ขอสเป็กตั้งวาล์ว m1200 หน่อยครับ

ชื่อกระทู้: ขอสเป็กตั้งวาล์ว m1200 หน่อยครับ

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอสเป็กตั้งวาล์ว m1200 หน่อยครับ

ไม่ทราบว่าใครเคยตั้งวาล์ว M1200 เองหรือมีสเป็กอยู่ในมือบ้างครับ ผมรบกวนขอหน่อยครับจะเช็ควาล์วเจ้าก้านกล้วยสักหน่อย พอดีผมไปหาเจอแต่สเป็กของ 1300 ไม่รู้ว่าใช้กันได้หรือป่าว แล้วมันวัดยังไง ทำไมมันมีทั้งตั้งด้านลิ้น กะด้านลูกเบี้ยว อ่านแล้ว งง

ใครอยากได้สเป็ก m1300โหลดได้ ตามlink ด้านล่างนี้นะครับ
    http://upload.one2car.com/download.a...3MXJVFPM4NMA2M[
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    ไม่ทราบว่าใครเคยตั้งวาล์ว M1200 เองหรือมีสเป็กอยู่ในมือบ้างครับ ผมรบกวนขอหน่อยครับจะเช็ควาล์วเจ้าก้านกล้วยสักหน่อย พอดีผมไปหาเจอแต่สเป็กของ 1300 ไม่รู้ว่าใช้กันได้หรือป่าว แล้วมันวัดยังไง ทำไมมันมีทั้งตั้งด้านลิ้น กะด้านลูกเบี้ยว อ่านแล้ว งง

ใครอยากได้สเป็ก m1300โหลดได้ ตามlink ด้านล่างนี้นะครับ
    http://upload.one2car.com/download.a...3MXJVFPM4NMA2M[
    ตามตำราบอกว่าอย่างนี้ครับ

Valve Clearance

Inlet 0.25mm.
    Exhaust 0.25mm.

ส่วนด้านลูกเบี้ยวในตำราไม่รู้ว่าอธิบายตรงใหน หรือช่วยบอกผมหน่อยก็ได้ครับว่าลูกเบี้ยวภาษาอังกฤษเ ขาเรียกว่าอย่างไรผมจะได้ตรวจได้ครับ แต่เท่าทีอ่านสเปกM1200ยังไม่พบครับ(เพราะไม่ทราบว่า มันตรงกับคำว่าอะไร)

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

ถ้าตั้งด้านลิ้นก็ใช้ฟิลเลอร์วัดที่วาวล์กับกระเดื่อ งครับ
    ถ้าตั้งที่ลูกเบี้ยว ใช้ฟิลเลอร์วัดที่แคมชาพ์กับกระเดื่องครับ
    ปล. ดูspecดีๆนะครับว่าตั้งเครื่องร้อนหรือเครื่องเย็น ระยะไม่เท่ากันครับ

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ตามตำราบอกว่าอย่างนี้ครับ

Valve Clearance

Inlet 0.25mm.
    Exhaust 0.25mm.

ส่วนด้านลูกเบี้ยวในตำราไม่รู้ว่าอธิบายตรงใหน หรือช่วยบอกผมหน่อยก็ได้ครับว่าลูกเบี้ยวภาษาอังกฤษเ ขาเรียกว่าอย่างไรผมจะได้ตรวจได้ครับ แต่เท่าทีอ่านสเปกM1200ยังไม่พบครับ(เพราะไม่ทราบว่า มันตรงกับคำว่าอะไร)
    แสดงว่าผมใช้สเป็กร่วมกับ m1300 ไม่ได้แล้วละ ผมรบกวนขอสเป็กทั้งหมดของเครื่อง 1200 หน่อยได้มั่ยครับ มีอยู่เป็นไฟล์หรือเป็นเล่มครับ เพราะผมเป็นคนซ่อมรถเองทั้งหมด

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    แสดงว่าผมใช้สเป็กร่วมกับ m1300 ไม่ได้แล้วละ ผมรบกวนขอสเป็กทั้งหมดของเครื่อง 1200 หน่อยได้มั่ยครับ มีอยู่เป็นไฟล์หรือเป็นเล่มครับ เพราะผมเป็นคนซ่อมรถเองทั้งหมด

ใจร่มๆครับพี่น้อง..พี่วีคงไม่ค่อยว่างล่ะช่วงนี้..ย ุ่งกับเรื่องน้ำอยู่..

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มีเป็นเล่มครับ Mazda 1200 workshop Manual ตอนนี้ผมใช้เครื่องMacครับเลยไม่ได้ลงScannerต้องกรา บขออภัยด้วยครับ ตั้งใจจะทำเล่มตั้งนานแล้วก็ยังไม่มีเวลา ตอนนี้เป็นผู้ประสบภัยเต็มตัวครับอยู่เขตอพยพบางแค ที่บ้านน้ำท่วมประมาณเอวครับ ลดลงบ้างแล้วในบางจุดของบ้านครับ กินข้าวแจกของปอเต๊กตึ้งเป็นข้าวเหนียวหมูทอดเพราะขอ งศปภ.(ด้วยความเคารพ)เป็นอาหารกล่องแต่บูดแล้วครับ เข้าใจว่าท่านมีเจตนาดีแต่ว่าคงทำมาเยอะกว่าจะมาถึงเ ขตผมก็เสียพอดี ครั้นจะให้ผมไปกินที่ศูนย์ช่วยเหลือก็ขาดใจตายพอดีเพ ราะไกลยิ่งกว่าเดิม และพึ่งแบกของหนักเดิน2กิโลกลับบ้าน แถมยังเอาวาสลีนไปทาเท้าใส่ในรองเท้าลุยน้ำยิ่งลื่นไ ปอีก เดินไปได้หนึ่งกิโลเจอคนเมาเดินมาทักว่า ผมนับถือพี่จริงๆ ผมเห็นพี่เดินมาตั้งแต่หนองใหญ่(แล้วทำไมไม่เรียกกูข ึ้นรถว๊าา - -")

อยากจะช่วยครับแต่ว่าผมขอช่วยเหลือตัวเองก่อนนะครับ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

เหมือนที่เพื่อนที่เป็นช่างที่ศูนย์บอกผมแหละครับ
    ไอดียี่สิบห้าไอเสียสามสิบ55++ผมงงเต๊กเลยไรของมรึงว ะ
    แต่ลุงบ้านข้างๆหอแกเป็นช่างอยุ่อู่รถเมล์แกมาจับยิก ๆบอกว่าไอ้หนู..ฟิลเลอร์ไม่ต้องไช้ความรุ้สึก555
    เทพพพพพพพพเกิ๊นนนนนนนนนนนนน
    ป.ล.ผมขอถามต่ออีกนิด ถ้าผมตั้งวาวห่างๆมันจะมีผลเสียไหมครับนอกจากเสียงดั ง
    เพราะถ้าตั้งชิดเครื่องมันร้อน+สตาร์ทติดยากเวลาเครื ่องร้อน(ติดแกสด้วยกลัว)อีกอย่างกลัวตะเกียบคดเพราะเ ครื่องa15มันเป็นก้านกระทุ้ง
    ตอนนี้ตั้งห่างๆไว้อยุ่ครับขับซักพักรันอินปะเก็นฝาส ุบค่อยขันนอตฝาไหม่อีก
    มั่วๆเอาครับซ่อมเป็นแต่มอไซค์555++
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย boy115 : 16-11-2011 เมื่อ 00:38
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

สถานที่
    ขอบคุณ
    616

พี่บอยครับ ขาซิ่งตั้งห่างกว่าspecหน่อยก็ดีครับ สำหรับผมไม่มีผลเสียครับ นอกจากดัง555
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    เหมือนที่เพื่อนที่เป็นช่างที่ศูนย์บอกผมแหละครับ
    ไอดียี่สิบห้าไอเสียสามสิบ55++ผมงงเต๊กเลยไรของมรึงว ะ
    แต่ลุงบ้านข้างๆหอแกเป็นช่างอยุ่อู่รถเมล์แกมาจับยิก ๆบอกว่าไอ้หนู..ฟิลเลอร์ไม่ต้องไช้ความรุ้สึก555
    เทพพพพพพพพเกิ๊นนนนนนนนนนนนน
    ป.ล.ผมขอถามต่ออีกนิด ถ้าผมตั้งวาวห่างๆมันจะมีผลเสียไหมครับนอกจากเสียงดั ง
    เพราะถ้าตั้งชิดเครื่องมันร้อน+สตาร์ทติดยากเวลาเครื ่องร้อน(ติดแกสด้วยกลัว)อีกอย่างกลัวตะเกียบคดเพราะเ ครื่องa15มันเป็นก้านกระทุ้ง
    ตอนนี้ตั้งห่างๆไว้อยุ่ครับขับซักพักรันอินปะเก็นฝาส ุบค่อยขันนอตฝาไหม่อีก
    มั่วๆเอาครับซ่อมเป็นแต่มอไซค์555++

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    พี่บอยครับ ขาซิ่งตั้งห่างกว่าspecหน่อยก็ดีครับ สำหรับผมไม่มีผลเสียครับ นอกจากดัง555
    ตอนไม่มีฟิลเลอร์เกจ์ ผมใช้แผ่นสังกะสีที่ตัดจากปี๊บทินเนอร์ครับพี่หมอ 5555555+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย RO_Tung_RY : 16-11-2011 เมื่อ 02:46

สถานที่
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RO_Tung_RY อ่านข้อความ
    ตอนไม่มีฟิลเลอร์เกจ์ ผมใช้แผ่นสังกะสีที่ตัดจากปี๊บทินเนอร์ครับพี่หมอ 5555555+
    ว่าจะเอาหนาซักใบเลื่อยตัดเหล็ก
    มีเสียงกิ๊กๆเอาไว้หลอกเค้าว่าลงแคมซิ่งมา5555++++

ป.ล.พี่หมอโอ๊กกะเสี่ยตั๋งนอนดึกนะครับนี่ ทำไรกันน๊าาาาาาาาา
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

ขอบคุณ
    0

ท่านวีครับไม่เป็นไรครับ ช่วยนี้ขอให้ผ่านพ้นวิกฤตนี้ก่อนแล้วกัน เป็นกำลังใจให้ท่านวีผ่านพ้นไปโดยเร็วนะครับ

ส่วนท่านบอยผมว่าตั้งวาล์วให้ได้ตามสเป็กดีกว่าครับ ในความรู้สึกผมคิดว่าถ้าตั้งวาล์วชิดเกินจะทำให้เครื ่องร้อนแล้วแรงตก สตาร์ทติดยาก เดินเบาไม่เรียบ แล้วจะมีเขม่าไปเกาะบ่าวาล์วทำให้วาล์วเป็นตามด แต่ถ้าตั้งห่างเกินนอกจากเกิดเสียงดังแล้วยังให้ทำไอ ดีเข้าน้อย ไอเสียออกช้าเนื่องจากระยะยกไม่ได้ตามสเป็กและอาจจะล ุกลามไปถึงบ่าวาล์วทรุดเร็วนะครับ ฟิลเลอร์น่าซื้อติดบ้านไว้ครับ ราคาไม่แพงมากผมซื้อมาเมื่อนานมาก ๆ แล้วแค่ 100 กว่าบาท ตอนนี้ก็ไม่น่าเกิน 300 นะ

งั้นตามต่อกันเลย m น้อยเนี้ย เค้าใช้น้ำมันเกียร์น้ำมันเฟืองท้ายเบอร์อะไรเหรอครั บใช้อย่างละกี่ลิตร ตั้งแต่ซื้อมาผมยังไม่กล้าขับเลยต้องรอเงินเปลี่ยนขอ งเหลวใหม่ก่อน

สถานที่
    ขอบคุณ
    189

ท่านวีครับไม่เป็นไรครับ ช่วยนี้ขอให้ผ่านพ้นวิกฤตนี้ก่อนแล้วกัน เป็นกำลังใจให้ท่านวีผ่านพ้นไปโดยเร็วนะครับ

ส่วนท่านบอยผมว่าตั้งวาล์วให้ได้ตามสเป็กดีกว่าครับ ในความรู้สึกผมคิดว่าถ้าตั้งวาล์วชิดเกินจะทำให้เครื ่องร้อนแล้วแรงตก สตาร์ทติดยาก เดินเบาไม่เรียบ แล้วจะมีเขม่าไปเกาะบ่าวาล์วทำให้วาล์วเป็นตามด แต่ถ้าตั้งห่างเกินนอกจากเกิดเสียงดังแล้วยังให้ทำไอ ดีเข้าน้อย ไอเสียออกช้าเนื่องจากระยะยกไม่ได้ตามสเป็กและอาจจะล ุกลามไปถึงบ่าวาล์วทรุดเร็วนะครับ ฟิลเลอร์น่าซื้อติดบ้านไว้ครับ ราคาไม่แพงมากผมซื้อมาเมื่อนานมาก ๆ แล้วแค่ 100 กว่าบาท ตอนนี้ก็ไม่น่าเกิน 300 นะ

งั้นตามต่อกันเลย m น้อยเนี้ย เค้าใช้น้ำมันเกียร์น้ำมันเฟืองท้ายเบอร์อะไรเหรอครั บใช้อย่างละกี่ลิตร ตั้งแต่ซื้อมาผมยังไม่กล้าขับเลยต้องรอเงินเปลี่ยนขอ งเหลวใหม่ก่อน
    ผมคงตั้งห่างแหละครับ...ไม่ร้อน....วิ่งดี(สำหรับรถต ิดแกส)....
    ฟิลเลอร์คงไม่ซื้ออ่ะครับ..ปีนึงคงไช้ครั้งเดียวมั้ง ..ไช้ความรุ้สึกเอาน่ะครับมอไซค์ผมตั้งห่างทุกคันครั บ...ข้อเสียคือดัง+รับได้
    น้ำมันเฟืองท้ายก็ใส่ๆไปเหอะครับอย่าไห้ขาดเป็นพอ..บ างอย่างไม่ต้องไปเป๊ะๆกับมันมากหรอกครับ.....
    เหมือนเติมหัวเชื้อเเพงๆๆลงถังเบนซิลแหละรถก้วิ่งแบบ เดิม..ของพวกนี้มีผลทางใจอย่างเดียวครับ55+

โอนเงิน
    ส่งของ

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

น้ำมันเกียร์เบอร์90มั๊งครับ ใส่ไปกี่ลิตรไม่รู้ แค่ "น้ำออกรู" ก็พอ.....5555+

เฟืองท้ายจำไม่ได้ ถามร้านอะไหล่ก็ได้ครับ เรื่องพวกนี้เบสิกกว่าการตั้งวาล์วเยอะ
    บางทีผมก็เอาที่เหลือจากเติมเกียร์นี่แหละ มันใช้นิดเดียวขี้เกียจไปซื้อ
    ผิดถูกก็รอพี่ๆมาเสริมละกันครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    616

เสริมไม่เป็นครับพี่มีแต่ซ้ำครับ555 ว่าแต่ตี3แล้วทำไมยังไม่นอน o/tอัดขยะอยู่เหรอ???
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ro_tung_ry อ่านข้อความ
    น้ำมันเกียร์เบอร์90มั๊งครับ ใส่ไปกี่ลิตรไม่รู้ แค่ "น้ำออกรู" ก็พอ.....5555+

เฟืองท้ายจำไม่ได้ ถามร้านอะไหล่ก็ได้ครับ เรื่องพวกนี้เบสิกกว่าการตั้งวาล์วเยอะ
    บางทีผมก็เอาที่เหลือจากเติมเกียร์นี่แหละ มันใช้นิดเดียวขี้เกียจไปซื้อ
    ผิดถูกก็รอพี่ๆมาเสริมละกันครับ

Senior Member tikker's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    เสริมไม่เป็นครับพี่มีแต่ซ้ำครับ555 ว่าแต่ตี3แล้วทำไมยังไม่นอน o/tอัดขยะอยู่เหรอ???
    ผมว่าพี่ตั๋ง คงอัดเป็นรอบ ที่สองครับ พี่หมอ อิ อิ
    .... สัต**บ มีทะเล และความจริงใจ ...

Bookmarks