D.i.y. อุปกรณ์เสริมกันหน่อย

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: D.i.y. อุปกรณ์เสริมกันหน่อย

มาตรฐาน D.i.y. อุปกรณ์เสริมกันหน่อย

วันนี้ผมมีของเล่นหรืออุปกรณ์เสริมสำหรับชาวหมูหรือช าวรถแนวผู้ชายๆมาให้ดูครับ
    พอดีผมทำใช้ได้ซักประมาณ 1 อาทิตย์แล้วและเห็นว่ามันใช้ได้ดีไม่มีปัญหา...เลยอย ากเอามาเบ่งพี่ทำกันบ้าง
    ที่ผมทำคือตัวบอกระดับน้ำมันในถังโดยไม่ต้องเปิดฝาดู ...หงะเข้าท่าไหมครับ....
    แต่ไม่รู้ว่าความคิดผมมีพี่ท่านอื่นทำก่อนหน้าแล้วหร ือยัง....เอาเป็นว่าเอามาโชว์ให้คนที่ยังไม่มีละกันน ะครับ...

มาดูหน้าตากันก่อนName:  DSC03727 (Small).jpg
Views: 312
Size:  33.1 KB
    อุปกรณ์มีอะไรบ้าง...
    1 สายอ๊อกซิเจนน้องปลา....(หรือสายอะไรก็ได้ที่มันใสๆแ ล้วจะใส่กันได้)
    2 สามทางที่เป็นโลหะ....(ขนาดที่สามารถเสียบเข้ากับสาย น้ำมันเราได้)ของผมให้ร้านหม้อน้ำทำให้ 40 บาท
    3 คีม (เอาไว้บีบสายเวลาเราตัดสายเพื่อใส่ สามทาง)

ดูจากรูปแล้วทำไม่ยากใช่ไหมครับ...
    ส่วนตรงปลายสายอ๊อกซิเจนผมทำการปิดตายแล้วเอาเข็มเจา ะรูปเพื่อให้อากาศออกได้
    แล้วเอาสายไปแอบๆไว้ใต้ถังน้ำมันแค่นี้หล่ะครับเราก็ ไม่ต้องดูน้ำมันจากในถังอีกแล้ว...
    แต่ระวังอย่าจุดบุหรี่ขณะอยู่บนรถนะครับ...อันตราย

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เยี่ยมคับ

pusoodteen's Avatar
    สถานที่
    Sanamchai motorcyc classic
    ขอบคุณ
    0

ต่อจากรุ ของถังสองค้างใช่ไหมครับ ของผมใช้สายใสๆ ต่อสองข้างเลย โค้งๆๆ ลอดใต้ถัง มันก็ดูได้อ่ะพี่ ถ้าหมดสายก็คือน้ำมันจะหมด

คือผมไม่เข้าใจที่พี่บอกอ่ะ อธิบายหน่อยจิ ว่ามันดูน้ำมันยังไงว่าเหลือเท่าไร ผมอยากลองทำมั้ง

นาย วิททยา เกตุแก้ว 083-074-3129
    ธนาคารกรุงไทย 238-134-227-3 ออมทรัพย์ สาขาสนามชัยเขต
    140/2 หมู่ 4 ต.คู้ยายหมี อ.สนามชัยเขต จ.ฉะเชิงเทรา 24160
    โทษที กูขี่รถเก่า
    (หมูเขียว เบาะแดง ตะแกงหลัง) ขี่หมูเขียวก็เสียวได้
    SMC Sanamchai Motorcyc Classic
    ฉะเชิงเทรา แปดริ้วนี้เอง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pusoodteen อ่านข้อความ
    ต่อจากรุ ของถังสองค้างใช่ไหมครับ ของผมใช้สายใสๆ ต่อสองข้างเลย โค้งๆๆ ลอดใต้ถัง มันก็ดูได้อ่ะพี่ ถ้าหมดสายก็คือน้ำมันจะหมด

คือผมไม่เข้าใจที่พี่บอกอ่ะ อธิบายหน่อยจิ ว่ามันดูน้ำมันยังไงว่าเหลือเท่าไร ผมอยากลองทำมั้ง

ครับ..คือว่าเราใช้หลักการของการไหลของน้ำ...
    ถ้าเราเติมน้ำมันมากเท่าไหร่น้ำมันก็จะไหลขึ้นมาตามท ่อมากเท่านั้น...ซึ่เราจะสังเกตุง่ายกว่าการเปิดฝาดู
    ส่วนว่าดูยังไงว่าเหลือเท่าไหร่เราก็จัดการเอาปากกาข ีดเอาว่า...
    ระดับเท่านี้นะน้ำมันใกล้จะหมดละ...
    หรือระดับเท่านี้นะน้ำมันเกินครึ่งถังแล้ว...
    ส่วนจะขีดยังไงเราก็ลองเติมน้ำมันเข้าไปแล้วก็ขีดเอา เอง...
    รถเราเรารู้ดีกว่าใครว่าระดับไหนน้ำมันจะหมด....

แต่ตอนนี้รถอยู่โรงพักแล้วครับ...เมื่อวานถูกรถชนท้า ยเข้าอย่างจัง...
    ระหว่ารอข้ามถนนไปเติมน้ำมันนี่หละครับ....
    ท่อหัก...
    ตะเกียบหัก...
    หูโช๊คหลังหัก...
    คิ้วซ้ายหักไฟท้ายแตก....
    ไฟเลี้ยวซ้ายแตก....
    บังโคลนหลังงอ...

นี่หละครับ...คราวซวยจริงๆตอนนี้ต้องเคลียกับคู่กรณี ก่อนเหราะเมื่อวานเขาเมามาก...คุยไม่รู้เรื่องส่วนผม ไม่กินเลย...หมวกกันน๊อกก็ใส่ ไม่พอเขาเจ็บหนักกว่าผมอีก...
    รถเขาโซนิคโช๊คหน้างอไฟหน้าแตก..
    คนไหปลาร้าหัก..หัวเข่าเย็บ 6 เข็ม ถลอกตามร่างกายอีก...
    ส่วนผมข้อมือและเท้าเคล็ดเท่านั้นเองครับวันนี้เลยขอ หยุดเพราะเดินไม่สดวก

พี่ๆท่านใดพอจะมีอะไหล่ที่ผมว่าไปเหลือๆพอจะแบ่งให้ผ มได้ไหมครับ...แต่ยังไงก็ต้เองรอเสณ็จเรื่องก่อนถึงจ ะเอารถออกมาได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย namp00 : 08-11-2010 เมื่อ 10:09

Senior Member nice13's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ namp00 อ่านข้อความ
    ครับ..คือว่าเราใช้หลักการของการไหลของน้ำ...
    ถ้าเราเติมน้ำมันมากเท่าไหร่น้ำมันก็จะไหลขึ้นมาตามท ่อมากเท่านั้น...ซึ่เราจะสังเกตุง่ายกว่าการเปิดฝาดู
    ส่วนว่าดูยังไงว่าเหลือเท่าไหร่เราก็จัดการเอาปากกาข ีดเอาว่า...
    ระดับเท่านี้นะน้ำมันใกล้จะหมดละ...
    หรือระดับเท่านี้นะน้ำมันเกินครึ่งถังแล้ว...
    ส่วนจะขีดยังไงเราก็ลองเติมน้ำมันเข้าไปแล้วก็ขีดเอา เอง...
    รถเราเรารู้ดีกว่าใครว่าระดับไหนน้ำมันจะหมด....

แต่ตอนนี้รถอยู่โรงพักแล้วครับ...เมื่อวานถูกรถชนท้า ยเข้าอย่างจัง...
    ระหว่ารอข้ามถนนไปเติมน้ำมันนี่หละครับ....
    ท่อหัก...

นี่หละครับ...คราวซวยจริงๆตอนนี้ต้องเคลียกับคู่กรณี ก่อนเหราะเมื่อวานเขาเมามาก...คุยไม่รู้เรื่องส่วนผม ไม่กินเลย...หมวกกันน๊อกก็ใส่ ไม่พอเขาเจ็บหนักกว่าผมอีก...
    รถเขาโซนิคโช๊คหน้างอไฟหน้าแตก..
    คนไหปลาร้าหัก..หัวเข่าเย็บ 6 เข็ม ถลอกตามร่างกายอีก...
    ส่วนผมข้อมือและเท้าเคล็ดเท่านั้นเองครับวันนี้เลยขอ หยุดเพราะเดินไม่สดวก

พี่ๆท่านใดพอจะมีอะไหล่ที่ผมว่าไปเหลือๆพอจะแบ่งให้ผ มได้ไหมครับ...แต่ยังไงก็ต้เองรอเสณ็จเรื่องก่อนถึงจ ะเอารถออกมาได้

//น่าจะให้คนเมาเป็นคนจ่ายให้ ลองหาซื้ออะไหล่ร้านที่เขาออกใบเสร็จให้แล้วเอาไปคิด เงินกับคู่กรณี
    //แล้วรถของคุณ Namp00 มีทะเบียนหรือปล่าว..รถเราถูกอายัดไว้หรือยังไงครับ?

pusoodteen's Avatar
    สถานที่
    Sanamchai motorcyc classic
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ namp00 อ่านข้อความ

ท่อหัก...

แย่จัง ยังไงจะเป็นกำลังใจให้นะครับ

นาย วิททยา เกตุแก้ว 083-074-3129
    ธนาคารกรุงไทย 238-134-227-3 ออมทรัพย์ สาขาสนามชัยเขต
    140/2 หมู่ 4 ต.คู้ยายหมี อ.สนามชัยเขต จ.ฉะเชิงเทรา 24160
    โทษที กูขี่รถเก่า
    (หมูเขียว เบาะแดง ตะแกงหลัง) ขี่หมูเขียวก็เสียวได้
    SMC Sanamchai Motorcyc Classic
    ฉะเชิงเทรา แปดริ้วนี้เอง

Marlboro marlboro's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับที่นำมาแบ่งปันชาวหมู

"แต่ระวังอย่าจุดบุหรี่ขณะอยู่บนรถนะครับ...อันต ราย"

เราระวังแต่คนอื่นที่อยู่ใกล้รถเรานี่สิครับ เค้าไม่รู้แล้วมาสูบอยู่ใกล้ๆเราล่ะ

ขอให้หายไวๆ เคลียร์กับคู่กรณีได้จบใสๆนะครับ
    cowboy on the vintagebike

::: You get the best out of others when you give the best of yourself. :::

ขอบคุณครับสำหรับกำลังใจ..
    เมื่อวานไปคุยกับคู่กรณีแล้วครับ...เขาบอกว่ายินยอมจ ่ายให้แต่ก็อาจจะไม่ทั้งหมด...
    เพราะรถเขาเองก็ต้องซ่อมเหมือนกัน...
    ผมลองคิดค่าอะไหล่ทั้งหมดแล้วน่าจะอยู่ประมาณ 5000 ไม่ต่ำกว่านี้...
    วันนี้เลยจะให้ช่างเข้าไปคุยกับคู่กรณีที่โรงพยาบาล. ..
    ส่วนรถตอนนี้อยู่โรงพักยังไม่ได้ลงบันทึกประจำวันไว้ ...เพราะเขาอยากให้เราเคลียกันเองก่อน

รถผมNo-Bookนี่สิครับเรื่องใหญ่...แต่เห็นพี่สา วของคู่กรณีผมเขาบอกว่าจะคุยกับตำรวจให้..(แบบว่ามีเ ส้นหน่ะ)
    แต่ผมก็ไม่นิ่งนอนใจ...ถ้าเอารถออกไม่ได้...ผมจะฟ้อง เรียกค่าทำขวัญซัก 30,000 เอาพอซื้อรถใหม่อีกคันไปเลย...

เมื่อวานไปควานหาอะไหล่ได้มา 2 ตัวแล้วคือสวิงอาร์มกับท่อ...
    ผมได้สวิงอาร์มมาพันกว่าบาท
    ส่วนท่อ 820
    เหลือแกนโช๊คหลัง1อัน...กับคิ้วโช๊คข้างซ้าย...และฝา ไฟท้าย....กับไฟเลี้ยงซ้ายอีก 1 อันครับ...

เมื่อวานไปคุยกับคู่กรณีแล้วครับ...เขาบอกว่ายินยอมจ ่ายให้แต่ก็อาจจะไม่ทั้งหมด...
    เพราะรถเขาเองก็ต้องซ่อมเหมือนกัน...
    ผมลองคิดค่าอะไหล่ทั้งหมดแล้วน่าจะอยู่ประมาณ 5000 ไม่ต่ำกว่านี้...
    วันนี้เลยจะให้ช่างเข้าไปคุยกับคู่กรณีที่โรงพยาบาล. ..
    ส่วนรถตอนนี้อยู่โรงพักยังไม่ได้ลงบันทึกประจำวันไว้ ...เพราะเขาอยากให้เราเคลียกันเองก่อน

รถผมNo-Bookนี่สิครับเรื่องใหญ่...แต่เห็นพี่สา วของคู่กรณีผมเขาบอกว่าจะคุยกับตำรวจให้..(แบบว่ามีเ ส้นหน่ะ)
    แต่ผมก็ไม่นิ่งนอนใจ...ถ้าเอารถออกไม่ได้...ผมจะฟ้อง เรียกค่าทำขวัญซัก 30,000 เอาพอซื้อรถใหม่อีกคันไปเลย...

เมื่อวานไปควานหาอะไหล่ได้มา 2 ตัวแล้วคือสวิงอาร์มกับท่อ...
    ส่วนท่อ 820
    เหลือแกนโช๊คหลัง1อัน...กับคิ้วโช๊คข้างซ้าย...และฝา ไฟท้าย....กับไฟเลี้ยงซ้ายอีก 1 อันครับ...
    เสียใจด้วยครับ มาแบ่งปันสิ่งดีๆ แต่ไม่น่ามาโดนอย่างนี้เลย
    ส่วนเรื่องท่อน้ำมันผมเคยทำแบบนี้ครับ เวลาออกทริป แล้วนำมาไว้ข้างๆ ถัง
    ท่อใหญ่กว่านี้(ใช้สายยางใส) แล้วใส่เม็ดพลาสติกเป็นลูกลอยไว้ด้วย เพราะจะได้มองเห็น
    ไม่ได้ออกทริปนานแร๊ะ ถ้าหาเจอ จะถ่ายมาให้ดูครับ
    สนใจดูสินค้าที่ผมลงขาย และดูประวัติการขาย ได้ที่ลิงค์ข้างล่างครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=854468

ขอบคุณครับ
    โก้ (092-551-6356)
    Line ID : rueaipueai14

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รถ No book นี่ลำบาก

เอาใจช่วยครับ

ของผมก็จอดไว้ แล้วตอนนี้ ขี่แต่ในซอย

จะขายทิ้งก็ ไม่อยากขายแล้ว

ขอบคุณทุกกำลังใจนะครับ....เย็นนี้ผมจะวิ่งเต้นเอารถ ออกให้เร็วที่สุดเลยครับ

Senior Member nice13's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ส่วนท่อ 820

น่าจะให้เขาจ่ายทั้งหมด รวมทั้งค่าทำขวัญนะ เพราะเขาเมา+ประมาททำให้เสียทรัพย์
    เคลียร์เสร็จแล้วอย่าลืมลงบันทึกกับร้อยเวรกันไอ้พวก เล่นลิ้น
    ขอเป็นกำลังใจให้

อัพหน่อยครับ...ตอนนี้เคลียได้แล้วครับเขาจะจ่ายค่าเ สียหายให้...เดี๋ยววันศุกร์ไปโรงพักอีกทีคิดว่าจะได้ ออกวันนั้นหล่ะครับ..
    แต่ถ้าไม่ได้รถออกมาจริงๆคงต้องพึ่งเส้นก๋วยเตี๋ยวแล ้วครับ...ให้เขาช่วยเอาออกให้...
    ส่วนคู่กรณีต้องจ่ายให้ตำรวจเอาไปเลี้ยง...เด็ก...พิ การที่ใส่เสื้อผ้าผืนเล็กๆอีก 2000 เพราะเมาแล้วขับ....

Senior Member the_araamboy's Avatar
    สถานที่
    the aramboy club
    ขอบคุณ
    0

อัพหน่อยครับ...ตอนนี้เคลียได้แล้วครับเขาจะจ่ายค่าเ สียหายให้...เดี๋ยววันศุกร์ไปโรงพักอีกทีคิดว่าจะได้ ออกวันนั้นหล่ะครับ..
    แต่ถ้าไม่ได้รถออกมาจริงๆคงต้องพึ่งเส้นก๋วยเตี๋ยวแล ้วครับ...ให้เขาช่วยเอาออกให้...
    ส่วนคู่กรณีต้องจ่ายให้ตำรวจเอาไปเลี้ยง...เด็ก...พิ การที่ใส่เสื้อผ้าผืนเล็กๆอีก 2000 เพราะเมาแล้วขับ....
    เอารถออกได้ยังครับไงก็เป็นกำลังใจให้ครับผม
    รองเท้ายังมีคู่
    ต่างหูมีสองข้าง
    ตะเกียบมีสองอัน
    ส่วนตัวฉันคู่กับเธอ

the_aramboy@hotmail.com

fantana's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

เป็นกำลังใจให้ครับ หมูฉึกๆ
    <(^o^)>( *ฅนขี่หมู* )<(^o^)>
    !
    !

("รถ"คือ"ยานพาหนะ"ไม่ใช่"เฟอร์นิเจอร์")

(คำกล่าวของ"มิตร ชัยบัญชา")

083-1036828 ต้าร์
    e-mail...fanta_zeed@hotmail.com
    และ e-mail...narutep_2531@hotmail.com

Bookmarks