ชี้แจงนิดหน่อยครับ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: ชี้แจงนิดหน่อยครับ

Senior Member PirenZe's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เสียงนกเสียงกาปล่อยไปครับ เก็บมาคิดก็ขุ่นเคืองจิตเปล่าๆ
    สู้เขาครับพี่บอยPorth ติดตามอ่านความรู้จากพี่เรื่อยๆ

ปล. ว่าแต่อ๊อดคีรีบูน ไม่ได้เป็นญาติกะพี่จริงๆใช่มั๊ย/\ ...แซวเล่นนะ
    ..ความเหน็บหนาวในยามราตรีเปรียบดั่งแมลงสาปแบบมีปีก ที่บินสูงรอวันโรยรา

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb เช่นกัน กับคุณ Porth

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PORTH อ่านข้อความ
    อาจไม่เกี่ยวข้อมูลรถ แต่อยู่ที่บุคคล....

แว่วๆมาว่า มีเสียงตอบรับจากชาว Scooter มาว่า
    ที่ผมโพสๆตอบๆบ่อยๆมาว่า
    "อวดรู้ อยากดัง และแม่มลาว"

- อวดรู้ไหม...? ก็ไม่นะครับ
    ผมบอกเท่าที่ผมพอจะรู้ สำหรับคนที่ไม่รู้น่ะ
    เพราะชีวิตประจำวันผมอยู่กะรถ กะที่ซ่อม และเจอปัญหาอยู่บ่อยๆ
    (ทุกวันนี้ ผมยังผ่าเครื่องไม่เปน ซ่อมเฉพาะหน้าได้บ้าง....)

- อยากดัง...? ไม่เลยครับ
    ผมพอมีคนรู้จักในวง Scooter อยู่บ้าง ไม่มาก และพอใจจะอยู่แค่นี้

- แม่มลาว...?
    ไม่รู้ซิครับ ผมเกิดที่กรุงเทพ ร.พ.เด็ก (เชื้อชาติไทย สัญชาติไทยครับ)

ได้โปรดเข้าใจอุดมการณ์ด้วยครับ
    ไม่ได้หวังว่าจะดี เพราะผมและแก็งค์ก็ไม่ได้ดี เรื่องชั่วๆก็มีอยู่เยอะ(แต่ไม่เกี่ยวกะ Scooter)
    และ"แก็งค์ผมไม่ใช่แก็งค์ขโมยรถ" หรือถ้าแก็งค์ผมเปนจริง "ผมจะเปนคนแรกที่จะจี้จับมัน"
    หลายครั้งที่ตามรถเจอ....
    เกิดจากความพยายาม ความฟลุค ของเจ้าของรถ และคนในวงการช่วยๆกันดูครับ

T.L.K SC,พี่ชาญ,พี่บอย,หมู่บอย,อ้นและท่านอื่นๆที่ไม่ได้ก ล่าวถึง
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลเรื่องต่างๆ

กระทู้นี้ ไม่ได้มีเจตนาเพื่อจะทำให้ขัดแย้งในวงการ
    ถ้าผลออกมาในทางลบ จะลบกระทู้ภายใน 7 วัน

เรื่องเล่าส่วนบุคคลครับ
    เช่นเดียวกัน ครับ..
    ผมได้ปรึกษา กับคุณ PORTH เรื่องนี้เช่นกัน..
    โดนด่าว่า
    ลาว
    อวดรู้
    ขี้โม้

ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งเช่นกัน ที่เข้ามาตอบบอร์ดนี้ บ่อย...
    ที่ผมตอบเพราะ
    1.ผมเคยเป็นเด็กใหม่มาก่อน..ไม่รู้จะพึ่งใคร (ผมเลยตอบให้เด็กใหม่ที่พึ่งเล่นรถจะได้รู้ เพื่อที่จะเป็นกำลังใจ) ในการ ขี่เวสป้า -และ แลม

2.ผมเคยโดนช่าง และ ผู้เล่นรถหลอก (ผมไม่อยากให้เรื่องนี้เกิดขึ้นกับใคร)

3.ผมเคยขี่ทั้ง เวสป้า แลมเบร็ตต้า และเวสป้า90 ..และได้ยืมใช้ รถรุ่นต่างๆ จากเพื่อนๆ เยอะ จึงรู้ ข้อดีและข้อเสีย เยอะที่เดียว

4. ผมเห็นของแต่ง และ ลายละเอียด ของแต่งหลายชิ้น จากเพื่อน และกลุ่ม พันธมิตร จึงทำให้ผมสามารถอธิบายได้ คราวๆ

5.ผมเล่นรถ ตั้งแต่สมัย ลานพระรูป จนถึงปัจจุบัน เห็น ข้อเปลี่ยนแปลงหลาย อย่างในวงการ สกูตเตอร์

....ผมจึงอยาก เล่าให้ เพื่อนๆ และ น้องๆใหม่ฟัง และ บ้านผมติดอินเตอร์เน็ตรายเดือน จึง เล่นได้บ่อยเท่าที่ใจต้องการ เมื่อไม่ไปเทียว...
    ผมก็คิดว่า จะงดตอบแล้ว...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lammania003 : 24-11-2006 เมื่อ 02:22
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    [email protected]
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    Lambretta Service Station
    ขอบคุณ
    0

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ PORTH และคุณ Lamnania003 ครับ..ทำต่อไปเถอะครับ....ความดีไม่สูญหายหรอกครับ.. .
    We're team service.
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

การโต้ตอบในกระทู้คือสีสันของกระทู้และเป็นการทำให้น ่าติดตาม
    ผู้ใดที่ด่าว่า ผู้นั้นย่อมไม่มี คำว่า การสื่อสาร เป็นมนุษย์ยุคหินเมื่อ
    320ล้านปีก่อน มนุษย์เราอยู่รอดมาได้ทุกวันนี้ก็เพราะ การสื่อสารซึ่งกันและกัน
    มีแต่ผู้ที่ไม่ใช่มนุษย์เท่านั้นที่ไร้การสื่อสาร
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

เหยื่อเทคโนโลยี ... :)

- To K.Porth .... เป็นเราคงไม่มาโพสหรือตั้งกระทู้ง่ะ เพราะว่ายิ่งอ่านไอ้คนที่มันไม่ชอบคุณมันก็ยิ่งสะใจง ่ะ ไม่ได้เป็นผลดีแก่ตัวเองเลย .... คุณบอกได้มีเสียงแว่วมา ..ฉะนั้นคุณก็ได้ยินจากใคร หรือใครได้ยินใครด่าคุณแล้วมาบอกคุณ ก็ให้หาตัวคนนั้นแล้วไปคุยเป็นการส่วนตัวดีกว่า ..... เพราะว่ายิ่งคุณมาโพส จะหยิ่งสร้างความน่าหมั่นไส้ขึ้นง่ะ

... เพราะว่าในเมื่อคนมันไม่ชอบ จะทำยังไงมันก็ไม่ชอบอยู่ดี ?? แล้วจะไปสนใจมันทำไม ..

- To. K. Lam 003 ... การงดตอบหรือแสดงออกทางความคิด ก็ไม่ใช่ทางออกที่ดี ที่คุณจะปิดกั้นตัวเองเพราะคนเง่า ๆๆ ที่มันด่าคุณ :o

.. หวังว่าคุณทั้ง 2 คน คงจะยอมรับความคิดเห็นของเราบ้างนะ เพราะในเมื่อคุณมาโพสคือคุณต้องยอมรับความคิดเห็นที่ ตามมาด้วย .. แหะ แหะ

.. ตอบแล้วได้ความรู้ ยังดีกว่า ปัญญาอ่อนมาตอบแม่.. เรื่อยเปื่อย ...มีอีกเยอะ

** ใครวิจารณ์อาจจะถึงจุดจบ ..?? em21

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

พี่ Porth และ หมู่ Lammania 003 อย่าไปสนใจเสียงหมา เสียงแมวเลยค่ะ เพราะคนที่เค้าสนใจในคำตอบและชื่นชมในการตอบของพี่ 2 คนมีอีกเยอะค่ะ........

**ความเหงนู๋นะค่ะ**

การที่คนเรา เป็นห่วงผู้อื่นถือเป็นการอวดรู้หรอ ค่ะ คนที่ด่าลองคิดตามเล่นๆนะค่ะ ถ้าสมมุติ คุณใช้ เวสป้าหรือ แลม เนี่ยแล้วเกิด ความเสียหายในการขับขี่ หรือเกิดปัญหาต่างๆขึ้น นู๋ถามพวกคุณหน่อยนะค่ะ ว่า คุณจะหาข้อมูลหรือคำตอบที่ไหนในการแก้ปัญหาค่ะ สิ่งที่พี่ 2 คนเค้าตอบมันเป็นประโยชน์นะค่ะ (สำหรับคนที่พึ่งมาใหม่หรือเล่นรถมานานแล้ว แต่ไม่รู้ถึงวิธีการแก้ไข หรือ แก้ปัญหาต่างที่เกิดขึ้นจะช่วยให้มีแนวทางการแก้ไขได ้) เพราะฉนั้นถ้าคุณคนที่ด่าพี่ 2 คนที่คอยตอบในกระทู้ ลองมองย้อนกลับมาดูตัวคุณเองก่อนนะค่ะ ว่าคุณเคยช่วยเหลือคนอื่น บ้างหรือป่าว........หรือคอยแต่จ้องมองคนที่เค้าทำดี แล้ว คอยด่าคนที่ทำดี ว่า อวดรู้

แต่นู่คิดว่าคุณคนที่ด่า พี่ทั้ง 2 คนต่างหากที่ไม่รู้อารายแล้วอวดความโง่ ออกมาให้คนอื่นได้เห็น และยังไม่เปิดรับความรู้ใหม่ๆด้วย
    em87 อยู่แบบนี้ก้อพอใจแล้ว...................

Senior Member parman1955's Avatar
    สถานที่
    Parman , PX CLUB
    ขอบคุณ
    0

ไม่รู้จะพูดงัยดีอ่ะ ....สู้เค้าจิมมี่...
    /\2 ParmaN NeveR DiE/\2

กลับสู่จุดเริ่มต้น

"คบคนพาลถ้าจริงใจก็ไม่ผิด คบบัณฑิตไม่จริงใจก็ไร้ผล"

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ M@LIBU SUNSET อ่านข้อความ
    เหยื่อเทคโนโลยี ... :)
    - To K.Porth .... เป็นเราคงไม่มาโพสหรือตั้งกระทู้ง่ะ เพราะว่ายิ่งอ่านไอ้คนที่มันไม่ชอบคุณมันก็ยิ่งสะใจง ่ะ ไม่ได้เป็นผลดีแก่ตัวเองเลย .... คุณบอกได้มีเสียงแว่วมา ..ฉะนั้นคุณก็ได้ยินจากใคร หรือใครได้ยินใครด่าคุณแล้วมาบอกคุณ ก็ให้หาตัวคนนั้นแล้วไปคุยเป็นการส่วนตัวดีกว่า ..... เพราะว่ายิ่งคุณมาโพส จะหยิ่งสร้างความน่าหมั่นไส้ขึ้นง่ะ

... เพราะว่าในเมื่อคนมันไม่ชอบ จะทำยังไงมันก็ไม่ชอบอยู่ดี ?? แล้วจะไปสนใจมันทำไม ..

- To. K. Lam 003 ... การงดตอบหรือแสดงออกทางความคิด ก็ไม่ใช่ทางออกที่ดี ที่คุณจะปิดกั้นตัวเองเพราะคนเง่า ๆๆ ที่มันด่าคุณ :o
    .. หวังว่าคุณทั้ง 2 คน คงจะยอมรับความคิดเห็นของเราบ้างนะ เพราะในเมื่อคุณมาโพสคือคุณต้องยอมรับความคิดเห็นที่ ตามมาด้วย .. แหะ แหะ
    .. ตอบแล้วได้ความรู้ ยังดีกว่า ปัญญาอ่อนมาตอบแม่.. เรื่อยเปื่อย ...มีอีกเยอะ

** ใครวิจารณ์อาจจะถึงจุดจบ ..?? em21
    - ขอบคุณครับ ไม่เปนไรครับ อันที่จริงผมไม่คิดมาก และก็ตั้งใจจะบอกตั้งแต่ทีแรกแล้วว่า
    ผมบอกได้ อธิบายได้ แต่ให้ซ่อมนั้น ผมก็ไม่ค่อยเปนเช่นกัน 55+

วันนี้ เมื่อ 4 ปีที่แล้ว ผมเปนคนที่มีเวส แต่ไม่รู้อะไรเลย เกี่ยวกะเวสเลย
    ศึกษาไปเรื่อยๆอ่านๆถามๆไปเรื่อยๆในบอร์ด แล้วลองมาทำเอง ให้เพื่อนสอนให้ จนเปนบ้าง
    ก็คิดว่าวันนี้ของ 4 ปีข้างหน้า ก็จะมีคนที่เคยเปนเช่นผม มาช่วยตอบๆปัญหาเช่นกัน

คนที่พอรู้จักผมกะหมู่คงเข้าใจครับ
    เรื่องให้ผมไปตามเสียงแว่ว คงไม่ตามครับ แต่หมู่บอยไม่แน่...

ผมอยู่ใกล้เครื่องคอม เเวบงานมาตอบได้บ่อยๆครับ

- เฮ้... ถ้าหมู่ไม่ตอบปัญหา อย่างนี้ก็ไม่สนุกซิ

สันติเกิดแก่วงการครับ
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Junior Member pathongko567's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน #สู้ต่อไปนะครับ#

ตั้งแต่ผมขับเวสป้ามาผมก็ได้ความรู้(ส่วนใหญ่)มาจากเ ว๊บนี้แหล่ะครับ
    ถ้าไม่มีคนเช่น คุณ PORTH,คุณlammania003 มาให้ความรู้, ช่วยแก้ปัญหา ,เล่าประสบการณ์ ต่างๆ
    คนเพิ่งเล่นรถใหม่ๆอย่างผมคงแย่นะครับ อย่าเสียกำลังใจเพราะคนขี้อิจฉาเลยนะครับ

สู้ๆ#ครับ#
    P a T h O n G K o 5 6 7

Junior Member lam's Avatar
    สถานที่
    TLK .
    ขอบคุณ
    0

อันแน่เพื่อนผมดังใหญ่แล้วคราบไม่ได้ดูเว็บนานเกิดอะ ไรขึ้น

เรื่องนี้หน้าเบื่อตั้งแต่อ่านมา เรื่องตอบคำถามตอบมากตอบน้ายตอบไปเถอะรู้จริงบ้างไม่ จริงบ้างมันก็คือความรู้ทั้งนั้นน้องใหม่ๆเขาขะได้มี ความรู้และได้เรียนรู้บ้างไม่มากก็น้อยหากเกิดปัญหาจ ะได้แก้ไขเฉพาะหน้าคนที่ตอบกระทู้บ่อยๆก้จงตอบต่อไปถ ือว่าบอกเล่าก้าวสิบกันไปตอได้ก็ตอบตอบไม่ได้ก็อ่านเ อาความรู้ไป

แล้วอ้ายส่วนที่มาประจานย์หรือมาต่อว่าเนียะไม่ว่าจะ เป็นเรื่องส่วนตัวหรือเรื่องอื่นๆ ที่มากล่าวไม่ดีกับคนที่ตอบเนียะ ถ้าพวกคุณมีความรู้มากกว่าก็ตอบมาเลยว่าเราก้รู้หรือ รู้ดีกว่าคนที่ถ้ามเขาจะได้ความรู้ที่เป็นทางแก้ไขได ้จริงๆ ไม่ใช้มาโพส ว่ากันแบบนี้ไม่ดีครับคนตอบเขาหวังดี

คนที่ตอบคำถามตอบไปเถอะเป็นความรู้ให้คนรุ่นใหม่

กระทู้นี้ไม่ได้ทำให้แตกแยกน่ะครับถ้าเห็นว่าไม่สมคว รลบกระทู้ออกได้เลยครับ

13 GHOSTS 06

Vespa อยู่ในใจ
    Lambertta อยู่ในใส้
    แต่ความจังรัยมันอยู่ในสายเลือด!!

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb

ตามความคิด ของผม นะครับ
    ผม ชอบให้คนรู้เยอะๆ ครับ...
    เพื่อจะได้ไป เล่าต่อว่ารถสกูตเตอร์ เวสป้า แลม อื่น ...มีประวัติเช่นไร
    ถูก - ผิดบ้าง ก็ลองไปศึกษาต่อเอง...
    แต่ว่า ผมไม่อยากให้คนที่เล่นรถ รู้ เรื่องผิดๆ เช่น ?
    -เวสป้า แลม ผลิตที่ไหน
    -เวสป้า แลม รุ่นปีนู้น กับ ปีนี้ แตกต่างกันยังไง
    - ประวัติ Mods เป็นอย่างไร
    และ อยากให้ วงการรถสกูตเตอร์เมืองไทย มี การ แข่งขันกันเพื่อพัฒนา เพื่อให้เป็นที่รู้จักในต่างประเทศบ้าง ถ้าไม่มีการแข่งขันกัน ในระหว่างกลุ่มต่างๆ รถคงจะเหมือนกันทุกคัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lammania003 : 25-11-2006 เมื่อ 13:32
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    [email protected]
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

Junior Member Runforword's Avatar
    สถานที่
    ขับ... คนเดียวก้อเสียวได้...!!!!!
    ขอบคุณ
    0

Arrow ความดีไม่มีวันตาย

ไม่ต้องไปสนใจครับพี่ เพราะผมคิดว่าคนเราเมื่อทำความดีแล้วไม่ต้องกลัวใครค ับ ยังไงผมก้อขอให้กำลังใจพี่ต่อไปนะคับ เพราะผมใด้ความรู้หลายๆ อย่างที่เป็นประโยชน์ก้อเรพาะพี่นะคับ สู้ต่อไปคับ

Make love not war นะครับ อย่าคิดมากครับ ผมอ่านกระทู้ของพวกคุณประจำในบอร์ดนี้ แต่ทำเองไม่เป็นเนื่องจากเหตุหลาย ๆ ประการ คุณทำดีแล้วล่ะครับ

ปล.ทุกทีที่รถมีปันหา จะมีน้องคนนึงที่ประจำบอร์ดนี้ วิ่งรถมาช่วยผมทันทีที่ผมโทหา ไม่ว่าจะใกล้หรือไกล ว่าจะขอบคุณเค้าเป็นทางการหลายทีแล้ว เอาคราวนี้ละกันคับ ขอบคุณมากครับ "นู๋จินนี่"
    +-+-+-+-+Sing Sing Sprint Club+-+-+-+-+

โอย พี่ มันทุกวงการแหละครับด่ากัน
    แต่พี่ผมเคยเห็นและเคยคุย พี่เป็นอัธยาศัยดีมาก ไม่เหมือนคนอวดรู้ ทำให้ผมรู้ที่หลัง ว่าพี่ตัวจริง
    และคนเรา ไม่ดีไปหมดทุกอย่าง
    บางครั้งผม ก็โดนด่า ว่า แต่ไม่เคยแคร์
    WORK SLOWLY AND U WILL HAVE A FINE KNIFE
    ONE LOVE Kai - jo Brother
    ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^^!^ ^!^

" พลัง " มีไว้สำหรับ " กรรมกร "

" สติปัญญา " มีไว้สำหรับ " ปุถุชนครับ "

สัญติสุข จงเกิดแด่ วงการ scooter

ts32ts32

เห็นด้วยกับหลายๆความคิดเห็นที่ดีๆ

Bookmarks