บันทึกการเดินทางสู่มิตรภาพ และ โฉมงามs... - หน้า 3

ชื่อกระทู้: บันทึกการเดินทางสู่มิตรภาพ และ โฉมงามs...

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อยากไปด้วยมั้งจังครับ

ปล สนใจถ้วยดักตะกอนในรถท่านนันจังหลักการมันเป็นยังไงห ว่า

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

รถท่านเจี๊ยบรอบคันล้วนเป็นงานDIYที่น่าทึ่งพอสมควร

มาสด้าลพบุรียามนี้...เยอะมากครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มารับป้าแดงยามแลงที่ต้องจากลา...

วันนี้มีแขกที่อยากเห็นป้าแดงเลยจับเป็นนายแบบและนาง แบบเสียเลยครับ

ท่านนันช่วยเช็ดป้าแดงครับ เป็นภาพที่ทุกคนโหวตตรงกันว่า เจ้าของยังไม่ทำขนาดนี้เลย 555

รถที่เป็นมิตรต่อผู้ที่พบเห็น เขานิยามไว้อย่างนั้น Mazda Familia

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เชิญนายแบบและนางแบบของเราตามสบายครับ ผมคิดว่าครั้งหนึ่งความทรงจำดีๆแบบนี้มันคู่ควรที่จะ ถูกบันทึกไว้ครับ รถที่นำพาสหายทั้งหลายให้มาพบกัน จริงอยู่ป้าแดงไม่ใช่รถที่สวยที่สุดในรุ่นของตัวเอง อะไหล่ไม่เดิมแถมในอดีตเป็นรถอะไหล่ให้คันอื่นอีกต่า งหาก 555 แต่มันน่าดีใจตรงที่ว่า การกลับมาของป้าแดงไม่ได้แค่กลับมาแค่รถคันหนึ่งที่ว ีหนวดปรารถนา แต่นำพาเพื่อนฝูง มิตรสหายมากมายทั่วประเทศกลับมาด้วย...

ผมคงตอบคำถามทุกท่านไปหมดแล้วว่าทำไมผมถึงไม่พาป้าแด งไปออกหนังสือหรือไปร่วมกิจกรรมต่างๆเป็นการโปรโมตรถ ไปด้วย การได้อยู่ในดวงใจของเหล่าสหายแค่นี้ก็เพียงพอแล้วคร ับ ที่เหลือผมคงตอบได้แค่ มันไม่ใช่วิถีที่ผมปรารถนา...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

หลังจากนั้นเราก็ร่ำลากันกลับบ้านครับ แต่.............................

มันไม่ได้ง่ายขนาดนั้นครับ หลังจากที่เราทดสอบรถมาทั้งวัน ปรากฎว่ามีเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝันเกิดขึ้นครับ เบรกล็อคครับเนื่องจากเราตั้งเบรกชิดไป ออกจากบ้านท่านนันมาได้ราวๆ10กิโลได้รถก็วิ่งไม่ได้ค รับ ต้องรอให้รถเบรกเย็นแล้วเราก็กลับมาเซอร์วิสกันต่อ ปัญหามันเกิดขึ้นเสมอครับแต่ว่าท่านนันบอกว่าเล็กน้อ ย.........

จึงทำการรื้อรถกันอีกครั้งหนึ่งคือรื้อจริงๆครับคราว นี้เพื่อที่จะมาดูว่าในปั้มเบรกมีตะกอนหรือสิ่งแปลกป ลอมอะไรติดขัดหรือเปล่า ขั้นแรกเราก็รื้อเบรกครับ แต่ละท่านก็มีไฟฉายส่องกบอยู่บนหัวคนละดวง 5555

ปล. สร่างเมากันทั้งสามสหายเลยครับ 5555555

ราตรีนี้มันช่างทรมานด้วยยุงและแสงไฟที่ริบหรี่มีเพี ยงแสงไฟจากบนหัวของเราเท่านั้นที่ช่วยนำทาง 555

Member Bom_Photobug's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เห็นป้าแดงทุกครั้ง ก็ประทับใจทุกครั้ง ทั้งความสวยงามของป้าแดง และมิตรภาพที่มีอยู่อย่างมากมายครับ (รถอ้ายงามแต้ๆ)

ท่านเจี๊ยบนี่หล่อจริงๆนะครับ ระวังเจ็ปุ๊ ของพวกเราให้ดีๆนะท่าน 555 (แซวเล่นนะค้าบบบบบบบ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Bom_Photobug : 27-09-2010 เมื่อ 15:07

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Bom_Photobug อ่านข้อความ
    เห็นป้าแดงทุกครั้ง ก็ประทับใจทุกครั้ง ทั้งความสวยงามของป้าแดง และมิตรภาพที่มีอยู่อย่างมากมายครับ (รถอ้ายงามแต้ๆ)
    555 ขอบคุณจ๊าดนักครับบอม ยังต้องทำอีกนิดหน่อยครับถึงจะเทียบกับคนอื่นได้ครับ

ในสถานการณ์ที่คับขัน เวลาที่จำกัด ความเป็นเพื่อน ใจของเพื่อน มิตรภาพ ไม่ทิ้งกันและรวบรวมจิตใจที่เหลือเป็นพลังในการแก้ปั ญหา ภาวะผู้นำของท่านนัน การวางแผน วิเคราห์เหตุการณ์ ประเมินผลว่าจะต้องทำอะไร เราทั้งสามต่างก็แยกย้ายกันไปทำคนละไม้คนละมือ ท่านนันบอกมาประโยคหนึ่งว่าเชื่อมั่นในตัวผมหรือเปล่ า ผมบอกว่าผมเชื่อว่าถ้าทำเสร็จ รถคันนี้สามารถขับเลยแม่ฮ่องสอนไปถึงธิเบตได้แน่นอน ผมมั่นใจครับ 5555

การไว้เนื้อเชื่อใจและเรียนรู้ที่จะทำงานกันเป็นทีม และการควบคุมสถานการณ์ ให้กำลังใจ ผ่อนคลายเพื่อนให้หายกังวล ผมว่าท่านนันมีคุณสมบัติเหล่านี้อย่างครบถ้วนครับ ไม่ต้องไปอบรมที่ใหนหรอกครับ แค่เอาเพื่อนมากองรวมกันแล้วลองแก้สถานการณ์กันดู เราก็รู้แล้วครับว่าเราจะเรียนรู้อะไรได้บ้าง ท่านต้นก็เป็นบุคคลที่มีส่วนช่วยอย่างมากในสถานการณ์ แบบนี้ ไม่ว่าจะยกรถ ถอดล้อ ยกรถ ถอดล้อ แบบนี้ไม่รู้กี่ครั้งต่อกี่ครั้ง วิ่งจับเครื่องมือส่งให้ท่านนัน ผมว่าในความเครียดกลับมีความสนุกสนานที่พี่น้อง เพื่อนฝูงได้กระเซ้าเย้าแหย่กัน ทั้งที่เวลาก็ยามวิกาลแล้วครับ555 คุณสุก็ช่วยทำให้ทุกอย่างผ่อนคลายขึ้นด้วยการนำน้ำแล ะพัดลมมาช่วยไล่ยุง ขอบคุณมากๆครับ

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

ถ้า 3g เข้าบ้านเรา(สักที) เราคงได้เห็นการซ่อมป้าแดงแบบสด ๆ กันแน่ ๆ เลยครับ พวกเราชาวมาสด้าจะได้ไม่ต้องเป็นห่วงครับ

ขยันขันแข็งกันดีจริง ๆ ครับ น้ำใจงาม ดึก ๆ ดื่น ๆ ก็ยังมาซ่อมกันจนเป็นที่พอใจของทุก ๆ คน

ขอพูดแทนท่านนันเลยครับว่า "ที่ลพบุรีก็ไม่มีอะไหล่เช่นกัน" ครับ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

เห็นแล้วปลื้ม....

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เรื่องราวของพวกเรามันคงไม่ได้สิ้นสุดเพียงเท่านี้แต ่สิ่งที่พวกเราทำในวันนี้คือการเริ่มต้นส่งสัญญาณถึง สหายเมืองต่างๆให้เห็นถึงตราสารแห่งมิตรภาพที่เรามาช ่วยเหลือกันอย่างสุดความสามารถ...

การไล่ระบบเบรกทั้งหมดสี่ล้อเพียงเพื่อให้ผมสามารถขั บกลับบ้านปลอดภัยในราตรีนี้ ผมว่าได้ใจไปเต็มๆครับกับการทุ่มเทและรวบรวมพลังเท่า ที่เหลืออยู่น้อยนิดของแต่ละคนที่จะพยยายามทำให้ป้าแ ดงกลับบางแคให้ได้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 28-09-2010 เมื่อ 09:08

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

หมดสภาพครับคืนนั้น.....ตูดเติ๊ด กรูโผล่หมด

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    หมดสภาพครับคืนนั้น.....ตูดเติ๊ด กรูโผล่หมด
    55555 ผมนั่งดูแบบเงียบๆแล้วน๊ะครับพี่นัน พี่อย่าบอกซิ๊ครับว่าตูดโผล่.... 55555 ทีนี้รู้กันหมดเลย
    ทำรถทุ่มเทสุดๆจริงๆครับ....ซู๊ดยอด....

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ผมสงวนรูปตูดไว้ดูคนเดียว เอ๊ย...ลบออกไปแล้วครับ กลัวเจ๊ปุ๊ความดันขึ้นครับ 5555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    55555 ผมนั่งดูแบบเงียบๆแล้วน๊ะครับพี่นัน พี่อย่าบอกซิ๊ครับว่าตูดโผล่.... 55555 ทีนี้รู้กันหมดเลย
    ทำรถทุ่มเทสุดๆจริงๆครับ....ซู๊ดยอด....
    ขอบคุณพี่ตุ๊กที่โทรมามิสคอลล์และข้อความอวยชัย ขอประทานโทษที่เสียมารยาทไม่ได้โทรกลับครับ คงตอบเป็นภาพไปแล้วว่ากำลังเสวยทุกข์อยู่ครับ 555 แต่มีความสุขมากๆครับ ได้ใจกันสุดๆครับ

Senior Member markky's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    555 ขอบคุณจ๊าดนักครับบอม ยังต้องทำอีกนิดหน่อยครับถึงจะเทียบกับคนอื่นได้ครับ

ในสถานการณ์ที่คับขัน เวลาที่จำกัด ความเป็นเพื่อน ใจของเพื่อน มิตรภาพ ไม่ทิ้งกันและรวบรวมจิตใจที่เหลือเป็นพลังในการแก้ปั ญหา ภาวะผู้นำของท่านนัน การวางแผน วิเคราห์เหตุการณ์ ประเมินผลว่าจะต้องทำอะไร เราทั้งสามต่างก็แยกย้ายกันไปทำคนละไม้คนละมือ ท่านนันบอกมาประโยคหนึ่งว่าเชื่อมั่นในตัวผมหรือเปล่ า ผมบอกว่าผมเชื่อว่าถ้าทำเสร็จ รถคันนี้สามารถขับเลยแม่ฮ่องสอนไปถึงธิเบตได้แน่นอน ผมมั่นใจครับ 5555

การไว้เนื้อเชื่อใจและเรียนรู้ที่จะทำงานกันเป็นทีม และการควบคุมสถานการณ์ ให้กำลังใจ ผ่อนคลายเพื่อนให้หายกังวล ผมว่าท่านนันมีคุณสมบัติเหล่านี้อย่างครบถ้วนครับ ไม่ต้องไปอบรมที่ใหนหรอกครับ แค่เอาเพื่อนมากองรวมกันแล้วลองแก้สถานการณ์กันดู เราก็รู้แล้วครับว่าเราจะเรียนรู้อะไรได้บ้าง ท่านต้นก็เป็นบุคคลที่มีส่วนช่วยอย่างมากในสถานการณ์ แบบนี้ ไม่ว่าจะยกรถ ถอดล้อ ยกรถ ถอดล้อ แบบนี้ไม่รู้กี่ครั้งต่อกี่ครั้ง วิ่งจับเครื่องมือส่งให้ท่านนัน ผมว่าในความเครียดกลับมีความสนุกสนานที่พี่น้อง เพื่อนฝูงได้กระเซ้าเย้าแหย่กัน ทั้งที่เวลาก็ยามวิกาลแล้วครับ555 คุณสุก็ช่วยทำให้ทุกอย่างผ่อนคลายขึ้นด้วยการนำน้ำแล ะพัดลมมาช่วยไล่ยุง ขอบคุณมากๆครับ

ผมชอบภาพเกี่ยวกับการซ่อม ปรับจูน มากๆเลยครับ มันดูมีเสน่ดี....อิๆ รถงามมากๆเลยครับ เนียนสุดๆ ชักอยากอยากจะหา 800 มาครอบครองซักคัน..อิๆ

Bookmarks