มีแหล่งอะไหล่มาสด้ามาบอกอ่ะ - หน้า 6

หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 13 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: มีแหล่งอะไหล่มาสด้ามาบอกอ่ะ

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    จริงเหรอ...มาให้กอดเสียดีๆ อิอิ วันหลังไปขับรถเที่ยวกลางคืน ถ่ายไฟกันดีกว่า โอเคป๊ะ...
    แน่นอนครับ ซ่อมไว้ก่อนมิตติ้ง 555+

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ArtiiE อ่านข้อความ
    อิอิ ผมก้เปนเดก กทม ไว้กลับไป กทม พี่ปุ๊ พาผมเที่ยวมั้งซิพี่

บ้านผมออยุ่ พระราม 2 จ้าา
    ....................ยินดีครับเพื่อเพื่อนผ้องพี่น้อ งมาสด้าเท่านั้นครับอิอิอิ....

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ powerdome อ่านข้อความ
    ผมก็ไม่อยากรบกวนอะครับเห็นว่าท่านขายของอยุ่ครับ
    เลยเดินเองเลยตั้งแต่คลองหลอดยังคลองถมเดินหาซะขาลาก เลย555เดินเหมือนหลงๆยังไงก็ไม่รู้ครับอิอิ
    ............โถ่ท่านไม่ดูข่าวเลยนิ....ที่ผมขายของเส าร์-อาทิตย์นะมันน้ำท่วมครับอยุธยาไงอ่ะหยุดมาจะ2เดือนแล ้วสว่นงานที่บริษัทหยุดวันเสาร์ครับ...กว่าจะกลับไปช ่วยแม่ขายของที่ตลาดน้ำอีกก็เกือบต้นเดือนธันวาแน่ๆๆ อ่ะครับช่วงนี้เลยว่างไปป่วนบ้านท่านนาวีได้อีกหลายอ าทิตย์อ่ะครับ5555

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    เดี๋ยวผมไปแวะที่ถลางก็ได้ครับ เอ่อจำได้มั้ยที่ท่านโดมถามเรื่องสปริง พอดีพึ่งรื้อรังหนูมันมีสปริงเก่าเก็บอยู่คู่หนึ่งระ ยะกำลังพอประมาณมาสด้า1300นี่แหละ จะเป็นการดีไม่น้อยถ้าท่านสามารถวัดหรือใครก็ได้ที่ท ราบความยาวของมัน ผมจะได้ไปวัดให้ เผื่อว่ามันจะใช้ได้ท่านจะไม่ต้องลำบาก...ไปหา
    ////////// ////////// ////////// /

รูป รูป    

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    ////////// ////////// ////////// /
    ขอบคุณมากครับ ผมถอดรหัสทุกๆขีดที่ท่านบรรเลงปลายนิ้วออกมาเป็นตัวอ ักษร มันอบอุ่นและห่วงใยและเห็นอกเห็นใจกำนันอย่างผมเป็นอ ย่างมากครับ

เดชะบุญที่ไปเรียนรหัสมอสมา พอจะเดาได้ว่าที่ท่านพี่ตุ๊กเคาะเป็นรหัสมานั้น ถอดเป็นตัวอักษรได้ดังนี้ครับ

ดู-เอา-เอง-ไอ้-ทิด

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับ ผมถอดรหัสทุกๆขีดที่ท่านบรรเลงปลายนิ้วออกมาเป็นตัวอ ักษร มันอบอุ่นและห่วงใยและเห็นอกเห็นใจกำนันอย่างผมเป็นอ ย่างมากครับ

เดชะบุญที่ไปเรียนรหัสมอสมา พอจะเดาได้ว่าที่ท่านพี่ตุ๊กเคาะเป็นรหัสมานั้น ถอดเป็นตัวอักษรได้ดังนี้ครับ

ดู-เอา-เอง-ไอ้-ทิด

5555555555555 .....ท่านต้องจบมาจากสก๊อตแลนด์ยาดแน่เลย....

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับกลับมาถึงร้านแล้วครับ
    เมื่อวานไปที่ร้านอาเจ็คมาแล้วครับถ้าไม่ได้พี่วีบอก แผนที่คงไปไม่ถูกครับ
    ไปถึงก็บอกเลยครับว่ามาด้วยการเล่าขานของพี่ๆน้องๆทั ้งหลายว่าที่นี้แหละสุดยอดแล้ว
    เลยจัดการสั้งของมาหมดไป2400
    แต่ที่ได้มากกว่านั้นคือความรู้ที่อาเจ็คทั้งเล่าให้ ฟังทั้งสอนแนะนำเกี่ยวกับรถมาสด้า มีความสุขมากเลยครับ

ไปแอบเห็นอะไหล่แท้ของพี่วีที่สั่งกับแกด้วยครับแกเอ ามาให้ดูครับ แกบอกบอกว่า"นาวีมันจะเอาของแท้อย่างเดียวเลยแกบอกว่ ามีของเทียบใส่ได้เหมือนกันมันก็ไม่เอาแกเลยต้องเบิก ของห้างมาให้แต่ได้มาอันเดียวเองก็ที่ห้างมันก็เหลือ อันเดียวนี่ก็รอให้นาวีมาเอาอยู่" ผมฟังแล้วก็อมยิ่มเลยครับทุกคนที่มาซื้อของๆแกๆรักเห มือนลูกเลยครับขายของให้พร้อมทั้งถ่ายทอดความรู้ให้เ ต็มหัวสมองเลยครับ ^_^

อาเจ็คแกยังเล่าเรื่องรถพี่วีด้วยครับว่ากว่าจะเสร็จ มันยากเย็นขนาดไหนได้ฟังแล้วขนลุกดีครับ สำหรับรถพี่วีต้องให้คำนิยามคำนี้เลยครับ "รถพี่ผ่านมาเยอะเจ็บมาเยอะ" อิอิ

แกเล่าให้ฟังเรื่องหนังสือส่วนประกอบของอะไหล่รถด้วย แกว่าคนอื่นว่าแกบ้าไปซื้อมาได้ไงแพงกว่าทองอีก ผมนี้เกตเลยครับว่าทำไมมันถึงไม่มีขายเท่าไปจากที่เห มือนจะเข้าใจท่านพี่วีผิดมาตลอดก็รู้แล้วครับว่ากว่า จะได้มามันยากจริงๆต้องขอโทษมาณที่นี้ด้วยจริงๆครับ

คุยกับแกไปเรื่อยๆในห้วผมเหมือนเครื่องฉายหนังเก่าเล ยครับแกเล่าให้ฟังได้เป็นยุคๆจากอดีตมาจนถึงปัจจุบัน เหลือบไปดูเวลาก็เที่ยงกว่าแล้วเลยขอลาแกกลับบ้านครั บ
    เดี๋ยวกลับมาขึ้นรถไฟไม่ทันครับ
    ถ้ามีโอกาศได้ไปกรุงเทพอีกก็จะไปที่ร้านอาเจ็คอีกครั บอะไหล่และน้ำใจมีล้นเหลือเลยครับ เข้าไปมีแต่ความสุขครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย powerdome : 16-11-2010 เมื่อ 16:04

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากเลยครับพี่ตุ๊ก
    ไม่รู้ว่าสปริงที่อยู่ในกรุพี่วีความยาวมันเท่ากันมั ้ยน้อ

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

แกบอกบอกว่า"นาวีมันจะเอาของแท้อย่างเดียวเลยแกบอกว่ ามีของเทียบใส่ได้เหมือนกันมันก็ไม่เอาแกเลยต้องเบิก ของห้างมาให้แต่ได้มาอันเดียวเองก็ที่ห้างมันก็เหลือ อันเดียวนี่ก็รถให้นาวีมาเอาอยู่"

"ผมว่างครับ..จะให้ไปรับแทนก็ได้ครับ...ยินดี!"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย TOOK_14 : 16-11-2010 เมื่อ 15:53

ขอบคุณ
    0

ตอนแรกผมก็กะจะรับแทนแล้วเอาไปให้พี่วีที่บ้านแล้วแต ่กลัวไปไม่ถูกอิอิ

ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ powerdome อ่านข้อความ
    สวัสดีครับกลับมาถึงร้านแล้วครับ
    เมื่อวานไปที่ร้านอาเจ็คมาแล้วครับถ้าไม่ได้พี่วีบอก แผนที่คงไปไม่ถูกครับ
    ไปถึงก็บอกเลยครับว่ามาด้วยการเล่าขานของพี่ๆน้องๆทั ้งหลายว่าที่นี้แหละสุดยอดแล้ว
    เลยจัดการสั้งของมาหมดไป2400
    แต่ที่ได้มากกว่านั้นคือความรู้ที่อาเจ็คทั้งเล่าให้ ฟังทั้งสอนแนะนำเกี่ยวกับรถมาสด้า มีความสุขมากเลยครับ

ไปแอบเห็นอะไหล่แท้ของพี่วีที่สั่งกับแกด้วยครับแกเอ ามาให้ดูครับ แกบอกบอกว่า"นาวีมันจะเอาของแท้อย่างเดียวเลยแกบอกว่ ามีของเทียบใส่ได้เหมือนกันมันก็ไม่เอาแกเลยต้องเบิก ของห้างมาให้แต่ได้มาอันเดียวเองก็ที่ห้างมันก็เหลือ อันเดียวนี่ก็รอให้นาวีมาเอาอยู่" ผมฟังแล้วก็อมยิ่มเลยครับทุกคนที่มาซื้อของๆแกๆรักเห มือนลูกเลยครับขายของให้พร้อมทั้งถ่ายทอดความรู้ให้เ ต็มหัวสมองเลยครับ ^_^

อาเจ็คแกยังเล่าเรื่องรถพี่วีด้วยครับว่ากว่าจะเสร็จ มันยากเย็นขนาดไหนได้ฟังแล้วขนลุกดีครับ สำหรับรถพี่วีต้องให้คำนิยามคำนี้เลยครับ "รถพี่ผ่านมาเยอะเจ็บมาเยอะ" อิอิ

แกเล่าให้ฟังเรื่องหนังสือส่วนประกอบของอะไหล่รถด้วย แกว่าคนอื่นว่าแกบ้าไปซื้อมาได้ไงแพงกว่าทองอีก ผมนี้เกตเลยครับว่าทำไมมันถึงไม่มีขายเท่าไปจากที่เห มือนจะเข้าใจท่านพี่วีผิดมาตลอดก็รู้แล้วครับว่ากว่า จะได้มามันยากจริงๆต้องขอโทษมาณที่นี้ด้วยจริงๆครับ

คุยกับแกไปเรื่อยๆในห้วผมเหมือนเครื่องฉายหนังเก่าเล ยครับแกเล่าให้ฟังได้เป็นยุคๆจากอดีตมาจนถึงปัจจุบัน เหลือบไปดูเวลาก็เที่ยงกว่าแล้วเลยขอลาแกกลับบ้านครั บ
    เดี๋ยวกลับมาขึ้นรถไฟไม่ทันครับ
    ถ้ามีโอกาศได้ไปกรุงเทพอีกก็จะไปที่ร้านอาเจ็คอีกครั บอะไหล่และน้ำใจมีล้นเหลือเลยครับ เข้าไปมีแต่ความสุขครับ
    ....เป้นใงล่ะจริงอย่างที่ผมบอกไหมล่ะท่านโดมแค่ความ รุ้ที่แกมอบให้ก้มีค่ากว่าการหาอะไหล่ในเน๊ตแล้วครับ .....ติดใจไหมล่ะอิอิอิ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

5555555555555 .....ท่านต้องจบมาจากสก๊อตแลนด์ยาดแน่เลย....
    จบ กศน มาครับท่านผู้ใหญ่ 5555555555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ตอนแรกผมก็กะจะรับแทนแล้วเอาไปให้พี่วีที่บ้านแล้วแต ่กลัวไปไม่ถูกอิอิ
    ยินดีต้อนรับครับ

- อีพรหล้ามีปัญหาเรื่องบานเปิดฝากระโปรงครับ ใช้ของเทียมแท้แล้วยังไม่หาย คือมันยังคลอนครับเพราะว่าพี่ชัยกลัวว่ามันจะสั่นเวล าเดินเครื่องครับ เลยให้ไปหาของแท้แท้มาเปลี่ยนก็เลยต้องพึ่งเจ๊กให้หา อันใหม่มาให้ครับ เดี๋ยวดูรูปจากกระทู้อีพรหล้าได้ครับ

- เจ๊กอยู่เบื้องหลังในการหาอะไหล่หายากทั้งคันให้ผมคร ับ ผมซื้อของกับพ่อค้าไปเยอะจริงแต่ว่าใช้ไม่ได้ซะส่วนม าก 555 แต่ซื้อไปกับเจ๊กผมซื้อเยอะจริงแต่ผมคงไม่ต้องบอกนะค รับว่าของที่ผมซื้อมาเนี่ยมันหายไปอยู่กับใครบ้าง... ...ผมซื้อของเจ๊กไปแจกครับ ดังนั้นสหายของผม ท่านคือลูกหลานและได้รับการช่วยเหลือจากเจ๊กทั้งนั้น ครับ แต่เจ๊กยังไม่ทราบหรอกว่าผมเอาไปทำอะไร ท่านคิดว่าผมเอาไปขาย... คนที่โดนคนด่ามาตลอดปีอย่างผมว่าบ้า...ไม่หวังจะเปลี ่ยนแปลงคนหมู่มาก แค่มีคนๆเดียวเข้าใจ..ผมก็ยิ้มได้แล้วครับ

- จริงๆรถของผมทำไม่ยากครับ ในช่วงกลางปี2552 ผมชะลองานของป้าแดงลงเพราะว่าตอนนั้นป้าแดงเริ่มเป็น ที่รู้จักแล้วครับแต่ผมต้องมาช่วยเพื่อนๆคนอื่นๆในยุ คนั้นทำ8แรงทำให้ผมไม่ค่อยมีเวลามากนักมาทำรถของตัวเ อง ผมคิดว่าถ้าผมหันหลังให้ทุกคนในวันนั้น อะไหล่ทุกชิ้นเกี่ยวกับ8แรงในปฐพีนี้ ผมไม่เดือดร้อนแน่นอน แต่ว่าถ้าผมมีความสุขคนเดียวมันก็ทำได้ แต่แบ่งปันความสุขให้คนอื่นมีความสุขร่วมกับเรา ให้เขาได้สัมผัสถึงความเป็นมิตรและจริงใจ แบบนี้ผมจะมีความสุขมากกว่า ผมยอมรับว่าผมไป-กลับหาเจ๊กมันไม่ใช่งานของผมซักอย่าง 555 เจ๊กก็ว่าทำไมทำนานจังแต่ผมไม่ได้บอกว่าเป็นของคนอื่ นเพราะว่าผมอยากคุยกับเจ๊กนานๆครับ ช่วงนั้นมีแต่คนวานให้ท่านวี พี่วี ไอ้วี ช่วยทำแปดแรงหน่อย ก็ยินดีครับผม ^ ^

- คำภีร์มาสด้าก็ตามที่เจ๊กเล่าครับ ท่านได้มาด้วยความยากลำบากแล้วผมก็ไม่ได้มาง่ายๆอย่า งที่ใครเข้าใจ เจ๊กยกให้ตอนที่ผมมาช่วยคนนั้นคนนี้ทำรถ ท่านบอกว่า เอาไว้ให้ความรู้กับเพื่อนๆ คำภีร์ที่ไร้ค่า แต่มีค่าสำหรับชาวมาสด้า ถ้าผมทำแจกแปลว่าผมไม่ให้เกียรติกับปรมาจารย์ของผม ของพวกนี้ไม่ได้มีตามร้านค้าทั่วๆไป มันเป็นของมีค่า ผมโดนด่าว่ามันหวงของ มันจะเก็บไว้ทำไม โดนคนเอาไปว่าเสียๆหายๆมันมาเข้าหูของผมหมดเพราะว่าเ พื่อนผมเยอะที่เขานิยมในตัวเราก็ให้กำลังใจ ผมถึงต้องทนแบกรับแรงเสียดทานไม่ยอมทำเป็นเล่ม แค่สแกนแต่ละหน้ามาโพสบอกทุกท่านมันก็ใช้เวลาพอสมควร บางเล่มผมก็ไปหาซื้อมาเพียงเพื่อจะเอามาตอบคำถามทุกท ่าน หากมันไปอยู่ในมือพ่อค้า คนที่เขามีเจตนาจะขายของให้ท่านแต่ขาดคุณธรรม บอกทุกอย่างให้ท่านเข้าใจผิด บอกทุกอย่างให้เราหลงทางและทำให้เรากระหายที่อยากจะไ ด้นั่นได้นี่มาครอบครอง ชุมชนมาสด้าถูกทำลายทันที พังทันที

แต่ที่ผมต้องมีเล่มตำราไว้เพราะว่า ผมต้องค้ำบรรลังของชาวมาสด้าและติดอาวุธทางปัญญาให้ก ับทุกท่านเพื่อที่จะไปซื้ออะไหล่ที่ใหนก็ได้ ซื้อกับใครก็ได้ ไม่ต้องกลัวว่าเขาจะหลอก และที่สำคัญสุดๆมันคือเครือข่ายแห่งมิตรภาพครับ การที่ผมบอกให้ท่านไปหาปรมาจารย์ของผมมันก็เหมือนเปิ ดขุมทรัพย์ของjodeciให้ท่านทั้งหลายได้รับรู้ ว่าผมไม่ได้เกิดมาแล้วเป็นjodeciทันที ชายชราท่านนี้ท่านสร้างผมขึ้นมาครับ

ท้ายสุดผมก็ดีใจครับที่ท่านได้ความรู้ติดตัวกลับไปนค ร เพราะว่าอะไหล่ของเจ๊กแทบจะไม่มีอย่างที่พ่อค้ามีในห ้องซื้อขาย แต่ที่ท่านมีอย่างมหาศาลก็คือความเมตตาครับ และผมก็กำลังเลียนแบบท่านอยู่..........

A_CM's Avatar
    สถานที่
    นักขี่ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

@[ t_t]

ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับวันนี้ที่นครฝนตอีกแล้วครับไม่ได้ไปไหนเลย
    รู้อย่างนี้น่าไปเที่ยวบ้านพี่วีสักสองสามวันก่อนค่อ ยกลับ อิอิ

หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 13 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks