หลังจากที่อยู่บ้านนอกอยู่นานพอดีได้เข้าไปกทม.ตรงกั บวันเสาร์พอดีเลยมีโอกาสได้ไปเดินตลาดรัชดาซึ่งก็เปล ี่ยนแปลงไปพอสมควร คือย้ายมาอยู่ฝั่งตรงข้าม(หรือด้านหน้าที่จอดรถของรถ ไฟฟ้าใต้ดินนั้นเอง) ขออธิบายรายละเีอียดเลยละกันเผื่อคนที่ยังไม่เคยไปจะ เห็นภาพ หันหน้าเข้าไปทางที่จอดรถไฟฟ้าใต้ดินพื้นที่ขายของจะ มีสองฝั่ง ซึ่งจะมีทางเข้าลานจอดรถคั่นระหว่างสองฝั่งอยู่ไม่ไก ลกัน นึกภาพไม่ออกก็หันหน้าเข้าเดอะมอลล์บางกะปิแล้วอีกฝั ่งเป็นตะวันนาแค่ถนนคั่นเท่านั้นเอง โซนทางซ้ายจะเป็นพื้นที่ขายของทั่วไป เช่นเสื้อผ้ารองเท้าแล้วก็จะมีวงดนตรีไปเล่นที่นั้นค าดว่าจะเปิดหมวกหรือไปเล่นโชว์ก็ไม่แน่ใจเพราะผมก็แค ่เดินเฉียดๆไปพื้นที่จะเป็นพื้นคอนกรีตเดินสะบายไม่แ ฉะ ส่วนอีกฝั่งด้านขวามือจะเป็นที่ขายอะไหล่ส่วนใหญ่ซึ่ งก็เป็นร้านเดิมๆที่เคยขายเช่น อะไหล่โฟล์ค เวสป้า ฮอนด้า ชาลี ฯลฯและก็มีร้านให้นั่งดื่มบรรยากาศซิวๆสะหรั่วๆเก้าอ ี้ไม้อยู่ แต่พื้นที่จะเป็นดินเวลาฝนตกจะแฉะหน่อยรองเท้าสีขาวไ ม่แนะนำให้ใส่ถ้าไม่ขี้เกียจซักหรือชอบเซอร์ๆก็ตามสะ บาย ผมก็ได้เดินเรื่อยเปื่อยของผมไปแล้วก็ได้มาหยุดร้านท ี่ร้านขายอะไหล่เวสป้าแล้วก็แลม ก็เลยเห็นน็อตกะว่าจะเอาไปใส่รถตัวเองคนขายเลยถามว่า ผมเคยเจอคุณหรือป่าวผมคุ้นๆ ผมก็ว่าผมคุ้นๆหน้าคุณเหมือนกันแต่ก็ไม่รู้จักกันนะ พอจะจายตังค์เขาบอกว่าไม่เป็นไรเอาไปใช้เถอะก็เลยเอา น็อตมาสองตัวพร้อมแหวนรอง ผมก็งงๆแล้วก็ขอบคุณ ก็เดินดูของต่อได้พักใหญ่ไปเจอเด็กมาถือกล่องรับบริจ าคออกค่ายอาสาไอ้เรา นึกถึงตัวเองสมัยเรียนเลยกำตังค์เรียนบาททั้งหมดที่ม ีใส่ลงในกล่องซะ แต่กรรมน็อตเพิ้งได้มาไปกะเหรียญบาทซะแล้วลงกล่องเรี ยบร้อย ปล่อยมือแล้วค่อยนึกได้ไฟก็มืดๆไม่ทันมอง เอาไงดีหว๊าบอกกับตัวเอง สงสัยของฟรีจะไม่ถูกโฉลกกะเรา เอาใหม่กลับไปซื้อดีกว่าทีนี้จะได้เสียตังค์ ก็เลยเดินกลับไปที่ร้านเดิมแล้วไปซื้อน็อตตัวเดิมได้ รับคำตอบเดิม ไม่เป็นไรเอาไปใช้เถอะแบ่งๆกัน ผมล่ะถูกใจคนไม่รู้จักกันแต่ก็ไม่คิดตังค์สักบาท ผมเลยขอบคุณอีกทีแล้วเที่ยวนี้ก็เลยถามชื่อเขาได้ชื่ อว่าคุุณวุฒิถ้าเข้ามาอ่านคงจำผมได้ เดี๋ยวถ้าคุณมีโอกาสผ่านมาแถวร้อยเอ็ดจะจัดให้สักหนึ ่งเมา...ขอบคุณครับ