[ แนะนำ ] !!เปิดร้านช่างซ่อม3ปริญญา ราคาถูกกว่าร้านทั่วไป30-50%!! - หน้า 6

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: !!เปิดร้านช่างซ่อม3ปริญญา ราคาถูกกว่าร้านทั่วไป30-50%!!

Senior Member ฮานิบ่าCM's Avatar
    สถานที่
    Maejo scooter club
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

ใจเย็น ๆ ๆ ครับ t^t
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฮานิบ่าCM : 11-11-2010 เมื่อ 21:16
    ปญฺญา นรานํ รตนํ
    ปัญญาเป็นแก้วสารพัดนึกของ นรชน

Thasikam_ken@hotmail.com
    นาย คเชนทร์ ทาสิงห์คำ
    375-0-36263-7 ธ.กรุงไทย สาขา แม่โจ้
    โทร 0876570013

ขอบคุณ
    0
    0

ได้ใจครับ ถ้าจะทำสตาร์ทมือsrคงแปลงเยอะ งั้นขอคำแนะนำละกันครับ sr ขี่ออกทริป+ขี่เล่นบ่อยๆ ใช้น้ำมันเครื่องแบบไหนเหมาะครับผม รถผมไม่ได้ใส่กรองนะครับ

jamza007's Avatar
    สถานที่
    Retro & Custom bike
    ขอบคุณ
    0
    2 (100%)

มาตรฐาน ลูกค้าร้าน Retro classic bike คับ

สวัสดีคับ ก่อนอื่นผมต้องขอบอก เรื่องเกียวกับ ร้านนี้ สักหน่อยในฐานะที่ผมเป็น ลูกค้า
    "ย่ำ"ว่า ลูกค้า ไม่ไช่ เด็กที่ร้านหรือลูกน้อง ที่พี่ตั้ม ส่งมาแก้ตัว รถผม ทำทุกอย่างที่ร้านนี้
    ตั้งแต่ ผมเอา รถเข้าไปทำผมก็ไปนั่งเล่นที่ร้าน เกือบทุกวัน เพราะว่า ไกล้ ที่พักผม ในกรณีของรถ
    พี่โต้ผม ได้ รับรู้ ได้เห็น ได้ฟัง ในทุกอย่างตั้งแต่้ พี่ เค้าเอารถมาทำ ขอบอกว่าเลยว่า ถ้าคุณไม่มีหลักฐาน
    พร้อมทั้งกล่าวหา ให้ร้่าย คนที่เป็นช่างโดยที่ไม่มีหลักฐานพูดลอยๆพล่อยๆว่าคนอ ื่นไปเรื่อย คนที่ทำอาชีพเดียวกับคุณ ผมเองคิดว่าคุณเป็นคนที่ขี้คลาดมาก เพราะว่า เค้าไม่ทำกันหรอก แล้วไอ้คำที่อยู่หน้าแรกที่ว่า "ดีแต่คำพูดชวนเชื่อ" ผมว่า มันน่าจะไช่ได้ กับคนแทวนี้นะคับ

คนสมัยนี้ รู้หน้าไม่รู้ใจ ครับทุกอย่าง มันต้องลองสัมผัสด้วยตัวเอง แต่ว่าการกระทำของคุณมันเหมือน
    คนที่ ถูกเลี้ยง มาแบบผิดๆๆอะคับ! ไม่ได้ซื้อมาไช่ไหมคับปริญญา? ทำไมผม ต้องมาพิมมารู้สึกโมโหนิดๆ
    แทน ทั้งที่ผมมันก็แค่ลูกค้า คนหนึ่งเพราะว่าความสัมพันธ์ความรู้สึกดี กับร้านที่ คุณบอกว่าเค้า "หลอกยำ"
    โดยที่คุณ ไม่เคยแม้ แต่จะเห็นหน้าหรือรู้จัก ช่างสักนิดเดียว มันแรงนะคับ อย่าเอาตัวเองเป็นบันทัดฐานเลย
    คับ คนดีๆยังมีอีกเยอะ ช่างดีๆ ก็มีอีกเยอะ ใจกว้างๆ แล้ว วัดกันที่ผลงานไม่ไช่ เอาดีใส่ตัวเอาชัวร์ให้คนอื่น

ผมชื่อแจ่ม คับ
    *ประวิทย์ ใจเย็น*
    *493-010-8578 กรุงไทย*
    *jam_za555@hotmail.com*
    *TO:0870425676*
    *ID Line:Jam-jaiyenyen*
    *http://www.facebook.com/jamjaiyen*
    -------------------------------

สักวัน!!!~~ละน่า!!~~DODGE CHARGER 70!!

Member
    ขอบคุณ
    0
    0

ใจเย็น ๆ กันนะครับ
    อาจจะเป็นการเข้าใจผิดกันได้ครับ
    ขอโทษขอโพยก็น่าจะอภัยให้กันได้นะครับ
    ผมก็เป็นเด็กที่เพิ่งหันมาสนใจรถใหญ่คลาสสิค ไม่อยากเห็นภาพขัดแย้งแบบนี้เลย
    ขอเป็นกำลังใจให้ทุกฝ่ายเข้าใจกันครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    2 (100%)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ colid23 อ่านข้อความ
    ใจเย็น ๆ กันนะครับ
    อาจจะเป็นการเข้าใจผิดกันได้ครับ
    ขอโทษขอโพยก็น่าจะอภัยให้กันได้นะครับ
    ผมก็เป็นเด็กที่เพิ่งหันมาสนใจรถใหญ่คลาสสิค ไม่อยากเห็นภาพขัดแย้งแบบนี้เลย
    ขอเป็นกำลังใจให้ทุกฝ่ายเข้าใจกันครับ

เรื่องแบบนี้ มันจะไม่เกิด >>ถ้า<< ช่างซ่อม3ปริญญาไม่เริ่ม~
    *http://www.facebook.com/jamjaiyen*
    -------------------------------

สักวัน!!!~~ละน่า!!~~DODGE CHARGER 70!!

zalapao2bai5's Avatar
    สถานที่
    เทคนิคกรุงเทพ
    ขอบคุณ
    0
    1 (100%)

ผมได้ขอโทษและแก้ไขข้อความที่พาดพิงเบื้องต้นไปได้2วันแล้ว ครับ รบกวนช่วยอ่านด้วย

งั้นขอโทษอีกทีแล้วกันนะครับ ผ่านสื่อไปเลย ^^

แต่ มีข้อความบางอย่าง ที่ผมยังสงสัยอยู่

"ที่น้ำมันเครื่องไหล เพราะน้อง...ไม่ได้ต่อสายไมล์"
    อันนี้ งงเลยครับ - -

เท่าที่ผมเช็คดู น่าจะเป็นเพราะตอนใส่ประเก็น ไขน็อตเสื้อไม่แน่นมากกว่า

แต่ช่างมันครับ เอาเป็นว่า ผมขอโทษผู้เกี่ยวข้องด้วยอีกทีนะครับ

ว่าแต่........ แถวนั้นมีกี่ร้านกันหรอครับ ผมไม่เคยไป ไม่รู้ด้วยซ้ำว่า ชื่อร้านชื่ออะไรครับ

ผมก้อไม่ได้ระบุร้าน เพราะผมไม่รู้จักย่านนั้นเลยครับ ขอโทษอีกครั้งครับ

อย่างน้อยผมก็ยอมรับผิดและแก้ไขข้อความนานแล้วด้วย

น่าจะเข้าใจตรงกันแล้วนะครับทีนี้^^

ผมขออย่างนึงแล้วกันครับ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ เรื่องนี้มันเกิดขึ้นจากตัวหนังสือของผมเอง อย่าโทรไปต่อว่าน้องเจ้าของรถเลยครับ เขามาจากต่างจังหวัด ไม่มีญาติที่นี่ ที่คอยช่วยเหลือน้องเขา เขาก้อรักรถเขาเหมือนกันครับ อยากให้มันขับได้เหมือนเราๆ ท่านๆ นี่หล่ะ สงสารน้องเขา โทรมาหาผม เข้าใจความรู้สึกน้องเขาเต็มๆครับ เขาโดนมาก่อนหน้าร้านในย่านที่ผมพาดพิงมาก่อนนี้ 2-3ร้านแล้ว เขาหมดไปไม่ต่ำกว่า5หมื่นได้ รถยังพังเหมือนเดิม เข้าใจความรู้สึกเลยครับ

ถ้าจะด่า ก้อมาด่าผมเอง ในกระดานนี้ได้ครับ อย่าไปต่อว่าน้องเขาเลยครับ ผมขอ น้องเขาก้อแค่อยากได้รถขับเหมือนทุกคนครับ หมด8หมื่น รถยังพังขับได้วันเดียวนี่ เป็นผมๆหันหลังให้รถไปตั้งแต่โดน1หมื่นแล้วครับ

ปล.ขอโทษอีกครั้งครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    2 (100%)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ zalapao2bai5 อ่านข้อความ
    ผมได้ขอโทษและแก้ไขข้อความที่พาดพิงเบื้องต้นไปได้2วันแล้ว ครับ รบกวนช่วยอ่านด้วย

งั้นขอโทษอีกทีแล้วกันนะครับ ผ่านสื่อไปเลย ^^

แต่ มีข้อความบางอย่าง ที่ผมยังสงสัยอยู่

"ที่น้ำมันเครื่องไหล เพราะน้อง...ไม่ได้ต่อสายไมล์"
    อันนี้ งงเลยครับ - -

เท่าที่ผมเช็คดู น่าจะเป็นเพราะตอนใส่ประเก็น ไขน็อตเสื้อไม่แน่นมากกว่า

แต่ช่างมันครับ เอาเป็นว่า ผมขอโทษผู้เกี่ยวข้องด้วยอีกทีนะครับ

ว่าแต่........ แถวนั้นมีกี่ร้านกันหรอครับ ผมไม่เคยไป ไม่รู้ด้วยซ้ำว่า ชื่อร้านชื่ออะไรครับ

ผมก้อไม่ได้ระบุร้าน เพราะผมไม่รู้จักย่านนั้นเลยครับ ขอโทษอีกครั้งครับ

อย่างน้อยผมก็ยอมรับผิดและแก้ไขข้อความนานแล้วด้วย

น่าจะเข้าใจตรงกันแล้วนะครับทีนี้^^

ผมขออย่างนึงแล้วกันครับ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ เรื่องนี้มันเกิดขึ้นจากตัวหนังสือของผมเอง อย่าโทรไปต่อว่าน้องเจ้าของรถเลยครับ เขามาจากต่างจังหวัด ไม่มีญาติที่นี่ ที่คอยช่วยเหลือน้องเขา เขาก้อรักรถเขาเหมือนกันครับ อยากให้มันขับได้เหมือนเราๆ ท่านๆ นี่หล่ะ สงสารน้องเขา โทรมาหาผม เข้าใจความรู้สึกน้องเขาเต็มๆครับ เขาโดนมาก่อนหน้าร้านในย่านที่ผมพาดพิงมาก่อนนี้ 2-3ร้านแล้ว เขาหมดไปไม่ต่ำกว่า5หมื่นได้ รถยังพังเหมือนเดิม เข้าใจความรู้สึกเลยครับ

ถ้าจะด่า ก้อมาด่าผมเอง ในกระดานนี้ได้ครับ อย่าไปต่อว่าน้องเขาเลยครับ ผมขอ น้องเขาก้อแค่อยากได้รถขับเหมือนทุกคนครับ หมด8หมื่น รถยังพังขับได้วันเดียวนี่ เป็นผมๆหันหลังให้รถไปตั้งแต่โดน1หมื่นแล้วครับ

แต่ได้ฤกษ์มะคืนวันที่ 8 พย.นี้เอง เพราะหลังจากผมเอาซากRebel(ตอนแรกคิดว่าCB175 - -) มาทำ จนติดขับได้บิด170+ ด้วยเวลา2วัน(ไม่ได้โม้ ช่างแถวนี้มันลงแขกกันใหญ่) แล้วจังหวะน้องโต้ เด็กใต้ในเวป มันโทรมา เพราะเจอช่างจากเวปนี้ที่อยู่แถวนนท์ซอยสามัคคี หลอกยำCB125 โทรมา เรยไปขนมาอีก2คัน คือC70 กะ CB125 ทองขาว มาทำอยู่ เรยเปิดแม่มเลยแล้วกัน

นี้หรอ แก้ไข 2 วันที่แล้ว ผมยังเห็นอยู่เลยอะ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    1 (100%)

อีกอย่าง ข้อมูลของหน้าแรกกับหน้าที่ผมพาดพิงนี่ ต่างกรรมต่างวาระกันนะครับ

ที่ผมต่อว่าช่างบางร้านในกระทู้แรกที่เปิดกระทู้นี่ ผมไม่ได้ว่าทางร้านคุณเลยนะครับ

ที่ผมพูดในกระทู้แรก ถ้าหลายๆคนที่เล่นรถด้วยกันได้อ่านนี่ คงเข้าใจตรงกันอย่างนึง

ว่าในสังคมไทย มีคนอย่างที่ผมพูดจริงๆ

ยกตัวอย่างเลยครับ บ้านผมอยู่อ่อนนุช ปากซอยมีร้านรถคลาสสิคร้านนึง ที่ผมเอารถC70คันแรกของผมไปซ่อม

รถผมขับไปได้ถึงร้าน เขารื้อเครื่อง เช็คอะไหล่ต่างๆ เขาบอกผมว่า ไม่เป็นอะไรมาก

ผมถามราคาเขาว่าประมาณเท่าไหร่

"ไม่เกิน1000"คำตอบครับ

ผ่านไปเป็นเวลา4เดือน

ผมไปหาทุกอาทิตย์ อาทิตย์แล้ว อาทิตย์เล่า

ไม่มีอะไรคืบหน้า

จนช่างคนนั้นพูดกับผมว่า"ไม่เกินเดือนนี้ วันที่31มารับรถได้เลย"

อีก28วัน ผมจะได้C70ผมคืนแล้ว

ช่างขอค่าอะไหล่ 6000 O_o มาได้ไงวะ

ผมรวบรวมเงินมาได้5000 เอาเงินกินทั้งเดือนมาจ่าย หวังว่า ปลายเดือนได้ขับแน่

31ผมไปหาเขาที่ร้าน รู้ไหม? เกิดอะไรขึ้น

ข้างร้านเขาบอกผมว่า ร้านนี้ ย้ายหนีค่าเช่าไปตั้งแต่วันที่7แล้ว...........

วันนี้ ผมเลยเข้าใจความรู้สึกของคนจนๆคนนึง ที่อยากมีรถขับหาเพื่อน เข้าสังคม ออกเที่ยว ด้วยรถเก่าๆสนิมเยอะๆ ถึงมันจะไม่สวยเหมือนรถคนอื่นเขา แต่ก้อได้เพื่อนร่วมทางเดียวกัน

ณ วันนั้น จน วันนี้ ผมไม่มีรถคลาสสิคเหมือนทุกท่านหรอกครับ ผมหันหลังให้มันมา5ปีได้แล้ว

ได้แต่ซื้อถูกๆมาซ่อมขายราคาไม่แพง ให้น้องๆที่เคยฝันว่า เงินไม่กี่พันบาทก้อมีเพื่อนร่วมทางได้ ผมทำได้เท่านี้ครับ

อิจฉาทุกคนครับ ที่มีรถขับในวันและวัยที่อยากมี อยากขับ

ผมเลยเวลานั้นมาแล้วครับ

ระบายได้แค่นี้

หลายคนคงเจอเหมือนผม ถ้าไม่เจอ ท่านโชคดีมากครับ ที่ไม่หันหลังให้มันแบบผม

^^

ช่วยๆกันครับ ให้สังคมนี้ อยู่กันจนรุ่นลูกเรา

ผิดพลาดกระทบกระทั่งกันบ้าง..... ก็ขอโทษกันนะครับ เพื่อนกันทั้งนั้น

ผมก็เช่นกัน

apitumz's Avatar
    สถานที่
    mousz
    ขอบคุณ
    0
    1 (100%)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ zalapao2bai5 อ่านข้อความ
    อีกอย่าง ข้อมูลของหน้าแรกกับหน้าที่ผมพาดพิงนี่ ต่างกรรมต่างวาระกันนะครับ

ที่ผมต่อว่าช่างบางร้านในกระทู้แรกที่เปิดกระทู้นี่ ผมไม่ได้ว่าทางร้านคุณเลยนะครับ

ที่ผมพูดในกระทู้แรก ถ้าหลายๆคนที่เล่นรถด้วยกันได้อ่านนี่ คงเข้าใจตรงกันอย่างนึง

ว่าในสังคมไทย มีคนอย่างที่ผมพูดจริงๆ

ยกตัวอย่างเลยครับ บ้านผมอยู่อ่อนนุช ปากซอยมีร้านรถคลาสสิคร้านนึง ที่ผมเอารถC70คันแรกของผมไปซ่อม

รถผมขับไปได้ถึงร้าน เขารื้อเครื่อง เช็คอะไหล่ต่างๆ เขาบอกผมว่า ไม่เป็นอะไรมาก

ผมถามราคาเขาว่าประมาณเท่าไหร่

"ไม่เกิน1000"คำตอบครับ

ผ่านไปเป็นเวลา4เดือน

ผมไปหาทุกอาทิตย์ อาทิตย์แล้ว อาทิตย์เล่า

ไม่มีอะไรคืบหน้า

จนช่างคนนั้นพูดกับผมว่า"ไม่เกินเดือนนี้ วันที่31มารับรถได้เลย"

อีก28วัน ผมจะได้C70ผมคืนแล้ว

ช่างขอค่าอะไหล่ 6000 O_o มาได้ไงวะ

ผมรวบรวมเงินมาได้5000 เอาเงินกินทั้งเดือนมาจ่าย หวังว่า ปลายเดือนได้ขับแน่

31ผมไปหาเขาที่ร้าน รู้ไหม? เกิดอะไรขึ้น

ข้างร้านเขาบอกผมว่า ร้านนี้ ย้ายหนีค่าเช่าไปตั้งแต่วันที่7แล้ว...........

วันนี้ ผมเลยเข้าใจความรู้สึกของคนจนๆคนนึง ที่อยากมีรถขับหาเพื่อน เข้าสังคม ออกเที่ยว ด้วยรถเก่าๆสนิมเยอะๆ ถึงมันจะไม่สวยเหมือนรถคนอื่นเขา แต่ก้อได้เพื่อนร่วมทางเดียวกัน

ณ วันนั้น จน วันนี้ ผมไม่มีรถคลาสสิคเหมือนทุกท่านหรอกครับ ผมหันหลังให้มันมา5ปีได้แล้ว

ได้แต่ซื้อถูกๆมาซ่อมขายราคาไม่แพง ให้น้องๆที่เคยฝันว่า เงินไม่กี่พันบาทก้อมีเพื่อนร่วมทางได้ ผมทำได้เท่านี้ครับ

อิจฉาทุกคนครับ ที่มีรถขับในวันและวัยที่อยากมี อยากขับ

ผมเลยเวลานั้นมาแล้วครับ

ระบายได้แค่นี้

หลายคนคงเจอเหมือนผม ถ้าไม่เจอ ท่านโชคดีมากครับ ที่ไม่หันหลังให้มันแบบผม

^^

ช่วยๆกันครับ ให้สังคมนี้ อยู่กันจนรุ่นลูกเรา

ผิดพลาดกระทบกระทั่งกันบ้าง..... ก็ขอโทษกันนะครับ เพื่อนกันทั้งนั้น

ผมก็เช่นกัน
    ว่่ากันตรงๆเลยนะ ไม่ต้องพูดไปไกลครับ สามัคคี นนท์ มีที่นี่ร้านเดียวเท่านั้น ไม่ต้องupตัวเองโดยที่มั่วซั่วด่าคนอื่นด้วยคำพูดของ คนมีปริญญาได้มั้ยครับ? เอาเป็นว่าผมจบที่ตรงนี้แล้วกัน

อย่างที่คุณบอก ค่าของคนวัดที่ผลงานอ่ะ

ปล. ขอขอบคุณลูกค้าดีๆที่เข้าใจครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย apitumz : 11-11-2010 เมื่อ 23:51

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    1 (100%)

^^

ครับ ขอบคุณที่เข้าใจตรงกันครับ

งั้น ปล่อยกระทู้ให้ตกไปเลยก้อได้ครับ ยิ่งอัพยิ่งสูง จะกลายเป็นกระทู้

ฝากเวปมาสเตอร์ ลบเลยได้ครับ โอกาสหน้าฟ้าใหม่ เด๋วพร้อมค่อยตั้งใหม่ครับ ^^

JACK6666's Avatar
    สถานที่
    กลายพันธุ์
    ขอบคุณ
    0
    2 (100%)

เหนื่อยนะครับ เหนื่อย
    แดดร้อนเมื่อไหร่เจอกัน
    JACK6666 แบบข้า มันยูสเซอร์เดียว
    ::::::::::
    เกิดมามีความบ้าเป็นของตัวเอง
    089-727-7339
    JACK SR ::เหลือแต่ข้าก็ขี่

Senior Member Escapers's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    1 (100%)

ขอบคุณ พี่ริค ขอบคุณตั้ม ขอบคุณต่อ ขอบคุณทุก ๆ คน จิง ๆ ที่เข้าใจโต้ ครับ โต้รู้สึกไม่ดีไปมากกว่าตั้มกับต่อหรือพี่ริคเลย ในฐานะ ที่เป็นต้นเหตุ ขอบคุณทุกท่าน ที่เข้าใจครับ ครอบครัวเรา มีกันแค่เรา มีกันแค่นี้ ที่โต้หลงเสน่ห์ของรถคลาสสิค เพราะ ได้เจอ กลุ่มคน ที่โต้เรียกว่าครอบครัว มีน้ำใจ ให้อภัย และเข้าใจกัน ก่อนหน้านี้ท้อจนคิดอยากเลิกไปเลย แต่โต้โชคดีที่ได้รู้จักพี่ริค พี่ชายที่แสนดี ตั้ม ต่อ เพื่อนที่เรียกว่าเพื่อนจริง ๆ ที่ไม่ใช่แค่ช่างมอ ไซด์ หรือแค่คนรู้จัก ขอบคุณทุกคนจากใจครับ ^^

Senior Member ratthee73's Avatar
    สถานที่
    225 VINTAGE
    ขอบคุณ
    0
    0

ค่าของคนอยู่ที่ผลของงาน.........
    ถ้าเข้าอกเข้าใจกันในความชอบ 2 ล้อ ทุกอย่างจบ

CB-550 Four 1975 maybkd21's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    1 (100%)

ยังไงก็ ใจร่มๆๆ ครับ

ทุกปัญหามีทางแก้ครับ ถ้าแก้ให้ถูก

วงการมันแคบครับ ยังไงก็ รักๆกันเข้าไว้ครับ - -
    CB-550 Four

Senior Member mr.wasp's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

"ที่น้ำมันเครื่องไหล เพราะน้อง...ไม่ได้ต่อสายไมล์" อันนี้ งงเลยครับ - -

แนะนำครับว่าให้เช็คดูดีๆว่าน้ำมัน มันไหลออกมาตรงไหน กรุณาดูตรงชุดวัดรอบเครื่องตรงหัวเครื่องด้วยครับ
    ก่อนจะว่า ไขน็อตเสื้อไม่แน่น ,,,

Bookmarks