ขอถามเรื่อง cdi หน่อยครับ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: ขอถามเรื่อง cdi หน่อยครับ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

ได้ซีดีไอ+ท่อตรงนะแร๊งส์...เค้าว่ากดได้ถึง200...เห ็นเค้าว่ากันมาน่ะน้องบอยจำมาอีกที
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย boy115 : 03-03-2012 เมื่อ 21:15
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

ไม่รู้จักอ่ะพี่ cdi ผมรู้จักแต่ cdc อ่ะพี่ว่าจะชวนแม่ทัพมาดูซะหน่อย ตาลาย

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    ไม่รู้จักอ่ะพี่ cdi ผมรู้จักแต่ cdc อ่ะพี่ว่าจะชวนแม่ทัพมาดูซะหน่อย ตาลาย
    ไปสิพี่ เห็นพี่ตั๋งไอติมแข็งเลย

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ไปสิพี่ เห็นพี่ตั๋งไอติมแข็งเลย

http://multiply.com/mu/nuaomii/image...nmid=445343306
    พี่หมอพาไปกินไอติมมาครับ กินหมดแล้วก็ยังลุกไม่ได้
    ไอติมยังไม่หายแข็งครับ ต้องเดินตัวงอมาเลยครับพี่ 55555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย RO_Tung_RY : 04-03-2012 เมื่อ 01:23

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RO_Tung_RY อ่านข้อความ
    พี่หมอพาไปกินไอติมมาครับ กินหมดแล้วก็ยังลุกไม่ได้
    ไอติมยังไม่หายแข็งครับ ต้องเดินตัวงอมาเลยครับพี่ 55555
    เอาน้ำแข็งประคบครับ ถ้าไม่หายก็ให้ท่องสามคำนี้... ซวย-แล้ว-กู

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yoyoyop123 อ่านข้อความ
    ตอนนี้ยังพอสั่งได้หรือไม่ครับ ราคาเท่าไรครับ คือของที่ใช้อยู่ตอนนี้เป็นแบบทองขาวก้อดีครับ เสียที่เดียวคือ

ลมดูดที่เร่งไฟแก่มันรั่วลมอ่ะครับ ลองดูดดูแล้วมันโล่งๆเลย ช่วงกดคันเร่งมันจะสะดุดนิดๆ หรือผมคิดมากหว่า

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ของผมก็ตัวลมดูดเสียเหมือนกันครับ ตอนนี้ถอดสายแวคคั่มอุดไว้ละ และตั้งไฟแก่เผื่อไว้เลยเวลาเร่งจะมีเข็กนิด ติดแก๊สแล้วแรงสุด

พี่เทียนฟงไม่เอารูปรถมาอัพเดทมั่ง แก้ไขอะไรมั่งครับ
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Member yoyoyop123's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

แล้วจะซ่อมยังงัยได้บ้าง มันเป็นถ้วยเล็กๆติดกับจานจ่าย เดาเอาว่าน่าจะถอดแยกได้นะครับ น้องโอเล่เคยรื้อบ้างป่ะ

ส่วนเทียนฟงของผมต่อท่อใหม่ครับ เอาออกขางตัวรถ ดังขึ้นนิดหน่อยนะ อิอิ เดี๋ยวลงรูปให้ดู ฮาๆครับ ท่อเก่ามันผุ

ก้อเลยเอาซะหน่อย เอารูปรถน้องโอเล่มาดูมั่งดิครับ

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yoyoyop123 อ่านข้อความ
    แล้วจะซ่อมยังงัยได้บ้าง มันเป็นถ้วยเล็กๆติดกับจานจ่าย เดาเอาว่าน่าจะถอดแยกได้นะครับ น้องโอเล่เคยรื้อบ้างป่ะ

ส่วนเทียนฟงของผมต่อท่อใหม่ครับ เอาออกขางตัวรถ ดังขึ้นนิดหน่อยนะ อิอิ เดี๋ยวลงรูปให้ดู ฮาๆครับ ท่อเก่ามันผุ

ก้อเลยเอาซะหน่อย เอารูปรถน้องโอเล่มาดูมั่งดิครับ
    ได้ครับพี่เทียนฟง ตอนนี้มีปัญหาน้ำมันเครื่องเข้าสูบ 4 เมื่อวานเปลี่ยนซีลวาล์วโดยไม่ถอดฝาอยู่ เสร็จแล้วจะถ่ายรูปมาโชว์กะเค้ามั่ง

Senior Member sippapas's Avatar
    ขอบคุณ
    886

Member ddnoina's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อธิบายหลักการทำงานเพิ่มเติมครับสำหรับท่านที่อยากรู ็

หน้าทองขาวเวลาที่มันติดกันมันจะเก็บไฟไว้ที่คอย (เอาแบบเข้าใจง่ายนะ แต่จริง ๆ มันซับซ้อนกว่านี้มีขดลวดทุติยภูมิ ปถมภูมิอะไรก็ไม่รู้งง)
    เมื่อถึงเวลาจุดระเบิด ลูกเบี้ยวก็จะมาแตะโดน หน้าทองขาวแยกออกจากกัน จะทำให้ไฟที่อยู่ในคอยวิ่งเข้าหัวเทียน

ส่วน cdi ก็เปลี่ยนจากหน้าทองขาว กับลูกเบี้ยว เป็น ลูกแม่เหล็กกับขดลวดแทน เมื่อถึงเวลาจุดระเบิด แม่เหล็กจะวิ่งเข้ามาไกล้ขดลวดเหนี่ยวนำทำให้เกิดกระ แสไฟเล็ก ๆ (เป็นสัญญาณจุดระเบิด)
    เหมือนไดนาโมนั่นแหละ ไฟเล็ก ๆ นี้ก็จะถูกส่งเข้าส่วนขยายและไปเปิดการจุดระเบิดแทน

มั้งถูกผิดขออภัยนะครับ. เดา ๆ เอา อิอิ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sippapas อ่านข้อความ
    เซ็งไรเอ่ย

ขอบคุณ
    0

จริง ๆ ผมไม่รู้เบื้อลึกนะ แต่ผมรู้ว่า cdi ดีกว่าหน้าทองขาวตรงที่ไม่ต้องตั้ง ให้ไฟแรงสม่ำเสมอ ไม่เหมือนหน้าทองขาวถ้าใช้สักพักไฟก็จะไม่แรง ก็ต้องซื้อเปลี่ยนใหม่อีก (ประมาณนั้นมั่ง) ของผมหน้าทองขาวเดิม แต่เอามาต่อกับทรานซิสเตอร์เพื่อส่งสัญญาณให้ให้ตัวท รานซิสเตอร์เป็นตัวตัดต่อกระแสไฟแรงสูง เพื่อไม่ให้หน้าทองขาวสึกหรอเร็ว และไฟน่าจะแรงสม่ำเสมอ ผมกำลังทดสอบอยู่ไม่รู้ว่ามันจะดีกว่าหน้าทองขาวเดิม หรือไม่ แต่หลังจากใส่อาการที่ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดคืออาการ กระตุกตอนใช้แก๊สหายเป็นปริดทิ้ง

Member yoyoyop123's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ddnoina อ่านข้อความ
    อธิบายหลักการทำงานเพิ่มเติมครับสำหรับท่านที่อยากรู ็

หน้าทองขาวเวลาที่มันติดกันมันจะเก็บไฟไว้ที่คอย (เอาแบบเข้าใจง่ายนะ แต่จริง ๆ มันซับซ้อนกว่านี้มีขดลวดทุติยภูมิ ปถมภูมิอะไรก็ไม่รู้งง)
    เมื่อถึงเวลาจุดระเบิด ลูกเบี้ยวก็จะมาแตะโดน หน้าทองขาวแยกออกจากกัน จะทำให้ไฟที่อยู่ในคอยวิ่งเข้าหัวเทียน

ส่วน cdi ก็เปลี่ยนจากหน้าทองขาว กับลูกเบี้ยว เป็น ลูกแม่เหล็กกับขดลวดแทน เมื่อถึงเวลาจุดระเบิด แม่เหล็กจะวิ่งเข้ามาไกล้ขดลวดเหนี่ยวนำทำให้เกิดกระ แสไฟเล็ก ๆ (เป็นสัญญาณจุดระเบิด)
    เหมือนไดนาโมนั่นแหละ ไฟเล็ก ๆ นี้ก็จะถูกส่งเข้าส่วนขยายและไปเปิดการจุดระเบิดแทน

มั้งถูกผิดขออภัยนะครับ. เดา ๆ เอา อิอิ
    ขอบคุณมากครับ ddnoina ที่ให้ข้อมูล ดีใจด้วยแหละที่อ่านปัญหาของเรา อิอิอิสรุปมันคือสะพานไฟนี่เอง( มั่วอีกเรา ) แล้วไอ้ถ้วยลมดูดตรงจานจ่ายนี่มันซ่อมได้มั้ยครับ หรือว่าพอมันรั่วต้องยกจานจ่ายใหม่เลย
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับ ddnoina ที่ให้ข้อมูล ดีใจด้วยแหละที่อ่านปัญหาของเรา อิอิอิสรุปมันคือสะพานไฟนี่เอง( มั่วอีกเรา ) แล้วไอ้ถ้วยลมดูดตรงจานจ่ายนี่มันซ่อมได้มั้ยครับ หรือว่าพอมันรั่วต้องยกจานจ่ายใหม่เลย
    ขอบคุณครับ
    เออลูกถ้วยลมดูดหรอ ไม่เคยเปลี่ยนเหมือนกันแฮ๊ะ อันนี้ไม่รู้จริง ๆ คงต้องซื้อยกชุดล่ะมั้งไม่แน่ใจ.
    ว่าก็ว่าไป. เดี๋ยวจะโม้ให้ฟัง กับหน้าที่ของมันนิดหนึ่งให้งงเล่น ๆ อิอิ
    คือเวลาที่จะจุดระเบิด น้ำมันเบลซิล 91 เนี่ยมันจะติดไฟช้า ดังนั้นก็ต้องจุดก่อนที่ลูกสูบจะเคลื่อนที่ถึง(ศูนย์ ตายบน <--ภาษาช่าง)
    แล้วก็จะระเบิดพอดีกับจังหวะที่ลูกสูบถึงศุนย์ตายบนแ ล้วก็ดันลูกสูบลงด้วยแรงระเบิด (แค่เริ่มก็งงแล้ว)

แต่นี่คือในรอบต่ำนะ. เมื่อรอบเครื่องเริ่มสูงขึ้น. มันก็ดันระเบิดไม่ทันแล้วล่ะซิทีนี้ ก็เลยต่อสายยางลม(ที่ท่อดูดอากาศ ดูดเยอะแสดงว่ารอบสูง)
    แรงลมดูดก็จะไปดันให้หม้อลมนั้นขยับตำแหน่งการจุดระเ บิดออกไปอีกเพื่อให้จุดทัน (ปล. ผมไม่แน่ใจนะว่าใช่หรือป่าว มันสับสนนิดหน่อยกับอีกระบบหนึ่ง)

อีกระบบหนึ่งเนี่ยข้างในตรงแกนหมุน ๆ ไต้ทองขาวนี่เหละ จะมีชุดลูกตุ้มอยู่ เมื่อรอบเครื่องสูงขี้นแรงเหวี่ยงของลูกตู้มก็จะมากข ี้นด้วย
    แล้วแรงนี้ก็จะต่อกับชุดปรับองศาการจุดระเบิดเหมือนก ัน (เห็นไหม งง เลย ไม่รู้อันไหนเป็นอันไหน ใครรู้ชี้แนะด้วย)

แต่สังเกตุไหม เวลาเราผ่อนคันเร่ง หรือขับลงดอยเนี่ย เครื่องยนต์มันจะช่วยเบรคให้เรา (ทั้ง ๆ ที่หน้าที่ของเครื่องยนต์ต้องขับเคลื่อนออกไปข้างหน้ า)
    ก็นี่อีกแหละ ตัวปรับองศาการจุดระเบิด ทำหน้าที่ปรับองศาให้จุดระเบิดให้ทันก่อนถึงศูนย์ตาย บน (งง งง ไหม)

ไม่งงนะ จุดให้ระเบิดก่อนถึงศุนย์ตายบน จะทำให้แรงระเบิด(ไม่เยอะมากเพราะน้ำมันอยูระดับเดิน เบา ไม่ได้เร่ิงนี่) ดันต้านแรงหมุนของเครื่องยนต์(เบรคนี้เอง)
    แต่ จุดให้ทันศุนย์ตายบน แรงระเบิดจะดันให้หมุนไปตามรอบหมุนของเครื่อง
    ปล่อยไก่แค่นี้ก่อนเดี๋ยวเรื่องจะยาว อิอิ.

ขอบคุณ
    0

ปล. อ๋อ อีกนิดหนึ่ง คือ 91 จะติดไฟช้ากว่า 95 นะ
    น้ำมัน 95 จะติดไฟเร็วกว่า ถ้าจะเปลี่ยนน้ำมัน ก็ต้องตั้งอาศาจุดระเบิดใหม่ให้เข้ากับน้ำมัน ตรงด้วยจานจ่ายนี่แหละมีน๊อตตัวหนึ่ง
    หมุนเข้าหมุนออกปรับองศาได้อีก หรือไม่งั้นก็หมุนทั้งดวงของใหญ่เลย...

ถ้าเป็นรถรุ่นใหม่ที่มีกล่อง ecu ต้องเอาคอมไปต่อและก็ปรับเมมมูรี่ของกล่องเอา จะปรับมืออย่างรถเก่า ๆ ของเราไม่ได้ 555

Bookmarks