เคยรู้ตัวไหมว่า "ท่านเข้ามาสู่วงการนี้ได้อย่างไร" - หน้า 2

ชื่อกระทู้: เคยรู้ตัวไหมว่า "ท่านเข้ามาสู่วงการนี้ได้อย่างไร"

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    กราบสวัสดีพี่น้องมาสด้าทุกท่านครับ กระทู้นี้อ่านไปอมยิ้มไป ผมว่ามันเป็นกระทู้ให้กำลังใจชีวิตดี ดีใจที่มีชื่อตัวเองเกี่ยวข้องไปซะทุกเรื่อง..

เรื่องราวของผมมันเกิดขึ้นไม่นานเท่าไหร่ ผมเป็นพวกเพ้อฝันครับ คิดถึงอดีต คิดถึงบ้าน คิดถึงแม่ คิดถึงวันที่เราเป็นเด็ก คิดถึงคำของแม่ที่พร่ำบอกว่าเราลำบากนะลูก แล้วผมก็ไปเจอรูปเก่าๆของแม่นั่งหลังกระบะToyota RNผมก็ถวิลหาอดีตทันที ในวินาทีนั้นผมต้องการจะตามหารถเก่าที่ตัวเองชอบแต่ต ้องมีเรื่องราวของแม่เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยนะ

ความทรงจำสีจางของผมจำได้แค่ ลุงมีรถกระบะสีแดงเก่าๆอยู่หนึ่งคันที่พาครอบครัวของ ผมไปใหนต่อใหน ว่าง่ายๆคืออาศัยลุงไปส่งนั่นเอง ผมจำได้ว่าผมนั่งหน้าตรงเกียร์ แม่นั่งซ้าย ลุงนั่งขวา รถคันนี้ใหญ่มาก บางครั้งเราก็นั่งหลัง หน้าชาเพราะแรงลม ผมไม่เป็นทรง หัวแดงเพราะฝุ่นจากท้องถนน แต่มันก็เป็นความทรงจำที่ผมมี...แค่นี้จริงๆ

จนผมเติบใหญ่ก็สงสัยว่ารถสมัยนั้นของลุงเป็นรถอะไร ก็ได้คำตอบว่าเป็นรถมาสด้าเล็กๆ สีแดง แฟมิเลีย ผมก็เฝ้าเพียรหลอกถามบ้าง ถามตรงๆบ้าง ได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ก็เลยตัดสินใจหารถกระบะเก่า ๆซักคันเอามาเซอร์ไพรซ์แม่ดีกว่า แล้วเราจะไปหาที่ใหนว่ะเนี่ย มาเจอthaiscooter.comโดยบังเอิญแล้วก็ลองสมัครดู
    ตอนนั้นก็มองช้างเหยียบ ก็พึ่งจะเคยได้ยินเหมือนกันว่าช้างเหยียบ เฉินหลง อะไรแบบนั้น ไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรกับเขาหรอก ไปตกหลุมรักอยู่หลายค่ายแต่ก็ผิดหวังมาตลอด เงินไม่พอ มาช้า อะไรแบบนี้ครับ

ไปเจอรถมาสด้า800ของพี่ตรงคันสีแดงนานมากแล้ว ก็เลยไปเซฟมาเก็บไว้(และก็เป็นรูปเดียวที่เอาไว้ขึ้น งานป้าแดง) ก็เลยตกหลุมรักแต่ตอนนั้นไม่ทราบว่าเป็น8แรงแบบที่ลุ งเคยมี รู้แต่ว่ามันน่ารักดี อยากได้ แต่ยังไม่มีความรู้อะไรมากนัก ก็ไปเจออีกคันคันสีฟ้าของท่านจอมก็ตกหลุมรักอีกแต่ก็ ไม่มีปัญญาจะครอบครอง

แล้วผมก็หายหัวไปจากบอร์ดไปนานเท่านานเป็นเวลา4เดือน แล้วก็ได้กลับบ้านไปคุยกับลุงแล้วเขาก็แซวกันเรื่องต อนที่ผมยังเด็ก ผมก็นึกได้ว่าจะให้ลุงดูว่าใช่8แรงแบบที่เราเคยนั่งต อนเด็กๆมั้ย ปรากฎว่าใช่ เลยคิดว่ากลับมากรุงเทพฯก็จะต้องลองดูใหม่ แต่ตอนนั้นยังไม่มีความรู้อะไรเลยก็กลับมาเข้าthaisc ooterอีกครั้งก็ลองตามหาดู ปรากฎว่าเจอป้าแดงที่โคราช เลงอยู่นานอยากได้มากแต่ตอนนั้นป้าแดงราคาแพงมาก ผมก็มองดูอยู่นาน จนคิดว่าน่าจะลองติดต่อไปเพื่อสอบถามข้อมูลเบื้องต้น เจี๊ยกกกกกก ขายไปแล้วครับ มาช้าตลอดเลยครับผม ก็เลยโมโหโชคชตาตัวเองจะไปซื้อdaihatsuเพราะว่ามันดู ใกล้เคียงกันแต่ก็ตัดสินใจไม่ขาด ภาพของป้าแดงมันก็ลอยมา รถคันแดง แถมยังเป็นมาสด้า ถวิลหาอยู่อย่างรวยริน จนเวลาล่วงเลยมาจะสิ้นปี มีน้องที่ทำงานบอกว่าเห็นรถคันหนึ่ง น่ารักดีจอดอยู่ริมคลองประปา คิดถึงพี่อยากให้พี่ไปดูแล้วพี่ต้องชอบแน่ๆ แต่ตอนนั้นไม่ได้สนใจเท่าไหร่ก็รับปากว่า เออ...เดี๋ยวไปกัน

มาเจอป้าแดงประกาศขายในบอร์ดนี้ก็เลยตื่นเต้น เหมือนสาวโคราชที่เราหมายปองเขามาแสดงคอนเสริ์ตในกรุ งเทพ เราต้องไปดูซะหน่อย ก็เลยสอบถามเส้นทางกับน้องก็ปรากฎว่าเป็นคันเดียวกัน ก็เลยออกทัพไปกันสองคน สิ่งที่พกไปคือความอยากอย่างเดียว ดูรถยังไม่เป็นเลยครับพี่น้องงงง 5555

ตอนไปเจอป้าแดงผมจำได้ว่า ผมมองป้าแดงแบบว่า...ในที่สุดเราก็ได้เจอกัน ขอสัมผัสหน่อยนะ ผมจับป้าแดงตรงหลังคาตรงรางน้ำครั้งแรกครับ (เป็นบทความเดียวที่ผมอ่านแล้วจำได้ว่าเวลาไปดูรถเก่ าให้ดูรางน้ำ 555) เจ้าของใจดีมากบอกว่าเอากลับไปเลย ชอบแล้วค่อยเอาตังค์มาให้ ผมก็บอกกับน้องว่า ขอลองขับก่อนดีกว่า เขินหวะ น้องของผมก็แว๊ดๆๆๆ รถเก่า มีผุ มีตำหนิ มีหนู มีจิ้งจก อะไหล่ไม่ครบ ลดหน่อย (จริงๆมันก็แว๊ดๆๆไปตามแผนนั่นแหละ 555) ส่วนผมก็ลองขับครั้งแรกป้าแดงสตาร์ทไม่ติด เบรกไม่มี น้องของผมก็แว๊กกกกกกก จะขับกลับได้อย่างไรไม่มีเบรก....

เราก็เลยหยุดการทดลองรถแล้วก็ขอดูอีกคันซึ่งเป็นคนขอ งพี่เขียวในปัจจุบัน รถคันนั้นสภาพสมบูรณ์มาก อะไหล่ครบและก็ถอดมาจากป้าแดงอีกที T T ผมก็เลยบอกว่าทำไมหงะพี่ พี่เขาซื้อป้าแดงมาเป็นรถอะไหล่ครับ 555555 แต่คันเขียวถ้าชอบก็ขายนะพอบอกราคาผมก็หงายหลัง ไม่เอาดีกว่า ก็เลยขอลาไปตั้งหลัก
    เอาเงินก้อนให้น้องไปถือแล้วบอกว่าตกลงพี่เอาคันสีแด งก็แล้วกัน แล้วหารถลากกลับบ้านให้ด้วย พอรถมาถึงบ้านสิ่งแรกที่ทำคือ เข้าไปนั่งในรถแล้วรู้สึกเป็นเด็กอีกครั้ง กลิ่นสนิม กลิ่นน้ำมัน คิดเพียงแค่ว่าถึงขับไม่ได้เอามาจอดไว้เฉยๆก็ยังดี.. .

ตอนนั้นรูปในเนตมีแค่2คันและยังไม่มีเพื่อนขนาดนี้ ทำรถไปอัพรูปไปในบล็อกของตัวเองประมาณว่า มีความสุขอยู่คนเดียว (มารู้ทีหลังว่ามีคนเข้าไปดูเพียบ 555) จนมาเจอท่านโยโพสรูป800returnก็เลยเข้าไปโพสยั่วยุ แล้วก็หายหัวไปนานเลย แค่ดีใจมากๆว่ามีท่านโย ท่านอนุรักษ์ คุณiamfinethankyou ท่านเกริก ท่านนัน ในยุคนั้นๆ แต่ผมก็อยู่เงียบๆในโลกของผมแค่คิดว่าทำรถเสร็จก็หาย หัวไปก็เท่านั้น

จนท่านโยมาโพสขายยางหูช้างแล้วอยากได้เลยโทรไปขอซื้อ ท่านโยถามว่า พี่ทำรถ8แรงอยู่เหรอ ผมก็บอกว่าครับทำอยู่ ท่านโยก็บอกว่าพี่ใช่เจ้าของคันแดงๆนั่นหรือเปล่า พี่หายไปใหนมาผมตามหาพี่มาสามเดือน ฉอดๆๆๆๆๆๆๆ จนพัฒนามาเป็นพี่น้องกันในปัจจุบัน

วันนี้ผมดีใจครับ ที่ผมได้มายืนในบอร์ดนี้ มีสหายมากมายทั่วประเทศขนาดนี้ มันเหมือนฝันครับ เหนื่อยครับแต่ว่าพลังงานของพวกเรามีเยอะครับ ตอนมาเปิดบอร์ดใหม่ๆมีคน2-3คนผมก็ดีใจแล้ว ตอนนี้ดูพลังงานของพวกเราสิครับ บอร์ดมาสด้าโพสกันเกือบสองหมื่นในเวลาไม่ถึงปี....สร ้างกองทัพมาสด้ากระบะเล็กไปมากมายขนาดใหนนับไม่หมด แต่ละแคว้นแต่ละภาคทั่วประเทศภายใต้สัญลักษณ์ของอณาจ ักรของท่าน

ผมเคยเหนื่อยครับ เคยท้อแต่ก็รวบรวมจิตใจและได้กำลังใจจากสหายทั้งหลาย มากมาย วันนี้ผมทำอะไรไปเยอะขนาดใหน บางอย่างอาจจะล่วงเกินสหายทั้งหลาย บางอย่างอาจจะไม่ถูกกาละเทสะก็ต้องกราบขออภัยครับ พยายามจะทำและสร้างสังคมนี้ให้มันแน่นแฟ้นและพาพวกเร าไปสู่ความเป็นแบรนด์อันดับหนึ่งให้ได้
    เจ้าของวลี รถเลือกคน Mazda Ride With Pride อย่าพึ่งถอดใจ ฉันยังสู้เลย คำคมมากมาย ถ้าไม่รักเขียนเป็นคำเหล่านี้ไม่ได้ครับ ขอบคุณสหายทั้งหลายที่รักมาสด้าครับ

ภารกิจของป้าแดงไม่ใช่แค่ช่วยสหายทั้งหลายให้ภาคภูมิ ใจในรถของตัวเองเท่านั้น แต่ผมก็มอบมิตรภาพและวางแนวทางในการสร้างเครือข่ายใน หมู่สหาย คนหลายคนมาเจอกันได้เพราะมาสด้า...

ภารกิจหลักของป้าแดงคือการไปกราบแม่ที่บ้านนอกครับ ขับรถไปตามเส้นทางต่างๆ ให้สายลมมันประทะใบหน้า ผมว่าถ้าถามว่าเรื่องเจ๋งๆในชีวิตที่น่าจดจำที่สุดก็ คือการเดินทางในครั้งนี้ครับ ก็เตรียมตัวไปเรื่อยๆครับ จะสองปีแล้ว ยังไม่ได้เวลาออกเดินทางเสียที 5555

ปล. ผมไม่รู้จะขอบคุณป้าแดงอย่างไรที่พาผมมาไกลขนาดนี้ พาพี่น้องของป้าแดงออกมาเยอะขนาดนี้ บางครั้งผมจะแสดงความรักที่มีต่อป้าแดงและความรักที่ มีถึงสหายของป้าแดงมากเกินไป นั่นเพราะผมรักจริงและมีความสุขครับ ป้าแดงเกิดมาเพื่อเป็นสัญลักษณ์ของอีสาวบ้านนาที่ไม่ ยอมแพ้ครับ ไม่เคยกลัวรถใหญ่ ไม่เคยหวั่นเกรงถนนหนทาง ถนนแห่งมิตรภาพเส้นนี้ทั่วราชอณาจักร สัญลักษณ์Ride With Prideมันแผ่ไปไกลทั่วประเทศแล้วครับ ขอบคุณอย่างสุดหัวใจครับ

ปลล. ขอบคุณjodeciครับ เจ๋งว่ะ เด็กบ้านนอกคนหนึ่งทำได้ขนาดนี้..ไม่ธรรมดา

555 อ่านจบแล้วจ้า

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    555 อ่านจบแล้วจ้า
    พวกเราก็อายุครบ1ปีแล้วสินะที่เปิดบอร์ดนี้มา ผ่านอะไรมามากมายไปหมด

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

ครับ รถผมก็ครบหนึ่งปีพอดีเหมือนกันครับ

Member FreeSize's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    พวกเราก็อายุครบ1ปีแล้วสินะที่เปิดบอร์ดนี้มา ผ่านอะไรมามากมายไปหมด
    แฮปปี้ ทู มาสด้า

มาสด้า ฉึก ฉึก
    ~๐~...รถผมไม่ใหม่ แค่ทำให้วิ่งได้เป็นพอ...~๐~
    เอาเว็บบิทน้อยๆมาฝากhttp://www.ruk-bit.com/signup.php?referrer=FreeSize

saraman's Avatar
    สถานที่
    " นึ ก ส นุ ก "
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน 0

e11 เอ....นี่มันวิชาเรียงความ ที่ผมเคยเรียนก้ะคุงครูหรือป่าวเนี้ยยยยย เห็นแต่ละท่าน e11
    .......ทั้งคัด ทั้งเค้น ออกมาจากก้นบึ้งเลยละอืม!!!.......

ส่วนตัวก่ะพ้ม มันอยู่ในสายเลือดมานาน ตั้งแต่เฟี้ยว ฟ้าวด้วย honda cl90 ท่อยก
    จนก่ะทั้งจับพัดจับพรูขวบเจ้าม้าคะนอง sr 400 traker
    มีโอกาสได้ครอบครองรถตู้ vokswaken ปี 75
    สุดท้ายหัวใจมันเรียกร้องหากระบะสักคัน??? (ใช้เที่ยว+ทำกิน)
    ที่แรก...ใครจะรู้ว่าเจ้า 8 แรงที่ผมเฉียดไปเฉียดมาที่บ้านเพื่อนมาเกือบ2ปี
    จะได้มาเป็นรถคู่ชีพ เพราะไม่เคยได้รู้จักมักจี่ว่าเป็นรถอาราย
    แต่พอได้สัมผัสแล้ว โอ้ว!!!มันเจ๋งดีว่ะ 5555
    แถมเพื่อนๆในบอร์ด มาสด้า คลับก่ะช่างแสนดี ทู้กคนเล้ยๆๆๆ
    แล้วที่เนี้ย!!!รู้รึยังว่า"กะพ้มเข้าสู่วงการได้ยัง งัยยยยยย"
    เอิ้ก.....เอิ้ก.....เอิ้ก.....

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย saraman : 10-10-2010 เมื่อ 21:55
    COUNTRY BOY
    086-5306353

Senior Member ArtiiE's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ saraman อ่านข้อความ
    e11 เอ....นี่มันวิชาเรียงความ ที่ผมเคยเรียนก้ะคุงครูหรือป่าวเนี้ยยยยย เห็นแต่ละท่าน e11
    .......ทั้งคัด ทั้งเค้น ออกมาจากก้นบึ้งเลยละอืม!!!.......

ส่วนตัวก่ะพ้ม มันอยู่ในสายเลือดมานาน ตั้งแต่เฟี้ยว ฟ้าวด้วย honda cl90 ท่อยก
    จนก่ะทั้งจับพัดจับพรูขวบเจ้าม้าคะนอง sr 400 traker
    มีโอกาสได้ครอบครองรถตู้ vokswaken ปี 75
    สุดท้ายหัวใจมันเรียกร้องหากระบะสักคัน??? (ใช้เที่ยว+ทำกิน)
    ที่แรก...ใครจะรู้ว่าเจ้า 8 แรงที่ผมเฉียดไปเฉียดมาที่บ้านเพื่อนมาเกือบ2ปี
    จะได้มาเป็นรถคู่ชีพ เพราะไม่เคยได้รู้จักมักจี่ว่าเป็นรถอาราย
    แต่พอได้สัมผัสแล้ว โอ้ว!!!มันเจ๋งดีว่ะ 5555
    แถมเพื่อนๆในบอร์ด มาสด้า คลับก่ะช่างแสนดี ทู้กคนเล้ยๆๆๆ
    แล้วที่เนี้ย!!!รู้รึยังว่า"กะพ้มเข้าสู่วงการได้ยัง งัยยยยยย"
    เอิ้ก.....เอิ้ก.....เอิ้ก.....
    รถแห้งดีคับบบบบ รักษาสภาพนี้ไว้นะพี่

ช๊อบ ชอบ
    Mazda Club Thailand Southern Territory

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

ส่วนผม เอารถไปล้างจะไปถ่ายแบบ ตัวล็อคกระจกประตูฝั่งคนขับมันร่วงครับ(น้องได๋ = Daihatsu) ปิดไม่ได้
    ตายล่ะหว๋า เอาไงดี พรุ่งนี้ตอนบ่ายซะด้วย นึกขึ้นได้แถวบ้านเหมือนจะเป็นอู่ เลี้ยวเข้าไปในซอย เอ้ยรถไรเนี๊ย
    ทำไมหน้ามันมันเหมือนปลาดุกจัง แต่เอาไว้ก่อน ถามว่า "ซ่อมประตูได้ป่าวครับ" เค้าบอก "ซ่อมได้" รื้อเลยครับ แต่ซ่อมไม่ได้ ระหว่างนั้นก็มองคันนั้นอยู่ เลยถามซะเลย "รถใครครับ" ช่างบอก "ของพ่อ ชอบหรอ" "มีคนมาขอซื้อเยอะ
    ถามมาหลายปีแล้ว แกรักมาก แต่แกไม่ขายน่ะ" เออ . . . ประตูเสร็จยังอ่ะ สรุปซ่อมไม่ได้ครับ ผุหมดเลย เค้าแนะนำ
    ร้านที่ทำประตูโดยเฉพาะให้ครับ โอเคผมเลยถามเลย "พ่อจะขายป่าวครับ" "ผมจะเอาไปขายน้ำ" แกบอกเออ ชอบหรอ
    ผมบอก "ชอบครับ ชอบของแปลกครับ" เหอๆ งั้นเดินไปถามพ่อให้ ลุงแกมองหน้า แล้วจับไหล่ผมขอคิด 1 คืน ผมเลยขอไปซ่อมประตูก่อนน่ะ รถจะใช้งานบ่ายๆ หลังจากนั้น2 วันก็เข้าไปขอบคุณครับ ที่แนะนำร้านดีๆ ให้ พร้อมตกลงปลงใจเจรจาการสู่ขอ แกบอกเสร็จแล้วเอามาให้ดูด้วยน่ะ อีก 2 วันผมมาขับกลับบ้านเลยครับ . . . แค่นี้ครับ
    จะเอามาขายน้ำจริงๆ ครับ

9 เดือน ผ่านไปครับ ย้ายมาหลายอู่มากครับ

Senior Member wuttdy's Avatar
    สถานที่
    PHRAE CLASSIC CAR
    ขอบคุณ
    1
    Blog Entries
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    ส่วนผม เอารถไปล้างจะไปถ่ายแบบ ตัวล็อคกระจกประตูฝั่งคนขับมันร่วงครับ(น้องได๋ = Daihatsu) ปิดไม่ได้
    ตายล่ะหว๋า เอาไงดี พรุ่งนี้ตอนบ่ายซะด้วย นึกขึ้นได้แถวบ้านเหมือนจะเป็นอู่ เลี้ยวเข้าไปในซอย เอ้ยรถไรเนี๊ย
    ทำไมหน้ามันมันเหมือนปลาดุกจัง แต่เอาไว้ก่อน ถามว่า "ซ่อมประตูได้ป่าวครับ" เค้าบอก "ซ่อมได้" รื้อเลยครับ แต่ซ่อมไม่ได้ ระหว่างนั้นก็มองคันนั้นอยู่ เลยถามซะเลย "รถใครครับ" ช่างบอก "ของพ่อ ชอบหรอ" "มีคนมาขอซื้อเยอะ
    ถามมาหลายปีแล้ว แกรักมาก แต่แกไม่ขายน่ะ" เออ . . . ประตูเสร็จยังอ่ะ สรุปซ่อมไม่ได้ครับ ผุหมดเลย เค้าแนะนำ
    ร้านที่ทำประตูโดยเฉพาะให้ครับ โอเคผมเลยถามเลย "พ่อจะขายป่าวครับ" "ผมจะเอาไปขายน้ำ" แกบอกเออ ชอบหรอ
    ผมบอก "ชอบครับ ชอบของแปลกครับ" เหอๆ งั้นเดินไปถามพ่อให้ ลุงแกมองหน้า แล้วจับไหล่ผมขอคิด 1 คืน ผมเลยขอไปซ่อมประตูก่อนน่ะ รถจะใช้งานบ่ายๆ หลังจากนั้น2 วันก็เข้าไปขอบคุณครับ ที่แนะนำร้านดีๆ ให้ พร้อมตกลงปลงใจเจรจาการสู่ขอ แกบอกเสร็จแล้วเอามาให้ดูด้วยน่ะ อีก 2 วันผมมาขับกลับบ้านเลยครับ . . . แค่นี้ครับ
    จะเอามาขายน้ำจริงๆ ครับ

9 เดือน ผ่านไปครับ ย้ายมาหลายอู่มากครับ

แล้วเมื่อไหร่คันนี้จะได้ขายน้ำครับผมจะไปขอชื้อทั้ง กิจการเลยครับฮิฮิ...รถในทำนาน

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ของผมนี้ก็ได้รถมาสด้าเก่าๆมาคันนึง
    อยากหาอะใหล่เลยมาค้นหาในกูเกิ้ล
    มาเจอมาสด้า 800 ของพี่วี สวยงามมาก
    เลยตามเข้ามาดูในเว็บ
    ก็เลยสมัครเป็นสมาชิกตั้งแต่นั้นเลยครับ
    แล้วก็ได้รู้จักกับเพื่อนอีกมากมายในนี้
    ทำให้ผมเลิกคิดไปเลยว่าผมขับมาสด้าอยู่คนเดียวแล้ว
    ประมาณนี้แหละครับ ได้เพื่อนๆเพิ่มมากขึ้นก็เพราะมาสด้านี้แหละครับสุดๆ ไปเลย

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

เข้ามาวงการได้อย่างไร
    เริ่มเมื่อปี 2551 ผมได้ไปเจอเจ้ารถ Mazda 800 สีฟ้า ที่อยู่อำเภอ ศรีประจันต์ จังหวัดสุพรรณบุรี บ้านตัวเอง ในตอนนั้นบอกตามตรงเลยว่าไม่รู้จักเจ้า Mazda 800 หรอกครับ รู้แต่ว่า “ รถอะไรวะ! ทำไมน่ารักจัง ” ในใจคืออยากได้จึงลองไปสอบถามว่ารถอะไร ถามราคาว่าขายเท่าไหร่ ท่านเจ้าของบอกว่า 120,000 บาท ในตอนนั้นตกใจครับว่าทำไมเขาขายแพงจัง เราคงไม่มีปัญญาซื้อหรอก เราก็ไม่ได้มีฐานะร่ำรวยอะไรขนาดนั้น ตั้งแต่นั้นมาก็วนเวียนมองอยู่พักใหญ่ จนรถขายไป (ได้แต่มองไม่มีปัญญาซื้อหรอกครับ) ตั้งแต่นั้นมามันก็ฝังใจครับกับเจ้า Mazda 800 แต่เป็นรถที่ราคาแพงและหายาก ในความรู้สึกของผมตอนนั้น และคงไม่มีวาสนาครอบครองแน่เลย หลังจากวันนั้นอีกไม่นานผมก็ได้ไปเจออยู่ที่ อำเภอบ่อพลอย จังหวัดกาญจนบุรี อีก 1 คัน มีแต่ตัวรถไม่มีเครื่อง สีแดง เจ้าของอู่รถบอกกับผมว่า เจ้าของเอามาซ่อมไม่ได้ขายครับ (เห็นมั๊ยครับพี่น้องว่าผมไม่มีวาสนาจริงๆที่จะได้ครอ บครองเจ้าMazda 800) ความหวังริบหรี่แล้วครับ แต่ใจยังรักรถเก่าคลาสสิคอยู่นะครับ และแล้วก็มาเจอเจ้า TOYOTA RN20 ทูโทน คันแรกที่เริ่มเล่น ซื้อมาในราคา 23,000 บาท (ในตอนนั้นไม่มีล้อแม็กนะครับ) และได้ใช้มาเรื่อยๆจนเจ้าของเชียงกงแถวบ้าน เขารู้ว่าผมชอบรถเก่า (เริ่มเข้าเรื่องป้าส้มแป้นแล้วนะครับ) แต่แกไม่รู้หรอกนะว่าผมชอบเจ้า Mazda 800มาก แกบอกว่าไปเจอรถเก่ามา แกเอารูปมาให้ดู เจ้าของเขาจะขาย 15,000 บาท รถอยู่ที่จังหวัดนครปฐม ครั้งแรกที่เห็นรูปดีใจมากๆครับแต่เก็บอาการไว้ครับก ลัวเขารู้ (เดี๋ยวราคามันจะขยับไปอีก) ในรูปที่เห็น เป็นรถสีฟ้า สีเดียวกับเจ้า 800 ที่ อำเภอศรีประจันต์เลย ผมนัดกับเจ้าของเชียงกงว่า ตอนบ่ายจะไปดูกันที่จังหวัดนครปฐม ถ้าเอกสารครบก็จะขับกลับเลย (รถขับได้นะครับ) แต่แล้วเหมือนวาสนาจะไม่ถึงอีกตามเคย เพราะว่ามีคนที่ดูก่อนหน้าผม กับเจ้าของเชียงกง เขาซื้อตัดหน้าไปแล้วครับในราคา 15,000 บาท จริงๆเสียดายมาก (คิดในใจว่าเราไม่มีวาสนาจะได้เจ้า Mazda 800 จริงๆ) และคนที่เขาซื้อตัดหน้าผมเป็นคนเมืองกาญจน์ครับ ซึ่งผมก็รู้จักกับเขา เขาอยู่อำเภอท่าล้อ จังหวัดกาญจนบุรี เจ้า800 (ป้าส้มแป้น) ไปอยู่เมืองกาญจน์กับเจ้าของใหม่ประมาณ 3-4 เดือน (ประมาณเอานะครับ) และผมก็ได้เจอกับคนที่ซื้อเจ้า 800 ไป และถามเขาว่าเจ้า Mazda 800 ทำไปถึงไหนแล้ว ท่านตอบว่ายังไม่ได้ทำอะไรเลยจอดอยู่เฉยๆ ไม่มีเวลา เพราะจริงๆแกเล่นพวก BENZ เก่าๆซ๊ะมากกว่า และท่านก็ถามกลับมาว่าถ้าอยากได้จะขายให้เอามั๊ย ? (คำตอบพี่น้องคงทราบดีนะว่าอะไร) ผมซื้อต่อมาจากเขาในราคา 20,000 บาท และแล้วผมก็มีวาสนาแล้วครับ ดีใจมากในตอนนั้น แต่ยังไม่รู้จัก Mazda Club นะครับ เพราะเล่นคอมไม่เป็น ไม่รู้จักว่าตาคนที่ชื่อ นาวีเป็นใคร? ในบ้าน Mazda (ฉะนั้นที่ผมเล่น Mazda 800 จึงไม่ใช่เล่นตามกระแส เพราะผมรักมันมาก่อนที่จะมาเข้าบ้าน Mazda Club) ในตอนแรกผมพิมพ์ไม่เป็น,เล่นคอมไม่เป็น,ให้ลูกน้องพิมพ์และหารายละเอียดรถให้ จนลูกน้องได้เบอร์มาบอกว่าคนนี้เขามีรถแบบพี่โอ สีขาว ชื่อพี่โย เบอร์โทร
    086-3699366 อยู่ที่จังหวัด ชลบุรี ผมเลยลองโทรไปคุยดู ซึ่งพี่โยก็แนะนำเป็นอย่างดี จนพี่โยบอกว่าจะให้เบอร์เพื่อนพี่ที่อยู่ กรุงเทพมหานคร ที่ชื่อนาวี เบอร์โทร 087-8187117 ลองโทรไปคุยกับเค้าดูเขาก็มี Mazda 800 เหมือนกัน สีแดง เขาแนะนำเรื่องการทำรถให้ได้ ลองคุยดู ผมก็โทรไปคุยกับท่านนาวี ผมบอกกับเขาว่า
    ผมรักและชอบเหมือนที่ท่านรัก” เชื่อมั๊ยครับพี่น้อง ท่านนาวีคุยดีมากแนะนำดีมากและท่านยังแบ่งอะไหล่ให้ผ มมาทั้งๆที่ยังไม่เคยเห็นหน้าตาอันโหดร้ายของผมเลย ท่านบอกผมว่า “อะไรที่พี่ให้ได้ พี่ให้นะไม่คิดตังค์นะโอ”
    (
    น่ารักจริงๆ) จนมาถึงทุกวันนี้บอกกตรงๆครับว่านับถือท่านจริงๆ และเจ้ามาสด้า800นี้เองที่ทำให้ผมมาพบ พี่ น้อง เพื่อน ที่บ้านนี้
    และก็เพราะรักในความคลาสสิคผมถึงซื้อเจ้าMazda 800 5 คัน(ก่อนซื้อปรึกษาท่านแม่ทัพใหญ่,และแม่ทัพสายใต้ก่อนแล้วนะครับ)อิอิ.. เจ้าโปรซีดหน้ายักษ์ 1 คัน (16,000บาท พี่โยสั่งลุย) TOYOTA RN20 1 คัน ผมไม่ใช่พ่อค้าที่จะซื้อมาเพื่อขายนะครับ รถทุกคันไม่เคยคิดขายเลย เพราะรักครั้งแรกมันฝังใจครับ ครั้งหนึ่งผมเคยไม่มีวาสนาได้เจ้า 800 มาครอบครองซักทีทั้งๆที่รักมันมากๆ มันก็คงไม่แตกต่างอะไรกับรักครั้งแรกใช่มั๊ยครับพี่น ้อง แฟนผมคนแรกคบกันมาตั้งแต่ ม.1 ผมเรียนแค่ม.3จนเขาเรียนจบปริญญาตรี คบกันมากี่ปีไม่เคยนับ เขาเกิด 4 ตุลาคม 2519 แต่ทุกวันนี้เป็นเพื่อนกัน แต่ผมก็ไม่เคยลืมวันเกิดเขาซักปี และเขาก็ไม่เคยลืมวันเกิดผมซักปี หรือว่ารักครั้งแรกมันฝังใจ ??????

Name:  DSC05096.jpg
Views: 819
Size:  48.9 KB

Name:  DSC04470.JPG
Views: 834
Size:  138.1 KB

รูป รูป  

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

ผมขอดันกระทู้นี้ครับ เผื่อสมาชิกใหม่ท่านใดมาสะดุดตาอ่านดูแล้วจะได้มาระบ ายความในใจในอดีตกาลครับ...

Senior Member vespeno90's Avatar
    ขอบคุณ
    315

พรหมลิขิตบันดาลชักพา..ดลให้มาพบกันทันใด
    แต่เพราะที่นี่มีแรงดึงดูดแห่งมิตรภาพครับ

ขอด้วยคนครับ ทีแรกไปเจอมาเครื่องรถพังครับ ทีแรกกะจะจับมาขายก็ลงขายแล้วครับ ได้ขายด้วยผมนึกไปนึกมา เลยโอนเงินคืนเขาเฉยเลย ไม่อยากขายละลองทําดูเจ้าของเดิมทํานํามันเครื่องแห้ งเลยจัดการลากไปอู่ครับ ทําเครื่องใหม่ครับจบไป14,000 ขับไปๆมาๆดังอีกครับ เลยต้องยกเครื่องออกอีกทีเปลียนชาบอีก1ครับปันหาคือป ั้มนํามันเครื่องมีปัญหาครับจบอีก3,000 แต่ต้องจําใจหมดเพราะหลงรักมันเข้าเต็มเปาเลยครับ
    Name:  ภาพถ่าย0484.jpg
Views: 747
Size:  57.8 KB

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

Name:  P1231679.jpg
Views: 686
Size:  64.2 KBName:  P1051585.jpg
Views: 933
Size:  49.6 KBName:  PC301412.jpg
Views: 873
Size:  37.6 KB.......ส่วนผมก็ชาวบ้านที่เก็บเงินหาซื้อรถมือ2ซักคั น...ระหว่างนั้นก็คิดว่าถ้าหาไม่ได้จะดาวน์ป้ายแดงสั กคัน...แต่แล้ววันนึงนึกไงไม่รู้ลองเข้าแว็ปดูมาสด้า แฟมิเลี่ยก็เจอรถตามเต้นท์ขายราคา5-6หมื่นแต่ก็ยังไม่โดนจนมาเห็นไม้ตีน้ำออสเตเลีย...คั นสีแดงเท่านั้นแหละตกหลุมรักอย่างจังเลย......กูไม่เ อาแล้วป้ายดงป้ายแดง...เอาแบบนี้แหละ...จากนั้นก็ดูม าเรื่อยจนมาเจอป้าแดง....คิดไว้ว่าถ้าได้มาจะทำเหมือ นเขาทั้ง2จนวันนึงได้มาพบแม่ทัพนาวีตัวเป็นๆๆได้คุยไ ด้แรกเปลี่ยนความคิด...เท่านั้นแหละผมก็เปลี่ยนแนวทา งการทำรถทันทีมันเกิดคำถามว่าทำไมรถเราต้องเหมือนคนอ ื่นด้วยล่ะก็มันรถเราอ่ะมันก็ต้องเป็นตัวเราดิ...."จ งอย่าวิ่งตามใครจงตามใจตัวเอง"....เท่านี้ก็มีความสุ ขแล้วครับ...ขอบคุณพี่วีและพี่ๆๆเพื่อนๆๆน้องๆๆมาสด้ าทุกคนครับ....จนวันนี้ผมมีมาสด้า2......คัน5555นึกว ่ามาสด้า2กันอ่ะดิ555555

เป็นอะไรที่คลาสสิกดีครับหลงรัก m 1000 ซะแล้วซิครับอิอิ

Bookmarks