คิดกันเล่นๆครับ(*.*) - หน้า 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: คิดกันเล่นๆครับ(*.*)

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อย่าเกิดมาเพื่อแค่แย่งออกซิเจนคนอื่นหายใจ
    ทำให้คนรุ่นต่อไปได้ระลึกถึงบ้าง ในความดี

ส่วนรุ่นต่อไป เขาจะขายได้มากน้อยกว่าเรา หรือบริจาควัด
    ก็สุดแล้วแต่ใจปรารถนา ถ้าทำแล้วมีความสุข
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

มันเป็นเรื่องของอนาคต
    มันเกินจะคาดเดาได้
    ส่วนตัว ของทุกๆอย่าง มันก็เป็นสมบัติพลัดกันชม จริงๆ
    บอกไม่ขาย ยามเดือนร้อนก็ย่อมจำใจต้องขาย
    หรือขายเพื่อสิ่งที่ดีกว่า ในความคิดของเรา
    ทุกอย่าง........ขึ้นอยู่ที่เราว่าเรามีความสุขกับสิ ่งของ หรือมิตรภาพที่ได้มาอะไรสำคัญกว่ากัน

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ถ้าสังขารไม่ไหวคงถ่ายของให้น้องที่เล่นด้วยกัน โชคดีที่มีไม่เยอะ
    ตอนนี้ก็แบ่งกันเล่น มันเปิดตู้ผมหยิบเอา ผมเปิดตู้มันหยิบเอา
    "พี่มีของ เอ็งมีโครง" ต่างคนต่างไม่ขายให้กัน ...
    มันบอกว่า "งั๊นพี่ก็เอารถไปขึ้นละกัน"
    มีรถในฝันกะเค้าคันนึง...ถ้าบั้นปลายท้ายสุด ยังไม่ได้เป็นเจ้าของ
    อาจเป็นด้วยเรื่องปัจจัย หรือเงื่อนไขอื่น
    คงขายที่มี...แล้วสร้างมันขึ้นมาซะ....
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

bum686@gmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ a_tez อ่านข้อความ
    มันเป็นเรื่องของอนาคต
    มันเกินจะคาดเดาได้
    ส่วนตัว ของทุกๆอย่าง มันก็เป็นสมบัติพลัดกันชม จริงๆ
    บอกไม่ขาย ยามเดือนร้อนก็ย่อมจำใจต้องขาย
    หรือขายเพื่อสิ่งที่ดีกว่า ในความคิดของเรา
    ทุกอย่าง........ขึ้นอยู่ที่เราว่าเรามีความสุขกับสิ ่งของ หรือมิตรภาพที่ได้มาอะไรสำคัญกว่ากัน
    กระทู้อันนี้โดนเลย.. เวลาเดือนร้อน..บอกไม่ขาย จำใจต้องขาย..จริงๆแล้วยังไม่รู้ว่าเพื่อสิ่งที่ดีกว ่ารึเปล่า..ต้องแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อน แต่ที่ผ่านมา ซึ้งน้ำใจ..เพื่อนๆ..ตอนตกทุกข์.ได้รับการช่วยเหลือ. .ช่วยเป็นกำลังใจ...สิ่งที่สำคัญคือมิตรภาพไม่มีวันล ืม..
    คิดก่อนพูด..พูดแล้วทำ..ทำหลังคิด..
    สนอข้อคิดเห็น..แนะนำ.สอบถาม....โทร 085 8333 686 080 6132333
    ธเนศ เจตนาดี ธนาคารไทยพาณิชย์ 067- 2 - 02036 - 3

katika's Avatar
    สถานที่
    ทุกกลุ่มที่ต้อนรับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 9026 อ่านข้อความ
    สำหรับผมแล้วอยากให้มีพิพิทธภัณฑ์จักรยานโบราณเกิดขึ ้น
    ในวันนึงที่เราดูแลไม่ไหวแล้วก็เอาไปบบริจากให้พิพิท ธภัณฑ์ดูแล
    โดยให้เครดิตกับเจ้าของและมีเรื่องราวบอกเล่าของที่ม า
    ในวันนึงที่เราคิดถึงก็ไปเยี่อมหาได้อะรัยปะมาณนี้
    ผมคิดเหมือนคุณวี ครับ ของทุกชิ้น จักรยานโบราณทุกคัน มีที่มาที่ไป มีประวัติอันยาวนานบ้าง สั้นบ้าง ขึ้นอยู่กับว่าของต่าง ๆ เหล่านั้นมีบันทึกที่มา ที่ไปหรือเปล่า เหมือนอย่างรถจักรยานโบราณที่ทุก ๆท่าน ครอบครองอยู่ในวันนี้ เวลานี้ บางคันเราก็สามารถเล่าประวัติศาสตร์ของมันได้ ตั้งแต่เริ่มต้นจนตกมาถึงมือเรา แต่บางคันเราก็ไม่รู้เลยว่าคันนี้มาจากไหน ใครเป็นเจ้าของมาก่อนบ้าง แต่สุดท้ายก็มาอยู่ที่เรา แล้วต่อไปละมันจะไปอยู่ที่ไหน จะไปอยู่กับใคร ก็เป็นที่มาของกระทู้นี้

สำหรับผมคิดว่าถ้าเราทำอย่างที่คุณวีว่า บ้านเรามีพิพิธภัณฑ์จักรยานโบราณแห่งชาติขึ้นมา สมมุติถ้าเราไม่มีผู้สืบทอดหรือทางบ้านไม่อยากเก็บไว ้ให้รกบ้าน เราก็จะสามารถที่จะบอกหรือทำพินัยกรรมไว้เลยว่าถ้าเร าตายวายชีวาวาตย์ มอดม้วยมรณา ก็ขอให้นำจักรยานที่เรารักหรือที่มีอยู่ทั้งหมดไปไว้ ที่พิพิธภัณฑ์ พร้อมประวัติของรถที่เขียนขึ้นโดยเราเองผู้เป็นเจ้าข องคนสุดท้าย ว่าเราได้รถคันนี้มาอย่างไรจากใคร เคยเอาไปปั่นที่ไหนมาบ้างกับกลุ่มไหน ชมรมไหนบ้าง ในโอกาสสำคัญอะไรบ้าง เพื่อเอาไว้คนรุ่นหลังได้ศึกษาหรือเอาไว้ให้คนรุ่นหล ัง ๆ ได้เล่าขานกันต่อๆ ไป เช่น เฮ้ยคันนี้ของพ่อเธอนี่หว่า เคยปั่นไปกับพ่อเราด้วยนะ อะไรประมาณเนี้ยะ ถ้าเราทำได้อย่างนี้ก็ไม่ต้องกลัวว่า ลูกเมีย พี่น้อง ที่อยู่ข้างหลังจะไม่สนใจ หรือเอาไปขายทิ้งในราคาเศษเหล็ก เพราะคนไทยจะถือมากว่าเป็นของคนตาย ๆ สั่งไว้ก็ต้องทำตามใจ เด๋วคนตายไม่ยอมไปเกิดกลายเป็นปู่โสมเฝ้าทรัพย์อย่าง พี่วสันต์ว่าแหละคับ (อันนี้คิดเล่น ๆ ตามเจ้าของกระทู้นะครับ แต่ถ้าเป้นจริงได้ก็จะดีเนอะ )

ปล. ท้ายสุด สุดท้าย

" ไม่มีใครรู้วันข้างหน้า จักรยานคันโปรดของฉัน จะไปอยู่ที่ไหน จะไปอยู่กับใคร
    แต่ฉันรู้ว่า วันนี้ เวลานี้ เจ้ารถคันนี้มันอยู่กับฉัน ฉันจะรักและดูแลมันตลอดไป "
    katika(noom) 086-7888405

ความรู้คือการเดินทาง การก้าวย่างคือการเสาะหา

เมื่อล้อหมุน เรื่องราวต่าง ๆ ก็เกิดขึ้น

วันหนึ่ง สิ่งที่เรามีหรือครอบครองจะต้องเปลี่ยนไป ไม่มีวันอยู่กับเราได้ตลอดไป
    เราจะต้องไม่ประมาท ใช้สติ ใช้ปัญญา รักษาสิ่งที่เรามีให้มั่นคงยืนนานที่สุด

กติกา (หนุ่ม) รังษีธนะไพศาล
    34 ซ.นาคนิวาส 42 ถนนนาคนิวาส เขตลาดพร้าว กรุงเทพฯ 10230

ช่องทางการเงินครับ

กติกา รังษีธนะไพศาล
    กสิกรไทย 3352118396
    ธนชาต 6076007298

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ katika อ่านข้อความ
    ....
    สำหรับผมคิดว่าถ้าเราทำอย่างที่คุณวีว่า บ้านเรามีพิพิธภัณฑ์จักรยานโบราณแห่งชาติขึ้นมา สมมุติถ้าเราไม่มีผู้สืบทอดหรือทางบ้านไม่อยากเก็บไว ้ให้รกบ้าน เราก็จะสามารถที่จะบอกหรือทำพินัยกรรมไว้เลยว่าถ้าเร าตายวายชีวาวาตย์ มอดม้วยมรณา ก็ขอให้นำจักรยานที่เรารักหรือที่มีอยู่ทั้งหมดไปไว้ ที่พิพิธภัณฑ์ พร้อมประวัติของรถที่เขียนขึ้นโดยเราเองผู้เป็นเจ้าข องคนสุดท้าย ว่าเราได้รถคันนี้มาอย่างไรจากใคร เคยเอาไปปั่นที่ไหนมาบ้างกับกลุ่มไหน ชมรมไหนบ้าง ในโอกาสสำคัญอะไรบ้าง เพื่อเอาไว้คนรุ่นหลังได้ศึกษา....
    เคยได้ยินเจ้าของร้านที่เคยขายจักรยาน / อะไหล่สมัยก่อนเล่าว่า บางคนก็เคยคิดอย่างนี้ครับ อะไหล่หลายอย่างที่เก็บขึ้นเล่าเต้ง
    ด้วยคิดว่าของไม่ได้ขายแล้วเพราะยุคสมัยเปลี่ยนไป เปลี่ยนไปขายอย่างอื่นแล้ว แกก็มีความผูกพัน ได้ขาย ได้คุย ได้ซ่อม ได้สร้างครอบครัว
    ของที่เก็บขึ้นเล่าเต้งแล้วคิดว่าหากมีพิพิธภัณฑ์เก็ บก็คงดี...ก็เป็นช่องว่างให้โดนล้างบ้านไปหลายคนครับ .....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 07-10-2010 เมื่อ 16:53
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

Exclamation ความสุขจะพุ่งสูงสุดตอนกำลังจะได้จักรยานคันใหม่ แต่กลับลดลงเรื่อย ๆ เมื่อเวลาผ่านไป

ความคิดผมเปลี่ยนไปเรื่อย ช่วงก่อนที่กำลังจะได้จักรยานคันใหม่เป็นช่วงที่ผมมี ความตื่นเต้นและมีสุขมากที่สุด เมื่อได้มาแล้วความสุขไม่ได้เพิ่มขึ้นแต่กลับลดลงเรื ่อย ๆ ตามเวลาที่ผ่านเลยไป และจะมีความสุขพุ่งสูงขึ้นอีกครั้งเมื่อถึงคราวจะได้ จักรยานคันใหม่อีกคันหนึ่ง มันเป็นของมันอย่างนี้จริง ๆ อะไหล่ที่ชอบมาก ๆ ในตอนที่เพิ่งได้มา กลับตัดใจขายออกไปโดยง่ายดาย เมื่อเวลาผ่านไป ทีนี้ถ้าถามว่าถ้าตายไปจะทำอย่างไรกับจักรยานโบราณหร ืออะไหล่ที่เราเก็บสะสมไว้ ผมยังไม่ได้คิดเลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chat : 08-10-2010 เมื่อ 23:15

Yoon's Avatar
    สถานที่
    Rama ๕-Club
    ขอบคุณ
    0

จะรีบตายกันไปใย อยู่ร่วมกันรัก จักรยานโบราณ กันเทอญ........พี่น้อง

Wink ขอบอกว่า

ผมว่าถ้ารู้ เราก็เตรียมตัวไว้ก่อนเช่น เขียนราคาขายติดรถ ติดอะไหล่ให้คนสนิทเช่นแฟนเรา แล้วพอเราไปแล้วก็บอกแฟนไว้ก่อนว่าให้เอาไปขายในราคา ที่ติดไว้ ถ้าอยากเก็บไว้ก็เหลือไว้สักคัน สองคันก็พอครับที่เหลือก็เอาเงินไปใช้ ส่วนตัวเราแล้ว ผมก็จะคล้ายๆ กับคห.ที่1 ครับ

Bookmarks