คืนสภาพ Mazda 1000

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: คืนสภาพ Mazda 1000

-
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คืนสภาพ Mazda 1000

อยากได้กระบะเล็กมานานแล้ว เพิ่งได้ mazda 1000 มาไม่นาน
    อยากให้คืนสภาพเหมือนเดิมให้มาก แต่ไม่เน้นแท้ครับ เน้นใช้งานในชีวิตประจำวันได้
    อยากเห็นสภาพเดิมๆ ของ mazda100 ครับ ท่านใดมีภาพ/ข้อมูล ขอความอนุเคราะห์ด้วย

ที่ลำปางบ้านผม แค่ไปหาซื้อยางบังโคลนยังฝ่อเลยครับ
    ยางบังโคลนมาสด้า1000 ไม่มีหรอก ก็ยางทั่วๆไปแหละ ของอะไรก็เหมือนๆ กัน

-
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

Name:  page1.jpg
Views: 646
Size:  51.9 KB

-
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ด้านหน้าครับ
    Name:  ด้านหน้า.jpg
Views: 622
Size:  43.2 KB

-
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

กระบะครับ
    = เห็นเขาบอกว่ากระบะไม่ใช่ของรุ่น 1000 จริงหรือเปล่าครับ
    Name:  ฝาท้าย.jpg
Views: 678
Size:  41.4 KB

-
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ขอคำแนะนำด้วยครับ
    1 ฝาท้าย อยากได้ตัวอักษรเล็กครับ (ตอนนี้ฝาที่ติดรถมาก็ผุต้องงเปลี่ยนอยู่แล้ว เลยอยากคืนสภาพครับ)
    2. กระจกมองข้าง แนะนำ link ไหนดีครับ หรือมีใครจะแบ่งให้บ้างครับ ไม่เน้นเหมือนเดิมเป๊ะๆ แต่ให้สะดวกใช้งานด้วย
    3. กระจังหน้า รุ่นนี้ ต้องเป็นแบบซี่เล็กๆ หรือเปล่าครับบ (จตดทะเบียนปี 21)
    4. กระบะ เห็นเขาวิจารณ์ว่าของผมถูกเปลี่ยนมาแล้ว จริงหรือเปล่าครับ ดูไม่เป็นครับ
    5. ต้องมียางอะไรใต้ไฟท้ายหรือเปล่าครับ
    6. กันชนหน้า เข้าใจว่าเดิมมีแต่กันชนเล็กด้านบน ส่วนที่กันหมาด้านล่างคงใส่เพิ่มทีหลัง แล้วกันชนเล็กมันชุบโครเมี่ยมหรือพ่นสีขาวครับ
    7. อยากให้ช่วงล่างนิ่มกว่านี้ ทำอย่างไรได้บ้างครับ เพราะมันกระเทือนเหลือเกิน
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    เดี๋ยวจะขอความรู้เรื่อยๆ ครับ
    อาจไม่มีความรู้จะแบ่งป้นท่านอื่นๆ ครับ แต่อยากเป็นช่องทางแลกเปลี่ยนกันครับ
    ขอบคุณอีกครั้งครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oldthan อ่านข้อความ
    ขอคำแนะนำด้วยครับ
    1 ฝาท้าย อยากได้ตัวอักษรเล็กครับ (ตอนนี้ฝาที่ติดรถมาก็ผุต้องงเปลี่ยนอยู่แล้ว เลยอยากคืนสภาพครับ)
    2. กระจกมองข้าง แนะนำ link ไหนดีครับ หรือมีใครจะแบ่งให้บ้างครับ ไม่เน้นเหมือนเดิมเป๊ะๆ แต่ให้สะดวกใช้งานด้วย
    3. กระจังหน้า รุ่นนี้ ต้องเป็นแบบซี่เล็กๆ หรือเปล่าครับบ (จตดทะเบียนปี 21)
    4. กระบะ เห็นเขาวิจารณ์ว่าของผมถูกเปลี่ยนมาแล้ว จริงหรือเปล่าครับ ดูไม่เป็นครับ
    5. ต้องมียางอะไรใต้ไฟท้ายหรือเปล่าครับ
    6. กันชนหน้า เข้าใจว่าเดิมมีแต่กันชนเล็กด้านบน ส่วนที่กันหมาด้านล่างคงใส่เพิ่มทีหลัง แล้วกันชนเล็กมันชุบโครเมี่ยมหรือพ่นสีขาวครับ
    7. อยากให้ช่วงล่างนิ่มกว่านี้ ทำอย่างไรได้บ้างครับ เพราะมันกระเทือนเหลือเกิน
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    เดี๋ยวจะขอความรู้เรื่อยๆ ครับ
    อาจไม่มีความรู้จะแบ่งป้นท่านอื่นๆ ครับ แต่อยากเป็นช่องทางแลกเปลี่ยนกันครับ
    ขอบคุณอีกครั้งครับ
    1. ฝาท้ายมีขายในห้องซื้อขายเยอะแยะครับ ไม่มีวันหมดไปจากตลาดแน่นอนครับ ผมยืนยันครับ ส่วนจะบอกว่าฝาท้ายตัวอักษรใหญ่ไม่ใช่ของมาสด้า1000ก ็น่าจะถูกครับ เพราะรถของท่านละม้ายจะเป็นมาสด้า1300ครับ แต่เครื่องกลับไม่ใช่..
    2. กระจกมองข้างของมาสด้าที่ถูกต้องอยู่ตรงซุ้มล้อ หายากหรือเปล่า ก็น่าจะยาก คนไม่ค่อยอยากขาย แต่ผมว่าของแบบนี้ใจเย็นๆครับ
    3. กระจังซี่เล็กอลูมิเนียมครับ
    4. กระบะของท่านถ้าเป็นมาสด้า1300 ทรงมันจะเป็นแบบนี้แหละครับ แต่เครื่องรถของท่านน่าจะเป็น1000หรือไม่ก็1200 ถ้าโชคดีนะ
    5. มียางกันกระแทกฝาท้ายครับ เป็นก้อนเล็กๆซ้ายและขวา และก็ขาดยางกันชนท้ายเป็นก้อนสี่เหลี่ยมใหญ่ใต้ไฟท้า ยครับ
    6. กันชนเล็กชุบได้ พ่นได้ครับ
    7. ดูสปริงว่าตัดมาหรือเปล่า โช็คอาจตายไปแล้ว เปลี่ยนโช็คทั้งหน้าและหลังอาจจะไม่ช่วยถ้ารถของท่าน ถูกตัดสปริงมาครับ

ท้ายสุดพยายามดูแล้วรูปเล็กไปหน่อยครับ แต่รูปในการหาอ้างอิงดูได้ในMazda Old Adsครับ ปักหมุดด้านบนครับ

Senior Member ArtiiE's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    1. ฝาท้ายมีขายในห้องซื้อขายเยอะแยะครับ ไม่มีวันหมดไปจากตลาดแน่นอนครับ ผมยืนยันครับ ส่วนจะบอกว่าฝาท้ายตัวอักษรใหญ่ไม่ใช่ของมาสด้า1000ก ็น่าจะถูกครับ เพราะรถของท่านละม้ายจะเป็นมาสด้า1300ครับ แต่เครื่องกลับไม่ใช่..
    2. กระจกมองข้างของมาสด้าที่ถูกต้องอยู่ตรงซุ้มล้อ หายากหรือเปล่า ก็น่าจะยาก คนไม่ค่อยอยากขาย แต่ผมว่าของแบบนี้ใจเย็นๆครับ
    3. กระจังซี่เล็กอลูมิเนียมครับ
    4. กระบะของท่านถ้าเป็นมาสด้า1300 ทรงมันจะเป็นแบบนี้แหละครับ แต่เครื่องรถของท่านน่าจะเป็น1000หรือไม่ก็1200 ถ้าโชคดีนะ
    5. มียางกันกระแทกฝาท้ายครับ เป็นก้อนเล็กๆซ้ายและขวา และก็ขาดยางกันชนท้ายเป็นก้อนสี่เหลี่ยมใหญ่ใต้ไฟท้า ยครับ
    7. ดูสปริงว่าตัดมาหรือเปล่า โช็คอาจตายไปแล้ว เปลี่ยนโช็คทั้งหน้าและหลังอาจจะไม่ช่วยถ้ารถของท่าน ถูกตัดสปริงมาครับ

ท้ายสุดพยายามดูแล้วรูปเล็กไปหน่อยครับ แต่รูปในการหาอ้างอิงดูได้ในMazda Old Adsครับ ปักหมุดด้านบนครับ
    สุดยอดจริงๆ ท่านแม่ทัพของเรา
    Mazda Club Thailand Southern Territory

-
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ

ขอบคุณครับ ดูในหน้าที่แนะนำแล้ว (Ola Ads) แต่ยังต่อไม่ติดครับ

-กระบะต้องเป็นทรงอย่างไรครับ แบบของคุณ wuttdy ได้ไหมครับ
    Name:  wuttdytruck.jpg
Views: 996
Size:  108.9 KB

ช่วงล่าง เปลี่ยนโช๊คอับทั้ง 4 ตัว เปลี่ยนยางแล้ว นิ่มขึ้นนิดเดียว (ย้ำนิดเดียว)
    จะรู้ได้อย่างไรครับว่า สปริงถูกตัดหรือเปล่า

-
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

เพิ่มรูปใหญ่อีกนิด
    Name:  2010-09-29_17.58.19.jpg
Views: 611
Size:  43.8 KB

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oldthan อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ ดูในหน้าที่แนะนำแล้ว (Ola Ads) แต่ยังต่อไม่ติดครับ

-กระบะต้องเป็นทรงอย่างไรครับ แบบของคุณ wuttdy ได้ไหมครับ
    Name:  wuttdytruck.jpg
Views: 996
Size:  108.9 KB

ช่วงล่าง เปลี่ยนโช๊คอับทั้ง 4 ตัว เปลี่ยนยางแล้ว นิ่มขึ้นนิดเดียว (ย้ำนิดเดียว)
    จะรู้ได้อย่างไรครับว่า สปริงถูกตัดหรือเปล่า
    ผมว่าถ้ารถเดิมๆ มาความสูงมันจพค่อนข้างสูงพอสมควร แล้ะก้ค่อนข้างที่จะนิ่มเลยคับ

ถ้าตัดสปริงมาแล้ววรถก้จะต่ำลง และแข็งขึ้น อัันนี้สังเกตุง่ายๆคับ รถเดิมๆความสูงจากล้อ ถึงซุ้มผมว่าไม่ต่ำว่า 4 นิ้วนะคับ

ส่วนกระบะ แบบนี้ละคับบ
    Mazda Club Thailand Southern Territory

-
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

Name:  2010-10-02_18.08.28.jpg
Views: 607
Size:  32.3 KB

ขอบคุณ
    0

อีกปัญหาหนึ่งที่ทำให้ บอดี้สะเทือนนะคับ ก้คือยางรองบอดี้มันเสื่อมสภาพหมดแล้วคับ หหรือยางแท่นเครื่องเสื่อมสภาพคับ จึงทำให้ตัวบอกี้รถมันสั่นคับ

ส่วนปันหาที่ว่าช่วงล่าง มันไม่นิ่มผมดูจากรูปแล้วก้ สูงพอสมควร ตรวจสอบง่ายๆผมว่าลองถอดโช๊คออกดดูคับ ว่ามันตายหรือยัง พอถอดโช็คออกแล้ว ลองขย่มตัวรถดู ถ้ามันนิ่มก้แสดงว่าดช๊คเราตายหรือ ความหนืดดของโช๊คมากเกินไป ซึ่งผมคิดว่าน่าจะเปนข้อแรก เพราะว่ารถมันค่อนข้างจะอายุเยอะแล้ว ลองงดูจ้าาา

-
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

Name:  2010-09-29_17.58.38.jpg
Views: 644
Size:  43.5 KB

-
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

Name:  2010-10-02_18.06.16.jpg
Views: 619
Size:  40.4 KB

-
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ArtiiE อ่านข้อความ
    อีกปัญหาหนึ่งที่ทำให้ บอดี้สะเทือนนะคับ ก้คือยางรองบอดี้มันเสื่อมสภาพหมดแล้วคับ หหรือยางแท่นเครื่องเสื่อมสภาพคับ จึงทำให้ตัวบอกี้รถมันสั่นคับ

ส่วนปันหาที่ว่าช่วงล่าง มันไม่นิ่มผมดูจากรูปแล้วก้ สูงพอสมควร ตรวจสอบง่ายๆผมว่าลองถอดโช๊คออกดดูคับ ว่ามันตายหรือยัง พอถอดโช็คออกแล้ว ลองขย่มตัวรถดู ถ้ามันนิ่มก้แสดงว่าดช๊คเราตายหรือ ความหนืดดของโช๊คมากเกินไป ซึ่งผมคิดว่าน่าจะเปนข้อแรก เพราะว่ารถมันค่อนข้างจะอายุเยอะแล้ว ลองงดูจ้าาา

ขอบคุณครับ
    ตอนนี้เปลี่ยนยางใหม่ 4 เส้น เปลี่ยนโช๊คอัพแล้ว 4 ตัว ก็รู้สึกว่ายังไม่นิ่มขึ้นกว่าเดิมสักเท่าไรครับ
    เดี๋ยวถ้าจะทำสี จะไล่เรื่องยางตัวถังอีกทีครับ

Bookmarks