คุยกับลุงแดงเรื่อง gl - หน้า 40

หน้าที่ 40 จากทั้งหมด 47 หน้า แรกแรก ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คุยกับลุงแดงเรื่อง gl

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dulexman อ่านข้อความ
    555 ครับ คือช่างที่เคยทำมันตีแกนราวลิ้นผมหักแล้วก้อแปลงเป็น cdi โดยไม่บอกอะครับ เซงมาก แล้วพอมาตอนนี้ cdi ชอตรอบ สตาทไม่ติดครับก้อเลยต้องเปลี่ยนเป็นทองขาวครับ ^^

ถ้าวันนั้นลุงแดงโทรหาลุงไม่ติดนิ งานเข้าแน่นอนครับ ต้องขอบคุณอีกทีนะครับ ^^
    ขอรบกวนถามลุงแดงครับว่า jx110 4 เกียร์ อยากทำเป็น 5 เกียร์ จะจับเกียร์ของรุ่นไหนมาใส่ได้พอดีมั่งครับ

อีกทีครับ...

ขอรบกวนถามลุงแดงครับว่า jx110 4 เกียร์ อยากทำเป็น 5 เกียร์ จะจับเอาเกียร์ของรุ่นไหนมาใส่ได้ลงตัวพอดีมั่งครับ ระหว่าง gl100 gl125 wing

Member dulexman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TheEaing อ่านข้อความ
    อีกทีครับ...

ขอรบกวนถามลุงแดงครับว่า jx110 4 เกียร์ อยากทำเป็น 5 เกียร์ จะจับเอาเกียร์ของรุ่นไหนมาใส่ได้ลงตัวพอดีมั่งครับ ระหว่าง gl100 gl125 wing
    ผมช่วยลุงแดงตอบครับ เกียร์ GL100 กับ GL125 เหมือนกันครับ แต่ถ้าแนะนำ ใ้ช้เกียร์รุ่นไหนก้อได้ครับ Wing ผมไม่ชัวร์ครับ แต่ GL ได้แน่นอนครับ ^^

HONDA CG110 & HONDA GLX125 ORIGINAL CLASSIC STYLE

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dulexman อ่านข้อความ
    ผมช่วยลุงแดงตอบครับ เกียร์ GL100 กับ GL125 เหมือนกันครับ แต่ถ้าแนะนำ ใ้ช้เกียร์รุ่นไหนก้อได้ครับ Wing ผมไม่ชัวร์ครับ แต่ GL ได้แน่นอนครับ ^^
    ขอบคุณมากครับ...

Member dulexman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ลุงแดงครับ อยากทราบว่าลูกปืนข้อเหวี่ยง glx ใช้เบอร์อะไรอะครับ ขอบคุณครับ มันเปลี่ยนได้ใช่มะครับ ลูกปืนอะครับ ขอบคุณครับ

HONDA CG110 & HONDA GLX125 ORIGINAL CLASSIC STYLE

Junior Member Rotiez's Avatar
    ขอบคุณ
    1

รบกวนถาม อ.แดงหน่อยครับ พอดี เปลี่ยนโซ่ราวลิ้นมา พอประกอบแล้ว รู้สึกว่ามันตึงมาก ตอนติดเครื่องรถมีเสียงคล้ายๆ โซ่ มันสีกับตัวดันโซ่น่ะครับ แล้วก็มีอาการหนืดๆเหมือนกับ ตัวเครื่องมีโหลด ทำให้ เครื่องเดินรอบต่ำไม่ได้เลยครับ ไม่ทราบว่า อากรนี้ จะแก้ไขอย่างไรครับ แล้วหลักการทำงานของตัวดันโซ่มันเป็นอย่างไรครับ มีส่วนทำให้รถมีโหลด จนหนืดได้ขนาดนั้นเลยหรือครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Rotiez : 11-08-2012 เมื่อ 21:31

ขอบคุณ
    1

อ.แดง ขอถามเพิ่มหน่อยครับ พอดี ไปส่องดูเครื่องของตัวเองมา มันเป็น รหัส L125e มันคือเครื่องของรุ่นไหนหรอครับ

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Rotiez อ่านข้อความ
    อ.แดง ขอถามเพิ่มหน่อยครับ พอดี ไปส่องดูเครื่องของตัวเองมา มันเป็น รหัส L125e มันคือเครื่องของรุ่นไหนหรอครับ
    ลองเช็ดล้างดูใหม่น่าจะเป็นจีแอลละมั่ง

ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    ลองเช็ดล้างดูใหม่น่าจะเป็นจีแอลละมั่ง
    รบกวนถาม อ.แดงหน่อยครับ พอดี เปลี่ยนโซ่ราวลิ้นมา พอประกอบแล้ว รู้สึกว่ามันตึงมาก ตอนติดเครื่องรถมีเสียงคล้ายๆ โซ่ มันสีกับตัวดันโซ่น่ะครับ แล้วก็มีอาการหนืดๆเหมือนกับ ตัวเครื่องมีโหลด ทำให้ เครื่องเดินรอบต่ำไม่ได้เลยครับ ไม่ทราบว่า อากรนี้ จะแก้ไขอย่างไรครับ แล้วหลักการทำงานของตัวดันโซ่มันเป็นอย่างไรครับ มีส่วนทำให้รถมีโหลด จนหนืดได้ขนาดนั้นเลยหรือครับ ปล.เพิ่งล้างคาร์บูไปเองครับผม

ลุงแดงครับผมถอดเครื่องมาทำสี แล้วจะประกอบกลับไป คราวนี้จะตั้งวาล์ว ดูมาร์คยังไงครับ (ตอนถอดก็ขีดไว้แต่หาไม่เจอ)
    รถ gl125 เป็น cdi แล้วครับ (ผมแนบรูปฟีลมาให้ดูด้วย)

Name:  GL125.jpg
Views: 4854
Size:  50.1 KB

ปล.แล้วไอ้ที่ผมวงกลมแดงๆ เหมือนสายไฟมันจะหลุดออกมา หน้าตาเดิมๆ มันเป็นยังไงครับ ผมดูของผมแล้วเหมือนพลาสติกอะไรมันหักไป แล้วไม่รู้จะต่อสายไฟกลับไปยังไง เห็นมีสปริงอยู่ด้วย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ลุงแดงครับ อยากทราบว่าลูกปืนข้อเหวี่ยง glx ใช้เบอร์อะไรอะครับ ขอบคุณครับ มันเปลี่ยนได้ใช่มะครับ ลูกปืนอะครับ ขอบคุณครับ
    63/28 hs เปลี่ยนได้ครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Rotiez อ่านข้อความ
    รบกวนถาม อ.แดงหน่อยครับ พอดี เปลี่ยนโซ่ราวลิ้นมา พอประกอบแล้ว รู้สึกว่ามันตึงมาก ตอนติดเครื่องรถมีเสียงคล้ายๆ โซ่ มันสีกับตัวดันโซ่น่ะครับ แล้วก็มีอาการหนืดๆเหมือนกับ ตัวเครื่องมีโหลด ทำให้ เครื่องเดินรอบต่ำไม่ได้เลยครับ ไม่ทราบว่า อากรนี้ จะแก้ไขอย่างไรครับ แล้วหลักการทำงานของตัวดันโซ่มันเป็นอย่างไรครับ มีส่วนทำให้รถมีโหลด จนหนืดได้ขนาดนั้นเลยหรือครับ ปล.เพิ่งล้างคาร์บูไปเองครับผม
    เป็นไปได้ถ้าไปตั้งตัวตั้งโซ่ตึงเกินไป วิธีแก้ก็คลาบน๊อตล๊อคเบอร์14ออกแล้วไขล๊อคใหม่เท่าน ี้ก็หายครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ minis_mania อ่านข้อความ
    ลุงแดงครับผมถอดเครื่องมาทำสี แล้วจะประกอบกลับไป คราวนี้จะตั้งวาล์ว ดูมาร์คยังไงครับ (ตอนถอดก็ขีดไว้แต่หาไม่เจอ)
    รถ gl125 เป็น cdi แล้วครับ (ผมแนบรูปฟีลมาให้ดูด้วย)

Name:  GL125.jpg
Views: 4854
Size:  50.1 KB

ปล.แล้วไอ้ที่ผมวงกลมแดงๆ เหมือนสายไฟมันจะหลุดออกมา หน้าตาเดิมๆ มันเป็นยังไงครับ ผมดูของผมแล้วเหมือนพลาสติกอะไรมันหักไป แล้วไม่รู้จะต่อสายไฟกลับไปยังไง เห็นมีสปริงอยู่ด้วย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ต้องบอกก่อนนะว่าถ้าถอดลิ่มแม่เหล็กแล้วก็บอกไม่ได้ค รับเพราะเขาต้องขยับแม่เหล็กแน่ๆ ถ้าเดิมๆมีลิ่มก็จะมีมาร์คอยู่ที่ฝาครอบอีกตัวที่ถอด ออกไม่มีในรูปครับสังเกตุให้ดีจะอยู่ด้านบนเป็นปลายแ หลมๆคล้ายลูกศรครับ
    การตั้งวาวล์ให้หมุนลูกสูบขึ้นให้สูงสุดแล้วตั้งได้เ ลยครับ

ขอบคุณ
    1

Lightbulb

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    เป็นไปได้ถ้าไปตั้งตัวตั้งโซ่ตึงเกินไป วิธีแก้ก็คลาบน๊อตล๊อคเบอร์14ออกแล้วไขล๊อคใหม่เท่าน ี้ก็หายครับ
    เดี๋ยวไปลองก่อนนะครับ อ. เดี๋ยวมาแจ้งข่าวครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    1

Question

เดี๋ยวไปลองก่อนนะครับ อ. เดี๋ยวมาแจ้งข่าวครับ ขอบคุณครับ
    ลองแล้วครับ แต่ยังมีเสียงอยู่ครับ สงสัยว่าโซ่จะตึงเกินไป มีวิธีแก้ไหมครับ อ.แดง

หน้าที่ 40 จากทั้งหมด 47 หน้า แรกแรก ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks