รบกวนถามและร่วมแสดงความคิดเห็นครับ เรื่องลูกสูบ

ชื่อกระทู้: รบกวนถามและร่วมแสดงความคิดเห็นครับ เรื่องลูกสูบ

Modaaway Modsaway's Avatar
    สถานที่
    no
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนถามและร่วมแสดงความคิดเห็นครับ เรื่องลูกสูบ

อยากถามว่า ผมขับ PX 150 สูบติดครับ ผมเติมโซฮอล์95มาเพื่อนบอกว่าอย่าไปเติมมันทำให้ห้อง เครื่องแห้งเกินไป
    และตอนนี้ผมจะเปลี้ยนลูกสูบ มีคนแนะนำว่า ใส่ลูก kr ปกติของเทียม 350-400 กับลูก krแท้ 950

ผมอยากถามว่า
    1.โซฮอลเป็นส่วนนึงที่ทำให้ลูกสูลติดหรือเปล่าครับ
    2.ลูก kr แท้กะเทียม อันไหนดีกว่ากัน แล้วระยะเวลาการใช้งานอันไหนดีกว่ากัน แท้กับเทียม

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
    Modsaway

Senior Member non sense's Avatar
    ขอบคุณ
    1

สูบติดอย่าไปโทษแก้สโซฮอลครับ ต้องโทษตัวเอง

ลูกสูบเอาของแท้ดีกว่าครับ

Member vespa.never.die's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ลูกสูบติด ..ตัวหลักที่ทำให้ติด คือ ผสมอ้อโต้ลูปน้อยไปคับ ..ถึงจะเป็นลูกสูบเทียม (ผมเคยใช้) ก็คงไม่ถึงขนาดทำให้ลูกสูบติดคับ ถ้าขับปกติ ไม่ไปแข่งกับใคร แค่อาจใช้งานหนักๆ ไม่ค่อยได้ ส่วนแก๊สโซฮอ คงไม่ทำให้ลูกสูบติดคับ แต่อาจจะทำให้สตาร์ทยาก เขมาติดลูกเยอะแค่นั้นแระคับ ..สรุป อ้อโตลู้ปน้อยคับ..
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Modsaway อ่านข้อความ
    อยากถามว่า ผมขับ PX 150 สูบติดครับ ผมเติมโซฮอล์95มาเพื่อนบอกว่าอย่าไปเติมมันทำให้ห้อง เครื่องแห้งเกินไป
    และตอนนี้ผมจะเปลี้ยนลูกสูบ มีคนแนะนำว่า ใส่ลูก kr ปกติของเทียม 350-400 กับลูก krแท้ 950

ผมอยากถามว่า
    1.โซฮอลเป็นส่วนนึงที่ทำให้ลูกสูลติดหรือเปล่าครับ
    2.ลูก kr แท้กะเทียม อันไหนดีกว่ากัน แล้วระยะเวลาการใช้งานอันไหนดีกว่ากัน แท้กับเทียม

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

c100first's Avatar
    สถานที่
    Swasdee Scooter
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ส่วนของผมขี่64ลูกมันก้ติดเหมือนกันขี่ๆๆมา********เบรกเ องเลยอะครับ
    โคตรเสียวเลย เปนที่อะไรครับผม

Senior Member Tsun@mi's Avatar
    สถานที่
    มั่วๆในลำปาง
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ c100first อ่านข้อความ
    ส่วนของผมขี่64ลูกมันก้ติดเหมือนกันขี่ๆๆมา********เบรกเ องเลยอะครับ
    โคตรเสียวเลย เปนที่อะไรครับผม

เติมออโตลูปน้อยครับ ผมแนะนำซื้อถ้วยตวงครับ จะได้กะส่วนถูก

Member vespa.never.die's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ไม่ต้องถ้วยตวงก็ได้นะคับ

ขอบคุณ
    0

Smile วิถีแห่ง Mods ([email protected] )

ไม่ต้องถ้วยตวงก็ได้นะคับ ...เอาขวดกระทิงแดง ขวด m100 ไรก็ได้ที่ มีปริมาณตวงหน่อย ถ้าเติม น้ำมัน 100 บาท ก็ผสมอ้อโตลู้ปสัก ขวดกระทิงแดง รับรองไม่มีสูบติด ผมก็เติมประมาณนี้แระคับ (100 บาท เติมประมาณ 150 ml. ถึง 200 Ml.) ถ้าคิดว่าเติมน้อยกว่านี้แล้ว ไม่กลัวสูบติดก็..ลองดูแล้วกันคับ ไม่ว่ากัน..ตามประสงค์ขอรับท่าน

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

ก็ถ้วยตวงมันปากกว้างดีนี่...ถูกต้องแล้วครับ...เอาใ ส่ขวดเอ็ม100 มันปากนิดเดียว เทใส่หกเลอะเทอะหมดกว่าจะได้ เคยลองมาล่ะ....(เมื่อก่อนติดเหล้า มือสั่นๆ)

ในถ้วยตวง มันจะมีscaleบอกว่า2%ของน้ำมันที่เติมไป กี่ลิตร/แกลลอนก็ว่าไป....แต่คนไทยใช้เป็นลิตร เติมน้ำมันเท่าไรก็เติมออโต้ลูปไปเท่านั้นจะเกิดหน่อ ยก็ไม่เป็นไร แล้วแต่กำลังศรัทธา แต่อย่าน้อย เด๋วได้ฮา

น้ำมันโซฮอลก็เติมได้ครับ แต่ปัญหาคือมันเพิ่มแอลกอฮอล์เข้าไป ทำให้จุดระเบิดแล้วความร้อนเพิ่มขึ้นกว่าปกติเบนซินธ รรมดา ถามว่าเท่าไร จำไม่ได้แล้ว แต่ความร้อนที่เพิ่มขึ้นอย่างไม่มีนัยสำคัญ ไม่ต้องซีเรียสมากหรอก เครื่องมีพัดลมเป่า มันระบายความร้อนเกินพอครับ ...ถ้าไม่บ้า.......

ใส่LPGยังได้เลย งิงิ แต่มันจะเขกนี่ซิ เครื่องโรตารี่วาล์วก็งี้ล่ะน้า....<<<<เริ่มไร้สาระ

เรื่องลูกสูบใหม่ใส่Kr เคยลองถามรถที่แปลงใส่มั้ยครับ เมาแล้วสตาร์ทรถแข็งขนาดไหน 555+ คลัชเดิมพอเอาอยู่ กินน้ำมัน....น้อยกว่าเดิม<<<เพราะเดิมมันเก่า+หลวม ค้วานใส่Krซะก็ประหยัดกว่าเดิม แต่เสื้อเหลือความหนา3มิล อีกไม่กี่ปีก็ต้องยกลูกใหม่มาใส่ทั้งยวง....
    เอาเงินนี้ไปซื้อKrอีกคันดีกว่ามั้ง 8000กว่าบาท ได้แล้ว มีทะเบียนด้วย วิ่ง170-180สบายๆ ถ้าเครื่องสมบูรณ์

My Bike running on LPG

Senior Member phongsathorn's Avatar
    สถานที่
    แถวบางปะกงนะ ลองนึกดู
    ขอบคุณ
    0

ผมใส่ลูกเคอยู่วิ่งกระจายคับ น้ำมันก็ไม่กินแถมหมกนึดนึงคับ รับรองวิ่งบ้าเลือดเลย(รถผม2พอตด้วยนะคับ)
    อินเดียมันใช้งานได้จิงนะจ๊ะนายจ๋า^^

Bookmarks