คุยกับลุงแดงเรื่อง cg/jx - หน้า 61

หน้าที่ 61 จากทั้งหมด 77 หน้า แรกแรก ... 11 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คุยกับลุงแดงเรื่อง cg/jx

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dulexman อ่านข้อความ
    ลุงแดงครับ มีเรื่องรบกวนครับ คือ cg ของผมเป็นทองขาวครับ และเปลี่ยนทองขาวแล้วครับ แต่ อาการที่จะถามก้อคือ เวลาที่ขี่ลุยฝนมันจะบิดวอดๆๆแล้วก้อดับอะครับ พอสตาทใหม่ก้อติดปกติแล้วก้อขี่ไปได้อีกระยะก้อเป็นอ ีก ตอนแรกคิดว่าน้ำมัน แต่ไม่น่าใช่เพราะัเพิ่งเติมไป จะถามว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไรบ้างอะครับ ขอบคุณมากเลยครับ รบกวนจิงๆ ครับ t t แต่ถ้าฝนไม่ตก หรือตกปอยๆ ไม่มีปัญหาครับ ก้อเลยงงว่ามันเกิดจากอะไรครับ
    ประเด็นแรกอาจเกิดจากคอลย์ใต้ถังเปียกรั่วลงตัวรถ เพราะตรงนั้นมีจุดต่อสายด้วย ประเด็นที่สองน้ำจาจรั่วเข้าทางปากคาร์บูได้

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ phuttanaphong อ่านข้อความ
    สวัสดีครับลุงแดง ผมใช้รถ honda ss1 125 มีปัญหาเกี่ยวกับครัชครับ เวลาที่ขี่รอบสูงๆๆ เครื่องมันมีอาการเหมือนกับเรากำลังเลียครัช เป็นเเล้วก็หาย บางทีเอามือกำครัชเบาๆๆมันก็เป็นครับ ไม่ทราบว่าจะเเก็ไขได้อย่างไรครับ
    ถ้าตั้งคลัชตึงเกินไปก็ได้ หรือไม่คลัชก็เริ่มลื่นแล้วละ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mbstreet อ่านข้อความ
    สอบถามลุงแดง jx ผม ขี่แล้วเร่งเครื่องไม่ขึ้น รถไม่วิ่ง เกีย1 2 3 ตื้อ แบบว่าวิ่งไม่ถึง 80 เบาดับ
    เป็นที่อะไรคับ พอจะรู้สาเหตุเบื้องต้นไหมคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ
    โอพระเจ้าเดายากครับ คำถามมันกว้างมากครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    1

อาจารย์แดงครับ ผมขอรบกวนสอบถามดังนี้ครับ ผมใช้รถ cg 125 เดิม ๆ มีปัญหาดังนี้ครับ

1. ระหว่างที่ขับไปถ้าเร่งซัก 70-80 จะมีเสียงดังหวีด คล้าย ๆ กับเสียงแตรรถดัง แต่ไม่ใช้เสียงแตร สักครู่เสียงก็หายไป นาน ๆ ครั้งก็จะมีเสียงดังกลับมาอีก เป็น ๆ หาย ๆ ครับ
    2. ตอนสตาร์ทใหม่ ๆ เครื่องก็สตาร์ทติดง่าย แต่เครื่องเดินเบาไม่ได้ครับ เบาดับ ต้องตั้งเครื่องให้แรงไว้ตลอดครับ หัวเทียนบอดบ่อย มีสีดำครับ ถ้าจะแก้ต้องแก้ไขตรงไหนครับ
    3. เครื่องเร่งไม่ค่อยขึ้นครับ เร่งได้แค่ 70-80 เครื่องก็เริ่มตึ้อแล้วครับ

ขอความอนุเคราะห์จากอาจารย์ด้วยนะครับว่าจะต้องแก้ไข อย่างไร

ขอขอบคุณอาจารย์แดงล่วงหน้าครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chalong2508 อ่านข้อความ
    อาจารย์แดงครับ ผมขอรบกวนสอบถามดังนี้ครับ ผมใช้รถ cg 125 เดิม ๆ มีปัญหาดังนี้ครับ

1. ระหว่างที่ขับไปถ้าเร่งซัก 70-80 จะมีเสียงดังหวีด คล้าย ๆ กับเสียงแตรรถดัง แต่ไม่ใช้เสียงแตร สักครู่เสียงก็หายไป นาน ๆ ครั้งก็จะมีเสียงดังกลับมาอีก เป็น ๆ หาย ๆ ครับ
    2. ตอนสตาร์ทใหม่ ๆ เครื่องก็สตาร์ทติดง่าย แต่เครื่องเดินเบาไม่ได้ครับ เบาดับ ต้องตั้งเครื่องให้แรงไว้ตลอดครับ หัวเทียนบอดบ่อย มีสีดำครับ ถ้าจะแก้ต้องแก้ไขตรงไหนครับ
    3. เครื่องเร่งไม่ค่อยขึ้นครับ เร่งได้แค่ 70-80 เครื่องก็เริ่มตึ้อแล้วครับ

ขอความอนุเคราะห์จากอาจารย์ด้วยนะครับว่าจะต้องแก้ไข อย่างไร

ขอขอบคุณอาจารย์แดงล่วงหน้าครับ
    1.ไม่รู้จริงๆว่าจะตอบได้อย่างไรเพราะไม่ได้ฟังเอง เพราะเสียงที่ดังมันดังได้หลายที่ครับ
    2. ต้องดูว่าคาร์บูดีหรือไม่เครื่องหลวมหรือเปล่า เพราะอาการมันฟ้องอยู่ที่สีของหัวเทียน มีควันขาวออกท่อหรือไม่ถ้ามีก็เครื่องหลวมแล้วละมากห รือน้อยเท่านั้นเอง
    3. โดยปรกติถ้าเครื่องหลวมมันก็ยังเร่งขึ้นนะน่าจะเป็นท ี่ส่วนประกอบอย่างอื่นๆเช่นคาร์บู หรือการตั้งทองขาว มันประกอบกันหลายอย่างนะต้องไล่ดูแหละ

6. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : dang gl สำหรับกระทู้นี้ :

chalong2508 (24-08-2012)

ขอบคุณ
    0

แนบเอกสาร 3661477
    ที่ญี่ปุ่นโรงงานยังทำขายอยู่ไม่ทราบว่าเราจะสั่งอะไ หล่เข้ามาได้ไหมครับ ลุงแดง
    เพราะอะไหล่แถวบ้านเราหายากเต็มกลืน

ขอบคุณ
    0

Name:  8700074B3011122200200.jpg
Views: 990
Size:  59.2 KB
    ผมว่าอะไหล่น่าจะทดแทนกันได้เกือบ 100 เปอร์เซ็นต์นะครับ

ขอบคุณ
    0

Name:  8700142B3009012703703.jpg
Views: 948
Size:  33.7 KB
    อีกด้านหนึ่ง ฝาจานไฟ ทันสมัยนิดหนึ่ง แต่น่าจะใส่ฝาเก่าได้ไหมครับ

ขอบคุณ
    0

Name:  8700105B3011052600200.jpg
Views: 1335
Size:  53.8 KB
    สุดท้าย honda cb135 มันมีรุ่นนี้ด้วยหรือครับไม่เคยได้ยิน

ขอบคุณ
    1

ขอบคุณครับอาจารย์ที่ให้ความเห็น

อาจารย์พอจะแนะนำร้านที่ซ่อมรถรุ่นนี้ใน กทม. แถว ๆ เพชรเกษม พอมีบ้างไหมครับ ขอเบอร์โทรร้านก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chalong2508 อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับอาจารย์ที่ให้ความเห็น

อาจารย์พอจะแนะนำร้านที่ซ่อมรถรุ่นนี้ใน กทม. แถว ๆ เพชรเกษม พอมีบ้างไหมครับ ขอเบอร์โทรร้านก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
    ไม่มีเลยครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ seesaning อ่านข้อความ
    แนบเอกสาร 3661477
    ที่ญี่ปุ่นโรงงานยังทำขายอยู่ไม่ทราบว่าเราจะสั่งอะไ หล่เข้ามาได้ไหมครับ ลุงแดง
    เพราะอะไหล่แถวบ้านเราหายากเต็มกลืน
    เห็นมีคนเขาสั่งกันได้นะแต่ไม่รูวิธีใด

ขอบคุณ
    1

อาจารย์แดงครับ

วันนี้ถอดเอาคาร์บูมาล้าง (คาร์บูเป็นคาร์บูเดิม) ในคาร์บูสกปรกมีฝุ่นด้วย ล้างทำความสะอาด ใช้ลวดแหย่นมหนูน้ำมัน นมหนูเดินเบา ใส่กลับ ตอนนี้เครื่องพอจะเดินเบาได้ เครื่องไม่ดับ แต่จะต้องตั้งรอบเครื่องไว้ที่ประมาณ 1400-1500 เอามาทดลองขับดู ออกตัวได้ปกติ ขับที่ความเร็ว 50- 60 เครื่องเร่งและวิ่งได้ปกติ แต่พอเริ่มเร่งขึ้น 70-80 เครื่องจะตื้อ ๆ เร่งไม่ขึ้น เครื่องมีอาคารสั่นหน่อย ๆ ด้วยครับ (เครื่องยังแน่น ไม่มีควันออกท่อ) อาการอย่างนี้น่าจะเป็นที่อะไรครับ

ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขให้ด้วยครับ

ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้าครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อาจารย์แดงครับ

วันนี้ถอดเอาคาร์บูมาล้าง (คาร์บูเป็นคาร์บูเดิม) ในคาร์บูสกปรกมีฝุ่นด้วย ล้างทำความสะอาด ใช้ลวดแหย่นมหนูน้ำมัน นมหนูเดินเบา ใส่กลับ ตอนนี้เครื่องพอจะเดินเบาได้ เครื่องไม่ดับ แต่จะต้องตั้งรอบเครื่องไว้ที่ประมาณ 1400-1500 เอามาทดลองขับดู ออกตัวได้ปกติ ขับที่ความเร็ว 50- 60 เครื่องเร่งและวิ่งได้ปกติ แต่พอเริ่มเร่งขึ้น 70-80 เครื่องจะตื้อ ๆ เร่งไม่ขึ้น เครื่องมีอาคารสั่นหน่อย ๆ ด้วยครับ (เครื่องยังแน่น ไม่มีควันออกท่อ) อาการอย่างนี้น่าจะเป็นที่อะไรครับ

ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขให้ด้วยครับ

ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้าครับ
    อาการเครื่องสั่นน่าจะเป็นที่สเตอร์ทดรอบสูงเกินไปหร ือเปล่า ส่วนอาการที่ยังเดินเบาไม่ดีนั้นนน่าจะเป็นที่คาร์บู นั่นแหละ อีกอย่างถ้าตั้งทองขาวชิดไปก็เป็นได้ครับ

ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    อาการเครื่องสั่นน่าจะเป็นที่สเตอร์ทดรอบสูงเกินไปหร ือเปล่า ส่วนอาการที่ยังเดินเบาไม่ดีนั้นนน่าจะเป็นที่คาร์บู นั่นแหละ อีกอย่างถ้าตั้งทองขาวชิดไปก็เป็นได้ครับ
    ขอบคุณครับอาจารย์ที่ให้คำแนะนำ ถามเพิ่มอีก 2 เรื่องครับ

1. อาการเดินเบาไม่นิ่ง จะเช็คหน้าทองขาวอย่างไรครับว่าตั้งชิดไปหรือเปล่า และถ้าเป็นที่คาร์บู ควรทำไงดีครับ เปลี่ยนลูกใหม่เลยหรือซื้อชุดซ่อม
    2. สเตอร์ใส่เท่าไหร่ดีครับ (หน้า - หลัง) ล้อเดิมครับ 18" 2.50 ทั้งหน้าและหลัง

ขอบคุณทุกคำตอบที่อาจารย์ช่วยแนะนำ ทุกกระทู้ที่อาจารย์ตอบอ่านได้แล้วได้ความรู้เยอะมาก เลยครับ

หน้าที่ 61 จากทั้งหมด 77 หน้า แรกแรก ... 11 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks