เคยรู้ตัวไหมว่า "ท่านเข้ามาสู่วงการนี้ได้อย่างไร" - หน้า 3

ชื่อกระทู้: เคยรู้ตัวไหมว่า "ท่านเข้ามาสู่วงการนี้ได้อย่างไร"

Senior Member kratae's Avatar
    ขอบคุณ
    0

.........ที่มาของน้องหวานเย็นคะ...........
    หลังจากเจ้าของเดิม(อาแปะ)ชราภาพลง สายตาเริ่มไม่ดี และก็เริ่มขับฝ่าไฟแดงบ่อยขึ้น จนซี้กับจราจร
    ลูกๆก็เลยไม่ให้ขับอีก..น้องหวานเย็นจึงถูกนำมาจอดไว ้ใต้ต้นมะพร้าวตั้งแต่นั้น....

.........20ปีเวลาผ่านไป.....ไวเหมือนขี้จุ๊......
    น้องหวานเย็นก็เริ่มผุไปตามเวลา...แถมยังโดนลูกมะพร้ าหล่นใส่หัวจนบุบ...เป็นเวลาถึง20ปี (โดนไปกี่ลูกวะนั่น...)
    มีเถาวัลย์+ใยแมงมุมเป็นเพื่อน.......
    แต่ถึงสภาพจะมอมแมมเพียงได ระหว่างนั้นก็มีคนแวะเวียนมาสู่ขอนับไม่ถ้วน (แอบเนื้อหอม)
    แต่บรรรดาลูกๆอาแปะก็ปฏิเสธทุกราย...จนทุกคนล่าถอยกั นไป......

..........วันนึง.....มีผู้หญิงคนนึง...มาอาศัยอยู่ข ้างบั้าน.....
    ท่าทางไม่น่าไว้ใจ....ชอบมาด้อมๆมองๆเราบ่อยๆ....... .หวานเย็นก็ไม่สนใจ
    จนกระทั่งมีสมาชิกใหม่เข้ามาอยู่ที่บ้าน......
    เค้าอยากปรับปรุงบ้านใหม่........จึงต้องส่งน้องหวาน เย็นออกไปอยู่ที่อื่น......
    จะที่ไหนซะอีกละนาทีนี้...........ก็ข้างบ้านนั่นแหล ะ...

เจอหน้ากันอีกครั้ง......ก็เห็นสายตา
    เป็นเพื่อนกันนะ......วิ่งได้เมื่อไหร่ พาไปกินกาแฟบนเขาค้อหน่อยดิ.....
    ยังไม่ทันไร ใช้งานตูซะแล้ว...5555
    .....END......

..........จริงๆแล้วเป็นโชคชะตาคะ.....คิดดูคนมาถามซ ื้อตั้งมากมายไม่ขาย.....
    จู่ๆยกมาให้ที่ร้านเราซะงั้น.....น้องหวานเย็นมาถึงว ันแรก...จอดไว้หน้าร้าน...
    มีคนมาถามซื้อเลย...วันที่ 2 มาถามอีก เลยยกเก็บข้างร้านในมุมมืดเลยคะ.....ยังสงสัยทำไมเนื ้อหอมจังหว่า

...........เจอหวานเย็นครั้งแรกก็รักเลยคะ....แต่ได้ ยินมาว่าเจ้าของเค้าไม่ขาย
    เราก็เลยไม่เคยไปถาม ต่อมาตัดสินใจจะซื้อกะป๊อเล็กๆมาขับไว้ใช้ในตลาด
    แต่พอดีเจ้าของเค้ายกมาขายซะก่อน........
    ทีแรกยังคิดว่าหวานเย็นเป็นกะป๊อรุ่นเก่าซักรุ่น.... ..
    กลับมาหาข้อมูลใน gooolgle หาแบบมั่วๆ
    อาศัยจำรูปร่างหน้าตา แล้วเอาไปเทียบดูหาอยู่ครึ่งวันถึงรู้ว่าเป็น มาสด้า บองโก้

...........ที่สำคัญน้องหวานเย็น แอบ ดัง คะ
    คนเก่าคนแก่ในอำเภอหล่มสักรู้จักหมดเลย...พอมาจอดที่ ร้าน มีคนมาถามบ่อยมากว่า
    นี่รถอาแปะใช่ไม๊.......เค้าขายแล้วเหรอ......คันนี้ .. โน่น..นี่ นั่น บลาๆๆๆๆๆ....
    สงสัยดังเพราะแกชอบขับฝ่าไฟแดงแน่ๆ55555

............จากนั้น เราก็ search หาคำว่า มาสด้าบองโก้ ก็มาเจอมาสด้าคลับนี่แหละค่าาาา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kratae : 20-02-2011 เมื่อ 23:57

Member totohot1983's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

ที่มาของพ่อขาว 1400
    ชอบครับเพราะเป็นรถของพ่อคันแรก
    ออกป้ายแดงมาเลยครับคลุกคลีกันมาก
    ไปไหนมาไหนไม่มีงอแงร้องแต่กินน้ำอย่างเดียว
    เลยรักมาสด้าครับ ...มรดกพ่อ...
    ~ รถผมมันเก่า แต่มันสามารถเก๋าได้ทุกเพลา ~

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

อยากเล่าความรู้สึกดี ๆ เกี่ยวกับรถของท่าน หรือบ้านหลังนี้ เชิญบรรเลง และบรรยายลงในที่นี้ด้วยนะครับ เราจะได้รู้จักกันครับ

Bookmarks