คิดกันเล่นๆครับ(*.*)

ชื่อกระทู้: คิดกันเล่นๆครับ(*.*)

นู๋น้ำ's Avatar
    สถานที่
    ศรีราชา
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คิดกันเล่นๆครับ(*.*)

สืบเนื่องจากเวปตะเกียงเค้ามีกระทู้อยู่ว่า"คิดเล่นๆ ถ้าคุณตายจากโลกไปคุณจะทำยังไงกับตะเกียงที่คุณรัก(ส ุดๆ) (หลายท่านอาจจะมีหลายดวงและหายาก)"

หากเป็นจักรยานเราแล้ว ส่วนมากหลายๆคนก็เก็บไว้หลายคัน เราจะทำอย่างไง น่าคิดดีครับ...
    พีรพัฒน์ สังสะโอภาส
    ท่าเรือ.เคอรี่ สยามซีพอร์ท 113/1 ม.1 ต.ทุ่งสุขลา อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี 20230 .
    เลขบัญชี 4794422917 ธ.กรุงเทพ อ่าวอุดม โทร 080-6091390 โลครับ
    [email protected]

Lampang_Rasta's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สำหรับผมของทุกชิ้นตอนนี้เลิกยึดติด ยึดเหนี่ยวว่าเป็นของกู ตัวกู แล้วครับ เพราะสุดท้ายแล้วไม่ว่าสิ่งของอะไรซื้อมาแพงแค่ไหนหา ยากยังไงต่อให้มีคันเดียวในโลกแล้วอยู่ที่เรา ตายไปก็เอาไปไม่ได้อยู่ดีไม่มีของอะไรในชีวิตนี้ที่เ ป็นของเราจริงๆและอยู่กับเราจริงๆ แม้แต่ตัวเราเองก็แค่ยืมเค้ามาใช้หายใจ ก็เลยขอเพียงแค่เสพสุขกับการได้เคยมีสักครั้งในชีวิต ได้ชื่อว่าเคยนั่งคร่อมรถยี่ห้อนี้ๆ แล้วก็รับเอาความรู้ ความสนุกและมิตรภาพที่ได้ จากกลุ่มเพื่อนๆ เท่านั้นก็น่าจะพอแล้วครับ นี่น่าจะเป็นความสุขที่แท้จริงมากกว่าการมุ่งสะสมรถ ส่วนจักรยานนั้นก็คิดว่าก่อนที่จะไม่รู้เรื่องความจำ ลดน้อยถอยลงก็คงจะขายหรือถ่ายเทออกหมดล่ะครับคงไม่เก ็บไว้ทั้งชีวิตต่อให้หายากยังไง รักแค่ไหน แต่ขึ้นอยู่กับว่าจะขายเมื่อไหร่และจุดประสงค์ของการ ขายคืออะไรมากกว่า ขายเอาตังไปซื้อคันอื่นที่สนุกๆมาเล่นอีก ขายเอาตังไปหมุน ขายเพราะเบื่อ ขายเพราะได้กำไรดี ขายเพราะค่าเทอมลูก(ตอนนี้ยังไม่มี 555) ฯลฯ และต่อไปอาจขายเพราะ....เลิกเล่น แก่แล้ว เอาเงินไปบริจาควัด ก็ได้นะ(แต่คงแก่ๆนู่นน)
    กยิราเจ กยิราเถนํ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เป็นกระทู้ที่ดีครับ
    สำหรับความคิดตัวเองแล้ว เรื่องของรถถีบ เล่นให้สนุกในวันนี้ก็พอ ไม่คิดห่วงในอนาคตว่า หากตายไปแล้วรถจะอยู่ยังไง ลูกเมียคงเอาออกขายกินไปแล้ว จะขายแบบชั่งกิโลหรือขายแบบรู้ราคาฯลฯ คิดอย่างนี้ปวดหัวครับ จะกลายเป็นไม่ได้ผุดได้เกิดเป็นปู่โสมเฝ้าจักรยานไปซ ะเปล่า เอาเป็นว่ามีความสุขกับวันนี้ก็พอ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

เปิดประเด็นมาทำให้เกิดมุมมองหลากหลาย

ส่วนตัวผมเอง ถามว่ายึดติดไหม ผมยอมรับว่ายึดติด
    เพราะผมยังเป็นแค่คนธรรมดาที่มีความต้องการความภูมิใ จ
    ผมเชื่อว่าทุกคนต้องการ การยอมรับจากสังคมคนรอบข้าง ถ้าไม่เดือดร้อนมันก็คือความสุข
    ผมเล่นรถให้มีความสุข สุขเท่าที่มีอยู่ ดึงมันออกมาให้มากที่สุด สุขจากเพื่อนๆ พี่ๆ สังคมใหม่ๆ
    ผมยึดติดเพราะเป็นคันที่ผมเลือกไว้ สามารถทำให้ผมมีแรงในการเขียนเรื่องราว
    เป็นแรงบรรดาลใจในการค้นคว้า หาข้อมูลต่างๆ
    แค่นี้พอแล้วสำหรับ คำว่า "จักรยานโบราณ." แต่ความเร็วผมยังไม่เคยเสพพอ
    อยากได้รถโบราณที่เร็ว และ Classic แต่ไม่ได้หมายถึงการดันแปลงให้ผิดรูปแบบเดิม
    จักรยานโบราณสำหรับผมมันยังไม่ใช่ ออกซเจน ที่เราใช้หายใจ
    มันคือต้นไม้แสงแดดที่ทำให้ชีวิตผมมีชีวิตชีวาขึ้นมา
    แต่ถามว่าวันหนึงถึงเวลาจะยอมขายมันไหม ถ้าหากถึงจุดที่เราหลังชนฝา คงต้องขายครับ
    แต่คงขายคนที่เค้ามีความรักในรถจริงๆ ไม่ใช่ว่าซื้อไปประดับ
    แต่ผมมีความเชื่อว่า ความทรงจำ และความรู้สึกที่ผมได้ถ่ายทอดออกมามันจะยังเป็นที่พู ดถึงต่อๆ ไป
    ตายไปเหลือไว้ซึ้งความทรงจำ

SUNBEAM เป็นอะไรที่ผมใฝ่ฝันมาก
    เพราะมันหายาก แต่วันนี้ หากมีกำลัง ผมว่ามันก็คงไม่ยากเกินไป
    วันนี้ผมดูรถที่สวย ก็คงได้แต่ชมเพียงอย่างเดียวว่าสวยหายาก
    ถามว่ามีความต้องการเพิ่มไหม นอกจากเสือหมอบโบราณแล้วผมไม่เคยต้องการยี่ห้ออะไรเล ย
    ผมเน้นที่ใช้งาน ที่อยากได้เสือหมอบ เพราะสามารถเอามาใช้ในชีวิตประจำวันได้คล่องตัว

ความภูมิใจที่ทุกคนต้องการ บางคนอาจยังหาไม่เจอ เพราะไม่ได้ให้ความรักกับมันอย่างแท้จริง
    บางคันอาจจะอยากทำหน้าที่ของมันบ้าง ยี่ห้อ อะไรก็ช่าง ถ้าปั่นแล้วถูกใจ มันคือความภาคภูมิใจ
    ยิ่งถอดรักษาทำความสะอาดทุกอณู ก็จะยิ่งมีความผูกผัน ไม่มีวันเบื่อ
    แต่ผมก็คนหนึงที่ยอมรับว่าชอบรถอังกฤษ คุณสมบัติเบา เหล็กกล้า คาร์บอน 2030
    ผมคิดว่าคนที่เล่นจักรยาน แบบชอบธรรมดา มีแค่4คันก็น่าจะเพียงพอแล้ว
    แต่หากไม่ธรรมดา มันก็แล้วแต่กำลังครับ ทุกคนมีมุมมอง ถ้าเลิกยึดติดก็คงหลุดพ้นฮ้าๆๆ

ฝากไว้สำหรับคนที่กำลังมองหารถ หรือพึ่งหัดปั่นจักรยานโบราณนะครับ
    หาต้องการได้เพชร เราควรคัดเพชรกับเพชร
    หายี่ห้อที่มีมากที่สุด แล้วเก็บคันที่คิดว่าพอใจที่สุด
    แม้ยี่ห้อจะไม่แปลก แต่มันคือความสุขอีกแบบ ลองเอาไปใช้ดูนะครับ
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

bum686@gmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เมื่อก่อนอยากได้ช้างสามเศียรมากๆ ได้เป็นเจ้าของทั้งชายทั้งหญิง หรืออยากได้swiss army ที่ว่าจะไม่ขาย พอบรรลุเป้าหมาย สุดท้ายก็แค่นั้น เปลี่ยนให้คนอีกชื่นชมบ้าง มันยังมีอะไรให้ค้นหาอีกเยอะ ไม่รู้ว่าจะเก็บไปทำไม เมื่อร้อยปีที่แล้วจนถึงปัจจุบัน เปลี่ยนมาไม่รู้กี่มือ สมบัติผลัดกันชม.. ปั่น..ชื่นชม..ให้คุ้มค่า ถึงเวลาก็ไป แล้วหามาใหม่ ของดียังมีอีกเยอะ...มิตรภาพสัมมะคัญกว่า..อย่าไปฃีเ รียสน้องรักษ์.. พายุมันผ่านไปแล้ว..ถึงเวลากลับมาซ่ากันต่อ..สำหรับพ ี่ต้องBSA แต่ตอนนี้Sunbeam มาแหล่ว..เอาไงดีหว่า..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย [email protected] : 03-10-2010 เมื่อ 12:01
    คิดก่อนพูด..พูดแล้วทำ..ทำหลังคิด..
    สนอข้อคิดเห็น..แนะนำ.สอบถาม....โทร 085 8333 686 080 6132333
    ธเนศ เจตนาดี ธนาคารไทยพาณิชย์ 067- 2 - 02036 - 3

Senior Member trangoldbike's Avatar
    สถานที่
    รถถีบโบราณตรัง
    ขอบคุณ
    3

แล้วถ้าถึง 2012 อ่า.........
    ....จักรยานโบราณ .รัง...

<<<***[email protected]***>>>

Junior Member Arm_mra's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมจะหลับให้สบายยย ปล่อยให้พวกที่อยู่คิดกันให้เข็ด.....จริ๊งงงง

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

ผมเคยบอกกับแฟนว่าก่อนตายจะขายกินให้หมด ไม่ต้องเหลือให้ยังเป็นห่วง และเป็นภาระ
    หรือบางคืนแอบคิดว่าจะทำบัญชีราคากำกับรถไ้ว้ เผื่อเวลาเราไม่อยู่ คนขายจะได้ไม่ขายผิดราคา
    ...
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

คิดเล่นๆแต่..ได้มิติ..ปัจจุบันยังไม่ได้เตรียมตัวคร ับ..อนาคตยังไม่แน่นอน..แต่รู้ตัวว่าตอนนี้ทำวันนี้ใ ห้มีความสุขกับสิ่งที่ชอบ ไม่ทำให้คนรอบข้างเดือดร้อน..ค่อยๆอธิบาย..หรือหาคนท ี่เข้าใจหรือคนใกล้ชิดที่ไว้ใจได้เป็นคนคอยดูแลแนะนำ ต่อไปในอนาคต.....แต่ก็เคยคิดทำแบบคุณ t13 แต่ความคิดของคุณวสันต์ ก็ตรงใจ สรุปทุกๆความคิดเห็นน่าสนใจทุกกระทู้....ครับ
    ขอให้พระคุ้มครอง

Senior Member
    ขอบคุณ
    0
    2

นั่งๆสำรวจของตัวเอง ตายละหว่าไม่ได้คิดเผื่อเอาไว้มั่งเลย ไอ้คันที่ได้มาแบบเต็มคันพอจะตัดใจปล่อยไปได้บ้าง
    แต่ไอ้คันที่ใช้เวลานานแสนนานในการปั้นนี่ตัดใจยากจั ง และเมื่อบวกลบคูณหารแล้วขายในราคานั้นใครจะเอา

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ [email protected] อ่านข้อความ
    เมื่อก่อนอยากได้ช้างสามเศียรมากๆ ได้เป็นเจ้าของทั้งชายทั้งหญิง หรืออยากได้swiss army ที่ว่าจะไม่ขาย พอบรรลุเป้าหมาย สุดท้ายก็แค่นั้น เปลี่ยนให้คนอีกชื่นชมบ้าง มันยังมีอะไรให้ค้นหาอีกเยอะ ไม่รู้ว่าจะเก็บไปทำไม เมื่อร้อยปีที่แล้วจนถึงปัจจุบัน เปลี่ยนมาไม่รู้กี่มือ สมบัติผลัดกันชม.. ปั่น..ชื่นชม..ให้คุ้มค่า ถึงเวลาก็ไป แล้วหามาใหม่ ของดียังมีอีกเยอะ...มิตรภาพสัมมะคัญกว่า..อย่าไปฃีเ รียสน้องรักษ์.. พายุมันผ่านไปแล้ว..ถึงเวลากลับมาซ่ากันต่อ..สำหรับพ ี่ต้องBSA แต่ตอนนี้Sunbeam มาแหล่ว..เอาไงดีหว่า..
    เอามาลองทั้งสองคันเลยครับ งั้นเดี๋ยวผมขอยืมSUN ก่อนละกันนะครับ
    กลัวไม่ทันหัวหน้าแก๊ง ดีใจมากที่พี่กลับมาอีกครั้ง
    SUNBEAM ที่มาแล้วนี่ถ้าเป็นคันนั้นผมจะขอชมเป็นบุญตาแบบละเอ ียดๆ
    สักครั้ง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ T13 อ่านข้อความ
    ผมเคยบอกกับแฟนว่าก่อนตายจะขายกินให้หมด ไม่ต้องเหลือให้ยังเป็นห่วง และเป็นภาระ
    หรือบางคืนแอบคิดว่าจะทำบัญชีราคากำกับรถไ้ว้ เผื่อเวลาเราไม่อยู่ คนขายจะได้ไม่ขายผิดราคา
    ...
    ผมชอบความคิดนี้มากฮ้าๆๆๆ อ่านไปฮาไปครับ

ส่วนของคุณnosก็ดีครับ น่าสนใจเหมือนกัน
    ของพี่วสันต์ก็เรียบๆ แต่ชัดเจนว่าไม่คิดให้ปวดหัวฮ่าๆๆ
    ของพี่สิงห์เหนือนี่เขียนพินัยกรรมคานไขว้ไว้หรือเปล่าครับอิอิ
    พี่สุชาติไม่ต้องคิดมากเลย เก็บมาขนาดนั้น
    ก็เปิดเป็นแหล่งความรู้ไปเลยครับ จะได้ไม่ต้องกังวนว่าราคาจะถูกหรือแพง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 03-10-2010 เมื่อ 23:06

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    ผมชอบความคิดนี้มากฮ้าๆๆๆ อ่านไปฮาไปครับ

ส่วนของคุณnosก็ดีครับ น่าสนใจเหมือนกัน

ของพี่วสันต์ก็เรียบๆ แต่ชัดเจนว่าไม่คิดให้ปวดหัวฮ่าๆๆ

ของพี่สิงห์เหนือนี่เขียนพินัยกรรมคานไขว้ไว้หรือเปล ่าครับอิอิ
    ใครที่คิดในตอนนี้ถือว่าแก่แล้วครับคุณอภิรักษ์

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 2007122 อ่านข้อความ
    ใครที่คิดในตอนนี้ถือว่าแก่แล้วครับคุณอภิรักษ์
    ผมคิดไว้ก่อนจะเลิกไปเมื่อ๒-๓ ปีก่อนครับ
    ตายไปลูกหลานขายเป็นเศษเหล็กแน่
    เลยชิงขายกินเองก่อนเลยอิอิ
    เลิกไปพักใหญ่ กลับมาบ้าข้อมูล แล้วก็บ้าปั่น
    ไม่ตามหารถเเล้ว แสวงหาคนนร่วมอุดมการณ์
    รถจักรยานโบราณจะได้สืบไปอีกหลายร้อยปี
    ผมขออนุญาติฝากให้พี่สุชาติด้วยนะครับ คิดว่าน่าจะยังไม่ได้เข้าไปดูคลิกเลยครับ

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    ผมคิดไว้ก่อนจะเลิกไปเมื่อ๒-๓ ปีก่อนครับ
    ตายไปลูกหลานขายเป็นเศษเหล็กแน่
    เลยชิงขายกินเองก่อนเลยอิอิ
    เลิกไปพักใหญ่ กลับมาบ้าข้อมูล แล้วก็บ้าปั่น
    ไม่ตามหารถเเล้ว แสวงหาคนนร่วมอุดมการณ์
    รถจักรยานโบราณจะได้สืบไปอีกหลายร้อยปี
    ผมขออนุญาติฝากให้พี่สุชาติด้วยนะครับ คิดว่าน่าจะยังไม่ได้เข้าไปดูคลิกเลยครับ
    เข้าไปแอบดูหลายครั้งแล้วครับคุณอภิรักษ์

9026's Avatar
    สถานที่
    เพียงเพื่อน
    ขอบคุณ
    32

สำหรับผมแล้วอยากให้มีพิพิทธภัณฑ์จักรยานโบราณเกิดขึ ้น
    ในวันนึงที่เราดูแลไม่ไหวแล้วก็เอาไปบบริจากให้พิพิท ธภัณฑ์ดูแล
    โดยให้เครดิตกับเจ้าของและมีเรื่องราวบอกเล่าของที่ม า
    ในวันนึงที่เราคิดถึงก็ไปเยี่อมหาได้อะรัยปะมาณนี้
    นายวีรพันธ์ บุญช่วยชาติ
    บ้านเลขที่ 6 ซอย 5
    ถนนสันติเกษม ตำบลแสนสุข
    อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี 20130
    (085-9171321 wee)
    เลขบัญชี 640-241878-2
    ธนาคารไทยพาณิช สาขาบางแสน
    "แค่ทำในสิ่งที่ชอบและเป็นอยู่"

Bookmarks