ถึงคุณท๊อฟฟี่และคุณน้องแพรคับ - หน้า 3

ชื่อกระทู้: ถึงคุณท๊อฟฟี่และคุณน้องแพรคับ

Junior Member B 18 C's Avatar
    สถานที่
    กลุ่มตะวันชล
    ขอบคุณ
    0

ก็ถูกนะครับ สำหรับน้องแป้ง และพี่ไก่
    ผมเองก็อยากเปิดหัวข้อใหม่เหมือนกันครับ เพราะหัวข้อนี้ไม่น่าจะตรงกับความหมายซักเท่าไหร่
    ไว้โอกาสหน้ามาแชร์ความรู้กันครับ
    ว่าแต่พี่ไก่ไปที่ mbk กี่โมงครับ ผมคงไปช่วงสายหน่อย จาเอารถยนต์ไปซ่อมก่อนครับ...
    ระวัง เทคเปิด แล้วจะตกใจ!!!!!
    YOU SURE ???
    I_AM_NOT_NORMAL!!!/\2 /\2
    เสียใจ ชีวิตนี้ไม่เคยต้องรอโทรศัพท์ใคร...

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    Lambretta Service Station
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ B 18 C อ่านข้อความ
    ก็ถูกนะครับ สำหรับน้องแป้ง และพี่ไก่
    ผมเองก็อยากเปิดหัวข้อใหม่เหมือนกันครับ เพราะหัวข้อนี้ไม่น่าจะตรงกับความหมายซักเท่าไหร่
    ไว้โอกาสหน้ามาแชร์ความรู้กันครับ
    ว่าแต่พี่ไก่ไปที่ mbk กี่โมงครับ ผมคงไปช่วงสายหน่อย จาเอารถยนต์ไปซ่อมก่อนครับ...
    ต้องขออภัยด้วยครับ..ผมไม่ได้ไปงานMBK ครับ เพราะติดภาระกิจ ต้องเดินทางไปเชียงใหม่ วันศุกร์นี้ครับ..โอกาสหน้าคงได้ทำความรู้จักกันครับ
    We're team service.
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

นกกระจอกชวา..เคยู Java_K.U.'s Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club...**
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lam Station อ่านข้อความ
    ต้องขออภัยด้วยครับ..ผมไม่ได้ไปงานMBK ครับ เพราะติดภาระกิจ ต้องเดินทางไปเชียงใหม่ วันศุกร์นี้ครับ..โอกาสหน้าคงได้ทำความรู้จักกันครับ
    ผมก็จะไปเชียงใหม่ด้วย พี่ไก่ไปที่ไหนครับ มีโอกาสคงได้เจอกัน...........

LambrettA มันอยู่ใน สายเลือด และ ใต้หนังกำพร้า .....

เพื่อนแท้ เพื่อนตาย ดูไม่ยากหรอกครับ ดูตอนที่คุณเดือดร้อนสิครับ....
    I still remember the moment we met..

Member Nez's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ B 18 C อ่านข้อความ
    ถาม 3 ข้อ ตอบ 3 ข้อครับ
    เมื่อส่งล้างเลนส์แล้ว หลายคนเกิดฟองอากาศในเลนส์...
    เอ่อ คุณ NEZ เคยกินแป๊บซี่มั๊ยคับ...เมื่อเราเปิดขวดออกมาแล้ว ทุกอย่างจะศูนย์เสียไป เช่นความดันอากาศ และระบบการซีนอากาศเพื่อความสะอาด ก็เหมือนเลนส์ที่ถูกเปิดออกมานั่นแหล่ะคับ อันนี้ก็ต้องทำใจว่าทุกสิ่งทุกอย่างมันเกิดขึ้นได้ เลนส์มือ 2 ก็ต้องทำใจคับ

มีเลนส์อะไรบ้าง...
    18-55 kit fix 50 F1.8 sigma 24-70 F 2.8 Marco 17-40 L USM F 4 70-200 F2.8 70.200 F 4 ..บางตัวก็ขายประทังชีวิตไปแล้วคับ ส่วนใหญ่จะใช้เลนส์kit ถ่าสยงานปกติ เพราะเบาดี
    เรื่องราคากับระยะที่เท่ากันของค่ายอิสระและเกรดโปรข องแคนนอน
    คืองี้คับ เลนส์ L เปรียบได้กับ FERRARI ส่วน sigma หรือ แทมร่อน ก็เหมือนับHonda accord อาจจะมีดีกรีเหนือกว่าเลนส์kit แต่เมื่อเอามาเทียบกับเลนส์ L แล้ว คนละเรื่องคับ ถึงแม้ว่า sigma tamron จะดูเหนือกว่าเล็กๆด้านคอนทราสที่ให้มาจัดจ้านเหลือเ กิน แต่ถ้าดูดีๆจะติดเหลืองเล็กๆไม่เหมือนกับเลนส์ L ที่ให้สีสันตามจริงพร้อมความคมชัด และโฟกัสที่แม่นยำและรวดเร็วกว่าเลนส์จากค่ายอิสระทั ้ง 2 ค่าย สังเกตดูได้ว่าเลนส์ L ส่วนใหญ่จะมี USM (ULTRASONIC MOTOR) มาด้วย ทำให้ระบบโฟกัสเงียบกริบพร้วมถ่ายในสถานะการที่ต้องใ ช้ความเงียบมากๆ เช่นการแข่งขันสนุกเกอร์หหรือหมากรุก
    ทีนี้พอทราบแล้วนะครับว่าต่างกันเรื่องราคาเพราะอะไร
    ...แต่ถึงอย่างไรก็ตาม ไม่ว่าเลนส์จะแพงแค่ไหน หรือจะถูกอย่างไร ถ้าเรารู้จักใช้อย่างถูกต้องตามลักษณะ เลนส์kit ที่ว่าห่วยๆ ก็ยังถ่ายออกมาดูดีกว่าคนใช้เลนส์เกรดโปรราคาแพงแต่ใ ช้ไม่ถูกนะครับนะครับ...
    ถึงพี่ไก่ครับ
    ที่ผมบอกว่าลงสถานีช่องนนทรีนั่นเป็นของแคนนอนคับ
    ถ้าพี่ไก่จะไปล้างเลนส์ก็ต้องของนิคอนสิครับ ลงสถานีรถไฟฟ้าช่วงถนนสีลม(จำชื่อไม่ได้) แล้วเดินไปทางวัดแขก ศูนย์จะอยู่ทางขวามือ หัวถนน ถ้าเราอยู่ฝั่งวัดแขก ศูนย์จะอยู่ตรงข้ามเราครับคอยมองทางขวาไว้ ชื่อศูนย์ว่า NIK THAILAND
    ขอบคุณทุกท่านที่มาแชร์ความรู้กันครับ...
    ขอบคุณมากครับคุณต๊อบ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lam Station อ่านข้อความ
    Manual ครับ..ไม่ชอบauto Focus ครับ...เป็นการวัดตัวเราเองด้วยครับ..ว่านิ่งมากน้อย แค่ไหน DSLR ดูๆอยู่ครับ...
    พี่ชอบความคลาสสิคเข้ากระแสเลือดแน่นอน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ P@ng_BoKu อ่านข้อความ
    แป้งว่า เปิดกระทู้คนเล่นกล้อง ใหม่เลยดีไหมคร้า....
    นิดๆหน่อยๆ คงไม่ต้องเปิดใหม่หรอกครับ เดี๋ยวหยุดแล้ว น้องแป้ง
    ไม่ต้องรีบทำ หากยังไม่ได้วางแผน

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    Lambretta Service Station
    ขอบคุณ
    0

แล้วแต่เนสครับ....
    We're team service.
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

/\2 /\2
    ..ชีวิตคนเรา บางครั้งก็เปรียบเสมือนการเบ่งขี้..หากเมื่อไหร่ที่เ รารู้สึกว่ามีคนกำลังจ้องมองดูเราอยู่...เมื่อนั้น เราจะขี้ไม่ออก...

Bookmarks