การต่อภาษีรถประจำปี........ช่วยตอบด้วยคับ

ชื่อกระทู้: การต่อภาษีรถประจำปี........ช่วยตอบด้วยคับ

Senior Member Safety Man's Avatar
    สถานที่
    ลาดกระบัง
    ขอบคุณ
    0

Unhappy การต่อภาษีรถประจำปี........ช่วยตอบด้วยคับ

ร้านที่รับต่อทะเบียนและตรวจสภาพทุกปีรับต่อไห้ได้คั บ...แต่มาปีนี้ไม่รับต่อให้ บอกว่าในเล่มไม่ระบุเลขโคลง ระบุแต่เลขเครื่อง ถึงเครื่องจะตรงก็ทำไม่ได้ ...ร้านบอกว่าเดี๋ยวนี้จะยึดเลขโครงเป็นหลัก ร้านแนะนำให้ผมไปตรวจสภาพที่ขนส่งตามเล่ม(เป็นรถ อ่างทอง แต่ตัวผมอยุ่ กทม ในเล่มยังเป็นชื่อเจ้าของเดิม) ...งง คับทุกปีทำได้แต่ปีนี้ทำไม่ได้ แล้วถ้าผมไปตรวจที่ขนส่งที่ กทม จะทำได้ไหม หากมีปัญหาจิงๆผมควรจะทำอย่างไร เพื่อนๆเคยโดนแบบผมบ้างไหม/\4

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Safety Man
    ร้านที่รับต่อทะเบียนและตรวจสภาพทุกปีรับต่อไห้ได้คั บ...แต่มาปีนี้ไม่รับต่อให้ บอกว่าในเล่มไม่ระบุเลขโคลง ระบุแต่เลขเครื่อง ถึงเครื่องจะตรงก็ทำไม่ได้ ...ร้านบอกว่าเดี๋ยวนี้จะยึดเลขโครงเป็นหลัก ร้านแนะนำให้ผมไปตรวจสภาพที่ขนส่งตามเล่ม(เป็นรถ อ่างทอง แต่ตัวผมอยุ่ กทม ในเล่มยังเป็นชื่อเจ้าของเดิม) ...งง คับทุกปีทำได้แต่ปีนี้ทำไม่ได้ แล้วถ้าผมไปตรวจที่ขนส่งที่ กทม จะทำได้ไหม หากมีปัญหาจิงๆผมควรจะทำอย่างไร เพื่อนๆเคยโดนแบบผมบ้างไหม/\4
    ผมเคยบอกทีแล้วว่าตั้งแต่ปี49เป็นต้นไปจะตรวจเข้มมาก ขึ้นเรื่องของการตรวจสภาพรถ (ตรอ) พวกทะเบียนสวมรอเจอกับปัญหาได้เลยครับ แต่ในกรณีของคุณผมแนะนำว่าเอารถไปที่ขนส่งแล้วแจ้งเจ ้าหน้าที่ว่ามันไม่ได้ระบุเลขตัวถังมาตั้งแต่แรกเค้า จะทำการตรวจสอบกับต้นขั้วทะเบียนให้ถ้าเลขตัวถังของร ถตรงกับต้นขั้วเจ้าหน้าที่จะระบุลงในสมุดคู่มือทะเบี ยนให้ แต่ในการดำเนินการต้องให้เจ้าของรถ(ชื่อในเล่มทะเบีย น)เป็นคนแจ้งครับ

Senior Member Safety Man's Avatar
    สถานที่
    ลาดกระบัง
    ขอบคุณ
    0

.............งานนี้คงเป็นงานช้างแน่ๆ...........ขอถ ามเพิ่มเติมคับ ในกรณีทำเรื่องแจ้งเจ้าหน้าที่เกี่ยวกับเล่มทะเบียนท ี่ไม่ได้ลงเลขโครง ถ้าเราได้ใบมอบอำนาจจากเจ้าของเดิม เราสามารถทำแทนได้ไหม จะได้ทำเรื่องโอนรถด้วยเลย และต้องทำที่ขนส่งตามเล่มอย่างเดี่ยวใช่ไหม แล้วที่ขนส่ง กทม ...จะรับทำเรื่องไหม

..................................กรุณาช่วยตอบด้วย คับ..................ขอบคุณคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Safety Man : 20-01-2006 เมื่อ 08:34

สถานที่
    ลาดกระบัง
    ขอบคุณ
    0

up

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Safety Man
    .............งานนี้คงเป็นงานช้างแน่ๆ...........ขอถ ามเพิ่มเติมคับ ในกรณีทำเรื่องแจ้งเจ้าหน้าที่เกี่ยวกับเล่มทะเบียนท ี่ไม่ได้ลงเลขโครง ถ้าเราได้ใบมอบอำนาจจากเจ้าของเดิม เราสามารถทำแทนได้ไหม จะได้ทำเรื่องโอนรถด้วยเลย และต้องทำที่ขนส่งตามเล่มอย่างเดี่ยวใช่ไหม แล้วที่ขนส่ง กทม ...จะรับทำเรื่องไหม

..................................กรุณาช่วยตอบด้วย คับ..................ขอบคุณคับ
    ถ้ามีใบมอบอำนาทไปทำแทนได้ครับและต้องเป็นจังหวัดต้น ทะเบียนเท่านั้นครับ

Banda22's Avatar
    สถานที่
    Px Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามเรื่องการสวมทะเบียนหน่อย

พอดีว่าผมมีเล่ม สีส้ม(สมัยกรมตำรวจ) เป็นรถRC 80 ขาดต่อมานานแล้ว เป็นของพ่อผมเอง ตอนนี้พ่อก็เสียชีวิตไปแล้ว ตอนนี้ป๋มได้ รถมีอินวอยซ์มาคันนึง อยากจะสวม มีโอกาสทำได้มั้ย(สมมุติมีคนในอยู่) ยังใครพอจะผ่านประสบการณ์ด้านนี้มา ช่วยแชร์ความคิดกันบ้างนะครับ ขอบคุณมากมาย

Bookmarks