รบกวนชาว มาสด้า ดูรถคันนี้ให้หน่อยครับ - หน้า 15

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 15 จากทั้งหมด 52 หน้า แรกแรก ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: รบกวนชาว มาสด้า ดูรถคันนี้ให้หน่อยครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

หลังจากเลิกงาน...ผมก็แทบจะไม่มีแรงไปทำอะไร แค่พาตัวเองกลับบ้านยังครึ่งหลับครึ่งตื่น พอมาถึงบ้านก็ขอตัวไปงีบเอาแรงด้วยความเพลีย...

ตื่นขึ้นมาก็ถึงเวลาผีตากผ้าอ้อมแล้วครับ ถ้าปัจจุบันก็ต้องบอกว่า เวลาผีเปลี่ยนไดเปอร์ หรือเพมเพอร์ของเด็ก - -"

ก็พาพี่เชไปเดินเล่นแล้วก็พาพี่เชไปเข้านอน เดินโซซัดโซเซมาหาไอ้ดุก....เอาละวันนี้ขอดูอาการเบื ้องต้นก่อนนะ...

คุณดุกของท่านอุ้ยหรือไอ้ดุกของผมเป็นแขกพิเศษในการป รับจูนด้วยตัวของผมเอง...ตามมีตามเกิด 555 แต่คิดว่าจากประสบการณ์จากสำนักท่าวุ้งต้องช่วยท่านน ันแบ่งเบาภาระด้วยการขยายสาขามา ณ บางแค และอีกอย่างผมต้องการปลดล็อคความคิดที่ว่า รถเสียต้องเข้าอู่... คนสมัยก่อนมีประแจไม่กี่ตัว ยังซ่อมรถเองได้ เราอยู่ ณ ปัจจุบัน หายใจออกพลันเป็นอดีตกาล ตามคำของท่านวินก็ต้องทำได้ดีกว่าพวกเขาเหล่านั้น แต่ว่าต้องลองดูครับ

ไอ้ดุกมีอาการ ณ ตอนนี้ สตาร์ทไม่ติดครับ ไม่มีพลังงานจากแบตเตอรี่มากระตุ้นให้ไดสตาร์ททำงานเ อาเสียเลย คือมันอ่อนมากแต่อย่างน้อยก็ยังมีไฟให้ผมตรวจดูได้ว่ าระบบต่างๆยังทำงานเป็นปกติ

ด้วยความที่มันมึดแล้ว เลยต้องหาทางแก้เป็นระบบ ตอนนี้เราจะมาไล่ดูระบบไฟที่มันมีปัญหาว่าทำไมมันถึง สตาร์ทไม่ติดแล้วค่อยย้อนไปดูที่คาร์บู...ผมสงสัยว่า รถคันนี้มันมีน้ำมันหรือเปล่าเนี่ย 555 ไม่มีน้ำมันวิ่งในท่อให้ชื่นใจเลยครับ เดี๋ยวค่อยว่ากัน...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

สภาพเครื่อง ป้าแดงยังร้องว้าย...555 เหมาะมากกับการ make over ทำให้มันกลับมาใหม่อีกครั้ง แต่เดี๋ยวค่อยว่ากันเพราะว่า ไอ้เรื่องทำลายล้างให้สะอาดเนี่ย ถือว่าเป็นไฮไลท์ครับ - -" (เอ๊ะ...ทำลายล้างให้สะอาด...งงเด๊)

ผมทำงานไม่ถนัดครับ ผมเลยขออนุญาติมา ณ ที่นี้เลยว่า ขอเอาฝากระโปรงออกทีเถอะ มันเกะกะมากครับ เลยขันน๊อตออกแล้วก็ยกไปวางไว้ท้ายกระบะจะได้เซอร์วิ สได้ง่ายหน่อยครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ผมจะเปลี่ยนจานจ่ายใหม่ครับ อยากจะเอาของทุกอย่างที่พอมีอยู่มาเปลี่ยนให้ไอ้ดุกค รับ จะได้จ่ายไฟแรงๆ นิ่งๆหน่อย คิดไปเองครับ 5555 ก่อนอื่นก็เริ่มให้มันเป็นระบบ เปลี่ยนสายหัวเทียนใหม่ครับ สายหัวเทียนแบบดั้งเดิมจของรถเก่าหรือของมาสด้าตรงรุ ่นจะปล่อยไฟได้แม่นยำมาก ไม่มีการไหลย้อนกลับ จ่ายเต็มๆครับ ตอนแรกผมก็ใช้แบบรุ่นใหม่แบบสายคาร์บอนแต่รถเก่าไม่ม ีความจำเป็นที่จะต้องใช้สายคาร์บอนครับ เพราะถ้าไฟไหลย้อนกลับได้...คอยล์พังพอดี

ภาพนี้เป็นของเดิมของไอ้ดุกสภาพเยินครับ มีฉีกเล็กน้อย ถึงไม่พังแต่เราไม่ทราบว่าข้างในมันหักมั้ย เปลี่ยนใหม่เพื่อความแม่นยำไว้ก่อนครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ซ้ายมือเป็นหัวนกกระจอกชิ้นเดิมของไอ้ดุกครับ ขวามือเป็นของใหม่ที่ผมหามา มันใช้ไม่ได้ครับ เลยต้องหาไปเรื่อยๆแต่ข้อดีของบางแคคือ...มึ งหาทั้งวันก็ไม่ได้ออกไปใหนแน่ 5555 ข้อเสียคือ ทำให้ไม่อยากออกไปร้านครับ...อิ อิ ขังตัวเองไว้ที่บ้านตลอดกาล 5555

สภาพข้างในของจานจ่าย สกปรกมาก ทองขาวไม่สัมผัสและไม่สร้างไฟ หัวจานจ่ายก็เสื่อมสภาพ ต้องเปลี่ยนตามมีตามเกิดครับ

เดชะบุญที่เจ๊กไฟโรจน์ ก่อนท่านเสียท่านบอกว่า มึ งได้ใช้แน่...ผมก็เลยมีของใหม่อยู่อันหนึ่งไว้แกะดูก ลไกและเปรียบเทียบเวลาประกอบชิ้นงานครับ 5555

ขาวมือคือชื้นส่วนด้านในของตัวที่รองทองขาวของไอ้ดุก ครับ ผมเรียกไม่ถูกครับ แต่มันสกปรก ผมก็เลยอยากเปลี่ยนให้ใหม่...อันซ้ายมือคือของในโรงห นูครับ M1000แท้ เจ๊กเขียนไว้อย่างนั้น..

ตัวเร่งไฟซ้ายมือคือของไอ้ดุก ขวามือคือของบางแค...เอามาเปลี่ยนเผื่อว่าไฟจะแรงแซง รถถีบได้บ้าง 555

คอนเดนเซอร์ใหม่ที่ผมเปลี่ยนให้ครับ

มาตรตั้งไฟที่ผมเอาเป็ดล้างครับ - -" ขาวกว่าหน้ากูอีก 5555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ของเดิมอย่างเน่าและสกปรก หน้าสัมผัสบิ่นไปหมดแล้วครับ

เบิกใหม่กับนายห้างวีหนวดครับ อิอิ ผมยังเคยคุยเล่นกับท่านนันว่า ในอนาคตเราก็จะมีความสุขกับการปรับเปลี่ยนอะไหล่ทุกช ิ้นอย่างสนุกสนาน บางแคไม่ได้มีทุกอย่างเหมือนในตลาดที่ค้าขายกันอยู่ใ นตอนนี้ ของซื้อของขายเอามาเล่นแบบนี้ไม่ได้ครับ 5555

แต่บางแคเอาไว้....

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

พอโมเสร็จมันก็ดูดีทีเดียว สะอาดตาและน่าจะทำงานแม่นยำมากขึ้น ในเบื้องต้นที่ยังทำอะไรกับระบบไม่ได้ก็เลยต้องใช้กา รปรับเปลี่ยนอะไหล่แบบนี้ไปพลางๆก่อนครับ ถึงเวลาปรับจูนคงต้องโทรหาท่านันระงมแน่ๆ 55555555

แต่ผมเชื่อว่าไอ้ดุกจะกลับมาวิ่งได้ครับ และจะวิ่งได้ดี เพราะว่าของที่ผมเปลี่ยนให้มัน ผมใช้ของดีหมด 5555

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

แหมๆๆเห็นแล้วน้ำตาจะไหล....อดดีใจไปกะไอ้ดุกไม่ได้. ..ดุกเอ้ยเองเจอพ่อบุญธรรมแล้วละ....หน้าบานน้ำตาเล็ ดเลยดิเพื่อนอุ้ยๆๆๆๆๆ......งานนี้อุ้ยหามีดหาจอบไปถ างหญ้าให้ท่านแม่ทัพด่วนๆๆเลยครับ...."ไปบัดเด๋วนี้" 55555

Senior Member ArtiiE's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถอดจานจ่าย อย่าลลืมตั้งให้ดีๆนะคับไม่งั้น มันจะสตาทไม่ติดเอา ค๊าบบบ

ฝากเตือนๆ พี่น้องทุกคนด้วย เผื่อเผลอไปถอดมันเข้าถ้าตั้งไม่เป้นเด่วงานจะเข้า จ้า
    Mazda Club Thailand Southern Territory

A_CM's Avatar
    สถานที่
    นักขี่ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

ยังไงผมขอไปเป็นลูกมือ บ้างน่ะครับ

พอมีความรู้ติดหัว นิดหน่อย... ฮาฮา

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

โดดงานมาเก็บความรู้ครับท่าน (เป็นเจ้านายตัวเองทำไมต้องโดดด้วยวะ?)

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

พูดไม่ออกจริงๆครับ.............ผมนั่งยิ้มตังเเต่เห ็น
    สิ่งที่ท่านทำให้ผมมันมากจริงๆ ผมนอนนึกคำพูดทั้งคืน เพื่อบอกความรู้สึก
    มันไม่มีจริงๆ มันมากจนผมบรรยายไม่ไ้ด้เป็นคำพูด
    แต่หากท่าน มองตาผมจะเห็นตาของท่านสะท้อนอยู่ในดวงตาผม
    เพราะนั้นคือผมมองท่านด้วยหัวใจ เสมอนับตั้งเเต่วันเเรกจนถึงวันนี้
    อยากจะขอบคุณหลายๆครั้ง เเต่นั้นก็ไม่มากพอ ที่จะเเสดงความรู้สึก
    ทั้งหมดที่มี ต่อ ตัวท่าน ความหมายมันมากกว่านั้น........
    ผมไม่คิดว่าคนๆหนึ่งที่ไม่เคยรู้จักกันจะทำอะไรเพื่อ กันได้มากขนาดนี้
    เเต่ผมพบเเล้วจริงๆ................
    อยากให้ท่านรู้ไว้ ว่าลมหายใจของท่านยังวนเวียน เเละเป็นส่วนหนึ่งในลมหายใจของผม
    ขอบคุณจากหัวใจ

Senior Member winKKK's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    92

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย winKKK : 25-11-2010 เมื่อ 11:57

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ a_tez อ่านข้อความ
    พูดไม่ออกจริงๆครับ.............ผมนั่งยิ้มตังเเต่เห ็น
    สิ่งที่ท่านทำให้ผมมันมากจริงๆ ผมนอนนึกคำพูดทั้งคืน เพื่อบอกความรู้สึก
    มันไม่มีจริงๆ มันมากจนผมบรรยายไม่ไ้ด้เป็นคำพูด
    แต่หากท่าน มองตาผมจะเห็นตาของท่านสะท้อนอยู่ในดวงตาผม
    เพราะนั้นคือผมมองท่านด้วยหัวใจ เสมอนับตั้งเเต่วันเเรกจนถึงวันนี้
    อยากจะขอบคุณหลายๆครั้ง เเต่นั้นก็ไม่มากพอ ที่จะเเสดงความรู้สึก
    ทั้งหมดที่มี ต่อ ตัวท่าน ความหมายมันมากกว่านั้น........
    ผมไม่คิดว่าคนๆหนึ่งที่ไม่เคยรู้จักกันจะทำอะไรเพื่อ กันได้มากขนาดนี้
    เเต่ผมพบเเล้วจริงๆ................
    อยากให้ท่านรู้ไว้ ว่าลมหายใจของท่านยังวนเวียน เเละเป็นส่วนหนึ่งในลมหายใจของผม
    ขอบคุณจากหัวใจ
    นั่นก็เป็นเพราะว่าประสบการณ์ร้าย ๆ มัเกิดขึ้นกับคนที่ขับรถเก่าอย่างเรา ๆ เสมอ ซ่อมเป็นก็เอาตัวรอดได้ ซ่อมไม่เป็นนี่ก็เรื่องใหญ่แต่ถ้ามีคนมาช่วยก็ดีไป ถ้าซ่อมเป็นแต่หาอะไหล่เปลี่ยนไม่ได้ก็เรื่องใหญ่อีก ...จากประสบการณ์ร้าย ๆ กลายเป็นเรื่องที่ดีที่จะทำให้เราซ่อมเป็นและเมื่อเจ อคนที่เขาเดือดร้อนก็พร้อมที่จะโดดเข้าไปช่วยพร้อมกั บความหมายของคำว่า "น้ำใจ" และ "มิตรภาพ"...ผมเจอมาทุกรูปแบบครับ ริมถนน กลางถนน คอสะพาน กลางสี่แยก เสียว ๆ ทั้งนั้น และในวินาทีนั้นก็จะมีเทพมาช่วยครับ ผมก็ยังนึกคำขอบคุณไม่ออกเหมือนกัน ก็ได้แต่ขอบคุณและยกมือไหว้ครับ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeap_bond_007 : 25-11-2010 เมื่อ 11:15

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ArtiiE อ่านข้อความ
    ถอดจานจ่าย อย่าลลืมตั้งให้ดีๆนะคับไม่งั้น มันจะสตาทไม่ติดเอา ค๊าบบบ

ฝากเตือนๆ พี่น้องทุกคนด้วย เผื่อเผลอไปถอดมันเข้าถ้าตั้งไม่เป้นเด่วงานจะเข้า จ้า
    สงสัยจะถอดออกเรียบร้อยแล้วมั้งครับ งานเข้าแหงๆๆ
    ปล..แต่ท่านวี คงยังไม่ถอดมั่งครับ เพราะเคยมีประสบการณ์กับป้าแดง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nUn_Su : 25-11-2010 เมื่อ 13:07

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    สงสัยจะถอดออกเรียบร้อยแล้วมั้งครับ งานเข้าแหงๆๆ
    ปล..แต่ท่านวี คงยังกล้าถอดมั่งครับ เพราะเคยมีประสบการณ์กับป้าแดง
    ตราบใดที่พี่เชยังยืนอยู่บนสี่ขา...ผมไม่กลัวอะไรทั้ งสิ้นครับ ถ้าวิ่งไม่ได้ ผมซื้อมาสด้า1000คันใหม่ให้หนึ่งคันครับ

ขออย่างเดียวอย่าให้ผมตัดรถก็พอ...

หน้าที่ 15 จากทั้งหมด 52 หน้า แรกแรก ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks