คุยกับลุงแดงเรื่อง cg/jx - หน้า 9

หน้าที่ 9 จากทั้งหมด 77 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 59 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คุยกับลุงแดงเรื่อง cg/jx

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maybkd21 อ่านข้อความ
    ลุง ครับ

ผมขอปรึกษา นิดนึงนะครับ

คือเพื่อนผม ซื้อ Jx มา ทะเบียนเต็ม พร้อมโอน รถเดิมๆครับ วันไปซื้อขี่ดี ปกติ เลย ครับ

พอกลับมาบ้านอีกวัน เปลี่ยนน้ำมัน เครื่อง ล้าง คาบู ใหม่ พอจะขี่ ออกไปข้างนอก เสียงเครื่องดัง ปักๆๆ แร้วก็ กะตุกดับไป

สตาทมาแรงอัดหายครับ เลยถอดหัวเทียนมาดู ตอนขันออก ขันออกยากมาครับ ปกติหัวเทียนจะ ขันง่ายๆเลย

พอเอาออกมา ตกใจเลยครับ ตูดหัวเทียน แตก กะจาย ตูดหายไปเลยครับ

ปัญหามาจากไหนอะครับ พอดีที่บ้านมีเครื่อง Jx เหมือนกันอาการ เดียวกันเลยครับ แกะออกมา ลูกหัวทะลุไปเลย

แต่อันนี้ยังไม่กล้าแกะครับ กัว อยุ่เหมือนกันครับ
    ผมว่าคงมีอะไรหลุดผ่านวาวล์เข้าในกระบอกสูบแล้วละ ที่แน่ๆวาวล์ไปแล้วส่วนอื่นๆต้องเปิดดูครับ เหตุเพราะเกิดหลังจากถอดคาร์บูมาล้างนะ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nhukaew อ่านข้อความ
    สอบถามลุงแดงครับ
    - อยากทราบว่า CG สามารถยกเครื่ิองอะไรใส่ได้บ้างครับ นอกจากเครื่อง lifan , tlr

*** เครื่องพวก srx , clubman ยกใส่ได้ไหมครับ พอดีอยากได้ 250cc อะคับ

*** ในภาพคือ srx 250 นะครับ
    ต้องขออภัยจริงๆครับยังไม่เคยทำเลย แต่ไม่มีอะไรเกินความสามารถของคนไทยอยู่แล้วครับ

Junior Member vans_01's Avatar
    ขอบคุณ
    0

cg ผมจะลงเครื่องใหม่ จะลงเครื่องของ Lifan 200 ดีไหม หรือมีเครื่องอะไรดีๆๆช่วยแนะนำทีครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vans_01 อ่านข้อความ
    cg ผมจะลงเครื่องใหม่ จะลงเครื่องของ Lifan 200 ดีไหม หรือมีเครื่องอะไรดีๆๆช่วยแนะนำทีครับ
    ชั่วโมงนี้ก็มีแต่ตัวที่ว่าละครับ ยังไงๆก็ยังมีคนใช้กันเยอะ จะได้ไม่ลำบากเรื่องอะไหล่

CB-550 Four 1975 maybkd21's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    ผมว่าคงมีอะไรหลุดผ่านวาวล์เข้าในกระบอกสูบแล้วละ ที่แน่ๆวาวล์ไปแล้วส่วนอื่นๆต้องเปิดดูครับ เหตุเพราะเกิดหลังจากถอดคาร์บูมาล้างนะ

เรื่องมันเกิด ตอนหลังล้างคาบู ครับ

แกะมาดู แร้วครับ วาวล์ ขาด คู่ ก้านคต ลูกทะลุ - -

น้ำตาจะไหลครับ-*-

ช่างบอกเกิดจากการ ตั้งมาค แคมล่างไม่ตรง ครับ เกี่ยว หรือ ป่าวครับ ลุงแดง ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับเพราะ ก้าน กะทุ้งไม่ค่อยมีความรุ้ครับ
    CB-550 Four

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Jeab Mobile อ่านข้อความ
    สวัสดีครับอาจารย์แดง เจี๊ยบคนเดิมครับ สอบถามหน่อยครับ วาล์ว CG110 กับ Wing125 มันโตเท่ากันหรือป่าวครับ แกนวาล์วโตเท่ากันป่าวครับ ทั้งไอดี ไอเสียเลยนะครับอาจารย์ หาก Wing125 โตกว่าหน่อยแล้วแกนวาล์วเท่ากันจะได้เอามาใส่ฝา CG110 ครับเพราะหากจะใส่วาล์ว EE ของ F4 แกนมันเล็กกว่าต้องทำไกด์วาล์ว(หลอดวาล์ว)ใหม่น่ะครั บ หลายตังอยู่ หากใส่วาล์วของ Wing125 ได้โดยไม่ต้องทำไกด์วาล์วใหม่และวาล์วโตกว่าหน่อยจะไ ด้เอามาใส่และทำแค่บ่าวาล์วใหม่ ประหยัดไปหลายตังเลยครับ ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้าครับ ของที่ส่งไปเรียบร้อยดีมั้ยครับอาจารย์ ขอบคุณที่อุดหนุนครับ
    สงสัยอาจารย์จะลืมผมจริงๆแล้วมั้งนี่ รบกวนหน่อยนะครับอาจารย์ รออยู่จ้า........ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบ.....

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    ใช้ของ wing ได้ s90 ได้ ดูตามไดอะแกรม มี ดำ=กราวด์ แดง/ดำ =คอล์ยและทองขาว เหลือง เข้าตัวชาร์จ แหลืองดำ เข้าตัวชาร์จ
    มารายงานผลพร้อมคำถามใหม่ครับ

ผมซื้อแผ่นชาร์จ s90 มาแล้ว
    หลังจากต่อสายตามสีทั้งหมด
    ปรากฎว่าเมื่อต่อสายไฟไปที่แบต มีอาการไฟสปาร์คเหมือนช๊อต
    แล้วที่แผ่นชาร์จมีกลิ่นไหม้ น่าจะกลับบ้านเก่าไปแล้ว
    ดูขั้วต่อก็ไม่มีผิดพลาดอะไร

เลยทดสอบสายไฟสีเหลืองทั้งสองเส้นโดยการสตาร์ทเครื่อ ง
    แล้วเอาสายไฟเหลืองลองถูๆกับกราวด์เครื่องยนต์
    ไม่มีอาการไฟสปาร์คให้เห็น
    ซึ่งหากผมเข้าใจไม่ผิด สายไฟสีเหลืองต้องสปาร์คใช่ไหมครับ
    แบบนี้ต้องเปลี่ยนมัดไฟแสงถูกต้องไหมครับ
    แผ่นชาร์จก็คงต้องเปลี่ยนใหม่อีกครั้งแน่ๆ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maybkd21 อ่านข้อความ

เรื่องมันเกิด ตอนหลังล้างคาบู ครับ

แกะมาดู แร้วครับ วาวล์ ขาด คู่ ก้านคต ลูกทะลุ - -

น้ำตาจะไหลครับ-*-

ช่างบอกเกิดจากการ ตั้งมาค แคมล่างไม่ตรง ครับ เกี่ยว หรือ ป่าวครับ ลุงแดง ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับเพราะ ก้าน กะทุ้งไม่ค่อยมีความรุ้ครับ
    ผมว่าถ้าอาการเป็นแบบที่เล่ามา มาร์คคงไม่เลื่อนก่อน เพราะยังขี่ได้ในตอนแรก และการถ่ายน้ำมันเครื่อง ล้างคาร์บู คงไม่ทำให้มาร์คเลื่อนได้ ดังนั้นคงเป็นความโชคไม่ดีเองที่วาวล์มันขาดเองครับแ ล้วมาขัดกับลูกทำให้มาร์คกระโดดข้ามเนี่ยอะเป็นไปได้

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

[QUOTE=9Knight;5170577]มารายงานผลพร้อมคำถามใหม่ครับ

ผมซื้อแผ่นชาร์จ s90 มาแล้ว
    หลังจากต่อสายตามสีทั้งหมด
    ปรากฎว่าเมื่อต่อสายไฟไปที่แบต มีอาการไฟสปาร์คเหมือนช๊อต
    แล้วที่แผ่นชาร์จมีกลิ่นไหม้ น่าจะกลับบ้านเก่าไปแล้ว
    ดูขั้วต่อก็ไม่มีผิดพลาดอะไร

เลยทดสอบสายไฟสีเหลืองทั้งสองเส้นโดยการสตาร์ทเครื่อ ง
    แล้วเอาสายไฟเหลืองลองถูๆกับกราวด์เครื่องยนต์
    ไม่มีอาการไฟสปาร์คให้เห็น
    ซึ่งหากผมเข้าใจไม่ผิด สายไฟสีเหลืองต้องสปาร์คใช่ไหมครับ
    แบบนี้ต้องเปลี่ยนมัดไฟแสงถูกต้องไหมครับ
    แผ่นชาร์จก็คงต้องเปลี่ยนใหม่อีกครั้งแน่ๆ[/QUOTE
    เรื่องมัดไฟที่บอกว่าติดเครื่องเขี่ยกราวด์แล้วไม่มี ไฟออกนะถูกต้องแล้ว ถ้าจะให้ออกก็ต้องเอาปลายข้างหนึ่งลงกราวด์ไว้ เอาปลายอีกข้างมาเขี่ยละถึงออก
    ส่วนที่บอกว่าเอาของ S90 มาใส่ แล้วมีกลิ่นไหม้ นะผมว่าต่อผิดแล้วละ ตัวชาร์จของ S90 จะมี สาย 4 เส้น สีแดง =แบท สีเหลือง=ไฟชาร์จ สีชมพู=ไฟชาร์จ สีเขียว=กราวด์ ถ้าใส่ตามนี้รับรองไม่ผิดครับ

CB-550 Four 1975 maybkd21's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าถ้าอาการเป็นแบบที่เล่ามา มาร์คคงไม่เลื่อนก่อน เพราะยังขี่ได้ในตอนแรก และการถ่ายน้ำมันเครื่อง ล้างคาร์บู คงไม่ทำให้มาร์คเลื่อนได้ ดังนั้นคงเป็นความโชคไม่ดีเองที่วาวล์มันขาดเองครับแ ล้วมาขัดกับลูกทำให้มาร์คกระโดดข้ามเนี่ยอะเป็นไปได้
    ถูกต้องอย่างที่ ลุง บอกทุกอย่างเลยครับ

ขอบคุณครับบบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maybkd21 : 14-12-2010 เมื่อ 23:39
    CB-550 Four

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Jeab Mobile
    สวัสดีครับอาจารย์แดง เจี๊ยบคนเดิมครับ สอบถามหน่อยครับ วาล์ว CG110 กับ Wing125 มันโตเท่ากันหรือป่าวครับ แกนวาล์วโตเท่ากันป่าวครับ ทั้งไอดี ไอเสียเลยนะครับอาจารย์ หาก Wing125 โตกว่าหน่อยแล้วแกนวาล์วเท่ากันจะได้เอามาใส่ฝา CG110 ครับเพราะหากจะใส่วาล์ว EE ของ F4 แกนมันเล็กกว่าต้องทำไกด์วาล์ว(หลอดวาล์ว)ใหม่น่ะครั บ หลายตังอยู่ หากใส่วาล์วของ Wing125 ได้โดยไม่ต้องทำไกด์วาล์วใหม่และวาล์วโตกว่าหน่อยจะไ ด้เอามาใส่และทำแค่บ่าวาล์วใหม่ ประหยัดไปหลายตังเลยครับ ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้าครับ ของที่ส่งไปเรียบร้อยดีมั้ยครับอาจารย์ ขอบคุณที่อุดหนุนครับ
    สงสัยอาจารย์จะลืมผมจริงๆแล้วมั้งนี่ รบกวนหน่อยนะครับอาจารย์ รออยู่จ้า........ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบ.....

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Jeab Mobile อ่านข้อความ
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Jeab Mobile
    ไม่ได้ลืมหรอกครับพอดีกำลังหาของอยู่ ไม่รู้ไปเก็บไว้ตรงไหน จะเดาเอาก็ไม่ดี จำได้ว่าผิดกันนิดหน่อยแต่ตรงไหนจำไม่ได้ รอสักครู่นะจ๊ะ

ไม่ได้ลืมหรอกครับพอดีกำลังหาของอยู่ ไม่รู้ไปเก็บไว้ตรงไหน จะเดาเอาก็ไม่ดี จำได้ว่าผิดกันนิดหน่อยแต่ตรงไหนจำไม่ได้ รอสักครู่นะจ๊ะ
    จ้า........ยังรอคำตอบอาจารย์อยู่นะจ้ะ เดี๋ยวจะถ่ายรูป Old school ที่กะลังปั้นอยู่มาฝาก ทำไปเรื่อยๆครับ ไม่ค่อยมีเวลาช่วงนี้งานที่เหมืองยุ่งมากใกล้สิ้นปีแ ล้วน่ะ ขอบคุณล่วงหน้าครับอาจารย์

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ฝากถึงเจี๊ยบ พอดีทำรถเสร็จแล้วอะไรๆก็ดูดีเสียที่บังโคลนหน้าไม่เ หมาะเพราะหาไม่ได้ ช่วยตามหาให้หน่อยได้ไหมครับ cd65 เอาเป็นพลาสติกนะครับ
    Name:  DSC03114.JPG
Views: 3311
Size:  125.2 KB
    Name:  DSC03117.JPG
Views: 3004
Size:  95.9 KB
    Name:  DSC03115.JPG
Views: 2993
Size:  108.5 KB

ฝากถึงเจี๊ยบ พอดีทำรถเสร็จแล้วอะไรๆก็ดูดีเสียที่บังโคลนหน้าไม่เ หมาะเพราะหาไม่ได้ ช่วยตามหาให้หน่อยได้ไหมครับ cd65 เอาเป็นพลาสติกนะครับ
    Name:  DSC03114.JPG
Views: 3311
Size:  125.2 KB
    Name:  DSC03117.JPG
Views: 3004
Size:  95.9 KB
    Name:  DSC03115.JPG
Views: 2993
Size:  108.5 KB
    สวยเลยครับอาจารย์ ถ้าไม่มีตรงรุ่นเอารุ่นไหนแทนได้มั่งครับ พรุ่งนี้จะดูที่ร้านเพื่อนให้น่ะ

หน้าที่ 9 จากทั้งหมด 77 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 59 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks