เรื่อง ทำเสื้อ

ชื่อกระทู้: เรื่อง ทำเสื้อ

มาตรฐาน เรื่อง ทำเสื้อ

เรื่องทำเสื้อคับ..ไม่เห็นพวกพี่ๆจะทำกันเลย ถ้าไม่ทำพวกน้องๆจะทำกันเองนะคับ

แบบง่ายๆคับ..เข้าใจง่าย..จุดมุ่งหมายในการทำเสื้อคื อ...

1.ให้กลุ่มที่ยังไม่รู้จักกลุ่มสระบุรีจะได้รู้จักมา กขึ้น

2.จะได้รู้ว่าพวกเรามาจากที่ไหนโดยจากการอ่านบนเสื้อ ที่ทำขึ้น

3.เพื่อความเป็นระเบียบและน่าตาของกลุ่ม

4.ประหยัดงบประมาณ(น้องๆบ้างคนยังต้องขอเงินพ่อแม่อย ู่)

5.ประหยัดเวลา(กันใกล้จะถึง)

6.ง่ายต่อการทำบ๊อกสกีน(บ๊อกสกีนเป็นสติกเกอร์แปะลงบ นบ๊อกสกีน)

(หวังว่าคงเข้าใจกันนะคับ..ใกล้เวลาแล้วคับ)

ความหมายแบบด้านหน้า

เข้าใจง่ายสื่อตรงตัว

ความหมายของแบบด้านหลัง

เป็นตัว s 3ตัว คล้ายกับ NACY คงแบบอันเดิมไว้เพียงแต่เปลี่ยนฟ้อนเท่านั้น

วงกลมหมายถึง ความกลมเกลี่ยวภายในกลุ่มอยู่ภายใต้คำว่า SARABURI SCOOTER

สรุป

สีที่ใช้เป็นสีทองแบบนูนสีเดียวคับทั้งหน้าและหลัง.. .เสื้อเป็นสีดำ(จะได้เปื้อนแล้วมองไม่เห็น)

จบแล้วคับ..ขอความคิดเห็นหน่อยคับ..ถามได้คับไม่ว่าก ัน

รูป รูป  

Member cosabeer's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เอ้า พวกพี่ๆครับว่าไงเข้ามาตอบน้องๆกันด้วยเด้อ

ส่วนพี่ เห็นด้วย ทำเลย ใกล้งานแล้ว

ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ว่ามา พี่เบียร์cosa ไซร์ L นะจ้ะ

ปล. ขออนุญาตก๊อปลิ้งไปวางในfacebookเพื่อบอกกล่าวกันต่อ ด้วยจ้ะ
    We love scooter แอบแซงเพราะแรงน้อย

Member mangporjumping's Avatar
    สถานที่
    SSS (saraburi scooter service)
    ขอบคุณ
    0

ถ้าทุกคนอยากทำเสื้ออยากมีเสื้อกลุ่มก็เห็นด้วยครับ
    แค่ถามว่า ทำไมไม่ใช้โลโก้กลุ่มที่เรามีมาใช้ล่ะครับ
    จะเอามาใช้แค่รูปเล็กๆตรงไหนก็ได้ ผมคิดว่าเราร่วมกันออกแบบ ร่วมโหวต ร่วมลงความเห็นว่าชอบกัน ทุกคนก็มีสิทธ์ร่วมกันใช้ได้หมดครับ ถ้าไม่ไปก่อให้เกิดความเสียหายต่อกลุ่มและพี่น้อง สัญลักษณ์ที่ผมออกแบบมาทุกคนมีสิทธ์ใช้ครับไม่ได้เป็ นของคนใดคนหนึ่ง เพราะอย่างที่บอก มันเหมือนเป็นสิ่งเดียวที่ทุกคนมีความเห็นพ้องตรงกัน ผมว่ามันเป็นตัวแทนความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันของกล ุ่มเรานะ
    หรือถ้า อยากมีแบบใหม่ก็ไม่เป็นไรครับ
    ขอเป็น 1 ความคิดเห็นก็แล้วกันครับ
    รักทุกคนครับ ^__________________^

ปอ สระบุรี คนดีครับ
    คนเรามันต้องมีจุดยืน ไม่กลืนน้ำลายตัวเอง
    ไม่เสแสร้ง แกล้งทำ
    083-2667139

...

ขั้นตอนในการทำ

1.ซื้อเสื้อมาเองนะคับขอแค่เป็นสีดำคอกลม(แขนสั้นหรื อยาวก็ได้)หมดปัญหามาว่ากันทีหลังว่าผ้าเนื้อไม่ดีมี ตังเยอะก็ซื้อแบบผ้าดีๆก็ได้คับใครทุนต่ำก็แบบราคาย่ อมเยาว์ก็พอ

2.เก็บทุนเป็นกองกลางเพื่อดำเนินการ

3.ในการจัดทำตอนสกีนพี่ๆท่านใดมีเสื้ออย่างอื่นก็สาม ารถนำมาสกีนได้(แต่ต้องสกีนเสื้อกลุ่มก่อนนะคับหลังจ ากนั้นก็เต็มที่คับ)

4.ค่าสติกเกอร์ ค่าตัดสติกเกอร์ ยางปาดสี ผมออกเองคับ (มีอยู่แล้ว)

5.ในการสกีนถ้าเสียสามารถแก้ไขได้เพราะตอนสกีนนั้นถ้ าสีสกินยังไม่แห้งเราสารถนำไปซักน้ำได้คับออกหมดคับต ากให้แห้งแล้วนำมาสกีนใหม่ได้คับ

อุปกรณ์ในการทำ

1.บล็อคสกีนแบบสำเร็จรูป ประมาณ 400-500 สบายใจมีขาย(ไม่แน่ใจนะคับอาจจะถูกกว่านี้)

2.สีสำหรับสกีน กระปุกละ 150 บาท

3.สติกเกอร์ (ของผมมีอยู่แล้วคับ)

4.เครื่องตัด (มีอยู่แล้วครับ)

5.ยางปาดสี (มีอยู่แล้วครับ)

6.กระดานลองสกีน (มีอยู่แล้วคับ)

ก็สรุปได้ว่าเราต้องใช้เงินทุนในการซื้ออุปกรณ์เป็นจ ำนวนเงิน 650 บาท(โดยประมาณนะคับ)

ปัญหาและอุปสรรค์

1.ใครจะเป็นคนรวบรวมเงินของเพื่อนสมาชิกทั้งหมดเพื่อ นำเงินไปซื้ออุปกรณ์ดังกล่าว

2.เวลาของเพื่อนสมาชิกอาจไม่ตรงกันบางท่านอาจยังไม่ไ ด้รับข่าวสารดังกล่าว(ขอให้เพื่อนสมาชิกช่วยบอกต่อกั นด้วยนะคับ)

3.มีปัญหาหรือขัดข้องแต่อย่างใดขอให้โพสลงในกระทู้ได ้เลยนะคับ(จะได้แก้ไขได้ทันท้วงที)

สรุปว่าเราช่วยกันออกตังกันทั้งหมดมี 22 คน ดูจากการลงทะเบียนที่ไปชะอำ 650 หาร 22 = 29.5

สรุปว่าเราออกคนละไม่ถึง 30 บาทด้วยซ้ำ โดยการนำเสื้อมาเอง ถูกไหมคับ ?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย JE_VESPA1964 : 05-11-2010 เมื่อ 18:42

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mangporjumping อ่านข้อความ
    ถ้าทุกคนอยากทำเสื้ออยากมีเสื้อกลุ่มก็เห็นด้วยครับ
    แค่ถามว่า ทำไมไม่ใช้โลโก้กลุ่มที่เรามีมาใช้ล่ะครับ
    จะเอามาใช้แค่รูปเล็กๆตรงไหนก็ได้ ผมคิดว่าเราร่วมกันออกแบบ ร่วมโหวต ร่วมลงความเห็นว่าชอบกัน ทุกคนก็มีสิทธ์ร่วมกันใช้ได้หมดครับ ถ้าไม่ไปก่อให้เกิดความเสียหายต่อกลุ่มและพี่น้อง สัญลักษณ์ที่ผมออกแบบมาทุกคนมีสิทธ์ใช้ครับไม่ได้เป็ นของคนใดคนหนึ่ง เพราะอย่างที่บอก มันเหมือนเป็นสิ่งเดียวที่ทุกคนมีความเห็นพ้องตรงกัน ผมว่ามันเป็นตัวแทนความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันของกล ุ่มเรานะ
    หรือถ้า อยากมีแบบใหม่ก็ไม่เป็นไรครับ
    ขอเป็น 1 ความคิดเห็นก็แล้วกันครับ
    รักทุกคนครับ ^__________________^
    ขอบคุณความคิดเห็นครับ..

คือว่าแบบที่พี่ปอออกแบบมามันก็สวยนะครับแต่มันมีปัญ หาตรงที่ว่าการทำบล็อคอะคับ

1.แบบมีความละเอียดสูงลวดลายเยอะ

2.บล็อคของเราเป็นสติกเกอร์(บล็อคสติกกอร์เป็นบล็อคท ี่ใช้ได้ชั่วคราวสกีนได้อย่างมากก็ 10 ตัวคับ คุณภาพก็จะต่ำลงไปคับ

3.ในเวลาที่มีอยู่ก็อันน้อยนิดกว่าจะรวมเงินหรือดำเน ินการอย่างใดผมแกลงว่าจะไม่ทันนะคับ

4.แบบของพี่ปอผมให้ความคิดเห็นว่าควรจะทำเป็นบล็อคแบ บฉายแสงถึงจะมีลายละเอียดอยู่ครบนะคับ

5.ปัญหาตอนสกีนแบบลายละเอียดเยอะๆ พอเราใช้ยางปาดลูดไปมันจะหลุดออกมาคับ

6.ถ้าส่งร้านผมแกลงว่าจะใช้เวลานานและมีค่าใช้จ่ายสู ง(น้องๆในกลุ่มบางคนยังต้องขอเงินพ่อแม่อยู่คับ)

ขอให้เข้าใจตามนี้นะคับหรือมีข้อเสนออย่างไรก็ลงไว้น ะคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย JE_VESPA1964 : 06-11-2010 เมื่อ 12:07

Member guzzi555's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พวกพี่ๆๆคับ เวลาเรามีกันนานแล้วไม่เห็นมีใครจะทำกันเลย ถ้าไม่มาถามพวกพี่ๆๆกันแล้วกลุ่มเราจะมีเสื้อใส่ไปงา นกันมะคับ อากาศมันค่อนข้างหนาวแล้ว ไม่มีเสื้อใส่ ผมจะไม่สบายอยุแล้วเนี้ย... เห็นด้วยกับพี่ เจ๋ง ครับ ทำเลยพี่
    .
    .
    .
    .
    ส่วนของพี่ปอ กลับมาค่อยทำอย่างเปงทางการดีกว่ามัยคับ อีกไม่กี่วันก็ถึงงานแล้วคับ..แล้วอีกอย่างไหนจะเรื่ องทำรถอีก... ผมว่าเรานัดวันมาคุยกันดีกว่ามัยคับ จะได้รู้เรื้องมากกว่านี้ ไม่ต้องมาเถียงกัน ok มัยคับ เวลาเราเหลือน้อยแล้วนะคับ..ขอบคุณคับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ guzzi555 อ่านข้อความ
    พวกพี่ๆๆคับ เวลาเรามีกันนานแล้วไม่เห็นมีใครจะทำกันเลย ถ้าไม่มาถามพวกพี่ๆๆกันแล้วกลุ่มเราจะมีเสื้อใส่ไปงา นกันมะคับ อากาศมันค่อนข้างหนาวแล้ว ไม่มีเสื้อใส่ ผมจะไม่สบายอยุแล้วเนี้ย... เห็นด้วยกับพี่ เจ๋ง ครับ ทำเลยพี่
    .
    .
    .
    .
    ส่วนของพี่ปอ กลับมาค่อยทำอย่างเปงทางการดีกว่ามัยคับ อีกไม่กี่วันก็ถึงงานแล้วคับ..แล้วอีกอย่างไหนจะเรื่ องทำรถอีก... ผมว่าเรานัดวันมาคุยกันดีกว่ามัยคับ จะได้รู้เรื้องมากกว่านี้ ไม่ต้องมาเถียงกัน ok มัยคับ เวลาเราเหลือน้อยแล้วนะคับ..ขอบคุณคับ
    เข้าใจตรงกันคับว่า เรามีข้อบังคับด้วยว่าเวลาและเงินทุน

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ guzzi555 อ่านข้อความ
    .
    .
    .
    .

ความเห็นสวนตัวนะครับ
    คิดไปคิดมาสามว่า ทำแบบพี่ปอ ก็ดีนะ ไหนๆก็เลือกกันแล้ว เอาแบบไปที่ร้าน ให้มันฉายบล๊อกให้2วันก็ได้แล้ว
    ราคาน่าจะประมาณ 5-7 ร้อยได้ แล้วเราก็เอามาสกีนเอง ไหนๆก็ทำแล้ว จะได้ใช้กันยาวๆ จะได้จ่ายทีเดียวจบไป
    จะได้ไม่ต้องมาจ่ายรอปหน้ากันเอง เพราะคิดว่าถ้ากลับมา ก็คงเงียบกันเหมือนเดิม

พี่เจ๋ง!!
    มันเป็นความคิดที่ดีที่จะเริ่มทำเสื้อ แต่ไหนๆก็ทำแล้วจะได้จบๆกันไปใช้กันยาวๆ
    จะได้ไม่ต้องทำ หลายรอป จ่ายหลายรอป

ขอบคุณครับ
    "LETHAL"
    ไปก่อนเลยเพ่ ผมไม่รีบ!!

มันติดปัญหาดิสาม..แล้วใครจะเป็นคนรับงานไปทำ

ค่าบล็อคฉายแสง 700 ค่าเสื้อ 100 ค่าสีอีกแล้วค่าซื้อบล็อคอีกละ ไปๆมาๆเป็นพันนะ

แล้วพวกเราต้องทำรถกันอีก เฮ้อ เก็บตังไปอีกมันเยอะนะอะไรประหยัดได้ก็น่าจะประหยัดน ะ

เดี๋ยวรอพี่ๆเค้าเข้ามาอีกหน่อยละกันแล้วก็สรุปจบ..จ ะได้ดำเนินการ...มีความคิดเห็นลงได้เลยนะคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย JE_VESPA1964 : 05-11-2010 เมื่อ 18:17

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ JE_VESPA1964 อ่านข้อความ
    มันติดปัญหาดิสาม..แล้วใครจะเป็นคนรับงานไปทำ

ค่าสกีน 700 ค่าเสื้อ 100 ค่าสีอีกแล้วค่าซื้อบล็อคอีกละ ไปๆมาๆเป็นพันนะ

แล้วพวกเราต้องทำรถกันอีก เฮ้อ เก็บตังไปอีกมันเยอะนะอะไรประหยัดได้ก็น่าจะประหยัดน ะ

เดี๋ยวรอพี่ๆเค้าเข้ามาอีกหน่อยละกันแล้วก็สรุปจบ..จ ะได้ดำเนินการ...มีความคิดเห็นลงได้เลยนะคับ

ไม่ๆ บอกมันว่าเอาแต่บล๊อก เราไปสกีนเอง มันก็คิดแต่ค่าบล๊อกแล้วครับพี่
    พอเสื้อก็เอาเหมือนที่พี่บอก ให้เตรียมมาเอง
    แล้วสีเราก็มาซื้อกันเอง แต่ผมว่าไหนๆก็ต้องจ่ายหลายรอบ จ่ายรอบเดียวเลยดีกว่าไหม?
    "LETHAL"
    ไปก่อนเลยเพ่ ผมไม่รีบ!!

อยากให้เข้าใจตรงกันคับว่า เราต้องทำเสื้อกันแล้วนะคับ แต่มีข้อแม้คือ เร็วและถูก

อย่างที่บอกไปด้านบนคับ

เร็ว...แรง...พัง... jom_zaa's Avatar
    สถานที่
    KINGKONG SCOOTER CLUB / SARABURI SCOOTER SERVICE
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

จะแบบไหนก็ทำกันไปก่อน หรือกลุ่มสระบุรีจะมีแบบอื่น ก็ทำไป สำหรับตอนนี้ทำแบบไหนก็ได้ ไม่จำเป็นต้องรอแบบที่เราตกลงกัน กลุ่มอื่นเวลาทำเสื้อเค้ายังมีแบบ 1 แบบ 2 แบบ 3 กันได้เลย เอาเป็นว่าตอนนี้ทำไปก่อนก็ได้ ใครไม่พอใจแบบนี้ ก็รอครั้งต่อไป เอามาเสนอในกลุ่มกัน อย่างน้อยๆ เราก็จะได้มีแบบ 2 และแบบ 3 หรือแบบอื่นๆ ตามมาก็ไม่มีใครว่าเลย ประมาณว่าบางครั้งความคิดของเราอาจจะไม่ตรงกันก็ไม่เ ป็นไร แต่ขอให้เราเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน เป็น สระบุรี สกู๊ตเตอร์เซอรืวิสเหมือนกัน รักกันแบบพี่ๆ น้องๆ ไปตลอด

ปล. สุดท้ายนี้ บางครั้งแบบเสื้อที่เรานำมาเสนอกัน อาจจะไม่ต้องทำเสื้อทั้งหมดก็ได้ อาจจะไปทำเป็นสติ๊กเกอร์หรือเป็น ของประดับอื่นๆ ที่เราอยากทำ

รักกัน รักกัน รักกันไปตลอด

ขอขอบคุณความคิดเห็น..คือว่ามันมีปัญหาคับ...แบบของพ ี่ปอเค้ามีลวดลายค่อนข้างเยอะ

โดยส่วนตัวตัวผมว่ามันไม่เหมาะต่อการทำบล็อคสกีนคับ. .เพราะเส้นแรงเงาหรือเส้นที่มีลายละเอียดเยอะๆมันจะร วมกัน

ไปหมดเส้นเล็กเส้นน้อยมันก็จะหายไปคับทำให้ลายละเอีย ดมันจะอยู่ไม่ครบ

แบบของพี่เค้าความคิดเห็นส่วนตัวนะครับถ้าเราไม่ยึดต ิดน่าจะทำเป็นป้ายอิงค์เจ็ทแบบใหญ่ๆหรือไม่ก็เป็นสติ กเกอร์

ไว้แปะรถกันคับ..เพราะการทำทั้ง2อย่างที่ว่ามามันไม่ มีข้อกำหนดในการทำ เราจะใส่ลูกเล่นอะไรก็ได้ตามใจชอบเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย JE_VESPA1964 : 06-11-2010 เมื่อ 12:11

ถ้าไม่เข้าใจ..ลองถามตัวเองดูว่า เราจัดทำเสื้อขึ้นมาเพราะอะไร..ต้องการให้คนอื่นรู้จ ักกลุ่มเราใช่ไม๊ว่าเรามาจากที่ไหน หรือว่า ทำขึ้นมาเพื่อใส่แล้วดูเท่ห์ๆแค่นั้น..ลองย้อนกลับไป

ดูบนกระทู้แรกคับว่าตรงตามนั้นหรือเปล่าหรือติดขัดข้ อไหนคับ...ขอบคุณคับ

Member mangporjumping's Avatar
    สถานที่
    SSS (saraburi scooter service)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ je_vespa1964 อ่านข้อความ
    ขอบคุณความคิดเห็นครับ..

คือว่าแบบที่พี่ปอออกแบบมามันก็สวยนะครับแต่มันมีปัญ หาตรงที่ว่าการทำบล็อคอะคับ

1.แบบมีความละเอียดสูงลวดลายเยอะ

2.บล็อคของเราเป็นสติกเกอร์(บล็อคสติกกอร์เป็นบล็อคท ี่ใช้ได้ชั่วคราวสกีนได้อย่างมากก็ 10 ตัวคับ คุณภาพก็จะต่ำลงไปคับ

3.ในเวลาที่มีอยู่ก็อันน้อยนิดกว่าจะรวมเงินหรือดำเน ินการอย่างใดผมแกลงว่าจะไม่ทันนะคับ

4.แบบของพี่ปอผมให้ความคิดเห็นว่าควรจะทำเป็นบล็อคแบ บฉายแสงถึงจะมีลายละเอียดอยู่ครบนะคับ

5.ปัญหาตอนสกีนแบบลายละเอียดเยอะๆ พอเราใช้ยางปาดลูดไปมันจะหลุดออกมาคับ

6.ถ้าส่งร้านผมแกลงว่าจะใช้เวลานานและมีค่าใช้จ่ายสู ง(น้องๆในกลุ่มบางคนยังต้องขอเงินพ่อแม่อยู่คับ)

7.อย่าลืมนะคับว่าสกีนมันเป็นสีเดียว..ตรงที่พี่แรงเ งาไว้ผมว่ามันจะเป็นสีเดียวกันหมดนะคับ

ขอให้เข้าใจตามนี้นะคับหรือมีข้อเสนออย่างไรก็ลงไว้น ะคับ
    อือ ถ้่าจะใช้บล็อด สติ๊กเกอร์ล่ะก็นะ สั่งตัดสติ๊กเกอร์กลับด้านเอา แล้วมาแปะด้านหน้าบล็อค เวลาปาดจะได้ไม่โดนแล้วหลุดร่อนออก
    หรือ ใช้วิธีการแปะสติ๊กเกอร์เฉพาะลายที่ใช้ (คนละแบบกับอันแรก คืออันแรกเราแกะลายที่จะใช้ออกเพื่อให่สีผ่านไปได้ แต่แบบที่สองแปะลายที่จะใช้ไปบนบล็อคเลย แล้วพ่นสีเอาให้ทั่วแล้วค่อยแกะสติ๊กเกอร์ออก จะได้บล็อคที่ไกล้เคียงกับการ ใช้กาวอัด/ฉายแสง ) แล้วพ่นสีสเปรย์ก็ได้นะ ทนพอสมควรเลย แต่พ่นให้เนียนๆนะไม่บางหรือหนาไปก็แล้วกัน
    อือแล้วสีทองที่จะใช้ ถ้าของ scala ประมาณ 300 กว่าบาท หรือเท่าไหร่นี่แหละ ต้องผสมน้ำหน่อยนะก่อนใช้ นิดเดียวพอ สีมันข้น+แห้งไวมากบล็อคเราจะตันไว
    โทษทีที่ไม่ได้กลับไปปรึกษากัน แต่นี่มันก็ไกล้แล้วเนอะ จัดไป ทำไรได้ก็ทำไปก่อนเลย

แต่แบบพี่มันก็ไม่มีแรเงานะ ลองขยายดูมันหลอกตา จริงๆมันเป็นเส้นๆแหลมๆ เฉยๆ

ปล. วันนี้นัดมาเจอกันงานแฟตดิเผื่อนั่งคุยกัน 55+ ( ไม่มีเวลาทำรถแต่ไปงานแฟตได้ อิอิ )

ปอ สระบุรี คนดีครับ
    คนเรามันต้องมีจุดยืน ไม่กลืนน้ำลายตัวเอง
    ไม่เสแสร้ง แกล้งทำ
    083-2667139

...

Bookmarks