เปลี่ยนจากทองขาวเป็นcdiดีมั้ย

ชื่อกระทู้: เปลี่ยนจากทองขาวเป็นcdiดีมั้ย

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เปลี่ยนจากทองขาวเป็นcdiดีมั้ย

เวสป้า 64 เปลี่ยนจากทองขาวเป็น cdi ดีมั้ยคับ จะมีปัญหารึป่าว

India Scooter nooktheleng's Avatar
    สถานที่
    WalailakClassic
    ขอบคุณ
    0

ถ้าเปลี่ยนแบบ ยกชุดเลยที่เห็นมาก็ไม่มีปัญหาเลยครับ ลองถามท่านอื่นดู

ทองขาว วิ่งไหลกว่าเยอะ ผมชอบส่วนตัวนะ อิอิ

Senior Member non sense's Avatar
    ขอบคุณ
    1

ระบบไฟซีดีไอยังไงก็ดีกว่าทองขาวอยู่แล้ว

แต่รถเริ่มแรกเดิมทีเป็นระบบอะไรมา ระบบนั้นเหมาะกับมันมากที่สุดแล้วครับ
    โอนเงิน เลขบัญชี 959-2-09727-0 ธนาคารกสิกรไทย ADIT PHOMOOL

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

ถ้าในกรณี เวสป้า ถ้ารถเป็นทองขาว (ระบบลูกเบี้ยวไปเตะขาทองขาว )โดยมากที่เปลี่ยนเป็นcdi เพราะลูกเบี้ยวสึกเป็นส่วนใหญ่ครับ ส่วนรถที่เป็น cdi จากโรงงานเช่น Px โคซ่า นั่นเป็นแบบเต็มระบบ การแปลงจากทองขาวเป็นcdi ถ้าทำแบบเต็มระบบ วิ่งดีมากครับ แต่ถ้าเป็น cdi แบบชุดแปลงไม่เต็มระบบ อาจมีปัญหาในบางคัน เช่น สตราท์ผิดจังหวะ อาจมีถอยหลัง ไฟตีกลับ บางคันก้อรอบต้นออกตัวแย่หน่อย (เพราะองศาการจุดระบบได้รับการอ่านค่าโดยผ่านวงจรอิเ ลกทรอนิกในรอบที่ไม่เสถียร) เชิงลึกค่อนข้างละเอียดครับ โดยส่วนตัวถ้ารถเป้นทองขาวมาแต่แรก แนะนำว่าทองขาวแมตกว่า เว้นลูกเบี้ยวจานไฟ สึก แต่ถ้ามีงบ ทำเป็น cdi เต็มระบบแบบPX โคซ่า ก้อจะได้สมรถนะที่ดีกว่า และจะเห้นผลที่สุดในรอบเครื่องตั้งแต่ กลาง ถึง รอบสูง ( เพราะขาเตะทองขาวมีลิมิตการตีกลับโดยค่า K ของเหล็กสปริงและสัมพันธ์กับลูกเบี้ยวในขณะที่cdi ใช้การอ่านค่าแบบวงจรอิเลกทรอนิคส์จึงแม่นยำกว่าและล ากรอบได้สูงมากกว่า)

รูป รูป    
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

Senior Member zentrady01's Avatar
    สถานที่
    ยังหาอยู่เลย
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ singhadum อ่านข้อความ
    ถ้าในกรณี เวสป้า ถ้ารถเป็นทองขาว (ระบบลูกเบี้ยวไปเตะขาทองขาว )โดยมากที่เปลี่ยนเป็นcdi เพราะลูกเบี้ยวสึกเป็นส่วนใหญ่ครับ ส่วนรถที่เป็น cdi จากโรงงานเช่น Px โคซ่า นั่นเป็นแบบเต็มระบบ การแปลงจากทองขาวเป็นcdi ถ้าทำแบบเต็มระบบ วิ่งดีมากครับ แต่ถ้าเป็น cdi แบบชุดแปลงไม่เต็มระบบ อาจมีปัญหาในบางคัน เช่น สตราท์ผิดจังหวะ อาจมีถอยหลัง ไฟตีกลับ บางคันก้อรอบต้นออกตัวแย่หน่อย (เพราะองศาการจุดระบบได้รับการอ่านค่าโดยผ่านวงจรอิเ ลกทรอนิกในรอบที่ไม่เสถียร) เชิงลึกค่อนข้างละเอียดครับ โดยส่วนตัวถ้ารถเป้นทองขาวมาแต่แรก แนะนำว่าทองขาวแมตกว่า เว้นลูกเบี้ยวจานไฟ สึก แต่ถ้ามีงบ ทำเป็น cdi เต็มระบบแบบPX โคซ่า ก้อจะได้สมรถนะที่ดีกว่า และจะเห้นผลที่สุดในรอบเครื่องตั้งแต่ กลาง ถึง รอบสูง ( เพราะขาเตะทองขาวมีลิมิตการตีกลับโดยค่า K ของเหล็กสปริงและสัมพันธ์กับลูกเบี้ยวในขณะที่cdi ใช้การอ่านค่าแบบวงจรอิเลกทรอนิคส์จึงแม่นยำกว่าและล ากรอบได้สูงมากกว่า)
    บอกได้คำเดียวว่า "สุดยอด"
    ชื่อ อนุตร เฉลียวค้า

Tel. 083-716-0771

Member sumo.vespa's Avatar
    สถานที่
    ChOAPRAYA ScOOTER
    ขอบคุณ
    0

ได้ความรู้ดีดีอีกคับ uP uP
    CHOAPRAYA SCOOTER.

WE ARE SUN RiVER

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณทุกคนมากคับ

Bookmarks