รบกวนชาว มาสด้า ดูรถคันนี้ให้หน่อยครับ - หน้า 3

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 52 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: รบกวนชาว มาสด้า ดูรถคันนี้ให้หน่อยครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    ขออณุญาตแนะนำเพิ่มเติมนิดนึงนะครับว่ากรณีซื้อรถมือ 2มา ควรจะเปลี่ยนอะไหล่ในรถจำพวกอะไหล่ที่มีอายุการใช้งา นตามกำหนดระยะเวลา(อะไหล่อายุสั้นทั้งหลายแหล่)เปลี่ ยนไปเลยครับ ในเรื่องของระบบไฟ และ ระบบที่เกี่ยวข้องกับน้ำมัน และของเหลวต่างๆ รวมไปถึงการตรวจช่วงล่างของรถ อย่าลืมดูยางรถด้วยนะครับ...

...รถถ้าหากเรารู้จักกับเจ้าของรถคนเก่าเราจะเห็นว่า เค้าดูแลและใช้รถอย่างไร...จะง่ายและมีข้อมูลในการตั ดสินใจเรื่องการซ่อมหรือเปลี่ยนอะไหล่...
    แต่ถ้าซื้อกับกรณีตรงข้าม ควรเช็คและเปลี่ยนดีกว่าครับ จะได้ใช้รถอย่างมั่นใจและสบายใจ ปลอดภัยทั้งตัวเราและผู้อื่น...
    เห็นด้วยครับ แต่ใครจะซื้อรถของไอ้วีต้องคิดแล้วก็กินยาแก้ปวดหัวค รับ รถทำใหม่ทั้งคันแต่ก็ตัดต่อทั้งคัน ถ้ารู้จักเจ้าของเก่าว่าทำได้ขนาดใหนอาจจะอ้าปากค้าง เลยก็ด้ายยย 55555 - -"

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    เห็นด้วยครับ แต่ใครจะซื้อรถของไอ้วีต้องคิดแล้วก็กินยาแก้ปวดหัวค รับ รถทำใหม่ทั้งคันแต่ก็ตัดต่อทั้งคัน ถ้ารู้จักเจ้าของเก่าว่าทำได้ขนาดใหนอาจจะอ้าปากค้าง เลยก็ด้ายยย 55555 - -"
    5555+ผมยกให้ท่าน 1คน เป็นที่หนึ่งในความบ้า..........เเละเป็นคนที่สุดยอด ครับ.......เป็นอื่นๆอีกมากมาย

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ a_tez อ่านข้อความ
    จัดการ........ด่วนมีเวลาจำกัดต้องไปทำงาน

ไม่ติดให้มันรู้ไป......แบตที่เรามาเป็นรถวัดยังไงก็ น่าจะมีสิ่งศักดิ์สิทธ์คุ่มครองอยู่บ้าง(555+)

ท่านอุ้ยครับ . . น้าชายคนนี้ชื่อ"น้าสมนึก"หรือป่าวครับ ถ้าใช่ บอกว่าผมคิดถึงครับ
    ไม่ใช่ขออภัยครับ เพราะเคยไปฝึกวิชาชีพเครื่องยนต์มาด้วยกันครับ . . .

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ไม่ยักกะรู้ว่าท่านแจ๊ก เรียนสารพัดช่างมาด้วย... ผมก็จบสารพัดช่างมาเหมือนกันครับ อิอิๆๆ
    ไปเรียน เขียนภาพสีน้ำมันมาครับ มือไม่เลอะคราบน้ำมันครับ แต่เลอะสีน้ำมันแทน ......

สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    ท่านอุ้ยครับ . . น้าชายคนนี้ชื่อ"น้าสมนึก"หรือป่าวครับ ถ้าใช่ บอกว่าผมคิดถึงครับ
    ไม่ใช่ขออภัยครับ เพราะเคยไปฝึกวิชาชีพเครื่องยนต์มาด้วยกันครับ . . .
    ถูกครับเป็น น้าที่บ้านเป็นญาติทางเเม่ครับ(เป็นคนมอญ)
    ที่บ้านเรียก..ทิดโก็ะ
    ครับโลกมันกลมจริงๆ...........555+
    ท่านเเจ็คกี้........555+

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    ไม่ยักกะรู้ว่าท่านแจ๊ก เรียนสารพัดช่างมาด้วย... ผมก็จบสารพัดช่างมาเหมือนกันครับ อิอิๆๆ
    ไปเรียน เขียนภาพสีน้ำมันมาครับ มือไม่เลอะคราบน้ำมันครับ แต่เลอะสีน้ำมันแทน ......
    ผมไปเรียนเมื่อปีที่แล้วครับพี่ตุ๊ก เค้าเปิดสอน ชม./1 บาท ผมเรียน 150 ชม. ครับ แต่คืนไปหมดแล้วครับ เหอๆ
    ที่ไปเรียนเพราะระหว่างรอ "น้องได๋" Daihatsu ของกระผมเพื่อเตรียมการไว้ตอนฉุกเฉินครับ สุดท้ายก็ลืม 555
    สุดท้ายผมก็ต้องเอารถเข้าไปทำอยู่ดีครับ เคยเอาไปฟิตเครื่องเสียตั้ง 600 บาทแน่ะครับ ทำ 3 คน ทำครึ่งวัน . .

ที่ประทับใจก็คือ มีเรียนแค่ 4 คน ครับ อาจารย์ปวดหัวมาก 555 ครบทุกวัย ทั้ง เด็ก วัยรุ่น ผู้ใหญ่ และสูงวัยครับ เรียนกันวันล่ะ 3 ชม ครับ
    เรื่องจริงน่ะครับเรียงตามอายุ เด็ก"ไอ้บ๊าท"(ยังไม่ถึง15) วัยรุ่น"แจ็คกี้"(เพิ่งเลขสาม) ผู้ใหญ่"พี่สมนึก"(เลขสี่) ผู้อาวุโส"ป๋าสุกรี"(เลขหก)

โอ้พี่ตุ๊ก . . . อยากชมผลงานท่านบ้างจังครับ หรือมีเยอะขอไว้เป็นที่ระลึกบ้างได้มั๊ยครับพี่ตุ๊ก . . .*-*

tanytany's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อาทิตย์แรกกอเอาแล้วเลอครับ ..คุณอุ้ย ทิปถนนสาย ..ป่าชายเลนเตรียมให้พร้อมนะครับ ..ไอ้จืดรออยู่วัยรุ่น
    ++แม่ค้ามือใหม่ ..ลองขายของเก่าค่ะ++
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=436527

ตาล 08-4082-5742 / วิน 08-6537-3262
    [email protected]

ธนาคารกสิกรไทย สาขาเดอะมอล์บางแค เลขที่บัญชี 751-2-66739-7 (นาวิน)
    โอนเงินเรียบร้อยแล้ว/รับของแล้วช่วยโทรแจ้งด้วยน๊ะจ๊ะ

+++++++++++++++++โปรดทราบ ..สะดวกส่งของทุกวันเสาร์ค่ะ++++++++++++++++

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ a_tez อ่านข้อความ
    รถวัดคันนี้ สุดยอดคับ ไม่มีคำบรรยาย ไม่มีเปลี่ยน ดัดเเปลงกันตามหน้างาน

ผมชอบภาพนี้อย่างบอกไม่ถูก ผมชอบแรงบันดาลใจครับ มันอาจจะไม่ใช่ภาพที่ใครๆเข้าใจแต่มันทำให้ผมเห็นต้น กำเนิดของความพยายามและการแก้ปัญหา...ผมคงแฮ้งค์อยู่ แน่ๆเลย เมาค้างครับ 5555

สถานที่
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tanytany อ่านข้อความ
    อาทิตย์แรกกอเอาแล้วเลอครับ ..คุณอุ้ย ทิปถนนสาย ..ป่าชายเลนเตรียมให้พร้อมนะครับ ..ไอ้จืดรออยู่วัยรุ่น
    จัดไป.....เพื่อนเตรียมตัวอยู่

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ผมชอบภาพนี้อย่างบอกไม่ถูก ผมชอบแรงบันดาลใจครับ มันอาจจะไม่ใช่ภาพที่ใครๆเข้าใจแต่มันทำให้ผมเห็นต้น กำเนิดของความพยายามและการแก้ปัญหา...ผมคงแฮ้งค์อยู่ แน่ๆเลย เมาค้างครับ 5555
    ถูกครับเเก้ไขกันไป...........555+

วันนี้งานเขาอีกครับ ขับมาดีๆเบรคหาย กดจนจะติดห้องเครื่องไม่มีเบรคเลย..........ตายเเน่
    สรุปติดไฟเเดง ก็เชนเกียร์ครับก็ยังไม่พอสรุป ชนเเต่เป็นเหมือนรถไหลนะครับเกือบจะหยุดเเล้ว
    พอดีกระเบาะคันหน้าเขามีกันชนเหล็กคับ...........
    อุ้ย....รีบลงจากรถยกมือไหว้ก่อนเลย พี่ครับรถผมเบรคเเตก
    พี่กระเบาะ....ไม่เป็นไรน้อง พี่รีบ
    อุ้ย...ยกมือไหว้อีกที่ขอบคุณครับ
    ผมขับความเร็วประมาณ 20 ประคองให้ถึังอู่ที่ใกล้ที่สุด ค่อยยังชัวหน่อย
    ตอนเที่ยงต้องไปดู(พี่ครับเช็คก่อนนะครับอย่าพิ่งเปล ื่ยน)
    เเล้วก็รีบมาทำงาน.............ในความโชคร้ายก็ยังมี ความโชคดี........เฮ้อ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ถูกครับเเก้ไขกันไป...........555+

วันนี้งานเขาอีกครับ ขับมาดีๆเบรคหาย กดจนจะติดห้องเครื่องไม่มีเบรคเลย..........ตายเเน่
    สรุปติดไฟเเดง ก็เชนเกียร์ครับก็ยังไม่พอสรุป ชนเเต่เป็นเหมือนรถไหลนะครับเกือบจะหยุดเเล้ว
    พอดีกระเบาะคันหน้าเขามีกันชนเหล็กคับ...........
    อุ้ย....รีบลงจากรถยกมือไหว้ก่อนเลย พี่ครับรถผมเบรคเเตก
    พี่กระเบาะ....ไม่เป็นไรน้อง พี่รีบ
    อุ้ย...ยกมือไหว้อีกที่ขอบคุณครับ
    ผมขับความเร็วประมาณ 20 ประคองให้ถึังอู่ที่ใกล้ที่สุด ค่อยยังชัวหน่อย
    ตอนเที่ยงต้องไปดู(พี่ครับเช็คก่อนนะครับอย่าพิ่งเปล ื่ยน)
    เเล้วก็รีบมาทำงาน.............ในความโชคร้ายก็ยังมี ความโชคดี........เฮ้อ
    เป็นกำลังใจให้ครับ ผมเข้าใจท่านอย่างสุดซึ้ง ผมเคยขับรถไม่มีเบรกมาแล้วครับ กลัวมาก นั่นเป็นครั้งสุดท้ายที่ผมจะฟังความเชื่อของคนอื่น 555

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ผมก้อเคยเบรคแตกเหมือนกันครับ ตอนนั้นกำลังจะขับผ่านสี่แยกไฟแดงสะพาน7 เร่งเครื่องเต็มที่เพื่อให้ทันไฟเหลือง แต่ก้อไม่ทันกดเบรคเต็มที่เลยครับ ใจหายแว๊ป ตอนนั้นนึกอะไรไม่ออก ตกใจมาก หลับตา แล้วก้อปล่อยรถไหลไปตามยะถากรรม ได้ยินเสียง แตรหลายเสียงดังไปหมด ลืมตาอีกที กรูรอดมาได้ไงว่ะ 5555555 จอดรถข้างทาง ลงไปดู โอ้พระเจ้าน้ำมันเบรคไม่มี เพราะมันซึมรั่วออกทีละนิด จะหมด ....โชคดีที่รอดมาได้ในคราวนั้น

ปล...รถเก่าๆอย่างเรา ต้องเช็คน้ำมันเบรค น้ำมันเครื่อง น้ำหล่อเย็น ทุกๆวันน่ะครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ผมก้อเคยเบรคแตกเหมือนกันครับ ตอนนั้นกำลังจะขับผ่านสี่แยกไฟแดงสะพาน7 เร่งเครื่องเต็มที่เพื่อให้ทันไฟเหลือง แต่ก้อไม่ทันกดเบรคเต็มที่เลยครับ ใจหายแว๊ป ตอนนั้นนึกอะไรไม่ออก ตกใจมาก หลับตา แล้วก้อปล่อยรถไหลไปตามยะถากรรม ได้ยินเสียง แตรหลายเสียงดังไปหมด ลืมตาอีกที กรูรอดมาได้ไงว่ะ 5555555 จอดรถข้างทาง ลงไปดู โอ้พระเจ้าน้ำมันเบรคไม่มี เพราะมันซึมรั่วออกทีละนิด จะหมด ....โชคดีที่รอดมาได้ในคราวนั้น

ปล...รถเก่าๆอย่างเรา ต้องเช็คน้ำมันเบรค น้ำมันเครื่อง น้ำหล่อเย็น ทุกๆวันน่ะครับ
    ท่านนั้น ค่าเสียหาย เปลียนผ้าเบรคซักเท่าไหร่....ราคาโหดรึเปล่า

tanytany's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เอากล้วยเงาๆไปใส่สักหวีไหม ..อุ้ย อิอิ

++แม่ค้ามือใหม่ ..ลองขายของเก่าค่ะ++
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=436527

ตาล 08-4082-5742 / วิน 08-6537-3262
    [email protected]

ธนาคารกสิกรไทย สาขาเดอะมอล์บางแค เลขที่บัญชี 751-2-66739-7 (นาวิน)
    โอนเงินเรียบร้อยแล้ว/รับของแล้วช่วยโทรแจ้งด้วยน๊ะจ๊ะ

+++++++++++++++++โปรดทราบ ..สะดวกส่งของทุกวันเสาร์ค่ะ++++++++++++++++

สถานที่
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tanytany อ่านข้อความ
    เอากล้วยเงาๆไปใส่สักหวีไหม ..อุ้ย อิอิ

ได้ท่าน.....ผ่อนวันละ บาท ผ่อนหมดค่อยรับของ........555+
    ท่านคุยกะท่าน วีหนวดรึยัง เรื่องมิตติ้ง ที่ท่าน บอกว่าจะจัดกันที่ กทม...เร็วๆนะครับ

Senior Member ting2220's Avatar
    ขอบคุณ
    34

ท่านอุ้ย ค่าผ้าเบรคคู่ละประมาณ 500 บาท ครับ ค่าช่างแล้วแต่ความสนิทครับ
    ขับรถเก่าๆ ระวังเรื่องเบรคครับ ของพี่เองเจอค่าซ่อมไปหลายรอบแล้วครับ
    ขับระวังๆ หน่อย กรุงเทพฯ รถมันเยอะครับ
    [email protected] 083 9002121 True

คบกันเป็นเพื่อนกัน อย่าไปเอาเปรียบเค้า คิดถึงใจเค้าใจเรา จะได้คบกันนานๆ

เพื่อนๆพิษณุโลก http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=466942

ผลงานในมาสด้า ณ เชียงใหม่ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...17#post6944617

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 52 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks