ผมจะพาเขากลับมา rn10 - หน้า 7

หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 28 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ผมจะพาเขากลับมา rn10

kung.cb350's Avatar
    สถานที่
    CB.CLUB THAILAND
    ขอบคุณ
    0

วันเสาร์เจอกันที่โคราช หรือจะไปเที่ยวเขาใหญ่ด้วยกัน

อยากไปเหมือนกันพี่ แต่ต้องเตรียมตัวไปทอดกฐินในวันอาทิตย์

เมื่อวานได้ครอบคอมาเพิ่ม จากพี่เจมส์
    ในส่วนของชุดพวงมาลัยครบแล้วครับ
    ลองพับบันไดเอง ไม่ค่อยดี คงต้องพึ่งร้านเขาพับให้ครับ

รูป รูป    

ไหนๆก็แกะประตูแล้วเลยพ่นรองพื้นซักหน่อยครับก่อนประ กอบ
    พอประกอบ เกิดอาการยุบ ไล่บวมซะเหนื่อยเลย ถ้ามืออาชีพเขาคงง่ายกว่านี้เยอะ

รูป รูป      

ได้เพิ่มอีกนิดหน่อย

รูป รูป    

Member sidehop's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ดูๆแล้วใกล้จะเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาแล้ว...ถ้าทำได้ผ มยอมรับเลยนะครับ+สงสัยจะต้องได้ใช้บริการแล้วซิ
    0868097355 (คุณโจ้)
    นพพล บุตรโยธี เลขที่บัญชี 417-241-316-7 ธ.กสิกรไทย สาขาบ้านห้วย อุดรธานี
    จำหน่ายของแต่งรถแนว bobber, old school, vintage, custom, hot rod, rat rod,
    http://www.thairat.net/webboard/inde...topic=1901.820

มาตรฐาน ทำสวิทต์แตร

ส่วนที่ติดกับพวงมาลัยมีเพียงปลอกยางสีขาวครับ
    ตรวจสอบระยะห่างจากปลายถึงจุดสัมผัส วัดได้ที่ 5มิล

รูป รูป      

ปลอกถอดออกมาได้ครับ
    สิ่งที่ขาดไปคือ ชุดหน้าสัมผัสครับ ส่วนที่เป็นวงแหวนผมได้มาจากพวงมาลัยเก่าครับ
    แต่หากไม่มีก็สามารถใช้พวกแหวน หรือจะตัดเหล็กแผ่นก็ได้ครับ

รูป รูป      

ลองวางดูให้อยู่ประมาณตรงกลางครับ
    แล้วร่างแบบดูตำแหน่งครับ

รูป รูป      

สำหรับแป้นรองแหวน ผมใช้แผ่นอะคลิลิค หนา 2 มิลหาซื้อได้ตามร้านเครื่องเขียนครับ
    แผ่นละ 65 บาท และน้ำยาประสานขวดละ 25 บาท
    นำมาประกบกันจะไดหนาขึ้น เพื่อง่ายในการยึดสรูครับ
    ลอกแบบลงแผ่นอะคลิลิค แล้วตัด เจาะช่องเพื่อให้สามารถถอดปลอกพลาสติกได้
    เจาะรูยึดสกรู แนะนำให้เจาะก่อนนะครับอย่าขันเข้าเลยไม่เช่นนั้นอะค ลีลิคจะแตกครับ เพราะเนื้อมันแน่นมาก

รูป รูป      

ลงประกอบแหวนแล้วตรวจดูว่ามันสัมผัสกับโครงหรือเปล่า ชุดแหวนจะต้องไม่สัมผัสกันกับโครงนะครับ ผมใช้วิธีตัดปลายสกรูออก แล้วยึดแป้นเข้ากับโครงด้วยกาวแท่งครับ

รูป รูป  

ส่วนที่ต่อจากแหวนผมใช้วิธีต่อแกนโดยใช้สปริงคั่นกลา งเพื่อความยืดหยุ่นในการรับแรงที่กดจากแป้นมือกดครับ

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย double eye : 12-11-2010 เมื่อ 14:25

เชื่อมแกนกับแหวนในตำแหน่งที่มาร์คไว้ ลองประกอบดู
    ในส่วนของชุดที่ติดกับพวงมาลัยก็มีแค่นี้ครับ ลองใช้มิเตอร์ตรวจสอบดูการทำงานอีกทีนะครับ
    สปริงที่ใช้ผมใช้สปริงปากกาครับ ระยะที่เลยจากปลอกไปก็ประมาณ 7 มิลครับ

รูป รูป      

มาดูในส่วนของยกเลีย้วครับ สิ่งที่ผมยังขาดคือตัวที่ต่อระหว่างวงแหวน ลงมาที่ชุดสายไฟครับ
    ผมใช่แผ่นคอนแทคของรีเลย์เก่าครับ

รูป รูป    

ยึดเข้ากับยกเลี้ยว โดยให้ส่วนปลายอยู่ตรงกลางหน้าสัมผัสของวงแหวนครับ
    แล้วดัดขึ้นหลบเหมือนรูปครับ ลองกดปลายดู ต้องไม่ไปชนกับก้านยกเลี้ยวนะครับ
    เสร็จแล้วครับ ลองประกอบดูปรับแต่งให่เข้าที่เข้าทางครับ แล้วเราก็ได้กดแตรแบบเดิมแล้วครับ
    ที่ผมทำก็แค่เป็นแนวทางนะครับ ส่วนท่านไหนจะเลือกใช้วัสดุแบบไหนจะวางดำแหน่งยังงัย ก็แล้วแต่สะดวกครับ
    เพราะมันใช้หลักการแบบนี้ทั้งหมดละครับ ขอให้มีความสุขกับการกดแตรครับ

รูป รูป      

หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 28 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks