Converse Converse Vintageของแบบนี้มันอยู่ที่ใจ

ชื่อกระทู้: Converse Converse Vintageของแบบนี้มันอยู่ที่ใจ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Converse Converse Vintageของแบบนี้มันอยู่ที่ใจ

Converse Vintage ความชอบที่ก่อให้เกิดความบ้าคลั่ง

หลายเดือนที่ผ่านมาผมพยายาม (ผมขอขีดเส้นได้คำว่าพยายามนะครับ) หาซื้อรองเท้า Converse ของ USA จะไปหาซื้อที่จตุจักรก็ไม่มีเวลาแต่ถ้าจะไปก็ต้องพาล ูกไปอีกทั้งเบียดทั้งร้อน ดังนั้นจึงเปิดเว็บดูว่ามีใครขายมั่งว่ะ
    เมื่อเข้าหน้า Google ไปผมพิมพ์หาคำว่า “Converse Made in usa” ผมเองถึงกับตะลึง แต่สิ่งที่ผมตะลึงนั้นไม่ใช่ว่าผมจะตะลึงว่ามีคนขายเ ยอะหรอกนะครับ ราคาต่างหาก ผมจำได้ว่าเมื่อประมาณ 4 ปีที่แล้ว ผมไปซื้อ Jack Purcell Usa ที่มาบุญครองร้าน American Classic คู่ที่ผมซื้อนั้นเป็นสีดำ ราคา 2700 บาท ถ้าเป็นสีอื่น 2500 คนขายบอกว่าขอค่าสี 200 แล้วกัน
    ผมก็บอกว่าไม่เป็นไรครับ กลับมาเมียยังด่าซะหูชา แล้วมาวันนี้ผมจะต้องซื้อรองเท้ามือ 2 ในราคา 4-6 พัน เนี่ยจะเอาไงดีว่ะ มันไม่เอาไม้แพ่นกระบานผมหรอกเหรอ แต่ยังไงก็ต้องคุยกันก่อนครับ เพราะเท้าของผมนั้นมันไม่ค่อยจะสมบูรณ์เท่าไหร่นัก
    เนื่องด้วยมันต้องใส่รองเท้าที่เป็นเบอร์ครึ่งด้วย ของบ้านเรามันไม่มี แต่ถ้าจะถามว่าทำไมต้อง Converse รองเท้าอย่างอื่นไม่ได้หรอ ผมขอบอกตามตรงครับว่าไม่รู้เหมือนกัน เพราะใส่มาตั้งแต่สมัยเรียน ม.1 ตอนนี้ก็ปาเข้าไป 34 เข้าให้ครับ
    ก่อนอื่นผมขอย้อนไปสมัยที่ผมเรียนอยู่นั้นบอกตรงๆว่า คนใส่รองเท้าแบบนี้นั้นน้อยคนครับ ใส่แล้วเขาก็ดูว่าธรรมดา ไม่มีอะไรพิเศษ ที่ซื้อแพงเพราะมันมีเบอร์ครึ่งเท่านั้น เพราะโดยส่วนตัวแล้วเป็นคนที่ชอบใส่ของเท้าพอดี จึงใส่มาตลอดไม่เคยใส่รองเท้าแบบอื่นเลย
    แต่ของมันแพงอะนะซื้อมาคู่เป็นพันใส่ทีก็หลายปีอะครั บกว่าจะเปลี่ยน แต่เมื่อไหร่ที่ผมเปลี่ยนราคามันจะต้องขึ้นทุกทีไป แต่ไม่ได้มากมายอะไร 1-2 ร้อยก็เท่านั้น
    เนื่อจากทราบข่าวว่าเขาไม่ได้ผลิตที่เมกาแล้ว แต่ก็ไม่ได้คิดว่ารูปทรงและวัสดุของมันจะเปลี่ยนตามส ถานที่ผลิตไปด้วย เนื่องจากคิดว่าเขาคงความเป็นมาตรฐานให้เหมือนเดิม ในตอนนั้นผมไม่เคยเปรียบเทียบทรงระหว่างของบ้านเราหร ือของเมกา เพียงแต่รู้ว่าของบ้านเรามันไม่มีเบอร์ใส่ไม่ได้ก็เท ่านั้น
    แต่ในปัจจุบันมันกลายเป็นสินค้า Vintage ไปแล้ว เป็นของหายาก ราคายิ่งแพงมากกกกตามความหายากไปด้วย จากรองเท้าแนวกีฬากลายมาเป็นของสะสมของวัยรุ่นยุคนี้ ไปแล้ว บางคนที่ผมคุยด้วยยังเรียน ม. ต้น ด้วยซ้ำ แต่มีเงินซื้อรองเท้าราคา 4-5 พัน บางคู่อย่างลายสก็อต ผมบอกตรงๆครับรุ่นผมไม่มีใครซื้อมาใส่เลย เพราะมันดูเสี่ยวๆไงไม่รู้ไม่กล้าใส่ แถมราคาถูกกว่าสีพื้นอีก แต่ในตอนนี้ 8 พันกว่าครับ ไม่กี่วันก็ขายได้แล้ว ผมเองก็ได้แต่คิดในใจว่าเม่งสุดตรีนนนนไอ้เด็กพวกนี้
    แต่สุดท้ายผมก็พยายามคุยกับแม่คนที่สองว่าราคาเท่านี ้จะเอาไงดีรองเท้าอย่างอื่นก็ไม่ชอบใส่ซะด้วยสิ แต่ผิดคาดครับมันบอกว่าไม่ต้องซื้อหรอกมือ 2 ไหนๆก็ซื้อแล้วมือ 1 ไปเลย ผมเลยไปได้คู่นึงว่าเป็นหนังกลับสีดำที่ร้าน American Classic นั่นแหละ จังหวะดี โดนไป 8000 แต่เมียผมมันบอกว่าไม่เป็นไรนานๆซื้อที คุณรู้ไหมว่าผมถึงกับน้ำตาไหล แต่ไม่ได้ไหลเพราะเมียให้ซื้อหรอกนะครับ เพราะรองเท้าเฮ่ไรว่ะเม่งเล่นกูซะกระเป๋าเบาเลยสาดดด ด
    ผมเองก็อยากจะบอกน้องๆที่ชอบอะไรเหมือนผมว่า ควรจะใช้เงินให้ถูกให้ควรดีกว่า เพราะบางคนยังขอเงินพ่อแม่ซื้ออยู่เลย ถ้าไม่จำเป็นควรชั่งใจคิดสักนิดนึงว่าควรมั๊ยที่จะซื ้อ ผมเองที่ซื้อราคานี้ได้ในปัจจุบันเพราะผมคิดว่าผมมีร ายได้ที่มากพอสมควร ซื้อไปก็ไม่เดือดร้อนอะไร
    สุดท้ายผมก็อยากฝากว่าใครที่มีปัญญาที่จะซื้อรองเท้า แพงๆมาใส่ อย่าเอาไปอวดเพื่อนกันเลย ว่ากูต้องอย่างนั้นอย่างนี้ เพื่อนที่เขาเห็นก็อยากได้บ้าง แต่ครอบครัวเขาล่ะ ร่ำรวยแค่ไหน เอาเก็บไว้เฟี้ยวคนเดียวดีกว่าครับ “ไอ้น้องของแบบนี้มันอยู่ที่ใจโว๊ยยย”
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย naylaonn : 30-10-2010 เมื่อ 14:18

จริงครับ ของเเบบนี้มันอยุ่ที่ใจเรา

Marlboro marlboro's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เข้าใจครับ..
    มีบางคนพูดกับผม "หัวเข็มขัดอะไรตั้ง 2-3 หมื่น" ใส่ก็ใส่ได้ทีละหัว (แล้วใส่มันหัวเดียวทั้งปีทั้งชาติรึไง) ก็ผมชอบของผมนี่หว่า..
    cowboy on the vintagebike

::: You get the best out of others when you give the best of yourself. :::

อารมณ์เดียวกันเลยครับ...เคยซื้อ converse usa ตกรุ่นของใหม่ 700.-
    มาดูมือสองตอนนี้ 2พันกว่า เงินค่ามันน้อยลงไปๆ กับของพวกนี้จริงๆ

Member popcron5455's Avatar
    สถานที่
    ขี่คนเดียว
    ขอบคุณ
    0

ผมก็ใส่มาตลอดไม่เคยใส่รองเท้าอย่างอื่นเลยตั้งเเต่เ รียนหนังสือจนตอนนี้อายุ29ก็ยังใส่อยุ่ครับi love converse

Marlboro marlboro's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา มีพี่คนนึงกลับมาจากมะริกา หิ้ว converse มาบานนนเลย...หลายรุ่นหลายแบบหลายสีมาก

และมีเด็กวัยรุ่นคนนึงเดินเข้ามาเลือกๆจับๆ แล้วได้ไปคู่นึงควักจ่ายแบบไม่คิดมากในราคาเกินครึ่งหมื่น

ก็เลยคิดว่าไอ้รองเท้าเนี่ยมันต้องมีอะไรแน่ๆเลย แต่ผมไม่รู้เรื่องพวกนี้

ผมไม่ใช่คนเล่น converse แต่ชอบพวกหัวเข็มขัด(ไม่ใช่หัวเข็มขัดนักเรียนช่างกล นะ)

ก็เข้าใจคนเล่นของด้วยกัน
    cowboy on the vintagebike

::: You get the best out of others when you give the best of yourself. :::

Senior Member poon_40's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เจ๋งว่ะพี่ !

เคยใส่jackฯตอนที่ฮิตใหม่ๆได้มาจากพ่อไปดูงานแล้วซื้ อมมาฝาก ใส่วันแรกไปเดินท่าพระจันทร์คนมองโครตเท่เลย
    บังเอิญฝนตกวิ่งหลบฝนลื่นล้มต่อหน้าหญิงธรรมศาสตร์เพ ราะพื้นมันไม่มีดอก!!!!!!!เจ็บตัว+เจ็บใจ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับสำหรับความคิดทั้งหลายหลากที่เข้ามาแชร ์ความคิดเห็นกันในกระทู้นี้ครับ

Junior Member ogima's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

ผมได้มาคู่ jack หนัง usa เอาไปใส่เตะบอลซะขาด มาหาดูในเน็ต แมร่ง ราคา เดวนี้ห้าพันอัพหมดแล้ว สมัยผมซื้อ เต็มที่ก็สองพันสี่ ของมันก็ไม่ได้ทนทานนานปี เป็นหนังเป็นผ้า อายุก็ไม่น่าจะเกินสิบปีก็น่าจะไปหมดแล้ว เพราะคำว่า made in usa ตัวเดวเจงๆ ผลิตที่อื่นรับรองไม่ vintage แน่นอน ดร.มาตินเหมือนกัน เดวนี้ไม่มี england แล้วนะครับ มาผลิตที่ไทยทั้งหมด (แต่ราคาไม่ต้องพูดถึง) ราคาตัว england ก็เลยเป็นของหายาก ผมเอาไปใส่คุมงานซะกระจุยหมดแล้วก็มันทนจริงๆ ซื้อโรงเกลือมาสามร้อย

เข้าใจความรู้สึกนี้ครับ เหมือนนาฬิกาที่ผมใส่หล่ะ ไอ้เรือนที่ใฝ่ฝันก็ราคาสูงเหลือเกิน อย่างว่าครับของดีดีก็ต้องแพงบ้าง ตอนนี้ก็ค่อยค่อยเก็บเล็กผสมน้อยไปก่อน ใช้ ที่มีอยู่ก็ok แล้วนะ

ปลอบใจตัวเองไว้ก่อนครับ

บ้านมณคล บ้านมงคล's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมก้อชอบ คอนเวิด สมัยผมเหรอ คู่ละ250เอง ใส่แล้วเท้ระเบิด ก้อรองเท้าผ้าใบธรรมดาๆ
    แต่ดีกว่าใส่ บาจา หรือนันยางแยะ สมัยก่อนผม ควิบเปอร์คู่หนึ่ง ผ้าใบสีขาว คู่นี้พฃเพิ่อนเอามาขายให้50บาท
    ผมชอบใส่เหมือนกันคู่นี้ มันสวยบาดตาบาดใจผมจริงๆ เดี่ยวนี้แก่แล้ว อะไรก้อได้ ใส่แค่รองเท้าแตะก้อพอ
    ไม่ติดในรสนิยมแล้วครับ เดี่ยวนี้อยู่อย่างปลงๆ มีเวลาก้ออ่านหนังสือธรรมมะสวดมนต์ไปเรื่อยเปื่อย
    สบายใจดีครับ

ANS.67's Avatar
    สถานที่
    M 79
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ บ้านมงคล อ่านข้อความ
    ผมก้อชอบ คอนเวิด สมัยผมเหรอ คู่ละ250เอง ใส่แล้วเท้ระเบิด ก้อรองเท้าผ้าใบธรรมดาๆ
    แต่ดีกว่าใส่ บาจา หรือนันยางแยะ สมัยก่อนผม ควิบเปอร์คู่หนึ่ง ผ้าใบสีขาว คู่นี้พฃเพิ่อนเอามาขายให้50บาท
    ผมชอบใส่เหมือนกันคู่นี้ มันสวยบาดตาบาดใจผมจริงๆ เดี่ยวนี้แก่แล้ว อะไรก้อได้ ใส่แค่รองเท้าแตะก้อพอ
    ไม่ติดในรสนิยมแล้วครับ เดี่ยวนี้อยู่อย่างปลงๆ มีเวลาก้ออ่านหนังสือธรรมมะสวดมนต์ไปเรื่อยเปื่อย
    สบายใจดีครับ
    คู่ละ250นี้กี่ปีแล้วอ่ะพี่...ผมทันตอน450ครับ5555
    _______________________________โทร.086-5128115

โอนเงินได้ที่ ธ.กรุงไทย 9802694541 ชลธวัท อโนมะศิริ ทุกรายการมีค่าส่งต่างกันครับ

Member คชเสนีย์๑๗๗'s Avatar
    สถานที่
    รถโบราณ คชเสนีย์๑๗๗ นาเฉลียง
    ขอบคุณ
    0

ผมก็เคยซื้อร้านนี้ ตอนนั้นจำได้ว่าซื้อมา1800เอง เมื่อตอนอายุ19 ตอนนี้ผม28แล้ว เมื่อไม่กี่ปี่ไปเคยเดินไปดูมีแต่ของจีน บอกของหมดรออีก2เดือนจะมา ผมเลยกลับไม่ได้ถามราคา ดีน่ะที่ไม่ได้จอง ถ้าจองแล้วรู้ว่า8000ผมหน้ามืดแน่ แพงชิบ
    ต่อ คชเสนีย์๑๗๗
    นาเฉลียง เพชรบูรณ์

Junior Member mankungboy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถ้ามีให้กดไลท์ ขอกดสัก 100รอบ โดนใจมาก

Bookmarks