจะรู้ดีว่าเป็นพวกอะไร เราออกจากลาวและเดินทางอีกเกือบเที่ยงเป้าหมายต่อไปค ือแม่น้ำสองสี

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย c50 : 21-09-2010 เมื่อ 14:41

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เรามาถึงแม่น้ำสองสี่เที่ยงกว่าอากาศเริ่มมืดเพราะฝน จะตกเราเลยไปกินข้าวในร้านอาหารริมแม่น้ำรอฝนหยุด หลังจากกินข้าวและฝนเริ่มตกปอยๆเราก็ไปเดินดูแม่น้ำส องสีสักพักเราก็เดินทางอีกครั้ง แต่การเดินทางครั้งนี้เราต้องใส่เสื้อกันฝนด้วยเพราะ เริ่มตกหนาเม็ดเราออกเดินทางประมาณบ่ายโมงกว่าเป้าหม ายต่อไปคือผาแต้ม

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย c50 : 21-09-2010 เมื่อ 14:54

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เรามาถึงทางเข้าผาแต้มผมหยุดบอกช่างนัยว่าถ้าเราเข้า ไปถ่ายรูปหรือดูก็ไม่สวยเพราะฝนตก ให้เดินทางไปผาชะนะไดเลยจะดีกว่า เดี๋ยวตอนขากลับค่อยมาเข้าใหม่ในวันรุ่งขึ้น
    ในระหว่างทางไปผาชะนะไดผมเห็นป้ายน้ำตกแสงจันทร์ 1ในอันซีน และผมยังเห็นว่ายังมีเวลาเหลือเลยชวนช่างนัยเข้าไปดู ฆ่าเวลา เรามาถึงน้ำตกแสงจันทร์บ่าย2โมงครึ่งเราเดินดูน้ำตกส ักพักเราก็เดินทางอีกครั้ง3โมงกว่า ในระหว่างทางออกมาเราหยุดซื้อมาม่าและน้ำติดรถเพื่อห วังจะได้เป็นอาหารเย็นและก็มีขนมกรอบนิดหน่อย เราขี่รถแบบกินลมชมวิวไปเรื่อยถนนเส้นนี้โล่งและเลี่ ยมเลยชวนช่างนัยขี่รถป่อยมือแข่งกันรถผมก็แพ้ตามเคยเ พราะรถช่างนัยล็อคคันเร่งได้ป่อยมือสบายขี่ไปขำไปสนุ กสนาน มันก็นานมากแล้วที่ผมไม่ได้ขี่รถกับคนแนวเดียวกันแบบ ถูกคอและอีกอย่างมันก็นานมากแล้วที่ผมไม่ได้ทริปไกลๆ ตอนนี้เริ่มมีความภาคภูมิใจอีกครั้ง

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย c50 : 12-01-2011 เมื่อ 23:22

Senior Member rasha017's Avatar
    สถานที่
    นาป่า C L A S S I C ชลบุรี
    ขอบคุณ
    0

น้าขวดหนีเที่ยวอิกแล้ว ยังงัยก้อดูแลสุขภาพด้วยนะครับน้าขวด ปลายฝนต้นแล้วนะครับน้า
    NAPA

CLASSIC CHONBURI

รุ่นใหญ่ ใจต้องนิ่ง นาป่า ชลบุรี

กู จ ะ ห ม อ บ มึ ง จ ะ ทำ ไ ม

ก้ อ ไ ม่ ไ ด้ ว่ า แ ร ง แ ต่ ก้ อ แ ซ ง ม า เ ย อ ะ

ความ " ก ลั ว " คือสิ่งที่คนไทยสร้างขึ้น

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rasha017 อ่านข้อความ
    น้าขวดหนีเที่ยวอิกแล้ว ยังงัยก้อดูแลสุขภาพด้วยนะครับน้าขวด ปลายฝนต้นแล้วนะครับน้า
    ขอบคุณครับสำหรับความห่วงใย

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย c50 : 31-01-2011 เมื่อ 12:49

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เรามาถึงทางเข้าผาชะนะไดก่อนบ่าย4โมงเราเห็นป้ายบอกว ่าต้องเข้าไปอีก15โลมั้ง และเราเห็นเส้นทางเข้าแล้วว่ามันค้อนข้างออฟโรดหน้าด ูค่อนข้างขี่ยากต้องมีสมาธิ ขอบอกว่าถ้ามีคนซ้อนมาด้วยยากมากๆทางไม่เละแต่มีแต่โ ขดหินขุขะและบางช่วงต้องขี่บนเส้นทางที่เขาเทปูนไว้พ อดีแค่ล้อรถยนต์เท่านั้นรถที่เราขี่กระเด้งกระดอนตลอ ดทาง พวกเราคิดว่าจะเป็นแค่ช่วงแรกแต่ปรากฏว่าตลอดเส้นทาง แต่ขอบอกว่าสนุกมากช่างนัยนึกถึงวิบากมินิที่บ้านถ้า เป็นคันนั้นมันแน่ บางช่วงเราจะต้องขี่ผ่านน้ำไหลด้วยหลายช่วง ในเส้นทางนี้เราจะเห็นชาวบ้านเก็บเห็ดหลายคน เราเห็นเห็ดที่เข้าเก็บแล้วน่ากินจังหลายสีดี เรามาถึงที่ทำการประมาณ4โมงครึ่งเรายังไม่เห็นมีนักท ่องเที่ยวมาเลยเรามาเป็นกลุ่มแรกเลย เราเห็นป้ายบอกทางไปผาชะนะไดเราเลยขี่เข้าไปดูในระหว ่างที่ขี่ไปผาช่างนัยโดนต่อที่ทำลังอยู่บนต้นไม้ข้าง ทางต่อยหัวหลายทีเหมือนกัน ผมเห็นกับตาตัวเองเพราะขี่ตามหลังแต่ผมไม่โดนเพราะยั งใส่หมวกกันน็อกอยู่ พอถึงผาชะนะไดช่างนัยนังเกาหัวและบอกว่าโดนต่อต่อยแล ะเริ่มมีอาการปวดหัว ผมเลยเอายาพาราที่มีติดตัวมาให้เขากินและเราก็ไปเดิน ชมวิวส์และถ่ายรูปที่ป้ายเป็นที่ระลึก

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย c50 : 31-01-2011 เมื่อ 12:55

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

หลังจากที่เราถ่ายรูปพักใหญ่ก็มีรถ4wdเข้ามา1คัน เราอยู่กันอีกสักพักผมก็ชวนช่างนัยกลับที่ทำการเพื่อ จะได้อาบน้ำและกางเต้นเพราะมืดแล้วกลัวจะไม่มีไฟ เรามาถึงที่ทำการเจอเจ้าหน้าที่เลยถามเจ้าหน้าที่ว่า เราจะขอไปกางเต้นบนอาคารที่กำลังก่อสร้างเป็นที่ทำกา รได้ไหมเจ้าหน้าที่บอกได้เราเลยขนของไปเก็บ เราเลือกห้องที่อยู่บนรถเราที่จอดอยู่ในห้องนี้มีทีว ีด้วยคงใช้ระบบไฟปั่น ในระหว่างนี้ก็มีเจ้าหน้าที่ถามว่ามีเพื่อนมาอีกไหมเ ราเลยบอกว่ามีอีกเพราะเราตกลงใว้กับกลุ่มที่ปราจีนว่ าคืนนี้เราจะมาพบกันที่นี้ เขาเลยกันห้องนี้เป็นของกลุ่มเราเลยส่วนคนที่เหลือไป อยู่ห้องอื่นบ้างและก็ไปกางเต้นข้างล่างบ้าง สำหรับนักท่องเที่ยวคนอื่นล้วนแต่มากับรถ4wdทั้งนั้น มีแค่เรา2คันที่บ้ามาด้วยรถมอเตอร์ไซด์เราเปลี่ยนกัน ไปอาบน้ำก่อนใครเพราะกลัวน้ำอาบหมดและกลัวมืดด้วย กว่าเราจะอาบน้ำและกางเต้นเสร็จก็เกือบมืดแล้ว เราก็ชวนกันไปกินมาม่าเป็นอาหารเย็น ดีนะที่เราซื้อมาม่ามาเพราะว่าที่นี้ไม่มีอะไรขายเลย ไม่มีร้านค้า เป็นครั้งแรกที่ผมจะไม่มีข้อมูลของแหล่งท่องเที่ยว เพราะผมไม่มีเวลาหาข้อมูลและที่นี้ก็เป็นครั้งแรกที่ มา การที่เราซื้อมาม่ามาไช่ว่าเราจะหวังเป็นอาหารเย็นแบ บจริงจังเราซื้อมาทำเท่เฉยๆ เราเคยมีประสพการณ์ว่าการไม่มีของกินและน้ำติดรถและร ถเราจำเป็นต้องหยุดกางทางแบบไปต่อไม่ได้แล้วไม่มีอะไ รกินมันดูแย่ ทำให้เราต้องมีของกินติดรถโดยตลอดอย่างน้อยก็น้ำ การกินมาม่าของเราใช้เตาแก็สกระป๋องและเราใช้หม้อสนา มเป็นหม้อต้มน้ำ อุปกรณ์เหล่านี้เป็นภาระเพิ่มขึ้นนอกจากเครื่องมือ ข้อเหวี่ยง เสื้อสูบและฝาสูบที่มีติดตัวตลอดทุกทริป หลังจากกินมาม่าแล้วเราก็กินกาแฟกันอีกคนละแก้ว เพราะเราก็มีกาแฟติดมาเหมือนกัน
    หลังจากกินของคาวของหวานแล้วเราก็นั่งบนรถสูบบุหรี่แ ละนั่งคุยกันสักพักเราก็เข้านอน ก่อนที่เราจะมาเข้านอนเข้าเปิดเครื่องปั่นไฟแล้ว มีคนเปิดทีวีให้เราดูด้วยมีเด็กวิ่งเล่นเสียงดังเหมื อนกัน แต่เราเพลียและง่วงนอนโดยไม่รู้ว่ามีอะไรเกิดขึ้นบ้า ง ผมตื่นมาอีกที่ก็ตี5ก็ไปทำธุระและก็ปลุกช่างนัยไปล้า งหน้าแปรงฟัน เราก็ออกเดินทางเพื่อไปผาชะนะไดประมาณตี5ครึ่งโดยที่ เรายังไม่เก็บของ พอเรามาถึงเราก็ต้มน้ำเพื่อกินกาแฟกันคนละ2ซอง อากาศเย็นๆกินกาแฟอุ่นๆเข้ากันจริงๆ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย c50 : 31-01-2011 เมื่อ 13:06

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

หลังจากที่เรากินกาแฟเสร็จแล้วพักใหญ่ก็มีกลุ่ม4wdเข ้ามาเราจะเข็นรถที่เราจอดใว้ที่ป้ายผาออกแต่ก็มีสาวบ อกอย่าเพิ่งเพราะขอเป็นองประกอบก่อน หลังจากที่เราเข็นรถและเก็บของแล้วเราก็ไปหามุมสวยถ่ ายรูปเป็นที่ระลึกและรอดูพระอาทิตย์ขึ้นก่อนใครในสยา มกัน ในวันนี้ไม่เวิร์คมีเมฆและหมอกลอยเป็นก้อนๆ ไม่สวย ถึงอยู่ต่อไปก็ไม่สวยก็เลยชวนช่างนัยกลับดีกว่า เพราะเราทำอะไรเร็วกว่าคนอื่นย่อมดีกว่า เพราะเราถือว่าเวลาเป็นเงินเป็นทองใช้อย่างประหยัด เราเข้ามาเก็บของและออกเดินทางก่อน8โมงเช้าเป้าหมายข องเราคือผาแต้ม

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เรามาถึงผาแต้มประมาณ9โมงเช้า เราเดินเที่ยวและพักผ่อนประมาณ1ชม.เราก็ออกเดินทางอี กครั้งประมาณ10โมง หลังจากที่ออกจากอุทยานเราก็มองหาร้านอาหารกินกัน เราก็หาอาหารพื้นเมืองกิน แน่นอนครับอาหารมือนี้เป็นอาหารมือเช้าและก็เป็นมื้อ กลางวันด้วยตามสไตย์ของผม2คน หลังจากที่เรากินเสร็จแล้วเราก็ไปเดินดูสินค้าotop เป็นสินค้าที่ทำจากฝ้าย ผมเห็นเสื้อผ้าฝ้าย1ตัวสวยดีก็ซื้อไปฝากเมียสักหน่อย คราวที่แล้วไปซื้อผ้าซิ่นจากเวียงจันทร์มาให้ยังขาดเ สื้อที่เข้ากัน แต่คราวที่แล้วเมียรู้และให้ไปแต่คราวนี้ต้องโกหกว่า ฝากเพื่อนซื้อมาจากจตุจักร

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เราเริ่มออกเดินทางอีกครั้งประมาณ11โมงกว่าแล้วเป้าห มายของเราคือตัวอำเภออะไรสักอย่างก่อนถึงตัวเมืองอุบ ล(ขี้เกียจหาแผนที่มาเปิด)เป็นอำเภอที่เราเติมน้ำมัน เช้าวันอาทิตย์และเราก็ไปเติมน้ำมันปั้มเดิม ในเส้นทางระหว่างที่เรามา เราจะเห็นหมู่บ้านทำฆ้อง เราเห็นมีหลายขนาดมาก หลังจากที่เติมน้ำมันและพักผ่อนแล้วเราก็เดินเข้าตัว เมืองอุบลเลย พอเราเข้าไปในตัวเมืองเราก็ถามชาวบ้านว่าที่เขาจัดนิ ทรรศการดอกบัวอยู่ในบางคนรู้แต่บางคนก็ไม่รู้ คนที่รู้ก็บอกให้เราไปที่วงเวียนหอนาฬิกา แน่นอนครับพวกเราไม่ไช่คนอุบลเราจะรู้ได้อย่างไรว่าห อนาฬิกาไปทางใหนเราก็ต้องถามคนพื้นที่อีก แผนที่ที่ดีที่สุดคือแผนที่จากปากจะได้ข้อมูลลึกมาก พอเรามาถึงวงเวียนหอนาฬิกาแล้วเราเห็นป้อมตำรวจเรากะ จะถามทางอีกที่ แต่เราก็ยังไม่ได้ถามเพราะเราเห็นร้านขายกาแฟข้างป้อ มเราเลยเข้าไปพักและนั่งดืมกาแฟกันคนละแก้วหลังจากกิ นกาแฟเสร็จแล้วเราก็ถามแม่ค้าเรื่องที่จัดนิทรรศการ แม่ค้าบอกว่าก็หลังร้านกาแฟและหลังป้อมเป็นที่จัดนิท รรศการครับ จุดไฟตำตอเลย เราก็จอดรถใว้ที่เดิมหน้าร้านกาแฟ และเดินไปเที่ยวงานดู ที่นิทรรศการ
    เขาจัดให้ดูดอกบัวหลายพันธุ์และหลายสีดีครับ นอกจากจะเป็นที่จัดนิทรรศการดอกบัวแล้วที่นี่ก็เป็นท ี่ขายสินค้าโอทอบด้วยเราเดินเล่นสักพัก เราก็โทรถามเพื่อนปราจีนว่าเขาอยู่ที่ใหนกัน เขาบอกว่า วัดศรีอุบลมั้ง(จำไม่ได้แล้ว) เราก็ถามทางจากแม่ค้ากาแฟอีก เรามาถึงวัดเราก็ขึ้นไปพักผ่อนรอเวลาเย็นเพื่อเดินเท ี่ยวงาน เรานอนหลับกันไปพักหนึ่ง ผมก็ชวนช่างนัยเดินเที่ยวในงาน แต่โชคไม่ดีมีฝนตก เราเลยไปนั่งในร้านค้าและหาอาหารกินเป็นอาหารเย็นเลย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

หลังจากที่เรากินเสร็จแล้ว ฝนก็ยังตกปอยๆอยู่ผมก็ชวนช่างนัยเดินดูลู่ทางเส้นทาง เพื่อกลับบ้านเพราะรถเราจอดในวัดและรถก็จะออกไม่ได้เ พราะมีขบวนแห่ เราเดินรอบทิศแล้วหมดเส้นทางออก เอาเป็นว่าต้องรอขบวนแห่เลิก เรามานั่งพักผ่อนในวัดรอเวลาและรอฝนหยุดด้วย พอใกล้เวลา1ทุ่มฝนฝนหยุด เราก็ออกไปหาทำเลดูขบวนแห่ เราเลือกไปนั่งบนอัฒจัน เพราะมันไม่เมื่อยและมันมีหลังคาด้วย สบายดี

Senior Member c50's Avatar
    สถานที่
    8-riew tiny group
    ขอบคุณ
    0

ในระหว่างที่มีการแสดงก็มีฝนตกมาประปรายแต่เรามีหลัง คาไม่เดือดร้อน เราอยู่ดูขบวนแห่จนประมาณสี่ทุ่มกว่าเราก็เลิกดูและเ ตรียมตัวเดินทางกลับบ้าน หลังจากที่เราเตรียมตัวเสร็จเราพร้อมเดินทางกันอีกคร ั้งห้าทุ่ม(ค้างคาวไม่เคยหลับโดยไม่จำเป็น) เรื่องทางนั้นเราไม่รู้เลยถามทางคนไปเรื่อยและดูป้าย ว่าเป็นศรีษะเกษก็ไปทางนั้น ปรากฏว่าไปออกทางในไม่รู้เอาเปนว่าตอนมาเรามาเส้นล่า งขากลับดันอยู่ข้างบน
    เราหยุดเติมน้ำมันแถวศรีษะเกศ เจอพวกขับสิบล้อทางที่เราจะเดินทางผ่านมีฝนตกหนัก แต่เราก็ไม่กลัวก็เดินทางต่อเราขี่พักใหญ่เริ่มมีฝนต กเราก็หยุดใส่เสื้อกันฝนและก็เดินทางต่อ
    คนแก่ กับ รถเก่า
    รักการเดินทางและธรรมชาติ
    Today a man, tomorrow a mouse[/COLOR][/SIZE]
    who never a mistake never made a discovery

Facebook,msn & e-mail panu*[email protected]
    I'm traveller,I'm not photographer.

Bookmarks