จุดที่แตกต่างระหว่าง ตัวกระบะ Mazda1000 กับรุ่น 13000 มีตรงไหนมั่งครับ - หน้า 2

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100

ชื่อกระทู้: จุดที่แตกต่างระหว่าง ตัวกระบะ Mazda1000 กับรุ่น 13000 มีตรงไหนมั่งครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

ไม่มีอะไรครับ ผมดูอยู่เรื่อยๆครับ แย้งกันบ้างเพื่อให้คิดต่างอันนี้ผมคิดว่ามันเป็นผลป ระโยชน์ของทุกฝ่ายครับ สังเกตุมั้ยครับว่าพี่ๆในบอร์ดพยายามจะไม่แสดงความคิ ดเห็นอะไรในนี้มากนัก ขนาดปรมาจารย์คนที่ขายอะไหล่ให้ทุกท่านที่คร่ำหวอดอย ู่ในวงการมาตลอดช่วงอายุของท่าน เวลาที่ผมให้เล่าเรื่องมาสด้า

แกของขึ้นทุกที 5555 เพราะว่ามันแบ่งเป็นรุ่นหยิบย่ิอยและข้ามสายพันธุ์ไป-มา แล้วเจ้าของรถก็เอาไปแต่งรถกันข้ามรุ่น ผสมปน+เปไปหมด ขนาดวันนี้มีรูปยืนยัน วันข้างหน้าก็มีรูปใหม่ๆให้คิดตามอีก...

ผมว่า แย้งกันไป โต้กันไป แต่อย่าหาข้อสรุปเลยครับ ประวัติศาสตร์ยังชำระและหักล้างกันอยู่เรื่อยๆ...

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

ไม่รู้ว่าต้นเหตุเป็นที่ผมหรือเปล่า ยังไงก็ต้องขออภัยด้วยครับ

ผมก็เป็นแบบนี้แหละครับ ใครพูดอะไรผิดหน่อยไม่ได้ครับ ผมต้องคอยโต้แย้งอยู่ตลอดจนใครหลายคนเอือมผมกันหมด

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ไม่มีอะไรครับ ผมดูอยู่เรื่อยๆครับ แย้งกันบ้างเพื่อให้คิดต่างอันนี้ผมคิดว่ามันเป็นผลป ระโยชน์ของทุกฝ่ายครับ สังเกตุมั้ยครับว่าพี่ๆในบอร์ดพยายามจะไม่แสดงความคิ ดเห็นอะไรในนี้มากนัก ขนาดปรมาจารย์คนที่ขายอะไหล่ให้ทุกท่านที่คร่ำหวอดอย ู่ในวงการมาตลอดช่วงอายุของท่าน เวลาที่ผมให้เล่าเรื่องมาสด้า

แกของขึ้นทุกที 5555 เพราะว่ามันแบ่งเป็นรุ่นหยิบย่ิอยและข้ามสายพันธุ์ไป-มา แล้วเจ้าของรถก็เอาไปแต่งรถกันข้ามรุ่น ผสมปน+เปไปหมด ขนาดวันนี้มีรูปยืนยัน วันข้างหน้าก็มีรูปใหม่ๆให้คิดตามอีก...

ผมว่า แย้งกันไป โต้กันไป แต่อย่าหาข้อสรุปเลยครับ ประวัติศาสตร์ยังชำระและหักล้างกันอยู่เรื่อยๆ...
    ธรรมดาครับท่านนาวี...คนเรามันต้องแชร์ความคิดผิดถูก ก็ว่ากันไปไม่ซีเรียด...เราชาวมาสด้าถึงจะแตกต่างแต่ ไม่แตกแยกครับ...ยังไงเราก็ครอบครัวเดียวกันครับ....

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    ไม่รู้ว่าต้นเหตุเป็นที่ผมหรือเปล่า ยังไงก็ต้องขออภัยด้วยครับ

ผมก็เป็นแบบนี้แหละครับ ใครพูดอะไรผิดหน่อยไม่ได้ครับ ผมต้องคอยโต้แย้งอยู่ตลอดจนใครหลายคนเอือมผมกันหมด
    ......ไม่หรอกครับท่านเจียบ...ความหมายของผมก็คือว่า มาสด้า1000-1400เนี้ยมันสามารถแปลงร่างได้ให้เหมือนรุ่นไหนก็ได้ ครับ...อย่างสมุดว่าผมมีรถ1300แต่อยากแต่เป็นรุ่น100 0ก็ทำได้ครับและ4ขออยากเป็น5ขอหรือ5ขออยากเป็น4ขอก็ท ำได้ครับ..ผมถามพี่ที่อู่แล้วสามารถทำได้ถ้ามีตังค์5 5555เพราะแพงอยู่ครับไอ้การแปลงข้ามรุ่นเนี้ย...ที่ผ มบอกก็อยากให้ทุกท่านที่เล่นกันอยู่ตอนนี้ว่าทำรถกัน ให้เดิมที่สุดดีกว่าครับอย่าแต่งข้ามรุ่นกันเลยเดี๋ย วคนรุ่นหลังมันจะงงแดกครับ555....มี1300ก็แต่ง1300.. .มีตัว1000ก็แต่ง1000ในแต่ละโมเดลผมว่ามันมีสเน่ห์ขอ งมันอยู่ครับ...แค่ลำพังหาของเดิมและแท้นี้ก็ลำบากแร ้วววครับ..จิงไหมครับพี่น้องๆๆๆๆๆ..

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ......ไม่หรอกครับท่านเจียบ...ความหมายของผมก็คือว่า มาสด้า1000-1400เนี้ยมันสามารถแปลงร่างได้ให้เหมือนรุ่นไหนก็ได้ ครับ...อย่างสมุดว่าผมมีรถ1300แต่อยากแต่เป็นรุ่น100 0ก็ทำได้ครับและ4ขออยากเป็น5ขอหรือ5ขออยากเป็น4ขอก็ท ำได้ครับ..ผมถามพี่ที่อู่แล้วสามารถทำได้ถ้ามีตังค์5 5555เพราะแพงอยู่ครับไอ้การแปลงข้ามรุ่นเนี้ย...ที่ผ มบอกก็อยากให้ทุกท่านที่เล่นกันอยู่ตอนนี้ว่าทำรถกัน ให้เดิมที่สุดดีกว่าครับอย่าแต่งข้ามรุ่นกันเลยเดี๋ย วคนรุ่นหลังมันจะงงแดกครับ555....มี1300ก็แต่ง1300.. .มีตัว1000ก็แต่ง1000ในแต่ละโมเดลผมว่ามันมีสเน่ห์ขอ งมันอยู่ครับ...แค่ลำพังหาของเดิมและแท้นี้ก็ลำบากแร ้วววครับ..จิงไหมครับพี่น้องๆๆๆๆๆ..
    ขออณุญาตนิ๊ดนึงนึงครับท่านปุ๊ ผมมองอย่างนี้ครับ ผมว่าวัตถุประสงค์เริ่มของผู้เล่นรถแต่ละคนแต่ต่างกั นไปครับ การมีรถ การทำรถ การสร้างรถ ทุกอย่างมันก็แตกต่างกันไปแล้วแต่ตามความชอบของแต่ละ บุคล คนที่เล่นรถไปกับงานสร้างสรรค์ จิตนาการ งานก็จะออกมาในแบบตามจิตนาการ คนที่เล่นรถในแบบ เอกลักษณ์เดิม งานก็จะเป็นไปอีกแบบนึง หรืองานในแบบอื่นๆ ก็จะเป็นไปตามที่เจ้าของการ....ผมมองรถทุกคันเป็นควา มอิสระครับ...

ที่ผมบอกก็อยากให้ทุกท่านที่เล่นกันอยู่ตอนนี้ว่าทำร ถกันให้เดิมที่สุดดีกว่าครับอย่าแต่งข้ามรุ่นกัน เลยเดี๋ยวคนรุ่นหลังมันจะงงแดกครับ555....มี1300ก็แต ่ง1300...มีตัว1000ก็แต่ง1000ในแต่ละโมเดลผมว่ามันมี สเน่ห์ของมันอยู่ครับ...
    ถ้ามองในแบบของการอณุรักษ์ก็พอจะเห็นภาพครับแต่ถ้าหา กมีปัจจัยอื่นที่เข้ามาเกี่ยวข้องมันก็ต้องแปรเปลี่ย นไปอีก ...ตามแต่ปัจจัย...ตามแต่ตัวบุคคลไป

เพราะจุดยืนที่ต่างกัน เราจึงเห็นภาพข้างหน้าที่ต่างกัน... แต่ทุกภาพที่เราเห็น คือมาสด้าคันน้อยๆในดวงใจของเราครับ

พูดคุยและเปลี่ยนความคิดกันเล่นๆนะครับ...

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

เมื่อก่อนก็ตอนที่เล่นจักรยานครับ(ความคิดส่วนตัวนะค รับ)
    อะไรก็ใส่ๆไปให้มันพอเป็นคันปันได้....ปันไปก่อน
    ตอนหลังก็เริ่มเปลี่ยนให้มันเดิมๆ เดิมเเม้กระทั้งน็อต เล่นกันขนาดนั้นเลย
    สรุปก็ปันคนเดียว.....มันก็ไม่สนุก.......พอได้เริ่ม รู้จักเพื่อนๆพี่ ความคิดพวกนั้นก็เปลี่ยน
    จักรยานที่มี เป็น 10ๆคัน ก็ขายหมด เพราะปั่นได้ที่ละ 1 คัน
    แต่มันไม่ใช่เหตุผล........สิ่งสำคัญกว่าสิ่งอื่นได้ คือมิตรภาพเเละน้ำใจ ความจริงใจนั้นเป็นสิ่งที่ทำให้ผม
    รักสิ่งเหล่านั้นมากกว่า.........ทุกวันนี้ปั่นอะไรก ็ได้ เพราะสิ่งที่มีอยู่มันมากกว่า สิ่งพวกนั้น
    เหมือน บ้านมาสด้าหลังเล็กหลังนี้ ความอบอุ่นสัมผัสได้ตั้งเเต่เเรก ผมมีความสุขมากจริงๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย a_tez : 04-11-2010 เมื่อ 15:19

tommycm's Avatar
    สถานที่
    RetroClub
    ขอบคุณ
    0

ตอนนี้ กลุ่ม M A Z D A ของเรา เริ่มเป็นกลุ่มที่ชัดเจนมากขึ้น มีสมาชิกมากขึ้นเรื่อยๆ
    ในตอนเริ่มต้นของกลุ่มอื่นๆ ก็คงจะมีเรื่องราวแบบนี้เข้ามา แล้วก็ผ่านไป และเรื่องอื่นๆอีกมากมาย
    วันนึง เราจะเป็นเช่นกลุ่มอื่นๆเป็นกันครับ

แนวทางของแต่ละท่านก็จะออกมาเอง ตามความชอบส่วนบุคคล
    vintage เป็นแนวที่เรียกได้ว่า มีทุกกลุ่มอยู่แล้ว เรื่องนี้จึงต้องเริ่ม
    HotRod, RatLook, GermanLook, Drag หรือแนวอื่นๆ ก็จะมีที่มาที่ไหนของมันเอง
    ใครชอบอะไร ยังไง ก็ต้องศึกษากันครับ

วันนึงเรา(หรือลูกหลานเรา)อาจเห็น ท่านวีอยู่ในหน้าประวัติศาสตร์ มาสด้า
    ในฐานะ เป็นผู้ที่สร้างรถ ในแนวทางของตนเองได้อย่างน่าทึ่ง
    หรือมีใครบางคนในนี้ ที่สะสมรถ vintage ไว้ได้อย่างมากมาย

ผมรักทุกท่านจริงๆครับ จุ๊บๆ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tommycm อ่านข้อความ
    ตอนนี้ กลุ่ม M A Z D A ของเรา เริ่มเป็นกลุ่มที่ชัดเจนมากขึ้น มีสมาชิกมากขึ้นเรื่อยๆ
    ในตอนเริ่มต้นของกลุ่มอื่นๆ ก็คงจะมีเรื่องราวแบบนี้เข้ามา แล้วก็ผ่านไป และเรื่องอื่นๆอีกมากมาย
    วันนึง เราจะเป็นเช่นกลุ่มอื่นๆเป็นกันครับ

แนวทางของแต่ละท่านก็จะออกมาเอง ตามความชอบส่วนบุคคล
    vintage เป็นแนวที่เรียกได้ว่า มีทุกกลุ่มอยู่แล้ว เรื่องนี้จึงต้องเริ่ม
    HotRod, RatLook, GermanLook, Drag หรือแนวอื่นๆ ก็จะมีที่มาที่ไหนของมันเอง
    ใครชอบอะไร ยังไง ก็ต้องศึกษากันครับ

วันนึงเรา(หรือลูกหลานเรา)อาจเห็น ท่านวีอยู่ในหน้าประวัติศาสตร์ มาสด้า
    ในฐานะ เป็นผู้ที่สร้างรถ ในแนวทางของตนเองได้อย่างน่าทึ่ง
    หรือมีใครบางคนในนี้ ที่สะสมรถ vintage ไว้ได้อย่างมากมาย

ผมรักทุกท่านจริงๆครับ จุ๊บๆ
    ผมก็เห็นด้วยกับบทความของท่าน ท้ายสุดเราก็เป็นคนเขียนประวัติศาสตร์ใหม่ด้วยกันทั้ งหมด เราเสพอดีต ถวิลหากาลเวลา แต่แท้จริงเราไม่ได้เจออย่างที่เราตามหา เราเจอเพื่อน เจอมิตรภาพ เป็นกุศโลบาย เหมือนกับว่าเราสร้างมิตรภาพของพวกเราผ่านมาสด้า

จะเป็นแมวขาวหรือแมวดำ ขอให้จับหนูได้ก็เพียงพอ...

-
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
    ถือว่าเป็นการแตะเบรกก็แล้วกันนะครับ
    ตอนนี้ที่ลำปางหนาวมาก แต่ที่ club นี้ อบอุ่นมากครับ

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

จะเป็นแมวขาวหรือแมวดำ ขอให้จับหนูได้ก็เพียงพอ...

ผู้น้อยขอคาราวะครับ ท่าน เติ้ง เสี่ยว วี ...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ

ผู้น้อยขอคาราวะครับ ท่าน เติ้ง เสี่ยว วี ...
    กราบสวัสดีครับท่านผู้ใหญ่ ผมเห็นหนูดำ หนูแดง หนูขาว หนูหลายสี วิ่งหนีกันใหญ่เลยครับ ไม่ใช่อะไรหรอกครับ แมวขาวกับแมวดำ แมวแดง แมวเขียว แมวหลากสี ตัวหนึ่งเบรกแตก ตัวหนึ่งดับกลางสี่แยก ตัวหนึ่งถูกถอยชนหน้า(แอบแซว) ตัวนึงยังไม่ออกจากรังแมว แต่เราชาวแมวด้าก็ยังคิดว่า วันนี้อาจจะแพ้พ่าย ไอ้แมว ถอยก่อนเฟ้ย...พรุ่งนี้ค่อยจับหนูใหม่แล้วก็ดับใหม่ เบรกแตกใหม่... - -"

ตะวันยังมีให้เห็นไกลๆครับ.....

อย่าหยุดครับ แมวด้าที่ร๊ากกก

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    กราบสวัสดีครับท่านผู้ใหญ่ ผมเห็นหนูดำ หนูแดง หนูขาว หนูหลายสี วิ่งหนีกันใหญ่เลยครับ ไม่ใช่อะไรหรอกครับ แมวขาวกับแมวดำ แมวแดง แมวเขียว แมวหลากสี ตัวหนึ่งเบรกแตก ตัวหนึ่งดับกลางสี่แยก ตัวหนึ่งถูกถอยชนหน้า(แอบแซว) ตัวนึงยังไม่ออกจากรังแมว แต่เราชาวแมวด้าก็ยังคิดว่า วันนี้อาจจะแพ้พ่าย ไอ้แมว ถอยก่อนเฟ้ย...พรุ่งนี้ค่อยจับหนูใหม่แล้วก็ดับใหม่ เบรกแตกใหม่... - -"

ตะวันยังมีให้เห็นไกลๆครับ.....

อย่าหยุดครับ แมวด้าที่ร๊ากกก
    555555 แมวด้าที่ร๊ากกกก ไม่ได้หยุดครับท่านกำนัน ไปแบบพลังเต่าครับ จะยังไงสายตาผมก็ยังมองว่า แมวด้า ยังอยู่เหนือกว่า เห็นๆ.... เห็นมั๊ยท่านกำนัน....

รูป รูป  

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    555555 แมวด้าที่ร๊ากกกก ไม่ได้หยุดครับท่านกำนัน ไปแบบพลังเต่าครับ จะยังไงสายตาผมก็ยังมองว่า แมวด้า ยังอยู่เหนือกว่า เห็นๆ.... เห็นมั๊ยท่านกำนัน....
    555555555555555 อีหมวยถามว่า หัวหน้าเป็นอะไรค่ะ หัวเราะลั่นเลย เหนือกว่าจริงด้วยครับท่านผู้ใหญ่ แมวด้าที่ร๊ากกกกกก

ทำอย่างไงก็ทำไปเถิด.ในแบบที่ตนพึงพอใจ.และไม่เดือดร ้อนใคร..
    ใครจะพูดอย่างไรอย่าไปสนใจ.ทำในแบบที่เป็นตัวเรา..
    ถูกบ้างแพงบ้างก็ค่อยๆทำไป..

รถที่ทำมาราคาเป็นแสน.ก็ไม่ได้สวยเสมอไป.เพราะมันอาจ ไม่ใช่แบบที่เราต้องการ..*

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tummax อ่านข้อความ
    ทำอย่างไงก็ทำไปเถิด.ในแบบที่ตนพึงพอใจ.และไม่เดือดร ้อนใคร..
    ใครจะพูดอย่างไรอย่าไปสนใจ.ทำในแบบที่เป็นตัวเรา..
    ถูกบ้างแพงบ้างก็ค่อยๆทำไป..

รถที่ทำมาราคาเป็นแสน.ก็ไม่ได้สวยเสมอไป.เพราะมันอาจ ไม่ใช่แบบที่เราต้องการ..*
    เห็นด้วยครับ ผมรักแมวด้าครับ เพราะแมวด้าสอนให้ผมโอบอ้อมอารีย์ แมวด้าสอนให้ผมมีจิตใจดีชอบช่วยเหลือแมวด้าตัวอื่นๆ ผมรักแมวด้าครับ

Bookmarks