บันทึกการเดินทางสู่มิตรภาพ และ โฉมงามs...

ชื่อกระทู้: บันทึกการเดินทางสู่มิตรภาพ และ โฉมงามs...

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

มาตรฐาน บันทึกการเดินทางสู่มิตรภาพ และ โฉมงามs...

เนื่องจากเมื่อคืนนี้ หลังจากที่ผมได้อ่านกระทู้แล้วรู้ว่า พี่วี จะเดินทางไปรับป้าแดงกลับจากลพบุรี ด้วยความที่ผมยังไม่ได้เจอป้าแดงตัวเป็น ๆ เลย ผมก็เลยขอเสนอหน้าไปดูด้วยครับ

หลังจากที่ได้คุยกับพี่วี และ พี่นัน ในกระทู้แล้ว พี่ ๆ ทั้งสองก็ยินดีครับ ผมเลยตั้งตารอตั้งแต่เช้าเพราะนอนไม่ค่อยหลับครับ แบบว่า ตื่นเต้น

และแล้วช่วงบ่าย ๆ พี่วีก็โทรมา หลังจากที่วุ่นกับป้าแดงตั้งแต่เช้าครับ โทรมาชวนผมไป "ขอเชิญมารับประทานอาหารโดยพร้อมเพรียงกันครับ" นั่นเป็นคำเชิญชวนของพี่วีที่ฟังแล้วเป็นทางการสุด ๆ แต่แฝงไปด้วยความมีน้ำใจไมตรีและความเป็นกันเองครับ ว่าแล้วก็รีบแต่งตัวออกรถไปกันเลย...(อาบน้ำแล้วนะ.. .ตั้งแต่เช้า)

บรรยากาศเริ่มมืดครึ้ม แต่มีแดดที่แรงน่าดู เริ่มรู้สึกหนาว ๆ ร้อน ๆ ที่จะได้ไปพบกับเหล่าทวยเทพตัวเป็น ๆ ครับ

ดูจากภาพนี้แล้วรู้เลยครับว่าร้อนจริง ๆ เพราะไม่ด้เปิดแอร์ครับ ประหยัดน้ำมันหน่อย เดี๋ยวก็ถึงแล้วครับ

แน่นอนครับ เมื่อมาถึงก็ต้องเดินหาล่ะครับ ผมก็เลยโทรหาพี่วี พี่วีบอกว่า "อยู่ข้างบน โต๊ะที่มีคนหล่อ ๆ นั่งหัวโต๊ะ" โอ้ว...หล่อจริง ๆ ด้วยครับ

จากซ้าย พี่ต้น > พี่วี > พี่นัน > ผม(เจี๊บยบ) > และ น้องนุ่น (แฟนผมครับ) ส่วนพี่คนที่ถ่ายรูปชื่ออะไรนะครับพี่วี ผมจำไม่ได้จริง ๆ ครับ ขออภัยด้วยครับ

เจอกันก็ได้คุยกันเหมือนเคยรู้จักกันมาเมื่อชาติปางก ่อนครับ คุยกัยแบบกันเองมาก ๆ ครับ พี่นัน และพี่วีใจดีมาก ๆ ครับ ส่วนพี่ต้นพูดน้อยต่อยหนักครับ และแล้ว เราก็สารภาพความในใจกันแบบหมดเปลือกครับ (พี่วีอยากทำเล็บครับก็เลยชูมือขึ้นมา)

หลังกลับจากการเลี้ยงรับรองแขกแบบมินิกันไปแล้ว ก็ถึงเวลาที่ผมจะได้ไปชื่นชม แม่ศรีนวล ป้าแดง และ Publica สีเหลือง ขออนุญาตเรียกน้องกล้วยหอมนะครับ ภาพนี้ แม่ศรีนวลจอดแน่นิ่งครับ ขับรถเข้ามาก็เจอเลย สวยจริง ๆ ครับ สมคำล่ำลือ

ภาพนี้พี่นันกำลังทำการสั่งลาป้าแดงด้วยการเช็ดน้ำออ กครับ เพราะฝนเพิ่งจะหยุดตกครับ บรรยากาศครึ้ม ๆ มืด ๆ แต่ป้าแดงก็ยังสีสด สวยเด่นเป็นสง่าไปทั่วหล้าปฐพีมณีเด้ง...ดึ๋ง...ดึ๋ง ...

ขออภัยที่ถ่ายรูปเก็บมาได้ไม่มากนัก เพราะมัวแต่ตื่นเต้น อึ้ง ตะลึง กับความสวยงามของป้าแดงจนถึงกับไม่รู้ว่าจะถ่ายมุมไห นดี ประกอบกับเกรงใจพวกพี่ ๆ เพราะต้องรีบเดินทางกลับ ผมเลยได้แค่ทดลองขับเดินหน้า-ถอยหลังครับ (ถ้าไม่รักกันจริงไม่ให้ขึ้นนะเนี่ย) พี่วีเลยสนับสนุนด้วยการจับผมเป็นนายแบบซะเลย...

ต้องขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนครับสำหรับอาหารมื้อนี้ครับ ขอบคุณพี่เสื้อส้มที่คอยถ่ายรูปให้และสำหรับคำแนะนำด ี ๆ ขอบคุณพี่ต้นสำหรับสติ๊กเกอร์ ขอบคุณพี่นันสำหรับการอนุญาตให้เข้าชมรถสวย ๆ และโคลนที่ติดล้อรถครับ และขอบคุณพี่วีสำหรับแป้นเหยียบแห่งมิตรภาพ และคำคมหรือคำชมที่ว่า "คนลพบุรีเป็นอย่างนี้ทุกคนหรือเปล่าวะ" ขอบคุณมิตรภาพที่ดีงามของพวกเราชาวมาสด้า และขอใช้คำลงท้ายว่า "บางแคไม่มีอะไหล่...จริง ๆ นะครับ"

สุดท้ายนี้ผมอยากรู้ว่า พี่วีถึงบ้านหรือยังครับ ตอบด้วยครับ เป็นห่วงครับ

Senior Member ting2220's Avatar
    ขอบคุณ
    34

น่าอิจฉา ท่านเจี๊ยบจริงๆ ได้เจอแม่ทัพใหญ่ของมาสด้าแล้วครับ สักวันผมคงได้มีโอกาสพบกับท่านแม่ทัพบ้างนะครับ
    (คนเชียงใหม่และพิษณุโลก ยังรอท่านวีอยู่นะครับ)
    [email protected] 083 9002121 True

คบกันเป็นเพื่อนกัน อย่าไปเอาเปรียบเค้า คิดถึงใจเค้าใจเรา จะได้คบกันนานๆ

เพื่อนๆพิษณุโลก http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=466942

ผลงานในมาสด้า ณ เชียงใหม่ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...17#post6944617

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อิจฉาจังครับอยากไปมั่ง
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

พึ่งถึงเมื่อกี้นี้เองครับ ปลอดภัยดีครับผม

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

ครับ เพิ่งดูข่าวเมื่อสักครู่ใหญ่ ๆ บอกว่าในกรุงฝนตกหนัก + รถติดด้วย ขนาดที่บ้านผมก็ยังตกอยู่เลยครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    ครับ เพิ่งดูข่าวเมื่อสักครู่ใหญ่ ๆ บอกว่าในกรุงฝนตกหนัก + รถติดด้วย ขนาดที่บ้านผมก็ยังตกอยู่เลยครับ
    มีเบื้องหลังครับ หลังจากร่ำลาท่านเจี๊ยบก็ขับรถไปได้ราวๆ10กว่ากม. เบรกค้างครับ - -" ต้องกลับมาเซอร์วิสใหม่กว่าจะเสร็จก็ร่วงเวลามาดึกมา กครับ มาถึงที่บ้านเมื่อตี1นี่เอง กำลังทำรูปครับ อิอิ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ting2220 อ่านข้อความ
    น่าอิจฉา ท่านเจี๊ยบจริงๆ ได้เจอแม่ทัพใหญ่ของมาสด้าแล้วครับ สักวันผมคงได้มีโอกาสพบกับท่านแม่ทัพบ้างนะครับ
    (คนเชียงใหม่และพิษณุโลก ยังรอท่านวีอยู่นะครับ)
    ยินดีครับท่านผู้จัดการ ผมก็มีความปิติและปรารถนาจะเจอพี่น้องทางเหนือทุกท่า นครับ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    พึ่งถึงเมื่อกี้นี้เองครับ ปลอดภัยดีครับผม
    55555 ป้าแดง Ok มั้ยครับ

ปล...เป็นห่วงเหมือนกัน แต่ก้อมั่นใจป้าแดงน่ะครับ และก้อเหนื่อยมากจนอาบน้ำเสร็จก้อเผลอหลับไปเลย

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    55555 ป้าแดง Ok มั้ยครับ

ปล...เป็นห่วงเหมือนกัน แต่ก้อมั่นใจป้าแดงน่ะครับ และก้อเหนื่อยมากจนอาบน้ำเสร็จก้อเผลอหลับไปเลย
    ผมกลับมาถึงบ้านก็เอารถเข้าจอดข้างบ้านแล้วก็เก็บของ เข้าบ้านครับ เสร็จแล้วก็เข้าไปอัพรูปเก็บไว้ในคอมเตรียมตัวที่จะม าเล่าเรื่องราว แต่ด้วยความที่เพลียจัดก็เลยนอนเลยเหมือนกัน เห็นท่านเจี๊ยบอยู่ดึกมากๆครับ

ปล. ขอบคุณมากๆเลยนะท่าน ผมมั่นใจในตัวท่านครับเลยทำให้มั่นใจในตัวป้าแดงมาก เมื่อคืนมีรถกระบะhiluxขับตามมาในระยะหนึ่งแล้วก็แซง ขึ้นไปแต่ไม่ยอมแซงขาดเหมือนจะพยายามดูในเส้นสุพรรณบ ุรี-บางบัวทอง ผมซึ่งขับป้าแดงราวๆ80กม/ชมก็ผ่อนให้เขาแซงไปเลยเขาก็ไม่ไป คิดว่าคงอยากจะมองกระจกหลังเพื่อมาดูข้างหน้าว่ารถยี ่ห้ออะไรว่ะ 5555

ผมก็เลยแซงคันนี้ไปเลยเพื่อให้รู้ว่า ถ้าการเอาตัวรอดในช่วงเวลาคับขัน+ความรู้สึกที่ควบคุ มป้าแดง ผมรู้สึกว่าผมกับรถเป็นหนึ่งเดียวกันแล้ว เอาตัวรอดได้แน่ๆครับ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ผมกลับมาถึงบ้านก็เอารถเข้าจอดข้างบ้านแล้วก็เก็บของ เข้าบ้านครับ เสร็จแล้วก็เข้าไปอัพรูปเก็บไว้ในคอมเตรียมตัวที่จะม าเล่าเรื่องราว แต่ด้วยความที่เพลียจัดก็เลยนอนเลยเหมือนกัน เห็นท่านเจี๊ยบอยู่ดึกมากๆครับ

ปล. ขอบคุณมากๆเลยนะท่าน ผมมั่นใจในตัวท่านครับเลยทำให้มั่นใจในตัวป้าแดงมาก เมื่อคืนมีรถกระบะhiluxขับตามมาในระยะหนึ่งแล้วก็แซง ขึ้นไปแต่ไม่ยอมแซงขาดเหมือนจะพยายามดูในเส้นสุพรรณบ ุรี-บางบัวทอง ผมซึ่งขับป้าแดงราวๆ80กม/ชมก็ผ่อนให้เขาแซงไปเลยเขาก็ไม่ไป คิดว่าคงอยากจะมองกระจกหลังเพื่อมาดูข้างหน้าว่ารถยี ่ห้ออะไรว่ะ 5555

ผมก็เลยแซงคันนี้ไปเลยเพื่อให้รู้ว่า ถ้าการเอาตัวรอดในช่วงเวลาคับขัน+ความรู้สึกที่ควบคุ มป้าแดง ผมรู้สึกว่าผมกับรถเป็นหนึ่งเดียวกันแล้ว เอาตัวรอดได้แน่ๆครับ
    อยากเห็นรูป โพสให้ดูมั่งน่ะครับ...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เมื่อวานเป็นการเดินทางไปรับป้าแดงกลับบ้านครับ ภารกิจที่ส่งมอบให้ท่านนันได้ปรับจูนป้าแดงซึ่งการทำ งานทั้งหมดของท่านนันมีมากกว่าการแค่ปรับจูนครับ คือการเซ็ทรถให้สามารถใช้งานในชีวิตประจำวัน การเอาตัวรอดเวลารถเสีย การควบคุมรถในช่วงเวลาคับขัน การเข้าใจเอกลักษณ์ของรถเก่า และที่สอนไม่ได้แต่สัมผัสได้คือ ใจ ครับ เต็มๆกับผู้ชายคนนี้ ปรมาจารย์นันแห่งสำนักท่าวุ้งครับ

จากเพื่อน สหาย มาเป็นปรมาจารย์ได้อย่างไร ตั้งกันเล่นๆหรือเรียกกันขำๆ ไม่ใช่นะครับ เรื่องราวบ้าบอของพวกเราก็มีแต่เวลาเราทำรถกันเราอาจ จะสนุกสนานแต่เราไม่ล้อเล่นครับ ผู้ชายคนนี้มีพลังงานมากกว่าผม ผมมีพลังงานในด้านอื่นแต่เรื่องการทำรถในด้านDIYที่เ ขาถนัด ผมยอมรับเขาเป็นปรมาจารย์ครับ

ปรมาจารย์ก็ต้องมีศิษย์เอกครับ เก็บความรู้ไว้คนเดียวไม่ดีครับ นั่งดื่มเบียร์แล้วถ่ายทอดความรู้ให้ผู้อื่นไปด้วยนั ่นแหละครับคืองานของปรมาจารย์ จึงเบิกตัวแม่ทัพจากเมืองวิเศษไชยชาญ ท่านต้นสหายคู่ใจจากหลายๆเรื่องราวที่มีส่วนช่วยเหลื อให้งานต่างๆผ่านพ้นไปด้วยดี ความอดทน ขยัน เรียนรู้จากสิ่งที่ท่านนันถ่ายทอด มิตรภาพ เสียงหัวเราะ ใครบอกว่าท่านต้นพูดน้อย ผมยังไม่มีบทพูดเท่าท่านต้นในเรื่องราวตอนนี้เลยนะคร ับ 5555

พอรวมตัวกันได้ สองมือล้วงกระเป๋า สองเราก็เดินทางไปสำนักท่าวุ้งครับ เป็นธรรมดาครับที่มาถึงบ้านท่านนันแล้วจะต้องได้รับก ารโชว์ของเล่น ของประดิษฐ์จากโรงรถโดเรม่อนของท่านนันครับ คือห้องกว้างพอเหมาะ ไม่ใหญ่มากแต่มีทุกอย่างที่อยากได้ในนี้ครับ (แซวหน่อยนะครับ อะไหล่มาจากบางแคนี่หว่า แอบเห็นนะ อิอิ)

เวลาที่ ต้นนันโจมารวมตัวกันก็เปิดชอปเซอร์วิสได้เลยครับ แต่ถ้า นันปุ๊โจมารวมตัวกันจะเน้นแนวบันเทิงและทำลายล้างครั บ - -"

ไม่ปล่อยให้กาลเวลาหมุนไปครับ ท่านนันทำป้าแดงไปเยอะมากครับ เดี๋ยวขอไปสรุปในตอนท้ายครับผม ภารกิจของเรามันมีแค่ ตั้งเบรกแค่นั้นครับ แค่นั้นจริงๆ 55555

เครื่องยนต์ของป้าแดงนิ่งมากครับ สตาร์ทได้ในจังหวะเดียวเพราะว่าเปลี่ยนไดสตาร์ทใหม่ เครื่องเดินเงียบแต่เดินเบามีจังหวะเร่งเครื่องนิดๆแ ต่ก็รับได้ครับ ปัญหาต่างๆที่เป็นอุปสรรคเดี๋ยวจะค่อยๆเล่าไปนะครับ ที่โมมาใหม่ก็มีคาร์บูครับ ทำขาคอมแอร์ใหม่ เปลี่ยนปั้มน้ำ เปลี่ยนสายน้ำมัน ซ่อมหม้อลมเบรก ฯลฯ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    อยากเห็นรูป โพสให้ดูมั่งน่ะครับ...
    คุณวีระชัยครับ คุณทำงานหรือยังครับเช้านี้ - -"

นี่คือคุณโตต้า700ครับ น้องกล้วยหอม กล้วยปิ้งที่ท่านเจี๊ยบเรียกครับ นี่คือสีจริงๆนะครับ ตามภาพปรับคอนทราสขึ้นไป+1ครับแต่สีจริงๆออกเหลือบมุ กนิดๆเป็นเกล็ดระยิบระยับ สีเหลืองอาจจะสู้แรมโบ้ เอ๊ย แลมโบฯที่ท่านปุ๊ส่งมาให้ไม่ได้แต่ผมก็ว่ามันสวยดีอย ู่แล้ว และยิ่งมาตัดกับสีแดงของป้าแดง ยังกะวงบุดดาเบรส --"

โดยรวมสวยครับ น่ารักมากๆ ขายคันนี้ไปผมขอคิวแรกนะ อิอิ

ท่านนันจะประกอบภายในเอง วันนี้ผมต้องส่งคิ้วกระจกไปให้ ไม่เกินพรุ่งนี้ได้รับแน่นอนครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ขั้นตอนมีง่ายๆครับ ไปลองรถ ไม่ชอบตรงใหน แก้ตรงนั้น เพราะว่านี่คือการปรับจูนรถให้เข้ากับคนขับครับ ผมไม่มีปัญหาอะไรกับป้าแดงครับ เครื่องดีมาก แต่เบรกลึกไปแล้วเหมือนจะหยุดป้าแดงไม่อยู่ครับ

รื้อหม้อกรองทำไมวะ อ๋อดูการทำงานของคาร์บูที่โมมาแล้วครับ 5555 (จำไม่ได้ อิอิ)

ตราสัญลักษณ์ที่ทรงพลังที่สุดในหมู่สหายมาสด้าคลาสสิ คในแต่ละแคว้นครับ ออกแบบโดยวีหนวดดีไซน์ อิอิ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

นี่ครับท่านเจ้าสำนักโมมาให้ เอาคาร์บูสองตัวมาโมรวมกัน ท่อนบนของผม ท่อนล่างของท่านนัน ท่อนล่างเป็นคาร์บูของa12ครับ

ที่เห็นมัดติดกับท่อน้ำมันนั่นเป็นอะไหล่ไว้เซอร์วิส ครับ 555

ปรับ ซ่อม จูน กันอย่างสนุกสนาน...

ท่านต้นกำลังช่วยปลดเบรกครับเพื่อปรับตั้งในระยะที่เ หมาะสม

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

หลังจากทดลองขับครั้งแล้วครั้งเล่าสิ่งหนึ่งที่ผมได้ เรียนรู้ก็คือ ไม่ยอมแพ้ครับ ท่านต้นถอดหม้อกรอง+ยกรถไม่รู้กี่รอบ ท่านนันปรับตั้งเบรกไม่รู้กี่หนต่อกี่หน ถ้าวีหนวดยังไม่พอใจ ก็ปรับจูนไปเรื่อยๆครับ...ห้ามหยุด

Bookmarks