จุดที่แตกต่างระหว่าง ตัวกระบะ Mazda1000 กับรุ่น 13000 มีตรงไหนมั่งครับ

ชื่อกระทู้: จุดที่แตกต่างระหว่าง ตัวกระบะ Mazda1000 กับรุ่น 13000 มีตรงไหนมั่งครับ

-
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน จุดที่แตกต่างระหว่าง ตัวกระบะ Mazda1000 กับรุ่น 13000 มีตรงไหนมั่งครับ

ตอนนี้ยังไม่รู้จะเริ่มทำรถที่ไหนดี อยากได้ข้อมูลบางส่วนก่อน คนใกล้ตัวก็ไม่มีใครใช้ mazda1000 กันเลย ของพ่อก็ดูเหมือนจะแปลงมาเยอะ ถามแกก็ไม่ค่อยรู้เรื่องแล้ว สอบถามผ่านทาง Board น่าจะพอไหวไหมครับ
    เท่าที่ลองๆ อ่านดู น่าจะเป็นประมาณนี้ ผิด-ถูกอย่างไร รบกวนไขข้อข้องใจให้ด้วยนะครับ
    1. ฝาท้าย ตัวหนังสือเล็ก
    2. ตะขอ เป็นแบบขันน็อตยึดกับตัวถังหรือเปล่าครับ
    3. อื่นๆ ไม่รู้แล้วครับ
    รบกวนด้วยนะครับ ทุนน้อยครับไม่อยากลงเงินหลายรอบ
    ขอบคุณทุกท่านครับ

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

1000 จะมีช่วงกระบะที่สั้นกว่าครับ มี 4 ขอ

------------------------------------

1300 จะมีช่วงกระบะที่ยาวกว่ามาก ยิ่งตัดแค็บออกจะยาวมาก ๆ ไม่มีขอ

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    12

กระจังหน้า กันชน กระจกข้าง 1300

------------------------------

ล้อ

----------------------------------

คอนโซล พวงมาลัย

สถานที่
    ขอบคุณ
    12

เพิ่มเติมครับ 1000

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeap_bond_007 : 17-10-2010 เมื่อ 23:35

tommycm's Avatar
    สถานที่
    RetroClub
    ขอบคุณ
    0

จริงๆ เราน่าจะมาช่วยกัน ทำเป็นข้อมูลไว้นะครับ เรื่องพวกนี้
    เท่าที่ผมรู้ รถผมเป็น Model 1300
    มี 5 ขอ แบบฝังใน ไม่มีน๊อตให้เห็น
    ล้อคล้ายๆ 5 รูของ 1000 แต่เป็น 4 รู
    ฝาท้ายเป็นตัวพิมพ์ใหญ่ (ตัวหนังสือเล็ก หรือตัวหนังสือผอม)
    มีไฟเลี้ยวมุม กันชนโครเมียม กระจกแก้ม(ไม่แน่ใจว่าของเดิมเป็น โครเมี่ยม/พลาสติก)
    พวงมาลัยสามก้าน กุญแจเสียบที่ขอพวงมาลัย เกียร์กระปุก

ที่ผมเรียกรถผมว่า Model 1300 เพราะเวลาไปซื้ออะไหล่ เข้าจะบอกว่า "อันนี้ของพันสามนะ"
    เพราะอะไหล่ของ 1000 กับ 1300 บางอย่างไม่เหมือนกัน เช่น สายไมล์ เรือนไมล์

บอกยากครับพวกนี้ รถเดิมๆ เหลือน้อยเต็มที
    ลองดูนะครับ

-
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tommycm อ่านข้อความ
    จริงๆ เราน่าจะมาช่วยกัน ทำเป็นข้อมูลไว้นะครับ เรื่องพวกนี้
    เท่าที่ผมรู้ รถผมเป็น Model 1300
    มี 5 ขอ แบบฝังใน ไม่มีน๊อตให้เห็น
    ล้อคล้ายๆ 5 รูของ 1000 แต่เป็น 4 รู
    ฝาท้ายเป็นตัวพิมพ์ใหญ่ (ตัวหนังสือเล็ก หรือตัวหนังสือผอม)
    มีไฟเลี้ยวมุม กันชนโครเมียม กระจกแก้ม(ไม่แน่ใจว่าของเดิมเป็น โครเมี่ยม/พลาสติก)
    พวงมาลัยสามก้าน กุญแจเสียบที่ขอพวงมาลัย เกียร์กระปุก

ที่ผมเรียกรถผมว่า Model 1300 เพราะเวลาไปซื้ออะไหล่ เข้าจะบอกว่า "อันนี้ของพันสามนะ"
    เพราะอะไหล่ของ 1000 กับ 1300 บางอย่างไม่เหมือนกัน เช่น สายไมล์ เรือนไมล์

บอกยากครับพวกนี้ รถเดิมๆ เหลือน้อยเต็มที
    ลองดูนะครับ
    ===============================================
    นั่นแหละครับ สิ่งที่ผมพยามยามจะขอร้อง
    ผมเป็นมือใหม่ของ mazda pickup ถึงแม้พ่อจะใช้ mazda มาตั้งแต่ 800 1000 (800 ขายไปแล้ว 1000 ก็แปลงเป็น 1300 ตามสมัยนิยม)

ผมอยายามที่จะใช้ช่องทางต่างๆ ในการรวบรวมข้อมูลแล้ว ได้แต่เค้าลาง แบบเลือนๆ ว่า รถผมกระบะไม่ใช่ 1000 แต่ถูกเปล่ี่ยนกระบะเป็น 1300 แล้ว
    หรืออื่นๆ

อยากขอความกรุณาท่านที่พอจะมีความรู้ แบ่งปันได้ ช่วย share สักนิดครับ
    ไม่ลืมที่จะขอบคุณคุณเจี๊ยบครับ

Senior Member ArtiiE's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เอาใจช่วยคับ

มาเก็บความรุ้ด้วย จ้าา
    Mazda Club Thailand Southern Territory

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

[QUOTE=oldthan;4842084]===============================================
    นั่นแหละครับ สิ่งที่ผมพยามยามจะขอร้อง
    ผมเป็นมือใหม่ของ mazda pickup ถึงแม้พ่อจะใช้ mazda มาตั้งแต่ 800 1000 (800 ขายไปแล้ว 1000 ก็แปลงเป็น 1300 ตามสมัยนิยม)

ผมอยายามที่จะใช้ช่องทางต่างๆ ในการรวบรวมข้อมูลแล้ว ได้แต่เค้าลาง แบบเลือนๆ ว่า รถผมกระบะไม่ใช่ 1000 แต่ถูกเปล่ี่ยนกระบะเป็น 1300 แล้ว
    หรืออื่นๆ ......ผมแนะนำนะครับถ้าคุณมีเวลาว่างซัก1วันคุณไปที่ วรจักรมุงหน้าหาคุกเก่าหลังป้อมตำรวจ..ชื่อร้านเคเอส ..หรือเอสเคเนี้ยแหละครับสักเกตง่ายๆๆหน้าร้านมีตู้เ ย็นขายน้ำขวดครับ...แล้วคุณอยารู้อะไรถามแก่เลยครับอ าเจ็กแกใจดีมากๆๆเลยครับ..เพราะผมเนี้ยใช่ตัว1300อยู ่ครับเดิม99เปอร์เซ็นครับที่ไม่100เปอร์เซ็นเพราะมีบ างอย่างผมเติมแต่เข้าไปครับเช่น..แอร์...และของแต่อะ ไรประมาณนี้ค

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

Name:  PA310342.jpg
Views: 7083
Size:  51.8 KBของผม mazda 1300 ก่อนเปลี่ยนโฉมครับ ปี1979

รูป รูป  

ขอบคุณ
    245

Name:  PA310344.jpg
Views: 4882
Size:  37.8 KB

ขอบคุณ
    245

...........ท่านเจี๊ยบผมว่าท่านหน้าจะเข้าใจผิดหลายจ ุดนะครับ เรื่องบอดี้ มี4ขอกับ5ขอและไม่มีขอจริงๆแล้วแทบจะไม่ต่างเลยครับอ ย่างแค๊ปก็เป็นแค๊ปหลอกครับเพราะความยาวยังเท่าเดิมอ ยู่ครับ...จริงๆๆมีไม่กี่จุดหลอกครับที่แตกต่างแต่ให ้เหมือนยังได้เลยครับอย่างรถผมตอนแรกก็ว่าจะทำให้เป็ นมาสด้า1000แต่พอหลังจากได้ความรู้จากเจ็กก็ทำให้เข้ าใจอะไรๆๆมากขึ้นอ่ะไหล่บางอย่างใช้ของตระกูลrxยังได ้เลยครับอย่ารถผมเป็นต้นเจ็กแก่บอกว่า100คันจะมีสักค ันผมจึงภูมิใจว่ารถผมป็น1ใน100คันนั้นครับผมจึงเปลี่ ยนความคิดว่าต้องทำให้เดิมให้ได้มากที่สุดเลยครับ..เ รื่องนี้ถ้าคุยกันเป็นวันครับเพราะผมไปคุยกับเจ็กแก่ ก็เป็นวันเหมือนกันครับแต่รับรองว่าความรู้แน่นเปรี๊ ยๆๆอย่างเช่นเรื่องลูกหมากผมไปซื้อที่ร้านแกตัวละ580 เป็นของสภาพเก่าเลยไปถึงอู่ช่างบอกพี่เอาของเสียของพ ังมาทำไมมันเสียแล้วคืองี้ครับลูกหมากมันนิ่มหมุนได้ รอบดึงขึ้นได้นิดหน่อยครับช่างบอกว่าหลวมจารบีก็ไม่ม ีใส่ไปดังแน่นๆๆ.ให้ผมเอาไปเปลี่ยนเอาไปคืน...แต่ผมย ืนยันเชื่อเจ็กบอกช่างให้ใส่ไปเหอะ..พอเอารถไปลองเชื ่อไหมว่าช่างงงแดกเลยรถเงียบแน่นนึบมากช่างบอกช่างทำ ช่วงล่างมา10กว่าปีแต่เจ็กแกขายมา40กว่าปีเนี้ยผมถึง ต้องบอกว่าต้องคุยกับผู้รู้จิงๆๆแล้วคุณจะไม่ผิดหวัง ..

สถานที่
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ...........ท่านเจี๊ยบผมว่าท่านหน้าจะเข้าใจผิดหลายจุดนะครับ เรื่องบอดี้ มี4ขอกับ5ขอและไม่มีขอจริงๆแล้วแทบจะไม่ต่างเลยครับอ ย่างแค๊ปก็เป็นแค๊ปหลอกครับเพราะความยาวยังเท่าเดิมอ ยู่ครับ...จริงๆๆมีไม่กี่จุดหลอกครับที่แตกต่างแต่ให้เหมือน ยังได้เลยครับอย่างรถผมตอนแรกก็ว่าจะทำให้เป็นมาสด้า 1000แต่พอหลังจากได้ความรู้จากเจ็กก็ทำให้เข้าใจอะไร ๆๆมากขึ้นอ่ะไหล่บางอย่างใช้ของตระกูลrxยังได้เลยครั บอย่ารถผมเป็นต้นเจ็กแก่บอกว่า100คันจะมีสักคันผมจึง ภูมิใจว่ารถผมป็น1ใน100คันนั้นครับผมจึงเปลี่ยนความค ิดว่าต้องทำให้เดิมให้ได้มากที่สุดเลยครับ..เรื่องนี ้ถ้าคุยกันเป็นวันครับเพราะผมไปคุยกับเจ็กแก่ก็เป็นว ันเหมือนกันครับแต่รับรองว่าความรู้แน่นเปรี๊ยๆๆอย่า งเช่นเรื่องลูกหมากผมไปซื้อที่ร้านแกตัวละ580เป็นของ สภาพเก่าเลยไปถึงอู่ช่างบอกพี่เอาของเสียของพังมาทำไ มมันเสียแล้วคืองี้ครับลูกหมากมันนิ่มหมุนได้รอบดึงข ึ้นได้นิดหน่อยครับช่างบอกว่าหลวมจารบีก็ไม่มีใส่ไปด ังแน่นๆๆ.ให้ผมเอาไปเปลี่ยนเอาไปคืน...แต่ผมยืนยันเช ื่อเจ็กบอกช่างให้ใส่ไปเหอะ..พอเอารถไปลองเชื่อไหมว่ าช่างงงแดกเลยรถเงียบแน่นนึบมากช่างบอกช่างทำช่วงล่า งมา10กว่าปีแต่เจ็กแกขายมา40กว่าปีเนี้ยผมถึงต้องบอก ว่าต้องคุยกับผู้รู้จิงๆๆแล้วคุณจะไม่ผิดหวัง..
    ผมขอค้านครับ ท่านประทาน

เรื่องความยาวของกระบะครับ ของรุ่น 1000 มันมีแค่ 4 ขอครับ ส่วนรุ่น 1300 จะมี 5 ขอ และยาวกว่ามากครับ สังเกตที่รูปข้างล่างครับ

ถึงแม้ว่าในรูปจะเป็นรุ่น 1200 กระบะยาว แต่กระบะยาว 5 ขอ ก็ใช้ตั้งแต่รุ่น 1200 ไปจนถึง 1400 ครับ

เรื่องแค็ปจริง แค็ปหลอกนั้น ยังไงก็ต้องเรียกแค็ป เพราะตัวหนังสือมันก็พิมพ์ไว้ว่า " SUPER CAB "
    และแม้ว่ามีแค็ปแล้วกระบะจะสั้นลง ไอ้กระบะที่มีแค็ปก็ยังยาวกว่า 1000 อยู่ดีครับ สังเกตได้จากช่วงล้อหลังไปจนถึงฝาท้ายครับ

ส่วนเรื่องอื่นนั้นผมไม่ค้านครับ ไม่ว่ากันนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeap_bond_007 : 03-11-2010 เมื่อ 00:17

tommycm's Avatar
    สถานที่
    RetroClub
    ขอบคุณ
    0

ดูจากรูป ฐานล้อก็ไม่เท่ากันครับ อืมม
    อันนี้ชัดเจนมากครับ

กระบะ 5 ขอ เอามาใส่รถ 4 ขอ ไม่ได้แน่ๆครับ

รถคันสีฟ้า 5 ขอของท่าน "ปุ๊ทะริ" น่าจะเป็น Model เดียวกับของผมเลย 1300 รุ่นแรกๆ
    ของผมจดทะเบียน ปี 1976 หรือ 2519 ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tommycm : 03-11-2010 เมื่อ 16:51

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

จะรุ่นไหนช่างมันเฮอะท่านจะ1000/1200/1300/1400/800
    ไงไงเราก็แฟมีเลียกันทั้งนั้นแหละครับผมเองยังไม่รุ้ เลยของผมรุ่นไหน
    จดปี2517นอตล้อ5รูฝาท้ายไม่ต้องถามเปลี่ยนมาเรียบร้อ ยตัวหนังสือไหญ่
    กันชนหน้าดูยังไงก็แฟมิเลีย1400กระจังไม่มีตอนนี้ใส่ ของ1200คอพวงมาลัยก็โตโยต้า/เออดีเเฮะมันปรับขึ้นลงได้
    เครื่องก็นิสสัน1500เบาะก็โตโยต้าไมตี้เอ็กไฟมุมไฟท้ ายไฟหรี่ของ1400ทั้งหมด
    ตอนเล่นไหม่ๆขับไปไครก็บอกน่าเกลียดคล่อมงาน5ขอไม่สว ยว่ะคุณยาวเกินแปลกๆ
    แต่รู้ไหมทุกวันนี้ผมภูมิใจมากที่ได้อยู่ในบอร์ดนี้ม ีเพื่อนๆพี่ๆเพิ่มขึ้นเยอะแยะได้บทเรียนไหม่ๆมีทั้งค วามสุขเวลาคนเดินมาถามมาชมมาติรถผมอิอิ
    ได้รู้ว่าร้านไหนฟันร้านไหนทำงานดี ได้เหงื่อเวลาผมทำรถเอง..ความจริงไม่ค่อยมีเงิน555+. ...ได้มิตรภาพมากมายจากเพื่อนที่อยุ่แสนไกล
    แรกๆๆผมเครียดครับรถกรูรุ่นไหนหว่าแง่งงงมี5ขอด้วยอิ อิตอนนี้ผมได้เปรียบครับติดแกสแล้วเหลือที่เท่ากับ4ข อ อีกอย่างรถ5ขอไม่ค่อยมีไห้เห็นครับ
    สรุปครับ...ร่ายมาซะยาวเลยจะเวอร์ชั่นไหนถ้าชอบแล้วม ีความสุขกับมันเถิดครับอย่าไปเครียดเลยรถตั้งหลายสิบ ปีแล้วของเดิมๆๆพังบ้างผุบ้างครับ
    เหมือนตอนเล่นเวสป้าแหละครับผมเคยมี64แท้ๆที่มันแปลง เป็นสปริ๊นครับน่าปวดใจมั๊ย
    ทุกวันนี้มีความสุขมากครับได้อยุ่ภายไต้อ้อมกอดของบ้ านหลังไหญ่ที่มีแต่มิตรภาพครับ......บ้านมาสด้า
    ป.ล.รักแกจริงๆ อีเขียว จุฟๆ
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

-
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

555 ใจร่มๆ ครับทุกท่าน

ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็เพราะอยากรู้จักรถตัวเองในส ภาพเดิมๆ ให้มากๆ น่ะครับ
    ก่อนนี้ พยายามที่จะหาข้อมูลจากช่องทางอื่นๆ แล้วก็ไม่ค่อยได้ข้อมูลเท่าไร
    ก็เลยอยากรวบรวมข้อมูลจากประสบการณ์ของท่่านๆ ใน Club นี้ครับ
    หากทำให้ท่านๆ ไม่สบายใจ ผมต้องขอโทษด้วยครับ
    ( ผมตามอ่าน Club นี้มาพอสมควร เป็น club ที่อบอุ่นอบอวลด้วยมิตรภาพมากๆ ไม่อยากให้ขุ่นข้องหมองใจกันครับ )

ตอนนี้ผมเริ่มทำรถแล้ว
    ข้อมูลที่พอได้ กับสิ่งที่ทำอาจไม่ต้องทำตามนั้นครับ
    ฝาท้ายตัวหนังสือเล็ก ผมก็ไม่หาแล้ว ใช้ของที่ติดรถมา
    กระบะท้าย ก็ไม่มีเงินพอซื้อ ก็ใช้ของติดรถมา ไม่ได้ซีเรียสอะไร
    กระจกมองข้าง ก็ใช้แบบเหลี่ยมที่หาได้แทนแบบกลมตรงรุ่น ที่อาจไม่สะดวกสำหรับตัวเอง
    ก็ยังรู้สึกสุข สนุกกับการทำรถคันนี้อยู่ครับ

ขอบคุณทุกท่าน และขอโทษอีกครั้งที่อาจทำให้ไม่สบายใจกันครับ

Bookmarks