ขอถามคนมีความรู้เรื่อง cb 160 คับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ขอถามคนมีความรู้เรื่อง cb 160 คับ

Senior Member THITINAT7's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2
    Feedback Score
    0

Lightbulb ขอถามคนมีความรู้เรื่อง cb 160 คับ

พอดี อยากรู้ว่า cb 160

มันหายากมั้ยคับ

แล้วก็

อยากรู้ ว่าราคามันประมาณเท่าหรั่ย

แล้วก็ ถ้าไปประกวด จะสู้พวก cb125 c95 c92

ได้มั้ยคับ

แล้วก็อยากรุ้ความแตกต่างระหว่าง cb125 กับ cb160 คับ
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน

cp's Avatar
    สถานที่
    รถโบราณ ม.นเรศวร @ สะแกกรัง มอเตอร์คลาสสิกไบค์
    ขอบคุณ
    3
    1
    8 (100%)

หายากแน่นอนครับ ยิ่งครบๆ ทะเบียนโอนด้วยนะ ราคาก็แล้วแต่คนตั้งขายครับ ไม่ได้กวนนะครับ จริงๆ บางคนขายหลักหมื่น บางคนขายเหยียบแสนก็มี
    กลุ่มรถโบราณ ม. นเรศวร พิษณุโลก

Velocette LE 200 dogclassic's Avatar
    สถานที่
    BMC
    ขอบคุณ
    0
    0

ตัว cb160เสื้อเอียง กับ 175 เสื้อเอียง มันจะคล้ายกันมากคับต่างแค่ cc. ส่วนความหายากก็ เอาเป็นหาได้น้อยดีกว่าเพราะแล้วแต่โอกาส บางทีก็ปล่อบขายเยอะ
    ถ้าประกวด ถ้าเนียนจิงเต็ม ก็สูสีกับ cb125 ถัง ทูโทนคับ แต่ตัวถังทูโทนก็ต้องเต็มเหมือนกันนะ แต่ส่วนมากกรรมการจะให้ cb125 ได้ อันนี้คงต้องแล้วแต่ความชอบของกรรมการหละครับ ราคา ตัวนี้ไม่ทราบจิงๆ แต่ตัวcb175 เสื้อเอียงของพี่ผม สภาพเต็มทุกเม็ดทะเบียนโอน ปล่อยไป 45000 อ่ะครับ
    ผิพลาดยังงัยก็ขออภัยด้วยนะครับ เป็นแค่ข้อมูลที่ตัวผมมีครับ ^^

judysuper's Avatar
    สถานที่
    ร้านพี่โมหลังวัดสว่าง
    ขอบคุณ
    0
    6 (100%)

มันมีหลายอย่างที่พูดนิดเดียวคงไม่ได้แต่ถ้าพูดง่ายๆ ต่างกันตรงcc
    ส่วนแต่ละรุ่นมีหลายรหัสเช่น s a e k1-k..
    รหัสต่างๆต่างกันตรงสี ถัง ยางข้างถังลักษฯะเครื่อง ทองขาว 9ล9
    รถประกวดขึ้นอยู่กับกรรมการเป้นผมรุ่นอะไรก็ได้แต่ลง ตัวด้วยอะไหล่และความตรงรุ่นมากกว่านะ
    คุณเคยเห็นชาลีประกวดชนะแด๊กมั้ยนั่นแหละอย่าไปคิดว่ าความหายากจะทำให้คุณชนะประกวด

ความหายากมีไว้ให้จำใส่สมองเราว่าราคาแพงอะไหล่หายาก ม๊ากมากและแสนท้อแค่นั้นเองครับ

TOPCLASSIC's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    4 (100%)

แหม่...เห็นงั้ดวิทยายุทธมาซัดกันนัวเนีย ตงฟางปุ๊ป้ายก็อดไม่ได๊..อดไม่ได้จริงๆ
    1.Cb 160 เป็นCB ตัวสำคัญที่พัฒนามาจาก CB 93 ซึ่งเครื่องเล็กกว่า ...ในสายรหัส 160 ตัวนี้เป็น ตัวที่มีอายุเก่ามาก จัดอยู่ในช่วงบุกเบิก
    ยุกแรกๆที่ฮอนดะใช้เครื่อง CC น้อยเป็นตัวทำตลาด และขายสร้างชื่อเลยทีเดียว
    2. ความน่าภูมิใจของคนที่มี 160 คือ CB ตัวนี้เป็นสายรหัสที่จะกลายไปเป็น Cb 77 ,72 และ Black hock 450 K1 พระเอกตลอดกาลของ ฮอนดะที่ทุกคนไฝ่ฝัน
    ...ทั้งเรื่องเทคโนโลยีเครื่องยนต์ รูปลักษณ์ และการใช่สายเบรคหลังแบบสาย ตามสูตรรถแข่งความเร็วสูง รวมถึงการติดตั้งกันสบัด และป้องกันแรงเหวี่ยงด้วยปรับหนืดคอ หรือการใช้ก้ามเบรคแบบสองกระเดื่อง และดุมล้อที่กว้างกว่า เป็นต้น
    3. รหัส 160 ยังเป็นline..การผลิตที่พัฒนามาจากเทคโนโลยีสนามแข่ง โดยกำหนด CC ของเครื่องยนต์ เกินขนาดความจุตามรุ่น คือ 161 cc
    ซึ่งถ้าเป็นรถตลาดที่ผลิตขาย ส่วนใหญ่ฮอนดะ จะใช้ CC หลอก หรือไม่เต็ม cc เช่น c92 125 CC ก็จะเป็น 124 cc

ขอบคุณ
    0
    4 (100%)

4. อย่างไงก็ตาม 160 เป็นรถมีกรรมอย่างหนึ่ง นั่นคือ ในขณะที่ตั้งแต่เปิดตัว คนต่างสนใจ 160 กันมาก ยอดการสั่งจองพุ่งพรวด เพราะ160 เป็นของใหม่ที่น่าตื่นตาตื่นใจ
    ทั้งรูปลักษณะแบบสปอตที่ฉีกแนวเดิมๆจาก c 70 65 50 หรือพวกแก๊งเหล็กปั๊มขึ้นรูปตัวใหญ่ๆ ซึ่งเป็นรถตลาดที่ขายมาตั้งแต่บุกเบิก
    ประกอบกับสมรรถนะการขับขี่แบบสปอตที่คล่องตัวกว่ารถเ ดิมๆ...ฮอนดะเห็นถึงความได้โอกาสตรงนี้จึงรีบพัฒนา 175 ออกมา โดยคงรูปลักษณะเดิมๆของ 160 ไว้เป็นส่วนใหญ่
    แต่ปรับแต่งชุดวาวหัวกระโลก และแต่งเครื่องยนต์ ให้มี CC สูงขึ้น การขับขี่มันขึ้น จนเป็นที่โด่งดังมาอย่างต่อเนื่อง และพัฒนา 175 ต่อมาถึง 4 รุ่น คือ K 1 k2 k3 k4 โดยปล่อยให้ 160 เป็นพระเอกในเวลาอันแสนสั้น และเงียบหายลบลายการผลิตไป
    เปรียบดัง honda cella ซึ่งพลัดหลงมาในหมู่ nova เวอชั้นต่างๆ และก็ต้องเงียบหายไป
    5.ตั้งแต่เล่นรถมาพบว่า 160 เป็นรถที่หายากมากอีกตัวหนึ่ง และที่น่าตกใจคือ เมื่อปี 2009 มี 160 รถไทยแท้ ไม่ได้นำเข้าจากฝั่งโน้น หลุดออกมาจำหน่ายหลายตัวมาก
    กทม.1 ตัว 35000 ปราจีน 1ตัว 27000 และเชียงใหม่ 2 ตัว สีแดงกับสีดำเน่าๆ...แต่ที่น่าตกใจไปกว่าคือ ทุกตัวใช้เวลาขายนานมาก ต่อโน่น ตินี่ ถามนั่น...กูจะบ้าตาย..รถราคาอย่างงี้เห็นต้องหวดแล้ วครับ.....ซึ่งในตอนนั้นเรายังออกทะเลเล่นพิณอยู่บนส ำเภา มิเช่นนั้น คงมีโอกาสเป็นเจ้าของตัวใดตัวหนึ่งไปแล้ว

goomaiba's Avatar
    สถานที่
    อิสระชน
    ขอบคุณ
    0
    12 (100%)

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวผมน่ะครับ
    เรื่องราคา ผมว่ามันอยู่ระหว่างคนซื้อและคนขาย เราไม่สามารถตอบได้รถคันนี้ถูกหรือ แพง หากเจ้าของพอใจจะขายราคานี้ และคนซื้อ ก็ พอใจที่จะซื้อราคาที่คนขายเค้าตั้งไว้ ส่วนเรื่องความหายากง่ายผมว่ามันอยู่ที่จังหวะมากกว่ า ครับ
    " ทำไมเราต้องไปทำอะไรตามใครเค้า...ในเมื่อใจเรามันไม่ เหมือนใคร "
    สอบถาม ติดต่อซื้อขาย พูดคุย
    ซื้อของจากผม โอนเงินเข้าบัญชีนี้บัญชีเดียวน่ะครับนอกจากนี้ไม่ใช ่ผม !!!
    เลขบัญชี 960-2-07142-9 ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ สาขาลพบุรีราเมศวร์
    ชื่อ บัญชี นายภควัต สังข์แก้ว
    086-9668935 ต้นคับ ADD line , whatapp มาคุยกันได้ครับ มีเบอร์นี้เบอเดียวน่ะครับ ถ้าเบอร์อื่นล่ะไม่ใช่ผม
    งดต่อรองหน้า กระทู้ น่ะจ๊ะ
    <<<<<<<<<<<<>>>>>>>>>>>>>>
    จุดที่ลงตัวไม่มีหรอกตราบใดที่ความพอใจของคนเราไม่มี ที่สิ้นสุด....

ขอบคุณ
    0
    4 (100%)

5.อาจารย์ปู่เก่าแก่ที่เล่น 160 และน่าจะแอบเก็บมานานแล้วคือ ผู้ที่ใช้ยูดเซ่อว่า หาญเชียงใหม่ เราพบเขาในthaicsooter เมื่อเกือบ 10 ปีแล้ว ( ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังอยู่เปล่า ) สมัยเราอยู่ศิลปากร เดินเที่ยวหาอะไหล่หมู 2 ท่ออยู่แถวแหล่งรวมรถมัฆวานสมัยนั้น
    เขาเป็นผู้เดียวที่ซื้อ..มี..และเก็บ..160ไว้เปป็นอั นมาก ใครอยากรู้ว่า 160 ขนาดใหน..ตามหาอาจารย์ปู่ให้เจอก็จะรู้ว่า 160 คือสุดยอดคำภีร์ ไม่เป็นรอง Cb93 เป็นแม่นมั่น
    6.ในการประกวด ถ้าเป็นงานใหญ่ๆที่เชื่อถือได้ เช่น งานบูรพา ซับป่าว่าน แร้งคอย ครหวัน หรือเชียงใหม่ไบ๊ไน๊ เราเชื่อว่า 175 ทูโทน ไม่น่าจะสู้ 160 ได้ แน่นอน เพราะศักศรีและควมเก่าแก่ต่างกัน ( หมายถึงรถเต็มแห้งเดิม ทั้งคู่นะ ) ( แต่ 175 ทูโทนก็เป็น K เดียวในแก๊ง CB 175 เป๋าใหญ่ที่ได้ไปยุโรปนะ ก็ถือว่าเก๋าเหมือนกัน แต่เจอ 160 ก็น่าคิด)
    7.อย่างไงก็ตาม 160 ไม่น่าลงประกวดครับ....ใครมีและนำไปงานต่าง... ควรนำ 160 จอดขึ้นแท่นในโซนโชว์รถดีกว่าครับ เพราะ 160 ถือเป็นจอมยุทธเช่นเดียวกับ แบลคฮอค450 77 93 และBelly ต่างไปแล้วครับ ปล่อยให้น้องๆเขาประกวดกันดีฝ่า
    8.ที่น่าตกใจสุดๆกว่านั้นคือ ในโกดังหลังบ้าน เชื่อใหม ..ดันมีโครง 160 พร้อมถัง 2 ใบ และโครง 175 K 1 เสื้อเอียงเหลืออยู่สิ....เอ๊อ......จะทำไงดีน้า..ไม ่เล่นแล้วด้วยสิ..ไปหลง IMPALA แล้วด้วย...สนใจโทมาที่ทีมงานเรานะครับ ( ไม่ได้แย่งซีน ไม่ได้ตีกิน ..แค่ล้วงลูก ฮ่า ฮ่า ฮ่า )

ขอให้โชคดีขี่ 160 กันทุกคนครับ /ฝ่ายเอกสารทีมงาน topclassic
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย TOPCLASSIC : 07-10-2010 เมื่อ 17:04
    0881527600 ทอ๊ป ณัฐพล โพธิ์หอม เลขบัญชี 4521335942 กรุงศรี อยุธยา โทรมาแล้วไม่ได้รับ ฝากข้อความหรือโพสไว้นะครับแล้วผมจะโทรกลับ

[SIZE=5]ชีวิตไม่สิ้นก็ต่องดิ้นกันไปครับ
    ขอบคุณ thaiscooter มากๆนะครับ

Senior Member NutMan's Avatar
    สถานที่
    Udomsuk 30 CLUB...
    ขอบคุณ
    0
    0

สุดยอดเลยครับ ข้อมูลลึกๆ ดีๆ ผมบอกได้เลยว่า หายากมากครับ ที่ ดีๆ นะครับ เมื่อก่อนเคยมีครับ แต่เครื่องทำไม่สำเร็จ ฮ่าๆๆๆ เลยไต่มา cb175...cb350...และ สุดท้าย ก็ cb72 ครับ

รัก cb......

นัท

Motor classic shops's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    103 (100%)

พี่หาญ เชียงใหม่

เอ้า ออกมาหน่อยเร็ว เป็นปู่ไปซะแล้วพี่ ^^ พี่บรรเลง อยู่หนายยยยยยยย ตั้งแต่รู้จักกันมาเป็นสิบๆปี ไม่เห็นเคยรู้เลยนะเนี่ยว่า ที่ บ้าน พี่ มี

cb160 เก็บไว้ด้วยอ่ะ เห็นขายcb92 แยกชิ้นเป็นกองไป

เอ.....cb175k5-k8 มันหายไปหนายหว่า แล้วอะไหล่ k5-k8 เราจะขายให้ใครหล่ะเนี่ย

cb96 โอ้ว กลายเป็นสุดยอด ตำนานแล้วหรือเนี่ย ฮ่าๆๆๆ
    "สโลแกน ร้านเรา.... ซื่อสัตย์ จริงใจ ไม่สุภาพ"
    [[ ร้านอะไหล่สำหรับคนรักรถเก่าที่ฉลาดเลือก ]]

ร้าน อยู่ ซ.จันทร์ทองเอี่ยม อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี
    โทร. 02 - 920 4006 // 083 - 232 2000 //

ร้านเปิด วันจันทร์ - วันเสาร์ หยุดวันอาทิตย์ // ทำงาน เวลา 9โมงเช้า - 2ทุ่ม
    "" ขอความกรุณา โทรตามวันเวลาดังกล่าวด้วย ""
    เลขที่บัญชี ชำระเงิน
    1284076757 ธ.กรุงเทพ // 7442235575 ธ.กสิกรไทย // 3862169797 ธ.ไทยพาณิชย์ ยงยุทธ อังศุกรานต์

Senior Member THITINAT7's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    2
    0

ขอบคุณคับพี่

ที่ให้คำปรึกษาดีๆ

ทุกคนเลยคับ

ผมพอมีกำลังใจ

ที่จะเอา รถคัน

นี้ปลุกจิตวิญญาณมันขึ้น

มาให้ขี่ได้

เริ่มจากแบต ก้อนละ 2000 ก่อนฮะ

หมดกระเป๋าแล้ว

Mac Mc Taytalad Classic Loei

ขอบคุณ
    0
    103 (100%)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ thitinat7 อ่านข้อความ
    ขอบคุณคับพี่

ที่ให้คำปรึกษาดีๆ

ทุกคนเลยคับ

ผมพอมีกำลังใจ

ที่จะเอา รถคัน

นี้ปลุกจิตวิญญาณมันขึ้น

มาให้ขี่ได้

เริ่มจากแบต ก้อนละ 2000 ก่อนฮะ

หมดกระเป๋าแล้ว

mac mc taytalad classic loei

ถ้าซื้อแบต cb160ลูกละ 2พัน สงสัย จะซื้อมาจากอีเบย์ ที่รวมค่าส่งแล้ว

คนขายให้ก้อขายเกินไปครับ คิดดูอีกทีก่อนซื้อก้อดีนะครับ มัน เกินเรื่องไป (โดนฟัน) ตั้งแต่เริ่มต้นเดี๋ยวจะเสียกำลังใจ ครับ
    "สโลแกน ร้านเรา.... ซื่อสัตย์ จริงใจ ไม่สุภาพ"
    [[ ร้านอะไหล่สำหรับคนรักรถเก่าที่ฉลาดเลือก ]]

ร้าน อยู่ ซ.จันทร์ทองเอี่ยม อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี
    โทร. 02 - 920 4006 // 083 - 232 2000 //

ร้านเปิด วันจันทร์ - วันเสาร์ หยุดวันอาทิตย์ // ทำงาน เวลา 9โมงเช้า - 2ทุ่ม
    "" ขอความกรุณา โทรตามวันเวลาดังกล่าวด้วย ""
    1284076757 ธ.กรุงเทพ // 7442235575 ธ.กสิกรไทย // 3862169797 ธ.ไทยพาณิชย์ ยงยุทธ อังศุกรานต์

ขอบคุณ
    0
    2
    0

ถ้าซื้อแบต cb160ลูกละ 2พัน สงสัย จะซื้อมาจากอีเบย์ ที่รวมค่าส่งแล้ว

คนขายให้ก้อขายเกินไปครับ คิดดูอีกทีก่อนซื้อก้อดีนะครับ มัน เกินเรื่องไป (โดนฟัน) ตั้งแต่เริ่มต้นเดี๋ยวจะเสียกำลังใจ ครับ

แบตจิงนะ

มันต้อง ใช้แบตรถยนต์คับ

ขอบคุณ
    0
    103 (100%)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ THITINAT7 อ่านข้อความ

แบตจิงนะ

มันต้อง ใช้แบตรถยนต์คับ

ขนาดนั้นเลยหรอ ครับ เอ่อ ไม่ต้องถึงขนาดนั้นมั๊งครับ กลัวว่า ช่องใส่แบต จะไม่พอให้วาง ถ้าใช้ของรถยนต์นี่ ต้องวางแบตที่ตะแกรงท้ายแล้วมั๊งครับ

เชื่อผมสิ ผมจะแกล้งคุณทำไม ฮ่าๆๆๆๆๆ จริงๆ บางสิ่ง รู้แต่ไม่พูดก้อเป็นเรื่องดีครับ จะได้ไม่ขัดใจใคร อิอิ ^^

pook69's Avatar
    สถานที่
    CB CLUB THAILAND
    ขอบคุณ
    0
    5 (100%)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Motor classic shops อ่านข้อความ
    ขนาดนั้นเลยหรอ ครับ เอ่อ ไม่ต้องถึงขนาดนั้นมั๊งครับ กลัวว่า ช่องใส่แบต จะไม่พอให้วาง ถ้าใช้ของรถยนต์นี่ ต้องวางแบตที่ตะแกรงท้ายแล้วมั๊งครับ

เชื่อผมสิ ผมจะแกล้งคุณทำไม ฮ่าๆๆๆๆๆ จริงๆ บางสิ่ง รู้แต่ไม่พูดก้อเป็นเรื่องดีครับ จะได้ไม่ขัดใจใคร อิอิ ^^
    จริงๆ บางสิ่ง รู้แต่ไม่พูดก้อเป็นเรื่องดีครับ จะได้ไม่ขัดใจใคร ชอบมากคับพี่

เพชร สุวรรณ
    08-4915-2316
    ธ.กรุงไทย สาขาดำเนินสะดวก
    7070082835

Bookmarks