ขอนุญาต แนะนำตัวครับ 1400 superCAB - หน้า 7

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ขอนุญาต แนะนำตัวครับ 1400 superCAB

Junior Member child31764's Avatar
    สถานที่
    Chiang Mai, Thailand, Thailand
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ NU1400 อ่านข้อความ
    ยินดีครับ เราอยู่ห่างกันหลายร้อยโลเลยนะ
    พี่อยู่จังหวัดอะไรครับ แหะๆ
    I Love Mazda Family
    - รถไม่แรง แต่แพงคุณค่า -

มาตรฐาน เปลี่ยนแล้วก็ใช้ไม่ได้อยู่ดี

เอายังไงต่อดี ????????
    c23c23

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ NU1400 อ่านข้อความ
    เอายังไงต่อดี ????????
    c23c23
    .........เปลี่ยนเกจวัดความร้อนใหม่สิครับ....หรือจะ เอาของผมไปลองใส่ก่อนไหมครับถ้าไม่ได้ก็ส่งคืนมาครับ ....ปล..ที่ผมจะส่งให้นะเกจวัดความร้อนนะครับไม่ใช่ต ัวเซ็นเซอร์...

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    .........เปลี่ยนเกจวัดความร้อนใหม่สิครับ....หรือจะ เอาของผมไปลองใส่ก่อนไหมครับถ้าไม่ได้ก็ส่งคืนมาครับ ....ปล..ที่ผมจะส่งให้นะเกจวัดความร้อนนะครับไม่ใช่ต ัวเซ็นเซอร์...
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมไปที่กระทู้ บริการรับหาอะไหล่มาสด้าฉะเพราะสมาชิกเท่านั้น..
    --------------------------------------------------------

ช่วงนี้เบรคไม่ค่อยอยู่ ไหลลื่นมาหลายวันแล้ว เบรคแข็งมากเลย ไม่รู้เป็นเพราะอะไร?????
    สังเกตุเห็นว่าน้ำมันเบรค เติมเต็มตอนเช้า เปิดเช็คดูตอนเย็นหมดเลยครับ
    เห็นมีน้ำมันเยิ้ม แหนบซ้ายเต็มเลย ไม่รู้ว่ารั่วหรือเปล่า คิดว่าน่าจะรั่ว เพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคมาแท้ๆ
    รถเก่าต้องทำใจครับ ไม่กล้าซิ่งเลยช่วงนี้ 40 ต้อดๆแต้ดๆไป
    ---------------------------------------------------------------------
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NU1400 : 15-03-2011 เมื่อ 19:39

วันนี้เข้าอู่อีกรอบ เช็ค ซ่อม ระบบเบรค
    ท่อสายน้ำมันเบรคมีบางช่วงที่ผุ อายุการใช้งานคงพอสมควรแล้ว
    ช่างรื้อทิ้ง เปลี่ยนใหม่ หมดไป 2 พันวันนี้ แพงเปล่าราคานี้????
    ซ่อมจนเซ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NU1400 : 04-04-2012 เมื่อ 10:53

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

วันนี้เข้าอู่อีกรอบ เช็ค ซ่อม ระบบเบรค
    ท่อสายน้ำมันเบรคมีบางช่วงที่ผุ อายุการใช้งานคงพอสมควรแล้ว
    ช่างรื้อทิ้ง เปลี่ยนใหม่ หมดไป 2 พันวันนี้ แพงเปล่าราคานี้????

ซ่อมจนเซ
    เซแล้วล้มได้ครับ แต่ท่านต้องสัญญาว่าท่านจะลุกขึ้นมาสู้ต่อครับ เพราะท่านมีใจให้กับมันแล้วครับ

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

ชุดเบรคมือ ของเดิมติดรถมา แช่เป็ด 3 วัน สะอาดดีแล้ว แต่ยังหมุนไม่ได้ครับ
    มันซ่อมได้หรือเปล่าครับ ??? จะเริ่มจากตรงไนดี ???

..................แช่น้ำมันเครื่องไว้สัก2วันครับ.. .น่าจะดีขึ้นอ่ะ...

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ..................แช่น้ำมันเครื่องไว้สัก2วันครับ.. .น่าจะดีขึ้นอ่ะ...
    ขอบคุณครับท่าน เช้านี้จะลองดู
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NU1400 : 03-04-2011 เมื่อ 11:34

-----------------
    25540402
    หมุนได้แล้วครับ เข้าอู่ให้ช่างซ่อม 250.-
    เหลือ สายหน้า หลัง
    ตัวดึงไม่รู้ใช้ได้เปล่า
    ลองรื้อพวงมาลัยมาทำความสะอาด
    เกือบไม่รอด กว่าจะสร็จ เกือบสองทุ่ม
    สะอาดแต่ไม่ค่อยลื่นครับ
    อยากลื่นๆ ยกเลี้ยวง่ายๆ ใช้น้ำมัน หรือจาระบีดีครับ???
    ------------------------------------------------
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NU1400 : 03-04-2011 เมื่อ 22:54 เหตุผล: พิมพ์ผิด

ขอบคุณ
    245

25540402
    หมุนได้แล้วครับ เข้าอู่ให้ช่างซ่อม 250.-
    เหลือ สายหน้า หลัง
    ตัวดึงไม่รู้ใช้ได้เปล่า
    ลองรื้อพวงมาลัยมาทำความสะอาด
    เกือบไม่รอด กว่าจะสร็จ เกือบสองทุ่ม
    สะอาดแต่ไม่ค่อยลื่นครับ
    อยากลื่นๆ ยกเลี้ยวง่ายๆ ใช้น้ำมัน หรือจาระบีดีครับ???
    ------------------------------------------------
    ...........เอาโซเน๊ตฉีดล้างสนิมก่อนครับแล้วค่อยอัด จารบี....น่าจะช่วยได้ครับ...

มาตรฐาน วันอาทิตย์ต้องเข้าอู่ ปะ ผุ เคาะ พ่นสี อีกรอบ (เขย่ารอบสอง)

เมื่อวานวันที่ 6 เมษา หยุดวันจักรี ว่างๆช่วงบ่ายก็เลยเอาไปเปลี่ยนบูทประตูขวา
    ตอนแรกคิดว่าไม่น่าเกินสองชั่วโมง แต่กว่าจะเสร็จ เกือบสองทุ่ม
    หิวข้าวก็เลยยืมมอไชช่างไปหาข้าวกินก่อน กลับมารถมาจอดหน้าอู่แล้ว
    ช่างไม่เอาค่าแรงครับ (ที่ไปกินข้าวเพราะไม่อยากกดดัน เพราะเห็นแล้วคิดว่าคงยากที่จะสำเร็จ)
    มืดแล้วเราก็ไม่ได้ดูรายละเอียด ให้ค่าน้ำมันแล้วก็บรถกลับบ้านปกติ
    เพิ่งมารู้ตอนเช้าว่าทำไมจึงไม่คิดค่าแรง เพราะประตูปิดไม่เรียบสนิทกับตัวเก๋งเหมือนเดิมแล้ว
    ต้องเคาะแต่งอีกรอบ ก็ดีเหมือนกันจะได้ปรับปรุงแก้ไข สี่ห้ารายการ จากคราวที่แล้ว
    - ตำแหน่งยึดเข็มขัดนิรภัยอยู่สูงเกินไป เวลาใช้งานมันรัดคอคนขับ
    เอาลงมา ห้านิ้ว กำลังพอดี

ประมาณนี้

-----------------------------------------
    - ปิดตรงที่เจาะยึดไฟท้าย เพราะดูไม่ค่อยสวย
    ประมาณนี้
    - เปลี่ยนยางขอบประตู ซ้ายขวา
    - แต่งร่องน้ำข้างซ้าย ดูเหมือจะมีรอยปริ
    - ประตูข้างซ้ายมีรอยข่วนนิดหน่อย

----------------------------------
    25540418
    ว่าจะเข้าอู่ ปะ ผุ เคาะ พ่นสี อีกรอบ คิวยังไม่ว่างครับ
    วันนี้พาไปติดแอร์ซะเลย ร้อนดีนัก ตัวเล็กจะได้ไม่บ่นอีก
    ----------------------------------
    25540419
    ได้เย็นกับเขาบ้างแล้ว หลังจากที่ทนร้อนมานาน
    ให้ช่างจัดการออกแบบได้เต็มที่ จึงเป็นเช่นนี้
    ---
    ตัวนี้อยู่ตำแหน่งล้ออะไหล่

เย็นฉ่ำมากเลย สงสัยต้องมีผ้าห่มติดรถไปด้วย
    เสียดายวันนี้อากาศไม่ค่อยร้อนเท่าไหร่
    -------------------------------------
    ของแถมติดแอร์ จับดีกว่าเดิม

25540421
    เปิดจนแก้มข้างบุบ หมดแล้ว นัดช่างศุกร์นี้(25540422)ตอนเช้า ไม่รู้จะเป็นไง

อื่นๆ เล็กๆน้อยๆ

------------------------------------

มีรอยบุบ

----------------------------------------------------------------------------------------------
    เลื่อนแผ่นป้ายทะเบียนขึ้นอีกนิด เพื่อความสวยงาม เปลี่ยนตำแหน่งไฟส่องทะเบียน

25540428

เอาเข้าแล้วครับ เมื่อเช้าเข้าเกียร์ถอยหลังออกจากบ้าน

พอจะเดินหน้าเข้าเกียร์ไม่ได้อีกเลย ต้องเข็น

ก็ยังดีเป็นที่บ้าน ไม่เป็นที่สี่แยกไฟแดง

ก่อนเที่ยงหาช่างไปเช็คดู เห็นบอกว่า

สายยังพอใช้ได้อยู่

เสียที่ตีนผี ไอ้ตีนผีไม่รู้ว่าคืออะไร

สิ้นเดือนปั๊บ เข้าอู่ปุ๊บ 555555

ไม่รู้จะรอดหรือเปล่าเรา คิดแล้วเหนื่อยใจ

------------------

ต้องยกเกียร์ลงมาซ่อมตีนผี รวมค่าแรง1,000.-

ได้เปลี่ยนทั้งที่ก็เปลี่ยนสายครัชใหม่ไปเลยดีกว่า

ถามราคาที่อู่ของแท้ 1,200.- แต่เราถามที่ร้านเมื่อวาน แค่ 750.- เอง

เปลี่ยนสายคันเร่งให้ด้วย เช็คเบรคนิดหน่อย ดูพวงมาลัยที่มันงึกงักๆ ให้ด้วย

+ประมาณเท่าไหร่ครับ??

- ไม่น่าจะเกิน 3,000.-ครับ

c23c23

แพงไปหรือเปล่าเนี้ย ???
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NU1400 : 04-04-2012 เมื่อ 10:50

ขอบคุณ
    245

--------------------------------------------------------------
    ไปเอามาแล้วครับ เข้าอู่เกือบเที่ยง บ่ายสามโมงครึ่งแวะไปดู เสร็จแล้วครับ (ตอนแรกนัดรับรถ หกโมงเย็น)
    ทำไมเสร็จเร็วจัง ?? เสร็จแล้วก็ขับกลับด้วยเลยซิ ราคาที่ตกลงกัน เหลือไว้ให้เติมแก๊ส 200.-

รู้สึกว่า นุ่มเหมือนรถเก๋งเลยครับ คันเร่งก็ เอาเป็นว่าเหมือนใหม่เลยหล่ะ (ก็เปลี่ยนใหม่นี้หว่า)
    ---------------------------------------------------------------
    ถามเรื่องเปลี่ยนจากทองขาว เป็น cdi เห็นบอกว่าประมาณ 2,000.- กว่าๆ
    ---------------------------------------------------------------
    ...........ผมก็เปลี่ยนมาเหมือนกันครับ...จานจ่ายเปล ี่ยนยกลูกเลยครับ...แต่ของผมมือ2ครับ1500บาท...ไม่ต้ องคอยขัดทองขาวอีกต่อไปครับ..555

...........ผมก็เปลี่ยนมาเหมือนกันครับ...จานจ่ายเปล ี่ยนยกลูกเลยครับ...แต่ของผมมือ2ครับ1500บาท...ไม่ต้ องคอยขัดทองขาวอีกต่อไปครับ..555
    ซื้อมายังไม่เคยขัดทองขาวเลยครับ
    ตอนนี้เหลืออย่างเดียวที่ยังไม่ได้ทำอะไรเลย คือตัวเครื่อง
    ต้องคอยดูน้ำมันเครื่องตลอด ซึมๆ
    25540429
    --------------
    เมื่อคืนฝนตก มีรั่วตรงขอบยางประตูขวา
    ดูแล้วมันเป็นแนวยาว ที่ยางกับประตูไม่ชิดกัน
    วันนี้แวะให้ช่างเคาะดันออกมาเรียบร้อยดีแล้ว
    รอทดสอบ ตอนฝนตก
    25540502
    --------------
    ซ่อมสีประตูใหม่ครานั้น สีเพี้ยนๆ เห็นชัดเลย ไม่น่าเลยเรา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NU1400 : 02-05-2011 เมื่อ 10:01

Senior Member DogGedly's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่นุ ขออนุญาต สอบถามร้านที่พี่ ทำเบาะ กะ ท่อได้ป่าวครับ ราคา/รายละเอียด ขอบคุณครับ เผื่อได้เอามาทำอยู่ สารคาม....ขอบคุณครับ

Bookmarks